** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

Jopaa
    สมาชิก

เพิ่งกลับถึงบ้าน เกือบๆตีหนึ่ง...แวะเข้ามาดูสักหน่อย

ขอขอบคุณสำหรับเพื่อนๆทุกคนขอรับ..

อยากจะยุ่งๆทีเดียวช่วงนี้..ขอเวลาสักแป๊ปหนึ่งน่ะคับ..

คิดถึงทุกคนคับพ้ม..มม

สัญญา แล้วนะ สัญญา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  2. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รายการที่ 1364 พระพิมพ์หลวงปู่ทวด เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา สร้างราวๆปี 2510 เป็นพระเนื้อเดียวกับรุ่นหลังหนังสือพิมพ์ครับ พระชุดนี้อาจารย์ศุภรัตน์สร้าง หลวงปู่ดู่ปลุกเสกอธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม เนื้อแท้ดูง่ายสบายตาและสบายใจ ใครชอบพิมพ์หลวงปู่ทวดไม่ควรพลาดครับ แท้สักองค์ดีกว่าไหมครับ ราคาบูชาเบาๆ 599.-

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90.4 KB
      เปิดดู:
      24
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  3. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอจองครับ.......................

4. ตุ้ย ฉันทะ

รายการที่ 1365 พระพิมพ์หลวงพ่อเต๋ เนื้อผงพุทธคุณแช่น้ำชา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่ปลุกเสกอธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม เนื้อแท้ดูง่ายสบายตาและสบายใจ มีคราบปลวกทั่วทั้งองค์ดูแล้วมีเสน่ห์และคลาสสิคไปอีกแบบครับ เลือกแท้สักองค์ดีกว่าไหมครับ มาพร้อมกันน้ำ อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ ราคาบูชา 1,087.-

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      91.4 KB
      เปิดดู:
      28
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  5. sitcrubha2520

sitcrubha2520 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    นับว่าเป็นบุญตา มากเหลือล้นเลยครับ คุณน้องนิวส์ ที่ได้มีโอกาสได้พบเห็นอย่างนี้ อยากจะมีบุญวาสนาได้ครอบครองไว้บูชาสักลูกครับ

6. ebankky

ebankky Active Member

จองรายการที่1365ครับ

7. ตุ้ย ฉันทะ

รับทราบการจอง รายการที่ 1364 พระพิมพ์หลวงปู่ทวด เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา สร้างราวๆปี 2510 เป็นพระเนื้อเดียวกับรุ่นหลังหนังสือพิมพ์ครับ พระชุดนี้อาจารย์ศุภรัตน์สร้าง หลวงปู่ดู่ปลุกเสกอธิฐานจิตครับ ขอบคุณมากครับ

8. ตุ้ย ฉันทะ

รับทราบการจอง รายการที่ 1365 พระพิมพ์หลวงพ่อเต๋ เนื้อผงพุทธคุณแช่น้ำชา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่ปลุกเสกอธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม เนื้อแท้ดูง่ายสบายตาและสบายใจ มีคราบปลวกทั่วทั้งองค์ดูแล้วมีเสน่ห์และคลาสสิคไปอีกแบบครับ ขอบคุณมากครับ

9. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

หายไปนานเลยนะพี่โจ น้อง ๆ คิดถึงจะแย่อยู่แล้ว...:cool:

10. ตุ้ย ฉันทะ

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 30/11/2012 เวลา 09:53:45
    คุณสรยุค EJ 0111 4436 8 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณธนกฤต EJ 0111 4437 1 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณวรรณา EJ 0111 4438 5 TH ขอบคุณมากครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

11. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ..ทำไมผมไม่เห็นอะไร..หลับตาก็เห็นแต่ลมหายใจ..เอ๊ะ..เด๋วคงต้องลองพยายามทำดูใหม่..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2012
  12. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีเรื่องเก็บตกเล็กๆน้อยๆมาเล่า..

