ชีวิตนี้ที่ไม่เหมือนใคร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 สิงหาคม 2011.

1. 7starshido

7starshido สมาชิก

18 ธันวาคม 2011
    ชักเห็นด้วยกับที่เคยมีสมาชิกในนี้ที่กล่าวไว้ว่า "ศาสนาพุทธคือเทวนิยมที่สมบูรณ์แบบที่สุด"

ใครอยู่คอนโดนี่เรียกว่าอยู่สวรรค์ได้ไหมนะ? มีเป็นชั้นๆเหมือนกันเลย สวรรค์บนดิน

:VO

2. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    มีเรื่องราวอีกเยอะ ที่ต้องสัมผัสด้วยใจ บางคนสัมผัสได้ บางคนสัมผัสไม่ได้

การที่สัมผัสไม่ได้ ไม่ได้หมายความว่า สิ่งนั้นไม่มี ...เมื่อเราสัมผัสไม่ได้

ก็ต้องฟังคนที่สัมผัสได้ ฟังอย่างมีปัญญา ...ไม่ควรปฏิเสธในทันทีทันใด

แต่ก็ไม่ควรเชื่อย่างงมงาย ให้ใช้ปัญญาพิจารณาอย่างแยบคาย...

ถ้าไม่เชื่อว่าจะมีสิ่งเหล่านี้จริง ให้ลองมาปฏิบัติภาวนาดู..

อย่างน้อยที่สุด ท่านก็จะได้เห็นว่า ตัวเราที่เห็นๆอยู่นี้ ประกอบไปด้วยกาย และจิต

หรือถ้าแยกให้ละเอียดคือขันธ์ห้า ถ้าเห็นถูกในเบื้องต้นนี้แล้ว ก็จะน้อมไปเรื่องต่อๆไปได้

แต่ถ้าในเบื้องต้นยังไม่เห็นสิ่งเหล่านี้(เห็นด้วยปัญญา)...เรื่องต่อๆไป ก็คงจะยาก เพราะเป็นเรื่องปัจจัตตังทั้งนั้น

อนุโมทนาในธรรมกับเจ้าของกระทู้ครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2011
  3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ช่วง2-3 ก็เล่าแล้วครับ ในกระทู้ ท่องแดนมหัศจรรย์..
    ช่วงที่4 มันมีแต่ปาฏิหารย์และเรื่องราวที่เหลือเชื่อ ต่างๆมากมาย ขอพิจารณาดูก่อนแล้วกันครับ เพราะคนที่เขาไม่เชื่ออาจปรามาสเอา และบางอย่างก็เป็นความลับของสวรรค์ครับ เกรงว่าเขาจะไม่อนุญาติครับ เพราะผู้ที่รู้สามารถแก้ไขโชคชะตาของตนเองได้ครับ

ขอให้เจริญในธรรม

4. ลุงไชย

อยากฟังมากๆ เพราะเป็นประโยชน์จริงๆ ทำอย่างไรดีครับท่าน

หรือเล่าเป็นนิทานก็ได้ ใครไม่เชื่อก็คิดซะว่า ฟังนิทาน..

ของจริงนานๆ จะโผล่มาครั้งหนึ่ง สัมผัสด้วยใจ จึงทราบได้

ถ้าสงสัยก็ลองไปดูกระทู้ http://palungjit.org/threads/ธรรมพระบูรพาจารย์-หลวงปู่มั่น-ภูริทัตโต.310041/

..อนุโมทนาในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2011
  5. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

({)

6. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เป็นลูกแม่น้ำโขงเหมื่อน แต่เล็กจนโตก็เคยได้ยินทำนองเดียวกันกับที่เจ้าของกระทู้เล่ามาอาจจะมีบางส่วนที่ไม่เหมื่อนกันก็แล้วแต่ละบุคคล บุญกรรมคนเราต่างกัน คุณ คุรุวาโรพูดก็ถูกมากๆๆถ้าเล่าให้ฟังคนไม่เชื่อหรือเชื่ออีกแบบก็จะปรามาสเอาจริงหาว่าคุยโวโอ้อวดไป แต่ที่คุณทำมาแต่ต้น ดิฉันอนุโมทนาด้วยค่ะ คุณมาเล่าประสพการณ์ของคุณด้วยความหวังดี จริงใจ เรื่องจริง แต่ก็ยังมีคนมาปรามาสบ้างเล็กน้อย คุณก็เฉยไม่ตอบโต้นี่ค่ะ นับถือค่ะ และถ้าเราพูดเรื่องจริงก็เล่าต่อเลยค่ะ เพราะคุณไม่ได้มอมเมาคนอ่านแถมยังสอดแทรกธรรมะไว้ด้วย คนอ่านก็อยากจะฟังเรื่องแปลก ๆๆดี ถือว่าเป็นเรื่องที่เคยได้ยินเป็นประสพการณ์ อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

7. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมมารอฟังเรื่องเล่าจากคุณคุรุวาโรอีกคนครับ เรื่องปัจจัตตังคนที่ไม่เคยเจอด้วยตนเองก็ยากที่จะเชื่อเหมือนกันครับ ถ้าเห็นว่าเป็นปนะโยชน์มากกว่าโทษก็ได้โปรดสงเคราะห์ด้วยเถิดครับ

8. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอยู่นะครับ

9. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เล่าต่อเถอะค่ะ รออ่านอยู่นะคะ

10. ลุงไชย