ชีวิตสัมพันธ์ เวอร์ชั่นสมาชิกเว็บพลังจิต

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 7 กรกฎาคม 2013.

1. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

จากเด็กน้อย ตัวเล็ก ธรรมดา

เติบใหญ่มา สร้างประโยชน์ แก่ผองสัตว์

ลุงสืบนา คะเสถียร กล่าวไว้ชัด

ไม่มีสัตว์ ไม่มีคน ทนอย่างไร

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2750876/[/MUSIC]

ชีวิตสัมพันธ์

( Pinit ) เจ้านกเอย...เจ้าเคยอยู่บนกอไผ่
    กู่ขันบทเพลงจากใจ...ชมไพรชมพฤกษ์พนา
    ( tanaong2011 ) ส่งสำเนียง...เสียงธรรมชาติสร้างมา
    ผสมเสียงเพลงพฤกษา...ที่มาของเสียงดนตรี

( หนูตา ) กู่เรื่องราว...บอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึก...และการห่วงหาอาทร
    ( pporjai ) ตอนนี้เรา...สิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อน...เป็นแล้งระแหงระเหิด

( Thep Tavada ) ความแห้งแล้งความชุ่มชื้น...อย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจน...อย่างไหนที่คนชอบกัน
    ( chakaj cat ) มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้...ต้นสายต้นน้ำลำธาร "นะ"
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คน...ในแท่งคอนกรีต

( pporjai หนูตา green apple - Pinit tanaong2011 chakaj )
    ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์...เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อน...เนื้อแม่ลูกอ่อนมีนมให้ลูกกิน

( Pinit ) คนหากิน
    ( tanaong2011 ) สัตว์ก็หากิน
    ( pporjai หนูตา green apple ) เราไม่เบียดเบียนกันและกัน

( chakaj ) ต้นไม้งาม
    ( Thep Tavada ) คนก็งดงาม
    ( pporjai หนูตา green apple ) งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ( Pinit tanaong2011 chakaj ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบานมีคนมีต้นไม้

( Thep Tavada )มีสัตว์ป่า...

( green apple ) ความสมดุล...คือคุณตามธรรมชาติ
    ดินน้ำลมฟ้าอากาศ...เติมวาดชุบชีวิตชน
    ( ใบบุญ ) หมู่ไม้พันธุ์...อยู่กันมาหลายชั่วคน
    ให้ใบให้ดอกให้ผล...ให้คนได้ผลประโยชน์

( achiko101 ) กู่เรื่องราว...บอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึก...และการห่วงหาอาทร
    ( Noname ) ตอนนี้เรา...สิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อน...เป็นแล้งระแหงระเหิด

( KeLBeRoS ) ความแห้งแล้งความชุ่มชื้น...อย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจน...อย่างไหนที่คนชอบกัน
    ( Mead&tangOAH ) มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คน...ในแท่งคอนกรีต

( ใบบุญ achiko101 Noname - KeLBeRoS Thep Tavada )
    ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อน เนื้อแม่ลูกอ่อน มีนมให้ลูกกิน

( Pinit ) คนหากิน
    ( tanaong2011 ) สัตว์ก็หากิน
    ( ใบบุญ achiko101 Noname ) เราไม่เบียดเบียนกันและกัน

( green apple ) ต้นไม้งาม
    ( ใบบุญ ) คนก็งดงาม
    ( ใบบุญ achiko101 Noname ) งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ( Pinit Thep Tavada KeLBeRoS ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบานมีคนมีต้นไม้

( Thep Tavada )มีสัตว์ป่า...

( KeLBeRoS หนูตา ) ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    ( ใบบุญ achiko101 Noname - KeLBeRoS Thep Tavada )
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    ( pporjai หนูตา green apple - Pinit tanaong2011 chakaj )
    มีนกกาหากินบินว่อน เนื้อแม่ลูกอ่อน มีนมให้ลูกกิน

( catjoobjoob ) คนหากิน - สัตว์หากิน
    ( pporjai หนูตา green apple ) เราไม่เบียดเบียนกันและกัน

( catjoobjoob ) ต้นไม้งาม - คนงดงาม
    ( ใบบุญ achiko101 Noname ) งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ( Thep Tavada ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้ มีสัตว์ป่า

( deneta catjoobjoob )ความแห้งแล้งความชุ่มชื้นอย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจนอย่างไหนที่คนชอบกัน

( ชมพู่หวาน สายลมรัก tanaong2011 )
    มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร
    ( catjoobjoob ) คนหากิน สัตว์หากิน ต้นไม้งาม คนงดงาม
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คน
    ( catjoobjoob ) คนหากิน สัตว์หากิน ต้นไม้งาม คนงดงาม

( tanaong2011 chakaj )ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้

( KeLBeRoS )
    มีสัตว์ป่า

( deneta ) คนหากิน สัตว์หากิน
    ( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )เราไม่เบียดเบียนกันและกัน
    ( catjoobjoob ใบบุญ ) ต้นไม้งาม ( เอ้อ ) คนงดงาม ( เอ้อๆ )
    ( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร

( deneta ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้

( KeLBeRoS deneta )
    มีสัตว์ป่า

( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )เราไม่เบียดเบียนกันและกัน
    ( tanaong2011 catjoobjoob ) ต้นไม้งาม คนงดงาม
    ( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร

( chakaj ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้

( chakaj deneta catjoobjoob )
    มีสัตว์ป่า

ฟังเพลงริมทะเล เพราะที่สุดในโลกกกกกก ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2013
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อิจฉาสองลุงป้าพากันมองทะเล
    อยากไปยืนด้วยจะได้ไหม
    ยืนไกลๆก็ได้ไม่เป็นไร
    เพราะยังไงก็อยู่ใต้ฟ้าเดียวกัน อิอิ

ปล. อย่าลืมกดไลค์ให้ด้วยนะคะ ได้ 15 ไลค์แล้วจ้า อิอิ

3. ดอกใบบุญ

55555
    นิยายตอนจบเศร้าจ้า
    เรื่องแซทนั้นชอบนักหนา
    เคยแซทจนสว่างคาตา
    ถูกต่อว่าประจำยังไม่เลิกเอย...

4. ดอกใบบุญ

มีอิจฉาด้วยเหรอ...รูปนี้ชอบมากเลยนะ
    มีเพื่อนยืนอยู่ข้าง ดูทีว่าไม่โดดเดียว
    เหมือนกับปรึกษากันว่า จะจับปูทะเลมา
    ซุบแป้งทอด อิอิ น้ำจิ้มหวานๆ พูดมาน้ำลายไหล
    สามหยด ครบปลากระป๋องปุ้มปุ้ย แซบหลายจ้า

ง่วงจังเลยจ้า

รับหมอน

ฝันดีจ้า​

5. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

กว่าจะทำเสียงช้างร้องได้ไม่ใช่ง่าย ๆ เลยนะ แป๊นนนนน
    แง้ๆๆๆ ไม่ใช่แหละ พี่นิจ พี่เทพ เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยนะ แหม ๆ ๆ
    ชอบเพลงนี้จัง...ใส่โทรศัพท์ ไปฟังด้วยทุกที่ อิอิ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2013
  6. ลุงแมว

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ทำเหมือนกันเลยอ่ะน้องเปิ้ล

ของพี่ตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าเลย

หมายเหตุ

เคยไปแอบดูในเฟสบุ๊คของน้องเปิ้ล

เค้าไม่อ้วนนะ ท่าทางจะสูงด้วย

เผานิดนุงจ้า ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2013
  7. ลุงแมว

ความแห้งแล้งความชุ่มชื้นอย่างไหนที่เราชอบใจ

ความร่ำรวยความยากจนอย่างไหนที่คนชอบกัน

เอื้อเฟื้อรูปประกอบโดย คุณ No name ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2013
  8. ลุงแมว

((( ปูทะเลชุบแป้งทอด + น้ำจิ้มมาแว๊ว )))​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2013
  9. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันอาทิตย์ที่สดใส
    บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกท่านจ้า สาธุจ้า

วันนี้เก็บเห็ดงวดที่สองแล้วจ้า
    เห็ดของใบบุญนี้งวดนี้มันแปลกจ้า
    เมื่อวานยังบานสวย แต่วันนี้มันเหี่ยวจ้า
    พอเก็บมาล้างกลับมีเสียงเหลืองแซม
    ใบบุญไม่กล้ากินแล้วจ้า เลยทิ้งขยะไปเลย อิอิ

บางครั้งเราก็สละทิ้งสิ่งที่เรารักเราชอบ
    เพราะป้องกันภัยให้ตัวไว้ก่อน ...มันอาจทำร้ายเราได้
    หากเราไม่สละมันไปเสีย...เสียดายไหม เสียดายจ้า
    ก็เป็นเห็ดที่เราปลูกกับมือ ร้องเพลงให้ฟังทุกวัน อิอิ

แต่มีอันเป็นไปก็ต้องตัดใจจ้า ไปดีเถอะนะเห็ดของใบบุญ

10. ดอกใบบุญ

เมื่อไหร่จะเฉลยคุณ Noname ค่ะ ว่าเป็นใครเอ่ย อิอิ
    สงสัยแถวนี้กระต่ายเยอะจ้า...เสียดายใบบุญยิ่งกระต่ายไม่ได้ อิอิ
    ทำบาปไม่ลงจ้า 5555555

ทอดปูน่าอร่อยจ้า เหมือนขนมเลยจ้า ขอชิมด้วยจ้า

ช่วงนี้ตั้งโอ๋กับคุณหนูตาไม่มีเมนูอาหารมาให้ชิมเลยจ้า
    เมนูของใบบุญวันนี้ ข้าวกล่องผัดกะเพราไข่เจียวแต่วันศุกร์
    อุ่นแล้วไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่าจ้า 5555555​