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อคืนลอยกระทงที่ผ่านมา ณ วัดทุ่งเศรษฐี อุดมสุข บางนา

อยู่ดีๆก็เกิดการเอะอะโวยวาย..สับสน อลหม่านขึ้น..

ที่สุดจับใจความได้ว่า..

มีสุภาพสตรีท่านหนึ่ง ท่านมีความสนใจในการเข้าวัดเข้าวา และนั่งปฏิบัติธรรมมาก

และก็พอดีอีกเช่นกัน ที่ท่านได้อาจารย์สอนกรรมฐานแบบมั่วๆ..ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นพระจากที่ไหน เพียงแต่เธอมานั่งปฏิบัติธรรมอยู่ที่วัดทุ่งฯ

พระท่านนี้ท่านจะสอนแต่การมองเห็น ท่านจะเน้นว่าต้องมองให้เห็นนู้น เห็นนี่..มองให้เห็นบ้านของตนเองในสวรรค์ มองให้เห็นพระเกศแก้วเจ้าฟ้าจุฬามณี..รวมทั้งครั้งหลังสุดเตลิดไปใหญ่ บอกว่าเธอผู้นี้มีกุมารทองคุ้มครอง ดังนั้นจึงต้องนั่งให้เห็นกุมารทององค์ที่มาคอยคุ้มครองเธอ..

เธอเชื่อถือมาก พยายามจะมองให้เห็น..เค้นให้เห็น.. ที่สุดจิตแห่งการพยายามจะเค้น จะบังคับให้เห็น กลายเป็นความเคลียดในจิต เตลิดเกิดเป็นภาพหลอนมากมาย เห็นเป็นยักษ์ เป็นผี เป็นยมทูต เป็นกุมารทอง เห็นอะไรเยอะแยะจะมาจับตัวเธอไป จึงเป็นที่มาของการร้องเอะอะโวยวายขึ้น..

นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่ง..โทษของการส่งจิตออกนอก..โทษของการนั่งภาวนาโดยการเห็น มิใช่การนั่งภาวนาแห่งการ "รู้"

นับเป็นแนวทางที่สุ่มเสี่ยงมาก จิตอ่อนๆ ผู้ไม่เคยมีประสบการ์ณการภาวนามาก่อน จิตหลุดออกนอก..เข้าลกเข้าพงกู่ไม่กลับก็มากมี..ซึ่งก็คือ ตัวอย่างของพวกร่างทรงต่างๆ เป็นต้น..นั่งไปนั่งมากลายเป็นจิตหลอกจิต จิตหลอกตนเอง คิดว่าที่สุดแล้วตนเป็นเช่นนั้นจริง เป็นเทพ เป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่องค์นู้นองค์นี่จริง สำคัญตนว่าเป็นผู้มากอิทธิฤทธิ์ จนบางครั้งการพูดจาส่งเสียงกัน ก็ใช้คำพูดแปลกๆเรียกว่า "ภาษาเทพ" เช่นนี้แล้วเรียกว่าจิตพาให้เป็นไป ซึ่งก็คือสารเคมีในร่างกายเริ่มมีความผิดปกติไป จึงต้องเกิดเป็นโรงพยาบาลศรีธัญญา เพื่อรักษาผู้ป่วยอาการแห่งการเห็น อาการแห่งการหลอน ดังคำหลวงปู่ดุลย์ อตุโล พระอรหันต์เจ้าท่านได้พูดได้เตือนไว้ "ที่เขาเห็น..เขาเห็นจริง..แต่สิ่งที่ถูกเห็น..ไม่จริง "

นัยยะเดียวกันกับการพยายามจะนั่งให้เห็นหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด เป็นการนั่งเพื่อพยายามจะให้เห็น เค้นที่จะให้เห็น แต่ลืมถามตนเองไปว่า..

