** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ดูจากข้อความของคณะผู้จัดสร้างเหรียญรุ่นนี้:

ภายหลังที่คณะศิษย์หลวงปู่ผู้สร้างเหรียญรวมใจในปี พ.ศ. ๒๕๔๐ ได้แจกจ่ายเหรียญรวมใจออกไปพอสมควร ก็นึกอยากสร้างเหรียญรูปใบโพธิ์ที่บรรจุครบทั้งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ เพื่อแจกจ่ายแก่ผู้ศรัทธาโดยห้ามซื้อขายเช่นเดียวกับเหรียญรวมใจ
    แนวคิดดังกล่าว ได้เป็นจริงขึ้นมาในราวปี พ.ศ. ๒๕๔๒ โดยรูปแบบที่ออกมาลงตัวคือ
    ๑. เป็นเหรียญที่มีแต่ด้านหน้า ไม่มีด้านหลัง
    ๒. ด้านหนึ่งเป็นหลวงปู่ทวด โดยด้านบนมีพระพุทธปางประทานพร
    ๓. อีกด้านหนึ่งเป็นหลวงปู่ดู่ โดยด้านบนมีพระพุทธรูปทรงเครื่อง
    ๔. ทั้งหมดอยู่ในรูปทรงใบโพธิ์ และใช้กรรมวิธีแบบโลหะฉีด เพื่อรองรับรูปนูนสูงทั้งสองด้าน
    ซึ่ง โดยรวมเท่ากับว่าได้รูปแบบครบพระรัตนตรัย คือ มีทั้งพระพุทธ (ที่อยู่ตอนบนของทั้ง ๒ ด้าน) มีพระธรรม (สัญลักษณ์ใบโพธิ์) และมีพระสงฆ์ (หลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่)
    การสร้างพระครั้ง นั้น ได้ใช้เนื้อชนวนที่เหลือจากเหรียญรวมใจ รวมทั้งห่วงเหรียญเปิดโลกจำนวนหนึ่ง และเนื้อชนวนที่ได้รับมอบจากหลวงน้าสายหยุด จากนั้นก็นำไปกราบขอหลวงปู่ทา จารุธัมโม วัดถ้ำซับมืด และหลวงปู่คำพัน โฆษะปัญโญ วัดธาตุมหาชัย เมตตาอธิษฐานให้ ก่อนที่จะนำกลับมาขอบารมีที่หน้ากุฏิหลวงปู่ดู่ที่วัดสะแก
    เหรียญนี้มีจำนวน ๓,๐๐๐ เหรียญ ซึ่งได้ถูกแจกจ่ายออกไปจนหมดในเวลาอันสั้น เช่นเดียวกับเหรียญรวมใจ
    เล่าไว้เผื่อว่าใครไปเห็นเข้า จะได้พอทราบที่มาที่ไป

ที่มา:
    Luangpudu.com / Luangpordu.com

2. chatchai4884

chatchai4884 Active Member

6 พฤศจิกายน 2011
    สุดยอดครับ:cool:

3. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    พี่โจๆครับในชุดพระเนื้อผงที่พี่มี มีพิมพ์ที่แปลกๆหายากๆสวยๆพิมพ์ไหนครับที่ถือว่าชอบเป็นการส่วนตัว
    และมีเพื่อนๆคนไหน มีพิมพ์แปลกๆอีกบ้าง
    ช่วยบอกเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับเป็นความรู้
    ส่วนตัวแล้ว ผมชอบพิมพ์เจ้าแม่กวนอิมพันมือครับ

4. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    ขอนำลิงค์วีดีทัศน์พระพุทธประวัติตอนปราบผกาพรหมมาให้ชมกันครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=PzwKCfWcExc&feature=share]Buddha Thus Have I Heard - 34 โปรดพกาพรหม - YouTube[/ame]

5. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009

นี่ใช่ไหมครับ ที่มาของ"พระเหนือพรหม"

6. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ารู้จักเหรียญนี้บ้างหรือเปล่าครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

นอกจากที่คุณ Aimee ตอบและหาข้อมูลมาให้แล้ว

โดยส่วนตัวผมต้องขอเรียนว่า ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบเหรียญรุ่นนี้มาก โดยไม่สนว่าทันหรือไม่ทันหลวงปู่ท่านสร้าง

