** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ton_PB

Ton_PB เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    พระสวยมากครับ แล้วก็เป็นไปตามคาด มาไวไปไวเหมือนเดิม ยินดีและอนุโมทนากับผู้ที่ได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ไปบูชาตามที่ตัวเองต้องการด้วยครับ

2. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองยังได้ยินคุณป้าท่านหนึ่งซึ่งนั่งอยู่ในกุฏิหลวงปู่ พูดคุยกันกับเพื่อนๆ ของคุณป้าได้ยินว่า..

** หลวงปู่ดู่ศักดิ์สิทธิ์นะ ...หลวงปู่ดู่อยู่กับเราตลอดเวลา....**

สงสัยคุณสุรชัย คงไปเจอป้าปราณี ศิษย์รุ่นเก่าหลวงปู่ฯเข้าล่ะมั้ง..ป้าแก..นั่นก็เรื่องเล่าเพี๊ยบเลย..ฟังแล้วก็เพลิน เจริญศรัทธาดีน่ะครับ..

3. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เชื่อ และศรัทธาเช่นนั้นเหมือนกันครับพี่โจ:cool:

4. yohtls

yohtls เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    -ขอบคุณครับ คุณนิวส์ ^^

5. ebankky

ebankky Active Member

แหม!พี่โจก้อ เล่นพูดดักคอหนูเลยนิ....อิอิ....ไอ้เรากะจะขอจั๊กกะหน่อย 555

6. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รับทราบการจอง
    รายการที่ 844 พระพุทธชินราช เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา พระชุดนี้อาจารย์ศุภรัตน์สร้าง หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่844
    ให้คุณtechapunyo<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150064", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 845 พระพิมพ์เสมาหลวงปู่ดู่ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา พระชุดนี้ถอดพิมพ์เสมาหลวงปู่ดู่ เนื้อโลหะปี2522มาครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจองรายการที่845 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150064", true); </SCRIPT>omega111<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150081", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 846 พระพิมพ์อู่ทองมารวิชัย เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา สภาพสมบูรณ์ครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจองรายการที่846 ให้คุณchkaon<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150098", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 847 พระพิมพ์มารวิชัยแบบสุโขทัย(พระกลางลาน)หลังเรียบ หน้าตัก 1นิ้ว เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา (ถอดพิมพ์พระกลางลานเนื้อโลหะมาครับ) รับทราบการจองรายการที่847 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150098", true); </SCRIPT>Sanchai<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150131", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 848 พระพิมพ์พระประจำวัน เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา พระสวยสมบูรณ์ ขนาด 4 X 6.5 ซ.ม.ครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจองรายการที่848 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150098", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150131", true); </SCRIPT>อินทรียสงวร<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150145", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 849 รูปภาพ(ภาพวาดหลวงปู่ทวด) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา พระสวยสมบูรณ์ ขนาด 3.5 X 5 นิ้วครับ ด้านหลังยันต์ตุ๊กตาใหญ่ครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ รับทราบการจองรายการที่849 ให้คุณgreattve<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150192", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 851 พระพรหม(พิมพ์กลาง) เนื้อผงพุทธคุณ(พระธรรมธาตุเสด็จเล็กน้อย) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2519 พระสวยสมบูรณ์ ขอบเต็ม ไม่มีซ่อมหลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ รับทราบการจองรายการที่851 ให้คุณลิ่วลม<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150222", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150131", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150145", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 852 ผ้าจีวรหลวงปู่ดู่ ปั๊มยันต์ตุ๊กตา วัดสะแก อยุธยา ผืนนี้ขนาด 5 X 6นิ้ว ปั๊มยันต์ตุ๊กตาเล็ก 6ตัวครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม เก็บใส่กรอบไว้บูชาดีมากครับ รับทราบการจองรายการที่852 ให้คุณyohtls <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150145", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 853 พระพรหม(พิมพ์ใหญ่) เนื้อผงพุทธคุณ(พระธรรมธาตุเสด็จทั่วทั้งองค์) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2517 พิมพ์พระจะหย่อนสวยเพราะพระธรรมธาตุเสด็จกลบทั่วองค์พระครับ รับทราบการจองรายการที่853 ให้คุณyohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150131", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150145", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 854 ลูกอม,ลูกแก้ว หรือบางท่านเรียกลูกแก้วสารพัดนึก ลูกแก้วมณีนพรัตน์ ลูกแก้วมหาจักรพรรดิ์ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา มวลสารเพียบกระจายอยู่ทั่วทั้งลูก ใช้แช่น้ำในโอ่ง ทำเป็นน้ำมนต์ได้เลยครับ เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 4 ซ.ม.หรือ 1.5 นิ้ว รับทราบการจองรายการที่854 ให้คุณyohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150131", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150145", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 855 พระพิมพ์หลวงพ่อโต(หูไห) เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยาองค์พระมีขนาดใหญ่ลองเทียบกับเหรียญดูครับ เป็นพิมพ์หายากพิมพ์นึงครับ รับทราบการจองรายการที่855 ให้คุณyohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150131", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5150145", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ

*** ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ***

ไฟล์ที่แนบมา:

7. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ...ขอถามไรนิดนึงนะครับจำเป็นไหมครับที่ต้องใช้ลูกอม..ของหลวงปู่ทำนำมนต์หรือว่าใช้พระเครื่องอื่นๆๆของหลวงปู่ทำน้ามมนต์ได้เช่นเดียวกันครับ..
    ขอถามอีกข้อนึงนะครับ..แบบว่าหนักใจมากมาย..พอดีผมมีเหรียญยันต์ดวงกับเหรียญหล่อพรหมปี22..ประมาณว่าจำเป็นต้องเลือกองค์ใดองค์นึงไปเลี่ยมทองอ่ะครับพอดีเงินมีจำกัด.เลยเลี่ยมได้องค์เดียวเลยอยากถามพี่ๆๆน้องๆว่าถ้าต้องเลือกองค์เดียวเอาไปเลี่ยมทองเลือกองค์ไหนดีครับระหว่างเหรียญยันต์ดวงกับเหรียญหล่อพรหมปี22...
    ปล..ขอร้องอย่าตอบว่า..เอาไปเลี่ยมทั้ง2องค์นะครับ555+..เพราะดีทั้ง2องค์.คืองบผมจำกัดจริงๆๆครับ...แล้วเหรียญยันต์ดวงกับเหรียญพรหมหล่อปี22นี่พุทํคุณเหมือนๆๆกันไหมครับหรือมีข้อปลีกย่อยอย่างอื่นที่ไม่เหมือนกัน..ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยนะครับcatt3

8. phuwadol

phuwadol เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    โห...เลี่ยมทอง ๆ สาธุครับ :cool: ผมยังไม่มีตังค์เลี่ยมทองพระหลวงปู่สักองค์เลยนะครับ เลี่ยมเงินมาอาราธนาบูชาไปพลางก่อน....เก็บๆ ตังค์จะเลี่ยมทอง แต่ก็อดใจไปบูชาพระมาเพิ่มอีกไม่ได้ ......เลยตั้งใจเก็บพระก่อน....ทองไว้่ทีหลัง

คุณเปิดตา(ข้างเดียว)...แซวๆ นะครับ อิอิ จะเก็บพระหลวงปู่ก่อนไหมครับ? เดี๋ยวค่อยเลี่ยมก็ได้ ใส่ตลับหรือเลี่ยมพลาสติกไปก่อนก็ได้นะครับ....พระหลวงปู่หายากกว่าทองนะ..๕๕

สำหรับผมนะครับ คิดว่านำเหรียญหล่อเหนือพรหม ปี ๒๒ ไปเลี่ยมทองก่อนนะครับ เพราะว่า
    ๑. พิมพ์นี้เป็นเอกลักษณ์ประจำตัวหลวงปู่ครับ
    ๒. เป็นเหรียญที่ทางวัดจัดสร้างเอง
    ๓. ปีก็ลึกกว่า สร้างปี ๒๒ ส่วนเหรียญยันต์ดวงปี ๒๖
    ๔. คิดว่ามีรอยจารของหลวงปู่เองด้วย มีรอยจารที่ด้านหน้า หรือ ด้านหลังครับ? อ่อแถมมีโค๊ตด้วย (แต่ก็มีบางเหรียญที่ไม่ได้ตอกโค๊ต)
    ๕. สวยคลาสสิก มากครับเหรียญหล่อ...
    ๖. ราคาสูงกว่า และจำนวนสร้างน้อยกว่า (อันนี้เอาไว้อวดครับ ๕๕)