"ถ้าเห็นแล้วได้อะไรล่ะ หลวงปู่ฯจะมาช่วยอะไรท่านได้ "

พระพุทธองค์ท่านก็ตรัสอยู่ป่าวๆ.."อัตตาหิ อัตโน นาโถ" ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ตนช่วยตนเอง ครูบาอาจารย์ท่านไม่ได้ช่วย ท่านเป็นแต่ผู้ชี้ทางเท่านั้น

ดังนั้นศิษย์ยุคหลังหลวงปู่ฯจึงจำเป็นต้องไม่หลงประเด็น ดังคำว่าหลวงปู่ดู่ท่านที่เน้นว่า

" แกนั่งแล้ว ปฏิบัติแล้ว กิเลสแกลดลงหรือไม่ล่ะ ถ้าลดลงข้าฯว่าแกใช้ได้ " นี่ต่างหากคือ สิ่งที่หลวงปู่ดู่ท่านเน้น ท่านสอนสั่ง ไม่ใช่ไดอาร๊อกแปลกๆที่นำมาตีความเข้าข้างตนแบบในปัจจุบัน ท่านไม่ได้สอนให้เห็นท่าน มองท่าน หรือขอให้ท่านช่วย ..ที่ถูกต้องแล้ว ท่านสอนแต่เรื่องกิเลส สอนแต่ให้พยายามดำรงจิตใจด้วยวิธีการต่างๆ ทั้งทางตรงและทางอ้อม ทั้งกุศโลบายคำพูดต่างๆ.. ที่สุดแล้ว ก็เพื่อให้เราพยายามลดละกิเลสต่างๆเท่านั้น ไม่ใช่จะไปพยายามเพิ่มพูนกิเลสมากขึ้น ดังที่ศิษย์ต่อมาพยายามจะให้เป็นเช่นนั้น โดยพยายามเค้นจะมองให้เห็นท่าน เห็นหลวงปูทวด เห็นสิ่งต่างๆนอกตัว เห็นแสงสว่าง เป็นต้น เรียกว่าไปกันคนละด้านกันเลย จนนักภาวนาใหม่ๆบางท่าน คิดว่าแนวทางการปฏิบัติธรรมแห่งหลวงปู่ดู่ เป็นแนวทางเฉพาะแตกต่างกับสายอื่นๆ เป็นแนวทางแห่งการส่งเสริมให้จิตออกนอก รวมถึงเดี๋ยวนี้ถ้าไม่มีพระกำนั่งอยู่กับมือ ก็กลายเป็นนั่งปฏิบัติธรรมกันไม่ได้ซะแล้ว ขาดความมั่นใจ นั่นเรียกว่า กาลเวลาที่ผันผ่าน จากกุศโลบายกลายเป็นแม่แบบแห่งความยึดติดไป ทั้งๆที่ครูบาอาจารย์ผู้ใหญ่แต่โบราณกาลทุกๆองค์ ท่านก็ไม่เคยมีพระกำอยู่ในมือ แต่ก็พบกับธรรมะอันแสนล้ำค่าโดยไม่ต้องพึ่งพาซึ่งสิ่งภายนอกใดเลย ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นเรื่องของ "จิด" ล้วนๆ ไม่มีเอสเชทเชอร์รี่อื่นใดเลย

การนั่งภาวนาสมาธิที่ถูกต้อง..แท้จริงแล้วไม่มีเรื่องอัศจรรย์ใดๆเลย มีแต่เพียงเรื่องของการทำให้จิตสงบๆ หาตัว "สติ" ให้เจอ จากที่จิตวอกแว๊ก..เตลิดมาทั้งวัน และเมื่อจิตนิ่งดีแล้ว จึงสามารถน้อมมาพิจารณาการกระทำแห่งตัวในวันนั้นๆ ว่าสิ่งนั่นสิ่งนี้เราทำถูกต้องหรือไม่ วันนี้เกิดเหตุการ์ณอะไร?.. เราวางอารมณ์ถูกต้องหรือไม่ ?.. กิเลสแห่งความโลภ ความโกรธ ความหลง ความอยากได้ อยากมี อยากเป็น มันเข้ามาครอบงำเราตรงไหน?.. เมื่อไร ?.. เราพลาดตรงไหนไป..ไม่ทันมารยาแห่งกิเลสมันตรงไหน..เช่นนี้เป็นต้น