รู้แต่ว่ารุ่นนี้เป็นของคณะเพื่อนธรรมเพื่อนทำ ซึ่งออกแบบได้สวยงามมาก มีนัยยะทางธรรมแผงไว้กับการออกแบบครบถ้วน และที่สำคัญเจตนาอันบริสุทธิ์ยิ่งของคณะผู้สร้างพระชุดนี้ รวมถึงผลจากการปฏิบัติ ซึ่งโดยส่วนตัวผมเชื่อว่าคณะผู้สร้าง ท่านสามารถสื่อถึงหลวงปู่ท่านได้แน่นอนครับ

(ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกเหรียญจะทำไว้เพื่อแจกฟรีเท่านั้นครับ ไม่มีการจำหน่าย)

น่าสะสม น่าอาราธนาบูชามากอีกรุ่นหนึ่งครับ

7. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

อิ..อิ..คุณสุรชัย...ชั่วโมงนี้เนื้อผงแปลกๆ..หายากๆ...ต้องนู้นเลยครับ คุณอิฐมอญ กับท่าน SKTC มีมากจริง ท่านทั้งคู่ชอบพระเนื้อผงมาก แล้วก็เก็บสะสมรุ่นหายากๆไว้จำนวนพอสมควร ต้องขอให้ท่านทั้งสองช่วยถ่ายรูปมาลงเผยแพร่เป็นความรู้กันบ้างครับ

8. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ค่ะ....พี่โจเหรียญรุ่นรวมใจก็เป็นเหรียญอีกรุุ่นที่น่าเก็บถึงจะไม่ทันหลวงปู่แต่ ที่สำคัญเจตนาอันบริสุทธิ์ยิ่งของคณะผู้สร้างพระชุดนี้
    (เหรียญจะทำไว้เพื่อแจกฟรีเท่านั้น ไม่มีการจำหน่าย)
    และข้อมูลที่ถูกต้องคือดังนี้

XXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXX

เหรียญนี้ถูกสร้างขึ้นเพื่อ "ชดเชย" ความต้องการเหรียญเปิดโลกที่นับวันจะเพิ่มขึ้นมากเป็นทวีคูณก็จริง แต่ผมคงบอกไม่ได้ว่าจะสามารถ "ทดแทน" เหรียญเปิดโลกได้หรือเปล่า เพราะนั่นต้องขึ้นอยู่กับใจของผู้แขวนเอง
    หลวงปู่เคยพูดไว้ว่า "ของจริงคนจริง ของจริงคนปลอม ของปลอมคนปลอม ของปลอมคนจริง"
    เหรียญนี้แกะพิมพ์โดยนายช่างคนเดียวกันกับที่แกะเหรียญเปิดโลก คือ นายช่างประหยัด ลออพันธุ์สกุล หรือ ช่างอ๊อด มือเทวดา ที่ได้รับสมญานี้เพราะงานแกะที่อ่อนช้อยละเมียดละไม เก็บรายละเอียดต่าง ๆ ได้ครบ และองค์พระดูมีชีวิตชีวาไม่รู้สึกแข็งกระด้างแม้จะเป็นโลหะ จำนวนที่สร้างทั้งสิ้นคือ 10,000 เหรียญ จำได้ว่าไม่ได้ทำเนื้อพิเศษแต่อย่างใด ด้วยคิดกันว่าจะเป็นการแบ่งแยกและเพิ่มกิเลสคนโดยใช่เหตุ (โดยเฉพาะพวกเรา)
    เมื่อเหรียญเสร็จเรียบร้อยได้อัญเชิญไปยังกุฏิหลวงปู่ดู่ที่วัดสะแก โดยมอบหมายให้ศิษย์ของหลวงปู่ท่านหนึ่งเป็นผู้ขอบารมีหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่ ซึ่งศิษย์ฆราวาสท่านนี้หลวงปู่ได้รับรองถึงการปฏิบัติไว้มาก และเรียกท่านผู้นี้ว่า "อาจารย์" ตั้งแต่อยู่ปีหนึ่งมหาวิทยาลัย
    ศิษย์ท่านนี้เล่าว่าเมื่อเข้าที่ภาวนาขอบารมีหลวงปู่แล้ว ปรากฏเห็นหลวงปู่ทวดนั่งอยู่เบื้องหน้าตรงจุดที่หลวงปู่ดู่เคย ใช้นั่งรับแขกอยู่เป็นประจำ จากนั้นท่านก็รับประเคนลังพระทั้งหมดแล้วสั่งให้กำหนดจิตตาม ปรากฏมีแสงสว่างเจิดจ้าเป็นลำพวยพุ่งจากลังขึ้นสู่ท้องฟ้าไปสูงลิบ จนเกินกำลังจิตที่ศิษย์ท่านนี้จะกำหนดตาม ทราบแต่เพียงว่าหลวงปู่ทำให้เป็นอย่างดีที่สุดไม่ต่างไปจากของสมัยท่านเลย เหรียญทุกเหรียญสว่างไสวเหมือนชะลอพระอาทิตย์มาสถิตไว้ เป็นอันว่าสมบูรณ์แล้วในส่วนที่นำถวายหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หากเป็นที่น่าสังเกตจากคำบอกของศิษย์ท่านนี้ว่า พิธีครั้งนี้ไม่เห็นหลวงปู่ดู่เลย คงเห็นแต่หลวงปู่ทวดดำเนินการด้วยองค์ท่านเองทั้งสิ้น