ส่วนเหรียญยันต์ดวงเลี่ยมภายหลังก็ได้ครับ...เพราะเลี่ยมทองเหรียญหล่อแล้วเดี๋ยวก็มีเงินมาเลี่ยมเหรียญยันต์ดวงเองล่ะครับ...ไม่ต้องหนักใจนะครับ ทำใจสบาย ๆ ...เดี๋ยวสิ่งดีๆ ต่าง ๆ จะมาเอง....

เรื่องพุทธคุณ..เป็นเรื่องที่ผมตอบไม่ได้ว่าเหมือนหรือแตกต่างกัน อย่างไร มากแค่ไหน เป็นเรื่องที่ต้องสังเกตุเอาเอง ...ซึ่งผมว่าความศรัทธาในแต่ละรุ่นแต่ละพิมพ์น่าจะมีผลต่อพุทธคุณด้วยนะครับ เพราะกำลังใจจะต่างกัน

แต่เกี่ยวกับเหรียญยันต์ดวงหลวงปู่ท่านกล่าวไว้ชัดเจนซึ่งสุดยอดนะครับ...จริง ๆ ผมควรจะแนะนำให้เอาเหรียญนี้ไปเลี่ยมก่อน แต่ผมคิดว่าเหรียญหล่อฯ ถึงแม้จะไม่มีอุปเท่ห์เกี่ยวกับดวงเหนือดวงพลังเหนือพลัง แต่เหรียญหล่อฯ ก็เป็นพระพุทธเหนือพรหมเป็นสุดยอดของทุกสิ่ง นั่นน่าจะหมายถึงนิพพาน และการชนะทุกอย่าง

ยังไงหาพระผงยันต์ดวงอีกสักองค์นะครับ....๕๕๕

เลี่ยมแล้วนำมาให้ชื่นชมบ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2011
  9. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    อยากเลี่ยมทองเหมือนกัน แต่เห็นพี่ตุ้ยลงแต่ละรายการ มันอดไม่ไหวจริงๆๆครับ เงินที่ค่อยๆเก็บไว้ เลยไม่เหลือให้ถึงเลี่ยมซะที :d

ดูแล้วถ้าเป็นผมต้องเลือกก็ลำบากใจน่าดูเลยเหมือนกันว่าจะเลือกองค์ไหน โดยส่วนตัวชอบทั้งสองครับ ที่ตัวมีแต่ยันต์ดวงครับไม่มีเหรียญหล่อพรหม 22 เพราะราคาตอนนี้ก็คงไปไกล เกินเอื้อมแล้ว (แต่ก็ยังแอบฝันอยู่) ผมว่าก็อย่างที่ท่าน Phuwadol ว่าแหละครับ ว่าถ้าจะเลือกเหรียญหล่อพรหม ก็จะเป็นพิมพ์เอกลักษณ์ของหลวงปู่ ของวัดสะแกท่าน แต่ถ้าเลือกเหรียญยันต์ดวง ผมก็ว่าเป็นรูปลักษณ์ ที่เหมือนหลวงปู่มากเหมือนกัน เลือกอยากครับๆๆ หัวอกเดียวกันครับ สำหรับคนที่ชอบ และศรัทธา ผมก็เป็น เคยบ่อยๆ ไม่รู้จะเลือกองค์ไหนดี องค์นั้นก็อยากคล้อง องค์นี้ก็อยากได้ติดตัว ทั้งๆที่ก็เป็นของหลวงปู่ดู่ เหมือนกัน เฮ่อๆๆ

10. Jopaa

เลี่ยมทอง..ตอนนี้ทองก็แพงเหลือเกิน..ไอ้รึ.!! จะไม่เลี่ยม..เขาว่าเดี๋ยวปีหน้าก็แพงขึ้นไปอีก..ทำไงดี..ทำไงดี..