เช่นนี้แล้ว..จึงได้ชื่อว่าเป็นนักภาวนาที่ถูกต้อง ได้ชื่อว่าเป็นนักภาวนาเพื่อหาวิธีเอาชนะ รบรากับตัวกิเลสที่อยู่รอบตัวเราทุกขณะจิตในชีวิตประจำวัน หาวิธีขุดกมลสันดานตนเองขึ้นมา หาเคล็ดลับเล็กน้อยๆให้แก่ตัวเอง ทั้งนี้ก็เพื่อคลายจิตใจเราออกวังวนแห่งกิเลสวันละเล็กวันละน้อย

การเอาชนะกิเลสได้มาก ที่สุดแล้วไม่มีใครได้อะไรกับเราเลย พ่อแม่ก็ไม่ได้ ญาติพี่น้องก็ไม่ได้ แต่ตัวเราเองนั่นแหละที่ได้..ได้ความสุขใจ..เอาชนะได้มากกว่าคนอื่น ก็สุขใจมากกว่าคนอื่น เอาชนะน้อย ก็ทุกข์ใจมาก..ทุรนทุรายมากกว่าคนอื่น..มันก็เท่านั้น ไม่มีอะไรนอกเหนือจากนี้เลย..

เรื่องของการภาวนา ที่สุดแล้ว ไม่มีเรื่องของความวิเศษวิโส ความอัศจรรย์ใดๆให้งมงายเลย..

อยู่ในเส้นทางแห่งธรรม อย่าหลุดออกนอกแนวโคจร

"อย่าส่งจิตออกนอก " คำพูดนี้แห่งพระอรหันต์เจ้าทุกๆองค์ ช่างสำคัญนัก

เล่าๆไว้พอเป็นประสบการ์ณ ความผิดเพี้ยนที่ได้พบเห็นกันบ่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  13. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    คุ้มกับที่รอเลยครับ คุณโจ..:cool::cool::cool:

14. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอด.....ยินดีกับคุณ peerasitg ด้วยนะครับ :cool::cool:

15. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ยินดีด้วยครับ สุดยอด....ได้ 2 องค์เลย:cool::cool::cool:

16. sbsub

sbsub Active Member

เมื่อวาน 30 พ.ย.55 เวลา 18.12 น.
    โอนเงินรายการที่ 1352 และ 1359
    จำนวนเงิน 4,758.09 บาทให้แล้วครับ
    รายละเอียดที่อยู่แจ้งทาง PM ครับพี่:cool:

17. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

ผลการออกรางวัล งวดวันที่ 1 ธันวาคม 2555
    รางวัลที่ 1
    110443

รางวัลเลขท้าย 3 ตัว
    303 434 489 553

รางวัลเลขท้าย 2 ตัว
    43

18. ptt2000

ptt2000 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2012
    ขอราคาครับ

ขอทราบราคาเหรียญปฎิบัติธรรมด้วยครับ และเหรียญยันต์ดวง เนื้อเงิน หรือ ทองแดง ยังพอมีเหลือไหมครับ ถ้ามี ขอราคาทางPM ด้วย ขอบคุณครับ

19. 9thammada

9thammada เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    คิดถึงคุณโจมาก อนุโมทนาบุญด้วยทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ

20. ตุ้ย ฉันทะ

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 01/12/2012 เวลา 12:03:07
    คุณสุรพันธ์ EJ 3732 5889 3 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณกฤชเทพ EJ 3732 5890 2 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณภัทราพร EJ 3732 5891 6 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณประเทือง EJ 3732 5892 0 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณธีระพล EJ 3732 5893 3 TH ขอบคุณมากครับ

(f)(kiss)(f)(kiss)(f)(kiss)(f)(kiss)(f)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้