11. ดอกใบบุญ

เมื่อวานแจ้งข่าวไปยังพี่ใจ และ พี่ใบหนาด

หายไปไม่มาฟังเพลง ก็เลยคิดว่าน่าจะเข้าเว็บไม่ได้จ้า

วันนี้ก็ยังไม่เห็นมาสงสัยข่าวที่ส่งแจ้งไปคงไปไม่ถึงหรือเปล่านะ

ว่าแล้วไปตากผ้าที่แช่ไว้แต่วานก่อนจ้า 5555555

12. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:mad: มาแว๊ววววววววววว ค่ะ น้องใบบุญ..

มา เอิ๊ววววววว ๆ ๆ ช่วยน้องแคทจุฟ ๆ แล้ว...
    เพราะมาก ๆ ร้องแบบตั้งใจทุกคน ..
    ยิ่งคนมิกซ์เสียงจนหูแชแหม๋..นี่ยกนิ้วโป้งงงงให้เยย..

กว่าจะหาทางเข้าเวปได้เกือบแย่ค่ะ..
    นึกว่าชาตินี้จะไม่เจอกานแว๊ววว..ตกใจหมดเยย..

สวัสดีวันอาทิตย์..ทุก ๆ คนนะคะ..

13. ลุงแมว

จ๊ากกกกพี่ใจมา

สุขสันต์วันอาทิตย์ค๊าฟฟฟ พี่ใจ

14. pporjai

เจี๊ยก ๆ ๆ แฮ่ม ๆ ๆ
    ขอบคุณ..เวปพลังจิต ที่ยังอนุญาตให้เข้ามาพบป๊ะ ญาติ ๆ กันได้อีกนะคะ..

15. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันอาทิตย์ บุญรักษาบารมีคุ้มครองพี่ใจจ้า สาธุจ้า
    ดีใจจังพี่ใจมาแว้ววววววววว อิอิ

ที่นี้ก็เหลือพี่ใบหนาดจ้า...อิอิ
    สงสัยจังว่าไปเฝ้าสาวที่ไหนน้อ 55555

16. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เค้าไม่อ้วน เค้าแค่อวบระยะสุดท้ายเท่านั้นเอง
    และอย่าเผาเค้านานนะ เดี๋ยวจะเกรียมไปกว่านี้ 555555

อ้าวพี่ใจร้องเพลงนี้จบ กลายเป็นลิงไปแล้ว มีร้อง เจี๊ยก ๆ ด้วย 55555

17. ดอกใบบุญ

ส่วนใบบุญนั้นน้ำหนักไต่ระดับขึ้นไปเรื่อยๆจ้า
    พาแม่ไป รพ.ครั้งที่แล้วพิกัด 65 กก. แล้วจ้า
    แบบนี้ไม่ใช่อวบแล้วจ้า ช้างน้อยจ้า 555555

ปล. เข้าพรรษาจะควบคุมน้ำหนักให้ลดระดับมาสักหน่อย
    เพราะใส่กระโปร่งตัวโปรดบ่ได้แล้วววววววววว อิอิ

18. pporjai

อ้างถีง น้องเปิ้ล ดีเจ...
    อ้าวพี่ใจร้องเพลงนี้จบ กลายเป็นลิงไปแล้ว มีร้อง เจี๊ยก ๆ ด้วย 55555

ทั้งเพลงมีแต่ สัตว์ป่าาาาา ค่า น้องเปิ้ล ขา...

มีเสียง แปร๊น ๆ ๆ เจี๊ยก ๆ ๆ จ๊าก ๆ ๆอันนี้ เสียงน้องแคทแมวจุฟ ๆ ร้องค่ะ ต่อไปก็ ไอ๊หยา 555555555

19. pporjai

น้องใบบุญ รีบลดด่วน ไม่งั้นเผลอหม่ำบ่อย ๆ ขึ้นไป 80 แน่ ๆ อิอิ

20. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

งั้นเอากับข้าวง่ายๆมาฝากใบบุญแล้วกัน

แกงมะรุมแบบบ้านๆ (สูตรไหนของมันเนี๊ยะ)
    ใส่ปลาย่าง ไม่รู้ปลาหมอหรือปลากระดี่ ตัวย่อมๆ เค้าย่างขาย
    (ตำพริกแห้ง เกลือ หอม กระเทียม ขมิ้น กะปิ)
    ผัดผักรวม(เห็ดเข็มทอง+ข้าวโพดอ่อน+แครอท)
    กับข้าวง่ายๆ อีกมื้อ..

----

สนใจเมนูมะรุมเพื่อสุขภาพอยู่จ๊ะ ไว้ลองทำเมนูใหม่ๆแล้วจะเอามาให้ชิม 555+
    (กำลังคิดจะทำน้ำมะรุมอยู่อ่ะ)