เมื่อสักอาทิตย์ที่แล้ว นำล๊อคเก็ตหลวงปู่ไปเลี่ยม เขาเรียกว่า "กรอบกระดาษ" เป็นกรอบทองรุ่นใหม่ ที่นิยมในศูนย์พระทุกวันนี้

ที่เรียกว่า กรอบกระดาษ ก็เพราะ รีดแผ่นทองจนบางเฉียบ แต่มียกซุ้มหัวสิงห์นิดหน่อย เข้ายุคประหยัดเนื้อทอง

ขนาดล็อคเก็ตองค์เล็กๆ เล็กกว่าเหรียญยันต์ดวงตั้งเยอะ ยังปาเข้าไป 3.2 G ราคาตั้ง 5,900 บาท รวมค่าเลี่ยมพลาสติกกันน้ำด้วยอีก 200 รวมเบ็ดเสร็จ 6,100 บาท นี่ขนาดเป็นเลี่ยมแบบจับขอบธรรมดาๆน่ะ โห..มันแพงขึ้นทุกที่

ทำไมหนอ..ชอบมีคนถาม เปรียบเทียบให้เลือกระหว่าง 2 พิมพ์นี้กันมากจัง..?

ตัดสินใจยากเหมือนกัน...ที่คุณ Puwadol พูดก็ถูก..

เหรียญหล่อ ปีลึก ออกวัดสะแก เป็นรอยจารหลวงปู่เอง ความเป็นเหรียญหล่อ มีความสวยคลาสสิคในตัวเอง เป็นพิมพ์หลักของหลวงปู่ ใส่แล้วน้อมสติเตือนตน "ไม่มีสิ่งใดอยู่เหนือซึ่งไตรสรณคมณ์ เหนือซึ่งคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เหนือกว่าดวงชะตาฟ้ากำหนด "

ส่วนยันต์ดวง ก็ได้ใบหน้าหลวงปู่ชัดๆ น้อมระลึก เวลาจะทำอะไรไม่ถูกไม่ต้อง ไม่ดี ไม่งาม ถึงข้อธรรมคำสอนของท่าน นึกถึงรูปท่านที่เราใส่อยู่กับตัว มันก็เลยแหยงๆ..ไม่ค่อยกล้าทำอะไรที่มันไม่ค่อยงาม

ดีไปคนละแบบ.....

แต่เรื่องพุทธคุณไม่ต้องพูดถึง..เท่ากันเปรี๊ยบ.!!

เอาทั้ง 2 เหรียญ มาวางบนฝ่ามือซ้าย-ขวา ซิ..ตั้งจิตนิ่งๆ..กำหนดจิตลงไป..ตัดสินใจพลั๊วเลย...อันนี้ล่ะ.."พระประจำตัวฉัน"..

แต่ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้อีก...ขอแนะนำว่า

เลี่ยมพลาสติดไว้ก่อน แล้วเก็บตังค์มาซุกๆ..เนื้อผง ราคาถูกๆ บ้างเป็นไร..

11. เงาดำ

เงาดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามพี่โจครับ(อาจจะมีสอนหรือมีสวดแต่ก็ชอบคำตอบพี่:z2)
    ถ้าแขวนพระคนละสายจะมีการขัดกันเรื่องพุทธคุณหรือไม่
    ผมเป็นพวกคิดลึก อยู่ๆก็เกิดความคิดแบบนี้ขึ้นมา ถ้าห้อยพระหลวงปู่ดู่และหลวงพ่อกวย ซึ้งแน่นอนพุทธคุณพระของหลวงพ่อกวยเด่นครบทุกด้าน แต่ที่โดดเด่นอีกอย่างก็คือ จะมีมนต์พระกาฬด้วย และพระเครื่องหลวงปู่ดู่พุทธคุณก็ครบทุกทางด้วยเช่นกัน พระหลวงปู่ดู่พุทธคุณจะโดดเด่นอีกอย่างก็คือกันสิ่งไม่ดีต่างๆ ทีนีปัญหาของผมคืออยู่ก็เกิดความคิดขึ้นมาว่า แขวนรวมกันแบบนี้พุทธคุณบางอย่างจะไปขัดกันไหม เพราะมนต์พระกาฬอยู่ในหมวดวิชาอาถรรพ์เวทย์ เป็นโองการสาปแช่ง ส่วนพุทธคุณของพระหลวงปู่ดู่จะเป็นแบบบุญฤทธิ์ หรือไม่ขัดกัน เพราะมนต์พระกาฬจะสะท้อนกลับต่อคนที่คิดไม่ดีกับเรา ส่วนพระหลวงปู่ดู่ก็จะกันต่อสิ่งไม่ดีไม่ให้มาหาเรา หากวาจาใดที่ผมพูดหรือเขียนลงไป แล้วล่วงเกินต่อครูบารอาจารย์ ผมขอขมาต่อครูบาอาจารย์ทุกๆองค์ด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2011
  12. Jopaa

