** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    สาธุๆๆ......เห็นองค์นี้แล้วขนลุกเลยครับ

2. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบถามครับ
    ช่วงปี 2508-2515 ผู้ที่เคยไปกราบเคารพท่านพระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่ มีชื่อคุณประสิทธิ์บ้างไหมครับ?

3. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกจะไปเที่ยวและไปทำบุญกันที่วังน้ำเขียว นะครับ :cool:

4. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    บุญมาฝากด้วยนะค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

5. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งพากันกลับมาถึงครับคุณพรศักดิ์...เสาร์-อาทิตย์นี้ พากันไปเที่ยวเขาใหญ่-วังน้ำเขียวมา ไปวัดรัตนวัน ที่ต.วังหมี อ.วังน้ำเขียว ของท่านพระอาจารย์ญาณธัมโม ลูกศิษย์องค์สำคัญของหลวงพ่อชา หนองป่าพง พระอริยสงฆ์เจ้าที่ท่านเคยอยู่กับหลวงปู่ชาถึง 30 ปี แล้วก็ไปเป็นเจ้าอาวาสที่วัดป่านาลันทา แล้วก็ไปที่ออสเตียเลีย ตอนนี้ท่านกลับมาจำพรรษาที่เมืองไทยแล้วครับ องค์ท่านเป็นพระฝรั่ง ชาวออสเตียเลียครับ งดงามจริงๆครับ..วัดท่านก็งาม สะอ้านสะอ้านเป็นที่สุด ทุกจุดน่าเป็นที่สงบจิตใจ บำเพ็ญภาวนาอย่างยิ่งครับ บรรยากาศเยี่ยมมากๆ

ใครมีโอกาสก็น่าจะไปเยี่ยมชมหรือไปบำเพ็ญเพียรกันน่ะครับ อยู่ไม่ไกลเลย จากหน้าด่านอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ แยกไปทางวังน้ำเขียว ผ่านคีรีมายา ผ่านบ้านคลองดินดำ ไปถึงทอสกาน่า วัดมงกุฏคิรีวัน ไปเขาแผงม้า ถึงเขื่อน ก็ถึงวัดแล้วครับ รวมระยะทางจากหน้าด่านมาถึงวัด รวมๆก็ประมาณ 60 กม.ครับ

อีกที่หนึ่งที่อยากจะแนะนำมากๆ ใครมีเวลาว่าง หรือต้องการหาที่ปฏิบัติดีๆ ที่นี่เลยครับ วัดเขาใหญ่ฯ ของหลวงปู่อุทัย อยู่ข้างๆวัดมงกุฏคิรีวันครับ จากหน้าด่านก็ประมาณ 24 กม. ไม่ไกลเลยครับ กระซิบนิดๆ อยากปฏิบัติธรรมกับพระอริยสงฆ์เจ้าระดับอรหันต์ (ยืนยันจากองค์หลวงตามหาบัว) เชิญได้เลยครับ หลวงปู่ท่านยังทรงสังขารอยู่ครับ วัดท่านเงียบสงบ สะอาดสะอ้านอย่างยิ่ง ด้วยความสะอาดและเงียบสงบเป็นที่สุด ทุกจุดท่านสามารถเป็นสถานที่บำเพ็ญเพียรได้หมดครับ

6. Jopaa

ช่วงระยะเวลาขนาดนั้น ตัวผมเองอายุก็ยังไม่มาก ยังแทบไม่เคยเข้าวัดเข้าวาที่ไหนเลย..คงต้องขอรบกวนเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ ที่อาวุโสสักหน่อยช่วยตอบให้พี่ ratsung ครับ.

7. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    ...เพิ่งรู้ว่าคุณโจก็มาสายปฏบัติและชอบไปวัดทำบุญ เห็นแวะไปวัดรัตนวัน จริงๆวันที่7-8ม.ค.ถ้าผมไม่ติดธุระคงจะได้เจอกันครับ ซึ่งที่วัดเห็นมีกำหนดการสวดมนต์/ตักบาตรข้าวเหนืยว/อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ.ใช่ป่าวครับ?? บังเอิญผมสนิทกับรุ่นพี่คนหนึ่งเป็นผู้หญิง แต่อายุ60กว่าๆชื่อพี่น้องมีresortชื่อ"Dream valley"บนเส้นธนะรัชต์ พี่น้องคนนี้ก็ชอบพาผมและเพื่อนในกลุ่มเดียวกันมาทำบุญที่วัดรัตนวันเสมอ ส่วนที่resortของพี่น้องเองก็จะมีถ้ำและที่จำวัดสำหรับพระป่านานาชาติศิษย์สายหลวงพ่อชามาปฎิบัติหมุนเวียนอยู่ไม่ขาด เช่น พระอาจารย์สุเมโธ,พระอาจารย์ปัสสันโน,พระอาจารย์ชยสาโร เป็นต้น ทุกๆปลายปีของเดือนธันวาคม จะมีทำบุญเลี้ยงพระสายพระป่านานาชาติเป็นประจำทุกปี เดี๋ยวส่งรูปปี2010,2011ให้คุณโจชมดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  8. Jopaa

ขอบคุณครับ..คุณ Max ..

ในสายพระป่า ถ้าเป็นสักสิบกว่าปีที่แล้ว ก็พอมีกะเขาบ้าง แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องพูดถึง บอกได้คำเดียว "แย่" ภาคปฏิบัตินี่หย่อนหยานมากๆครับ

ที่เขาใหญ่มีวัดปฏิบัติ โดยเฉพาะในสายพระอาจารย์ใหญ่มั่น มากที่เดียว บางที่ก็ดังมีชื่อเสียง บางที่ก็หลบซ่อนอยู่ลึกๆ ..ไม่ค่อยมีคนรู้จัก แต่ครูบาอาจารย์แต่ละท่าน ท่านงามจริงๆครับ

ที่ Dream Resort ผมพอได้ยินชื่อบ้าง ทราบอย่างที่คุณ Max ว่า..เป็นที่รวมครูบาอาจารย์มากที่เดียว แต่ไม่มีโอกาสได้ไปกับเขาเสียที่ คุณจ๊อบ (อเส) ก็เคยชวนบ่อยๆ..

สำหรับที่วัดป่ารัตนวัน ในวันบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ก็ได้เจอกับคุณปิง (กาลนาน) เพื่อนสมาชิกเวบเราโดยไม่ได้นัดหมายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  9. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

.......เรื่องการปฏิบัติภาวนา...ผมก็พยายามอยู่นะครับ...ใช้การตามดูจิต(วิปัสสนา)ลงเป็นปัจจุบันด้วยใจที่ตั้งมั่นและเป็นกลางในชีวิตประจำวันครับ...."กลัวครับคุณโจ"!!!!...กลัวตอนจะตายครับ...เดี๋ยวเกิดกรรมนิมิตขึ้นมา...ถ้าสติมาไม่ทันตอนนั้น...มีหวังทุคติแน่ๆ...พูดแล้วเสียวครับ...ต้องเร่งความเพียรหน่อยแล้วเรา!!!!!!!!

10. max_thonglor

[​IMG][​IMG]/HtEDMk0Ny1qcGc=OTMyNDctMjAxMjAxMDkxaW1hZ2UtMj.jpg[/IMG][​IMG][​IMG]

11. max_thonglor

ขอบคุณคุณตุ้ยสำหรับการสอนทำรูปbigๆครับ

[​IMG][​IMG]

12. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อวันเสาร์ ได้ไปวัดสะแกมาครับ......

