ชีวิตสัมพันธ์ เวอร์ชั่นสมาชิกเว็บพลังจิต

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 7 กรกฎาคม 2013.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นรูปนักร้องทั้ง 17 คนเลยจ้า

ไม่อยากให้ขาดสักคน อิอิ

จะเป็นรูปเก่ารูปใหม่รูปกับใครก็ไม่เป็นไร

ขอให้ส่งมาร่วมก็ดีใจหลายจ้า...อิอิ

2. ดอกใบบุญ

จากเด็กน้อย ตัวเล็ก ธรรมดา

เติบใหญ่มา สร้างประโยชน์ แก่ผองสัตว์

ลุงสืบนา คะเสถียร กล่าวไว้ชัด

ไม่มีสัตว์ ไม่มีคน ทนอย่างไร

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2750876/[/MUSIC]

ชีวิตสัมพันธ์

( Pinit ) เจ้านกเอย...เจ้าเคยอยู่บนกอไผ่
    กู่ขันบทเพลงจากใจ...ชมไพรชมพฤกษ์พนา
    ( tanaong2011 ) ส่งสำเนียง...เสียงธรรมชาติสร้างมา
    ผสมเสียงเพลงพฤกษา...ที่มาของเสียงดนตรี

( หนูตา ) กู่เรื่องราว...บอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึก...และการห่วงหาอาทร
    ( pporjai ) ตอนนี้เรา...สิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อน...เป็นแล้งระแหงระเหิด

( Thep Tavada ) ความแห้งแล้งความชุ่มชื้น...อย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจน...อย่างไหนที่คนชอบกัน
    ( chakaj cat ) มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้...ต้นสายต้นน้ำลำธาร "นะ"
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คน...ในแท่งคอนกรีต

( pporjai หนูตา green apple - Pinit tanaong2011 chakaj )
    ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์...เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อน...เนื้อแม่ลูกอ่อนมีนมให้ลูกกิน

( Pinit ) คนหากิน
    ( tanaong2011 ) สัตว์ก็หากิน
    ( pporjai หนูตา green apple ) เราไม่เบียดเบียนกันและกัน

( chakaj ) ต้นไม้งาม
    ( Thep Tavada ) คนก็งดงาม
    ( pporjai หนูตา green apple ) งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ( Pinit tanaong2011 chakaj ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบานมีคนมีต้นไม้

( Thep Tavada )มีสัตว์ป่า...

( green apple ) ความสมดุล...คือคุณตามธรรมชาติ
    ดินน้ำลมฟ้าอากาศ...เติมวาดชุบชีวิตชน
    ( ใบบุญ ) หมู่ไม้พันธุ์...อยู่กันมาหลายชั่วคน
    ให้ใบให้ดอกให้ผล...ให้คนได้ผลประโยชน์

( achiko101 ) กู่เรื่องราว...บอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึก...และการห่วงหาอาทร
    ( Noname ) ตอนนี้เรา...สิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อน...เป็นแล้งระแหงระเหิด

( KeLBeRoS ) ความแห้งแล้งความชุ่มชื้น...อย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจน...อย่างไหนที่คนชอบกัน
    ( Mead&tangOAH ) มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คน...ในแท่งคอนกรีต

( ใบบุญ achiko101 Noname - KeLBeRoS Thep Tavada )
    ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อน เนื้อแม่ลูกอ่อน มีนมให้ลูกกิน

( Pinit ) คนหากิน
    ( tanaong2011 ) สัตว์ก็หากิน
    ( ใบบุญ achiko101 Noname ) เราไม่เบียดเบียนกันและกัน

( green apple ) ต้นไม้งาม
    ( ใบบุญ ) คนก็งดงาม
    ( ใบบุญ achiko101 Noname ) งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ( Pinit Thep Tavada KeLBeRoS ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบานมีคนมีต้นไม้

( Thep Tavada )มีสัตว์ป่า...

