ชมภาพและความรู้อิทธิพลังของโป่งข่าม-หินแก้วกายสิทธิ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 30 สิงหาคม 2006.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    จะติดตามผลงานเกี่ยวกับกายสิทธิ์ต่างๆต่อไปนะครับ ไม่ทราบว่าจะนำอะไรมาลงให้อ่านอีก เพราะชอบมากๆ โมทนา สาธุครับ -/\-

2. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ดีครับ ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม จะไปหามาบ้างหนะ หาได้จากไหนหน่อ

3. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

อีก 2 อาทิตย์ผมจะไปเอาแก้วโป่งข่ามที่เถิน ห่างจากบ้นผม 250 กิโลเมตร ไปกลับก็ 500 กิโลเมตรถ้าใครสนใจอยากจะได้ก็รวบรวมรายชื่อมาละกัน ผมจะเอามาให้เฉพาะเท่าที่สั่งเท่านั้นครับ เพราะไม่ค่อยมีเงินอ่ะ เม็ดละ 500 บาทครับ รวบรวมราบชื่อไว้ก่อน วันที่ 15 ผมถึงจะไปเอา ประมาณวันที่ 13 - 14 ค่อยโอนเงินเข้าบัญชีผมละกันเพราะยังอีกหลายวันเลยบอกล่วงหน้าก่อนครับ ชื่อบัญชี นายดำรงค์ รัตนวงค์ เลขที่บัญชี 605-0-10816-3 สาขา เมืองปาน
    ที่อยู่ 143 หมู่ 1 ต.เมืองปาน อ.เมืองปาน จ.ลำปาง 52240 เบอร์โทร 054- 276485 เรียกผมว่าโหน่งนะครับ เพราะผมแยกไว้ถ้าเรียกผมว่าดำรงค์แสดงว่าเป็นผู้หลักผู้ใหญ่โทรมาครับ แต่ถ้าพวกเดียวกันเรียกชื่อเล่นดีกว่า โหน่ง เพราะตอนนี้ผมกำลังทำสารคดีเกี่ยวกับธาตุกายสิทธิ์อยู่เลยต้องหาธาตุเหล่านี้มาลงหนังสือครับผม : - 0 email rukava.s@chaiyo.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2006
  4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    คนนี้ครับ คุณนพ เจ้าของแผงโป่งข่ามพม่า(หินแก้วกายสิทธิ์)
    ราคาถูกเหลือเชื่อ เพราะเป็นราคาขายส่ง ราคาเดียว
    เม็ดงามๆ เม็ดหนึ่ง ราคาประมาณ ร้อยเดียว ครับ
    จะมาตั้งแผงทุกวันเสาร์-อาทิตย์
    เช้าวันเสาร์ 6.00 น. ก็มาตั้งแผงแล้วครับ
    เย็นวันอาทิตย์ ประมาณ 17.00 น. เก็บกลับแม่สอดครับ

ใครผ่านไปแถวจตุจักรแวะไปทักทายได้นะ
    คุณนพ คุยดี มีสาระ ยินดีต้อนรับทุกท่าน
    เบอร์โทร 08-9859-0301

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2007
  5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    หา...เม็ดร้อยเดียวเหรอครับ -_-' จิงง่ะ
    แต่ผมอยู่ เชียงรายอ่ะครับ พอจะหาให้ผมและส่งมาได้ไหมครับ
    ถ้าได้ผมจะโอนตังค์ไปให้ครับ

6. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ข้อมูลน่าสนใจมากครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะหาซื้อโป่งข่ามพม่าได้จากที่ไหน เดี๋ยวจะย่องไปดู ขอบคุณครับ

7. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ต้องขอขอบคุณ อาจารย์เป็นอย่างสูงนะครับ เมื่อวานนี้เองได้ไปครอบครอ
    งมาเรียบร้อยแล้วครับ ก็ได้มาหลายสิบชิ้นอยู่หนะครับ ยังเจออาจารย์ที่นั่น และก็ได้พระแกะสลักมาด้วย หลายองค์อยู่หนะครับ ประทับใจมากๆ เพราะก็ได้ชิ้นที่สวยๆ มาหลายชิ้นหนะคับผม เดี๋ยวถ้าอาทิตย์หน้าว่าง ก็จะไปอีกครับผม

8. MOUNTAIN

ผมได้พบคุณ kchatree ที่ร้าน คุณ<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]นพ แม่สอด</st1:personName> ริมรั้วจตุจักร<O:p</O:p
    เมื่อวานนี้(3/9/49) ประมาณบ่ายสองโมงเศษ
    เห็นคุณ kchatree เลือกหินแก้ว ไปหลายชิ้น
    สวยทุกชิ้นเลยครับ
    เรื่องแบบนี้ สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็น ไม่เท่าเข้าไปสัมผัสด้วยตนเอง
    ขอให้คุณ kchatree โชคดีมีสุข พลังหินแก้วกายสิทธิ์ คุ้มครอง
    ให้สมหวัง รวยๆๆๆ นะครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2008
  9. MOUNTAIN