ต่อมาได้นำเหรียญทั้งหมดไปร่วมพิธีพุทธาภิเษกยังวัดแห่งหนึ่งในจังหวัดอุดรธานี โดยที่พิธีนั้นล้วนแล้วไปด้วยพระเถรานุเถระในสายท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต แทบทั้งสิ้น เมื่อเรานำเหรียญไปฝากเสก ของฝากพิธีก็คือของฝากพิธีอยู่วันยังค่ำ ทางวัดจึงมิได้ให้ความสำคัญเท่าใดนักและทางเราก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร เมื่อท่านอนุญาตให้ก็นับว่าเป็นมงคลแล้ว ทางวัดได้จัดพื้นที่เล็ก ๆ ของมณฑลพิธีที่อยู่เกือบหลุดออกนอกขอบสายสิญจน์และวางกับพื้นโบสถ์ให้วางลัง เมื่อเราจัดวางแล้วก็หลบออกมาให้เจ้าหน้าที่เขาได้ทำงานกันอย่างสะดวกโดย เฝ้าดูกันอยู่เงียบ ๆ

ปรากฏว่า เมื่อทางวัดและผู้คุ้นเคยกับทางวัดเริ่มลำเลียงวัตถุสิ่งของต่าง ๆ มาเข้าพิธี ลังเหรียญรวมใจก็กลายเป็นที่เกะกะไปพลัน เจ้าหน้าที่ได้ทำการย้ายไปตั้งตรงนั้นแล้วเอาของหลักมาลงแทน แล้วเจ้าหน้าที่อีกคนก็ย้ายลังเหรีญไปไว้ตรงโน้นเพื่อเอาของหลักในพิธีมาลง แทน ย้ายไปย้ายมา....

จนกระทั่ง...ลังบรรจุเหรียญรวมใจขึ้นไปอยู่สูง สุดของกองวัตถุมงคล ตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่ตรงพระพักตร์ของพระประธานในอุโบสถ สายสิญจน์เส้นใหญ่เส้นหลักซึ่งโยงออกจากพระหัตถ์พระประธานที่อาจเรียกให้ เข้าใจง่ายว่า "สายเมน" ถูกโยงเข้ามาพันรอบลังอย่างจะให้ซึมซับพลังไว้ก่อนเป็นด่านแรก อย่างกับว่าจะให้ดีที่สุดและศักดิ์สิทธิ์ที่สุดโดยที่คณะของเราไม่ได้ตั้งใจ ให้เป็น

หากเป็นไปเอง....

ทุกคนได้แต่นึกอัศจรรย์ใจในบารมีของหลวงปู่ทวด คิดเพียงว่าสมแล้วที่ท่านปรารถนาพุทธภูมิ สมแล้วที่ท่านสั่งสมบารมียาวนานถึง 16 อสงไขย แสนมหากัปป์ สมแล้วที่ท่านเกิดและบวชมาก่อนใครในยุคกึ่งพุทธกาลเช่นนี้มาตั้งแต่ 400 กว่าปีก่อน มากด้วยพรรษาอาวุโส มากด้วยอายุกาล

...และมากบารมี...