( KeLBeRoS หนูตา ) ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    ( ใบบุญ achiko101 Noname - KeLBeRoS Thep Tavada )
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    ( pporjai หนูตา green apple - Pinit tanaong2011 chakaj )
    มีนกกาหากินบินว่อน เนื้อแม่ลูกอ่อน มีนมให้ลูกกิน

( catjoobjoob ) คนหากิน - สัตว์หากิน
    ( pporjai หนูตา green apple ) เราไม่เบียดเบียนกันและกัน

( catjoobjoob ) ต้นไม้งาม - คนงดงาม
    ( ใบบุญ achiko101 Noname ) งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ( Thep Tavada ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้ มีสัตว์ป่า

( deneta catjoobjoob )ความแห้งแล้งความชุ่มชื้นอย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจนอย่างไหนที่คนชอบกัน

( ชมพู่หวาน สายลมรัก tanaong2011 )
    มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร
    ( catjoobjoob ) คนหากิน สัตว์หากิน ต้นไม้งาม คนงดงาม
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คน
    ( catjoobjoob ) คนหากิน สัตว์หากิน ต้นไม้งาม คนงดงาม

( tanaong2011 chakaj )ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้

( KeLBeRoS )
    มีสัตว์ป่า

( deneta ) คนหากิน สัตว์หากิน
    ( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )เราไม่เบียดเบียนกันและกัน
    ( catjoobjoob ใบบุญ ) ต้นไม้งาม ( เอ้อ ) คนงดงาม ( เอ้อๆ )
    ( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร

( deneta ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้

( KeLBeRoS deneta )
    มีสัตว์ป่า

( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )เราไม่เบียดเบียนกันและกัน
    ( tanaong2011 catjoobjoob ) ต้นไม้งาม คนงดงาม
    ( ชมพู่หวาน สายลมรัก ใบบุญ Noname หนูตา )งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร

( chakaj ) ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้

( chakaj deneta catjoobjoob )
    มีสัตว์ป่า

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ไม่ต้องทายเลย มองปุ๊บก็รู้ปั๊บเลยว่าคนไหนพี่ใจ
    สวยใสสมวัยมากเลยพี่ใจ มารู้จักตัวตน ตัวจริงกันก็กระทู้เพลง
    ชีวิตสัมพันธ์ ของคุณพินิจนี่ละ
    ยังไม่เห็นรูปอีกหลายท่านเลย

เหมือนเป็นครอบครัวเดียวกันยังไงไม่รู้

(หนูตา อย่าซ่อนรูปเลย เผยออกมาซะดีๆ)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ดอกใบบุญ

เห็นด้วยจ้าพี่ใบหนาด...การมีกิจกรรมร่วมกัน...
    มันก็ทำให้มีชีวิตสัมพันธ์กันมากขึ้น จากที่ไม่เห็นหน้า
    ค่าตาก็ได้เห็นจ้า ...นี่ใบบุญก็รอดูรูปของแต่ละท่านอยู่จ้า
    พอเข้าเว็บเห็นมีข้อความมาโพส ก็รีบเข้ามาดูก่อนจ้า อิอิ

แบบหยุดไม่เข้ามาอยู่ช่วงหนึ่งจ้า เพราะฟังเพลงจนจุกไงค่ะ
    5555555555 ตอนนี้ดีเจเปิ้ลกับพี่นิจมีกิจกรรมให้ร่วมอีก
    ด้วยภาพแทนตัวแทนใจ ก็เลยเข้ามาป่วนอีกที อิอิ ​

5. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

จากอัลบั้มเพลง จะกลายเป็นอัลบั้มรูปพวกเราไปซะงั้น
    เห็นด้วยกับข้อความของคุณอ๋องนะ ที่ว่า เหมือนเป็นครอบครัวเดียวกันยังไงไม่รู้

วันนี้ได้รับ PM จากคุณ deneta บอกมาว่า ไปแล้วครับ
    เข้าใจว่าคงส่งให้ น้องเปิ้ล เป็นที่เรียบร้อย
    ขาดตกใครบ้างก็เร่งรีบกันหน่อยครับ เราจะได้ดู MV เพลงนี้ด้วยกันเร็วๆ

งานนี้สมกับชื่อเพลงเลย ชีวิตสัมพันธ์ เราก็สานสัมพันธ์กันไปในบทเพลงด้วย
    ผมว่าน่าจะก่อนสิ้นเดือนนี้ MV คงเสร็จสมบูรณ์...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2013
  6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    [​IMG] เฮ้ออออ เสียดายจัง ว๊าาาเสียดายจริง....
    กองเชียร์ อดส่งรูปเข้าประกวดเลย รอดไป หุหุ

7. ดอกใบบุญ

พี่ไรใบบุญรอดูรูปพี่ไรอยู่เด้อจ้า ..