เมื่อวานผมแวะไปร้านคุณ นพ แม่สอด
    ที่จตุจักร บริเวณทางเข้าประตูที่ 24
    วันนั้นมีคนมาหาซื้นหินแก้วกันมากมายเป็นพิเศษ
    ผมยังตกใจว่า คนมาจากไหนกัน
    มีคนอินโดนีเซีย คนหนึ่งแวะมานั่งเลือกแหวนโป่งข่าม
    ได้ถูกใจไป 2 วง
    รู้สึกเขาจะชื่อ Stephan Ruddy Luhur (ดูจากนามบัตร)
    เขาบอกว่าชอบสะสมของประเภท ฟอสซิล
    ที่บ้านเขาที่อินโดนีเซีย มีต้นไม้กลายเป็นหิน เยอะมาก
    เขาให้ผมดูภาพผ่านกล้องดิจิทัล ที่ถ่ายไว้
    สวยมากครับ ต้นใหญ่ๆทั้งนั้น
    เขาสะสมไว้แลกเปลี่ยน ไม่ได้จำหน่าย
    ก่อนกลับ เขาบอกว่าจะส่งภาพต้นไม้เป็นหิน มาให้ผมชม
    ทาง E-mail
    ผมขอบคุณเขา แล้วอวยพรให้เขา Have a good trip
    ถูกๆ ผิดๆ ก็ว่ากันไป
    นี่แหละครับ ไมตรีที่มีให้ต่อกัน แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ
    ผมได้บันทึกภาพไว้ เดี๋ยวจะเอามาให้ชมนะ

10. MOUNTAIN

คนที่ใส่เสื้อเหลือง คือ คุณ Stephan Ruddy Luhur
    เขาคล้องพระสมเด็จฐานครุฑ ในคอด้วยนะครับ ไม่ธรรมดาเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      2,640
  11. MOUNTAIN

บรรยากาศคึกคัก ช่วงบ่ายวันอาทิตย์

12. MOUNTAIN

กำลังมุงมองหาหินแก้ว(โป่งข่าม)
    แอบกระซิบเบาๆ ที่นี่เป็นแหล่งเดียวที่ส่งหินแก้ว
    ให้กับวัดที่ใช้นิมิตรลูกแก้ว ในการเจริญสมาธิ ครับ

13. MOUNTAIN

หินแก้วใส นำมาเจียรนัยแกะเป็นพระพุทธรูป
    มีสื่อพลังในตัวเอง

14. MOUNTAIN

หินแก้ว เจียรนัยแล้วแกะเป็นตัวมังกร
    ตามหลักฮวงจุ้ย สมัยนี้เป็นดาวยุคที่ 8
    ควรมีรูปหรือสัญญลักษณ์มังกร ติดตัวไว้
    จะได้รับการคุ้มครองและโชคลาภ ครับ

15. MOUNTAIN

ผมได้รับหนังสือ (ซีร็อค)จากคุณนพ เจ้าของร้านหินแก้วจตุจักร
    เป็นหนังสือเกี่ยวกับความรู้เรื่องโป่งข่าม
    ตีพิมพ์เมื่อปี พ.ศ. 2513-14
    เนื้อหาดีมาก เป็นความรู้ที่ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน
    เจ้าของหนังสือต้นฉบับ เขาหวงมาก
    มีเวลาผมจะเอามาลงให้ได้อ่านและศึกษากัน
    มีทั้งบู๊และบุ๋น ครับ
    อ่านเพลินจนวางไม่ลงทีเดียว
    เช่นการดูแก้วโป่งข่าม ของเทียมเขาทำกันอย่างไร
    ของแท้มีลักษณะอย่างไร
    ประสบการณ์ของคนในยุคปี 2513-14
    ที่เขามีโป่งข่ามติดตัว เขาได้พบกับ
    ความอัศจรรย์ของหินแก้วโป่งข่าม อย่างไรบ้าง

ถ้าสนใจไม่นานเกินรอ ผมจะรีบลงให้ได้อ่านกัน
    สวัสดีครับ

หินแก้วแกะเป็นพระอุ้มบาตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2009
  16. khomeraya

น่าสนใจมากครับ แล้วจะรออ่าน พระพุทธรูปนี่ก็มีอยู่ที่ร้านคุณนพ ใช่ไหมครับ

17. MOUNTAIN

ภาพพระพุทธรูปแกะจากหินแก้ว ถ่ายจากร้านคุณนพ
    ถูกต้องแล้วครับ
    ผมว่าหินแก้วที่ร้านคุณนพ มีเสน่ห์อย่างแรง
    ทำให้ผมต้องแวะไปถึง สามสัปดาห์ติดต่อกัน
    คุณโคมระย้า มีเวลาลองแวะไปซิครับ
    อาจทำลายสถิติ สามสัปดาห์ ของผม ก็ได้ อิอิ

18. MOUNTAIN

หินแก้วแกะเป็นพระพุทธรูป และเจ้าแม่กวนอิม
    ขนาดต่างๆ จากร้านคุณนพ

19. khomeraya

ขอเรียนชี้แจงคุณ Mountain ว่าผมม่ายช่ายเจ้าบุญทุ่มนะครับ แต่ขอเป็นเจ้าบุญซุ่มดีกว่า

20. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    อยากจะถามว่าพระพุทธรูปแกะองค์ละประมาณเท่าไหร่ครับ อยากได้แต่ไม่สะดวกในด้านต่างๆ จึงถามเผื่อจะสามารถเก็บเงินเพื่อบูชา