เมื่อ พิธีพุทธาภิเษกสิ้นสุดลงก็ต้องนำลังพระกลับลงมาด้วยความยากลำบากมิใช่น้อย ด้วยอยู่ในสุดสูงสุดลึกสุด ข้ามเข้าไปเอาก็ไม่ได้ ต้องให้เจ้าของลังพระต่าง ๆ ทะยอยนำของตนออกไปจนหมดถึงไปเชิญลงมาได้ และเหรียญชุดนี้ก็มีแต่แจกกับให้ ไม่เคยมีแม้สักเหรียญหนึ่งที่จะได้จำหน่ายหรือแลกเปลี่ยนแต่ประการใด เป็นการสร้างเพื่อเทอดทูนบารมีของหลวงปู่ทั้งสองผู้เป็นหลักชัยหลักใหญ่ให้ กับคณะศิษยานุศิษย์ทั้งปวง

รวมใจ ให้เป็นหนึ่งเดียวกันด้วยความสมัครสมานสามัคคี

รวมใจ หมู่ศิษย์หลวงปู่ดู่ทุกเพศ วัย เชื้อชาติ และฐานะ ให้เป็นหนึ่งเดียวไม่แปลกแยก

รวมใจ ให้เป็น "สมาธิ" ด้วยคำภาวนาที่ตนถนัด

แล้วทำจนกระทั่ง....ใจรวม

"ตราบใดก็ตามที่แกยังไม่เห็นความดีในตัว
    ก็ไม่นับว่าแกรู้จักข้า
    แต่ถ้าเมื่อใดที่เริ่มเห็นความดีในตัวเองแล้ว
    เมื่อนั้น ข้าว่าแกรู้จักข้าดีขึ้นแล้ว..."

Luangpudu.com / Luangpordu.com

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      96.7 KB
      เปิดดู:
      580
  9. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010

ขนาดไฟล์:
      36 KB
      เปิดดู:
      95
  10. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

อ๊ะๆๆๆๆ ไม่ได้มีอะไรแปลกๆเท่าไรหรอกค๊าบ นิดๆหน่อยๆเองอ่ะค๊าบ:cool:
    อันนี้เป็นของแปลกอีกอย่างที่อยากให้ชมก่อนแล้วกันคับ ไม่ค่อยได้เห็นกันมากนัก นานๆจะได้เห็นซะที

ขนาดไฟล์:
      88 KB
      เปิดดู:
      707
      ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      83
  11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอรบกวน ดูพระกริ่งองค์นี้ หน่อยครับ ว่าพอจะเป็น ของ หลวงปู่ดู่ ใหม ขอขอบพระคุณมากๆ ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      52
  12. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    อู้ววววววววววววววว....เปิดตัวมาก็รอยพระพุทธบาทเลยนะครับ หายากจริงๆครับสุดยอด:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  13. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ไม่ใช่ของหลวงปู่ครับ

14. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ขอบคุณพี่โจครับที่ลงข้อมูลวัตถุมงคลต่างๆให้เพื่อนสมาชิกได้ศึกษาครับ ขอบคุณมากครับ

15. ตุ้ย ฉันทะ

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 04/01/2011 เวลา 08:56:00
    คุณรัตนาพร EI 1219 5885 5 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสุรชัย EI 1219 5886 9 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณธีรวุฒิ EI 1219 5887 2 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณศิรชนม์ EI 1219 5888 6 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณชาญชัย EI 1219 5889 0 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณจิรัตถกร EI 1219 5890 9 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณปริเยศ EI 1219 5891 2 TH ขอบคุณมากครับ

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 05/01/2011 เวลา 08:50:50
    คุณอมรชัย EI 1219 5985 5 TH ขอบคุณมากครับ

thaxxthaxxthaxx

คืนนี้ 20:30น. ลงรายการนิดหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

16. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่มากๆครับ ลุ้นต่อไป :boo::boo:

17. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    คุณฉันทะครับ
    ยังมีเหรียญเปิดโลกของหลวงปู่ดู่เหลืออยู่ไหมครับ
    แล้วตอนนี้ค่านิยมเท่าไหร่ครับ

18. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมของพ่ี sktc อ่ะได้ข่าวสวยๆเย๊อะนะ อิอิ

19. SKTC

เด๋วผมต้องค้นดูก่อนแล้วจะลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ^^

20. SKTC

หายากครับ รอยพระพุทธบาท ผมมีแค่ชิ้นเดียวเองครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้