ตอบคุณเงาดำ..ครับ

พูดจริงๆน่ะครับ..โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยคิดมากเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้

เรานับถือหลวงพ่อกวย นับถือหลวงปู่ดู่ หรือนับถือหลวงปู่ทวด ถ้าโดยส่วนตัวอาราธนาท่านใส่แล้วไม่รำคาญ หรือหนักคอจนเกินไป ก็ใส่ทั้งหมดล่ะครับ ก็ไม่เห็นจะเป็นไรไป เรานับถือของเรา เรื่องของพระของเจ้า ระดับอริยสงฆ์เช่นนี้ ไม่คำว่า "ขัดกัน" หรอกครับ ล้วนแต่เป็นไปในทิศทางเดียวกัน ปลายทางเดียวกัน เรียกตามภาษาชาวบ้านง่ายๆก็ว่า "สายขาว"เหมือนกัน อยู่ใต้คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เหมือนกัน ไม่ได้เป็นแบบพวก "สายดำ" ทรงเจ้าเข้าผี ไสยเวทย์อะไรเถือกนั้นหรอกครับ

เรื่องมนต์ในการปลกเสก ผมไม่ค่อยเชื่อในหัวข้อนี้เท่าไร บางครั้ง..ก็เป็นการพูดกันไปเอง ของบรรดาลูกศิษย์ลูกหาชั้นต่อๆมา รู้จริงบ้าง ไม่รู้จริงบ้าง เล่าลือสรรพคุณกันเกินจริง ขยายความต่อกันไปบ้าง

แท้จริงแล้ว พระทุกองค์ที่ใช้มนต์ในการปลุกเสก มนต์นั้นๆ ก็ไม่พ้นหัวข้อธรรม เนื้อหาข้อใดข้อหนึ่งในพระไตรปิฏก ในธรรมะคำสอนของพระพุทธองค์

หลวงพ่อกวย หลวงพ่อพรหม หลวงพ่อเดิม ในสายเดียวกัน แม้ท่านจะมีชื่อเสียงเรื่องแก้อาถรรพ ผีสาง เสนียดจัญไร มนต์ดำต่างๆ ซึ่งผมเองเคยได้ไปกราบหลวงพ่อพรหม ที่วัดช่องแค สมัยนู้น..เวลาถอดสร้อยจากคอให้ท่านอธิษฐานจิตเติมให้ (ความนิยมเวลาคนไปหาท่านสมัยนู้น) ก็เห็นท่านนั่งนิ่ง กำหนดจิตแปร๊บเดียวก็เสร็จ ผมคิดเองว่าท่านคงไม่ได้ท่องบท ท่องมนต์อะไรหรอก มิฉะนั้นจะต้องใช้เวลายาวกว่านี้ ครูบาอาจารย์ระดับนี้ ท่านก็ใช้อธิษฐานจิตซะมากกว่า (อันนี้คิดเอาเองน่ะครับ) ซึ่งการอธิษฐานจิตก็ไม่พ้น ขอคุณบารมีในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์..เป็นที่ตั้ง ก็ไม่พ้นวัฏฏะแห่งธรรม เหมือนกับของหลวงปู่ดู่ เช่นกันครับ

ดังนั้นความเห็นผม..จึงเห็นว่า "ไม่น่าจะแตกต่างกัน หรือขัดกันขอรับ"

เช่นเดียวกัน..แม้โดยส่วนตัวผม ไม่ว่าจะรัก เคารพ ศรัทธาหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวดมากเพียงใด แต่ในคอก็ต้องมี ล๊อคเก็ตพระอาจารย์ใหญ่มั่น ติดตัวอยู่ด้วยองค์หนึ่งตลอดเวลา..