จะเป็นรูปสมัยเก่าๆ หรือสมัยใหม่ๆ ก็ไม่เกียงจ้า อิอิ

อยากเห็นๆจ้า อิอิ

ปล. เห็นไหมค่ะวันนี้คุยอยู่กับพี่ใจดีๆกลับเรียกชื่อพี่ไรเฉยเลยจ้า อิอิ

8. ดอกใบบุญ

นี่ก็รอรูปพี่แมวอยู่อีกคน

เห็นบอกว่าจะไปค้นรูปเก่าๆ

มาให้ดู หายเงียบไปเลย

สงสัยรูปล้มทับแล้วม้าง 555555

9. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    โห คลาสสิคล้วน ๆ อ่ะ

เพลินตาเพลินใจจริงครับเพื่อน ๆ ^^

วันนี้ผมหารูปจนเป็นลมไปหลายตลบ

ตื่นมาก็คุ้ยตู้เย็นและเริ่มค้นหาต่อ

จนบัดนี้ยังไม่เจอเลยจ้า

( บ้านเป็นระเบียบจนระบบไม่อาจรองรับได้จ้า )​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2013
  10. ลุงแมว

เห็นด้วยกับใบบุญครับ

อยากเห็นรูปนักร้องทุกคน

รวมทั้งรูปกองเชียร์ด้วย ^^

ช่วงที่ช้างร้องแปล๋น ๆ

เอารูปเจ๊อุไรแทรกไปก็ได้มั้งครับ แฮ่ม

คุณเอ๋ คุณเบิ้ม และอีกหลาย ๆ คน

ผ่าน ๆ มาเอารูปวัยเด็กมาแลกกันดู

ผมว่า 3 จังหวัดชายแดนใต้อาจจะสงบขึ้นก็ได้นะ

เกี่ยวนิดนุง

11. ลุงแมว

หารูปไม่เจอเจอกีตาร์เก่า ๆ วางอยู่

เลยเอามาซ้อมเหมือนกันจ้า ^^

12. ลุงแมว

น้องเปิ้ลก็ทวงยิก ๆ

คนยิ่งสายตาไม่ดีแถมมีรูปน้อยด้วยอ่ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2013
  13. ลุงแมว

พี่ Deneta เข้มมาก ๆ ค๊าฟ ^^

14. ดอกใบบุญ

แวะมาดูรูปก่อนนอนจ้า...อิอิ

เห็นด้วยกับพี่แมวจ้า...อยากเห็นรูปทุกคนที่แวะเข้ามาจ้า
    แต่ใบบุญว่ามีคนหนึ่งไม่ยอมเผยโฉมแน่เลย ...จะอย่างไง
    เธอคนนั้นเป็นไงๆ ก็คงไม่ยอมแน่เลย 555555555555

พี่เดนนี่ต้าใส่สายเดี่ยวด้วย (เสื้อแขนเดียว อิอิ)
    แล้วตั้งโอ๋ พี่มี๊ด คุณชมพู่หวาน พี่ฉกาจ ส่งรูปกันหรือยังน้อ
    พี่แมวก็หารูปให้เจอ พรุ่งจะมารอดูรูปใหม่จ้า
    วันนี้ตาจะปิดแล้วจ้า อิอิ
    แต่เช้าอยู่หน้าจอ พักนิดหนึ่ง แล้วก็ต่อจนบัดนี้
    เข้าพรรษาแล้ว ยังไม่ได้ตั้งสัจจะว่าจะไงเลยจ้า
    มีปีไหนอยู่ปีหนึ่งตั้งสัจจะว่าจะไม่แซท ปรากฏว่า
    แซทโต้รุ้งเลยยยยยยยยยยย 5555555555
    ปีนี้ตั้งใจมั่นอยู่ใจ ยังไม่เขียนเป็นลายลักอักษร
    กลัวจะเหมือนปีนั้นจ้า 555555555555555

รับหมอนใบที่สอง อิอิ

ฝันดีจ้า​

15. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสงสารจังเลย...เค้าเปล่าทวงนะ
    แต่เค้าอยากให้มีภาพครบทุกคน ค่อย ๆ หาไป ไม่รีบจ้า
    แต่ถ้าไม่มี...เค้าใส่ภาพณเดชแทนนะ 555
    คุ้ยแต่ตู้เย็น แล้วจะเจอไหมเนี๊ยะ