เดิมที่ตั้งใจจะไปเช่ารูปหลวงปู่ดู่ ขนาดเล็ก ที่รูปละห้าสิบบาท (ไปมาหลายทีไม่เคยเช่าเลยสักที)

ปรากฏว่า......หมดคร้าบพี่น้อง........เซรงสุดๆๆๆๆ

13. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวๆๆๆๆ มีแหวนปลอกมีดสวยๆมาให้ชมกันอีกแล้ว ขอบคุณพี่ Max.. ครับที่มาแบ่งปันรูปให้ชมกัน พระบัวเข็มก็งดงามมาก :cool:

14. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    มีโอกาศ น่าที่ไปมากครับ

15. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    สาธุๆ มีโอกาศหน้าผมจะหาเวลาไปแน่เลยครับ ดูจากภาพแล้วครับ ใช่เลย บรรยายตามภาพเห็แล้วน่าศรัทรามากๆ

16. กาลนาน

กาลนาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2011
    งานที่วัดป่ารัตนวันเป็นงานบุญใหญ่จริงๆครับ พ่อแม่ครูบาอาจารย์มากันหลายท่าน หลวงปู่สุภาได้มาเป็นองค์ประธานในวันอาทิตย์ นับเป็นที่ปลาบปลื้มของทุกๆคนที่มาร่วมในงาน นับเป็นบารมีที่ยิ่งใหญ่ของท่านพระอาจารย์ญาณะอย่างยิ่งครับ ยังมีท่านพระอาจารย์พระอาจารย์สุเมโธ ท่านพระอาจารย์กัณหาก็มาร่วมงานรวมทั้งท่านอื่นๆอีกมากมายครับ ได้เจอคุณตุ้ย คุณนิวส์ และเพื่อนๆหลายคนที่ไปร่วมงานพอดี ถ้าใครมีโอกาสมีเวลาและหาที่ภาวนา ผมว่าที่นี่นับเป็นสถานที่สัปปายะเหมาะกับการปฏิบัติภาวนาอย่างยิ่ง ผมเองยังไม่เคยได้คุยกับพระอาจารย์ญาณะ แต่เห็นท่านแล้วเราก็รู้สึกได้ถึงเมตตาที่มากมายและบารมีท่านที่เราควรเข้าหา กราบไหว้ และขอโอกาสให้ท่านแนะนำสั่งสอนเป็นอย่างยิ่ง อนุโมทนากับทุกท่านที่ไปในงานด้วยครับ :cool:

17. Jopaa

ครับ..รู้สึกว่าภาพหลวงปู่ฯ ที่ทันยุคหลวงปู่ฯอธิษฐานจิตให้ รูปละ 50 บาท จะหมดแล้วครับ ส่วนรูปละ 100 บาท ผมไม่แน่ใจ ไม่ได้ติดตาม แต่คาดว่าน่าจะหมดเหมือนกันแล้วล่ะมั้งป่านนี้..

ความจริงรูปหลวงปู่ฯท่าน ความที่เราก็ยังเป็นปุถุชนคนธรรมดาๆอยู่เนอะ..ก็คงอยากได้แบบมีพิธี หรือ แบบหลวงปู่ฯท่านอธิษฐานจิตให้แล้วบ้าง อะไรอย่างนี้

แต่ถ้าสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ปฏิบัติดีๆ..จะว่าไปแล้ว ความจริงก็ไม่จำเป็นเลยน่ะ..ขึ้นว่ารูปหลวงปู่ฯ แล้ว ก็ใช่เหมือนกัน ศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน แม้จะไม่ได้ผ่านการทำพิธีใดๆเลยก็ตาม

แต่สำหรับท่านที่ยังยึดติดอยู่นิดๆ (แบบผม) กระซิบว่าลองติดต่อไปทางคุณตุ้ยซิครับ เห็นอยู่แว๊บๆ ทราบว่าสักอาทิตย์ที่แล้ว ได้รูปหลวงปู่ฯที่อยู่ในพิธีเปิดโลกมา รู้สึกจะได้มาหลายแผ่นอยู่เหมือนกัน สภาพเก็บรักษามานานดีเยี่ยม (แต่ไม่รู้ว่าหมดหรือยังน่ะ ) ส่วนเรื่องราคาต้องไปสอบถามกันเอาเอง ผมไม่ทราบละเอียดส่วนนี้จริงๆครับ

18. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณกาลนาน ด้วยครับ เห็นว่าไปนอนค้างที่วัดใกล้ๆด้วย _/I\_

19. Jopaa

แนะนำกันสักนิด..บางท่านที่ยังไม่รู้จัก หลวงปู่สุภา ขอแนะนำให้เข้าไปในเวบ ลองติดตามอ่านประวัติท่านดูน่ะครับ น่าทึ่งที่สุดองค์หนึ่งที่เดียว รวมถึงการสร้าง "พระเสด็จกลับ" ที่ขึ้นชื่อที่สุดของท่านด้วย ลองค้นหาดูครับ

ปัจจุบันรู้สึก หลวงปู่ฯอายุจะเข้า 118 ปีเข้าไปแล้ว..ถือเป็นพระอริยสงฆ์ 5 แผ่นดินของแท้ที่เดียว นอกจากนั้นหลวงปู่ท่านยังได้ชื่อว่าเป็นพระผู้ออกธุดงค์ได้ไกลที่สุด ยาวต่อเนื่องนานที่สุด เรียกว่าเกือบจะทั่วทุกมุมโลก (เพิ่งมาหยุดเอาเมื่อเริ่มชราภาพแล้ว เมื่ออายุสัก 60-70 พรรษา นี่เอง ถ้าจำไม่ผิด) ท่านออกธุดงค์เดี่ยวมาแล้วทั่วโลกตั้งแต่เขมร ลาว ไทย พม่า ทะลุออกอินเดีย ตะวันออก ทะเลทราย ยันหิมะยุโรป ช่างเหลือเชื่อจริงๆครับ

ส่วนด้านอภิญญา แม้จะได้ชื่อว่าเป็นเพียงของ "ภายนอก" สำหรับท่าน..แต่สำหรับเหล่าศิษย์ที่เคยประสบกับตา..คงจะพูดได้คำเดียวว่า..ช่างอัศจรรย์เหลือเชื่อจริงๆครับ

หากพูดถึง หลวงปู่สุภา ก็ต้องไปต่อที่ หลวงปู่คำน้อย แห่งวัดภูกำพร้า อีก และต่อจากหลวงปู่คำน้อย ก็ต้องไปจบที่ หลวงปู่ใหญ่ (......) อีก ช่างยาวต่อเนื่องเหลือเชื่อซะจริงๆ..

ขอไม่เล่าในหน้ากระทู้ดีฟ่า.. แต่ถ้าใครมีโอกาสได้มาเจอะเจอหน้ากัน ถ้าอยากรู้รายละเอียดต่างๆเพิ่มขึ้น จะเล่าให้ฟังพอเป็นที่สบายจิต เจริญศรัทธากันทีเดียวครับ.. รวมถึงถ้าอยากไปกราบหลวงปู่ใหญ่ จะบอกสถานที่อัศจรรย์ที่หนึ่งให้ทราบด้วยครับ

20. กาลนาน

กาลนาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2011
    เดิมทีได้ที่พักที่พระอาจารย์กัณหา แต่พอมาถึงวัดป่ารัตนวัน เพื่อนหาเต๊นท์นอนให้ได้ ก็เลยย้ายมานอนในวัดเลยครับ หนาววววมาาากกกกก :d

ตอนเช้าใส่บาตรข้าวเหนียว พระกว่าร้อยรูป มีคนคอยล้างเท้า เช็ดเท้าพระ ตอนท่านบิณฑบาตรเสร็จ โอ้ยยยพูดไม่หมด พูดได้แต่ว่า....... ช่างงดงามจริงๆๆๆๆๆ ครับงานครั้งนี้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้