และในทางเดียวกัน หากวันไหนลืม ไม่ได้ใส่ ก็เฉยๆ..น้อมจิตระลึกเอากับครูบาอาจารย์เราที่เรานับถือทุกองค์ ให้มาคุ้มเกศเกล้าฯเรา..ก็เท่านั้น..

สวัสดีน่ะครับ

เพิ่มเติม : พอดีนึกขึ้นมาได้ เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย ครั้งหนึ่งที่ผมได้ไปกราบหลวงปู่จ้อย วัดศรีอุทุมพร นครสวรรค์ ลูกศิษย์หลวงพ่อเดิมอีกท่านหนึ่ง ผมก็เคยกราบเรียนถามท่านเช่นนี้ ว่าหลวงปู่ใช้คาถาอะไรปลุกเสกพระ ท่านก็เลยเขียนยันต์สมัยก่อน แบบต่างๆให้ดู แล้วก็ว่า เรียนตามที่ครูบาอาจารย์สอนเอา คนสมัยนี้เค้าไม่มีสอนกันแล้ว คาถาก็คาถาของพระพุทธเจ้าไง..จากนั้นยังได้ถามเรื่องการทำ "มีดหมอ" แบบต่างๆ พร้อมทั้งเอามีดขนาด 6 นิ้วทั้งสองเล่มที่สมัยก่อนนิยมพกติดตัวไปไหนมาไหนเวลาออกต่างจังหวัดด้วย ด้ามหนึ่งนาคเกี้ยวฝักงาของหลวงพ่อเดิม อีกด้ามฝักไม้ใของหลวงพ่อกวย และก็เล่าสรรพคุณการใช้ การถอด การท่องคาถากำกับเวลาถอด เวลาเก็บเข้าฝัก รวมถึงถามว่าเวลาปกติเขาว่าห้ามดึงตัวมีดออกจากด้าม ภูติผี โอปาติกะ สังคเวสี วิญญาณที่เขาอยู่แถวนั้นจะอยู่กันไม่ได้ ตามที่เขาว่า เขาเชื่อต่อๆกันมา หลวงปู่ยังหัวเราะ แล้วก็ดึงมีดออกให้ดู แล้วยังว่า ไม่ต้องทำอะไรหรอก เวลาผีมันเข้าก็ไปแตะมันก็เท่านั้น หรือคนสมัยก่อนเวลาเข้าป่าเข้าดง ก็จดลงไปในพระธรณีขีดเส้นเป็นวงกลมล้อมรอบ และถ้าจะท่องมนต์ ท่องบทอะไรก็ได้ที่นึกออก นะโมตัสสะก็ได้ อรหังสัมมาก็ได้ อิติปิโสก็ได้ คำของพระพุทธเจ้าดีทั้งนั้น ครูบาอาจารย์ท่านทำมาให้ดีแล้ว ถ้าเราดี ของของครูบาอาจารย์ก็ดีตามไปด้วย..

จบล่ะครับ

13. เงาดำ

เงาดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ทุกคำตอบกระจ่างและชัดเจน:cool:

14. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ;ปรบมือ

15. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

นอกเรื่องนิดนึงครับอยากสอบถามพี่โจช่วยเล่าเรื่องตอนไปกราบหลวงพ่อพรหมไห้ฟังหน่อยนะพี่..เพราะผมก็นับถือท่านเหมือนกันจำได้ว่าเล่นพระแรกๆๆพระที่อยากได้มากที่สุดเป็นพระหลวงพ่อพรหมวัดช่องแค...แต่ตอนนั้นราคาแพงมาก...ไม่ทราบว่าทานตัวจริงๆๆดุไหมครับ..เพราะท่าทางท่านผมดูในรูปออกจะดุๆๆหน่อย...ผมยังจำได้ว่าตอนั้นอยากได้สมเด็จฟ้าผ่ามาครองครองเพราะชอบมวลสารและอีกอย่างราคาพอครอบครองได้แต่เนื้อโลหะนี่แตะไม่ลงเลย..ตอนที่พีโจไปกราบท่านสมัยนั้นมีพระอะไรเหลือให้บูชามั้งครับและวัดสมัยนั้นเป็นยังไงบ้าง.....