อุ้ย...พี่เดนเท่ห์มาก ไม่เห็นเหมือนเอวิสเลย ออกแนวร็อค อิอิ

ตอนนี้ได้ภาพเกือบหมดแล้วค๊า
    พี่มี๊ด พี่ตั้งโอ๋ ก็เงียบค๊า เลยไปขโมยหลังบ้าน
    ที่เหลือตอนนี้ก็รอภาพ พี่ฉกาจ กับ พี่เมี๊ยว จ้า
    ส่งเพิ่มได้นะคะ เพลงยาว อิอิ ^^

16. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันเข้าพรรษา บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกท่านจ้า สาธุจ้า

ขอบคุณดีเจเปิ้ลที่มาแจ้งข่าวจ้า...

เพลงเรายาวน้อ...งั้นใบบุญหาภาพมาให้เลือกอีกละกันจ้า อิอิ

วันนี้ตื่นสายเก้าโมงนิดๆจ้า อิอิ ตื่นมาก็ทำกิจส่วนตัว
    ไปร้องเพลงให้เห็ดฟังจ้า รดน้ำเห็ดจ้า ออกดอกงวดที่สองแล้วจ้า
    คราวนี้ออกดอกไม่พร้อมกัน อีกทีละถุงจ้าเมื่อวานก็เก็บได้
    แปดดอก วันก่อนโน้นเก็บได้ เก้าดอก ส่วนที่กำลังจะให้ดอก
    นับดูประมาณ ไม่น้อยกว่าโหล อิอิ

ดอกเห็ดก็ทำให้คนปลูกยิ้มได้ไม่เว้นวันจ้า
    พอได้เห็ดมาก็ไปต้มใส่เกลือแช่เย็นไว้
    เวลาต้นเส้นก๋วยจั๊บญวนหรือต้มข้าวต้ม
    ก็ตักใส่ทานด้วยจ้า แซบหลายจ้า อิอิ

นี่ก็ฝากให้น้องที่ทำงานเชื้อเห็ดจากลำปางมาให้ด้วย
    แต่ไม่รู้น้องเขาลืมหรือเปล่า ไม่อยากย้ำเกรงใจน่ะ อิอิ
    แต่สั่งไป 40 ถุงจ้า 55555555555555

ช่อนี้เก้าดอกจ้า...อิอิ

ข้างๆกันนั้นแปดดอก เก็บเมื่อวานแล้วจ้า อิอิ

17. ดอกใบบุญ

มีรูปหนึ่งไม่รู้ว่าเคยให้ดูหรือยัง เป็นภาพของพ่อกับ
    หลานน้อยใส่บาตรตอนเช้า ไปหารูปก่อนจ้า จะเห็นไหมน้อ อิอิ

18. ดอกใบบุญ

ชีวิตที่บ้านทุ่งจ้า อิอิ

มีปลาเป็นอาหาร

ปิ้งปลา..ทำลาบปลาจ้า แซบๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2014
  19. ดอกใบบุญ

เที่ยวน้ำตกตาลโตน จ.ชัยภูมิกันจ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2014
  20. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ชอบ 2 อย่างนี้ ซื้อหรือทำเอง ล่ะ DJ ใบบุญ...

สำหรับท่านใดที่พลาดโอกาสตอนร้องเพลง ก็ยังสามารถร่วมส่งภาพมาลงในกระทู้นี้ได้นะครับ
    เราจะยกให้ทุกคนเป็นกองเชียร์ อยู่เบื้องหลัง เป็นผู้ให้กำลังใจนักร้องทุกคน

งานนี้เราแบ่งงานกันทำอย่างสามัคคี มีคุณแมว มือมิกซ์ คุณเอ๋สนับสนุนซาวด์ดนตรี
    ดอกใบบุญทำตัวหนังสือสวยๆในเนื้อเพลง MV โดยน้องเปิ้ล และผู้ร่วมร้องทุกคน

นั่นแปลว่า หากสังคมใดมีความรัก ความสามัคคี ก็จะสามารถสร้างสรรค์งานดีๆได้
    ทุกชีวิต จึงต้องมีความสัมพันธ์กัน... ชีวิตสัมพันธ์

ไปดูวิธีทำมาแล้ว ขนมดอกจอก > Kruaklaibaan

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2013