ขนาดไฟล์:
      57.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      59.4 KB
      เปิดดู:
      44
  16. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ส่วนตัวผมนะคับ ขอเเนะนำลองห้อยหรือนำพกติดตัวองค์ละอาทิตย์ เเละลองถามความรู้สึกตัวเองดูว่าองค์ใหนห้อยเเล้วสบายใจ ก็นำองค์นั้นเลียมทอง

.....พระพรหม 22 ปี ก็อยู่ในชุดนิยมของหลวงปู่ดู่ ทางวัดสร้าง หลวงปู่จารเอง
    .....ยันต์ดวง ปี26 เป็นรูปหลวงปู่เอง เเถมยันต์ด้านหลังเป็นดวงของหลวงปู่ท่าน

17. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ให้กลับไปถามใจตนเองครับ ว่าชอบองค์ไหนครับ เช่นกันครับห้ามตอบชอบทั้ง2องค์ครับ

18. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    ส่วนตัวนะครับ... เรื่องห้อยแล้วแต่ความศรัทธาครับ แต่เราคิดดีปฏิบัติดีแค่ไหนนี่สำคัญกว่า
    ส่วนเรื่องเลี่ยม...ผมยังห้อยพระเลี่ยมตลับเงินอยู่เลยแถมสร้อยสแตนเลสอีกต่างหา(อายนะเนี่ยที่บอก.....) จะเลี่ยมอะไรแล้วแต่ทุนทรัพย์ครับพี่ อยู่ที่ตัวเราว่าคิดดีและทำดีหรือเปล่าต่อให้ตลับทองฝังเพรช ใบละเป็นแสน แต่ศีล 5 ข้อยังปฏิบัติไม่ได้ก็ลงนรกเหมือน ๆ กันทุกคน (ไม่ได้ว่านะครับพี่ ถ้าอ่านแล้วรู้สึกไม่สบายใจ กราบขอโทษทุก ๆ ท่านล่วงหน้าครับ )

19. open_your_eye

ขอบคุณพี่ๆๆที่ช่วยเลือกแนะนำพระของหลวงปู่.เดียวผมจะลองเดี่ยวๆๆองค์ละเดือนนึงเลยครับ..เดียวถ้าได้คำตอบยังไงจะมาเล่าให้พี่ๆๆฟังนะครับ

20. ตุ้ย ฉันทะ

ใบอนุโมทนาได้มาแล้วครับ
    ผมจะส่งใบอนุโมทนาพร้อมวัตถุมงคลที่ทางวัดให้มา(พระสิวลี) 1องค์/1ท่าน ยังไงรอกันหน่อยนะครับ ยังไงจะทยอยส่งให้ครบภายในวันพุธนี้ครับ ขอบคุณแทนน้องๆเด็กกำพร้าที่วัดโบสถ์วรดิตถ์ อ่างทอง ด้วยครับ

สำหรับท่านที่เช่าบูชาประประทานเนื้อโขลก เพื่อนำเงินไปมอบให้ทางวัดวัดโบสถ์วรดิตถ์ อ่างทองนั้น ทางพี่โจลงชื่อบริจาคในนาม คณะศิษย์หลวงปู่ทวด-หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา นะครับ(ไม่ลงชื่อคนใดคนหนึ่งนะครับ) ขอบคุณแทนน้องๆเด็กกำพร้าที่วัดโบสถ์วรดิตถ์ อ่างทอง ด้วยเช่นกันครับ

ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      69.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      81.8 KB
      เปิดดู:
      37
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้