จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อ่ะฮ่า ยายค่ะยาย อย่าลืมนับนัทด้วยน่ะค่ะ จองไว้เลย 2 ที่ ตกลงวันที่ 23-25 ตุลาน่ะคะยาย 55+ ลางานโลดเลยค่ะ อยากไปทริปหฤโหดกะยายเหมือนกันน่ะค่ะ แต่ใจไม่แข็งพอ เปลี่ยนเป็นรักษาโรคกับดูดวงกับปู่ดีกว่าน่ะคะ แต่รับรองว่าปีนผาเนี่ย ถึงไหนถึงกันเลยค่ะยาย แล้วก็ไปกับรถที่ยายจัดให้ดีกว่าค่ะ จะได้พบเพื่อนๆๆๆเยอะๆๆ ตามนั้นเลยค่ะยาย สาธุๆๆๆๆๆ "ลูกหลานพระพุทธเจ้า คิดถึงเรา ก็เห็นเรา" ช๊อบ ชอบค่ะยาย อนุโมทนา

2. chanunnon

ยายคะนัทขอเพิ่มรายชื่ออีก 3 ที่น่ะคะเป็น 5 ค่ะยาย (ยังทันม่ะเนี่ย)
    มี 1. ตัวนัทเอง
    2. น้องชาย
    3.มารดา
    4.น้องสาว
    5.เพื่อนสนิทชาย 55+

ตามนี้น่ะคะยาย

ปล.ถ้าไปแต่ไม่เข้าร่วมรับการครอบครูได้ไหมค่ะ แต่สนใจในการรับการสงเคราะห์ตรวจดวง รักษาโรคและร่วมเดินทางในทริปนี้ด้วยกันค่ะยาย ได้ไหมค่ะยาย พรีลสสสสสสสสสส สาธุๆๆ แจ้งกลับเด็กน้อยตาดำๆๆด้วยค่ะ (ตัวสั่น ใจสั่นได้อีก สงสัยจะติดกระทู้นี้น่ะเนี่ย)

3. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณยายผีป่า ผมจองไว้ด้วย 1 ที่ครับ ไปพร้อมกับพี่ชาย w.สุรพล ที่จองไว้แล้ว

4. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    น่าตื่นตาตื่นใจจังค่ะ
    สมาชิกใหม่
    ยังไม่ค่อยรู้อะไร
    ขอติดตามที่นี่ไปเรื่อยๆก่อนค่ะ

อนุโมทนากับคุณยายฯด้วยนะคะ

5. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ผมไม่แน่ใจครับ ว่าช่วงนั้นอยู่ที่ไหน เลยไม่กล้าลงชื่อครับ หรือว่าผมลงชื่อได้ด้วยครับ เพราะถ้าช่วงนั้นอยู่ที่ไทรโยค ก็ไปได้ครับ พี่หญิงคิดว่าอย่างไรดีครับ หรือผมเตรียมเอาไปเองดีครับ ว่าของไหว้ครูมีอะไรบ้าง ถ้าไปก็เอาไปเองเลย

6. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอลดจำนวนคนจาก ไป 2คน เหลือ 1 คนคือตัวผมเองเท่านั้นนะครับ เพราะพอดีเพื่อนไม่ว่างเสียแล้วครับ เหลือ 1 คนครับ ขอไปตั้งแต่วันแรก กลับวันสุดท้ายเลยครับ

7. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณยายครับ
    ผมจอง 1 ที่ครับ และช่วยแนะนำด้วยครับ
    คือว่าผมเองปฏิบัติธรรมไม่เอาอ่าวเลย นั่งเป็นหลับ ขยับเป็นนอน
    ควรเลือกแบบ วันเดียวกลับหรือเปล่าคับ กลัวว่าถ้าเลือกแบบจบคลอส แล้วจะไปถ่วงคนอื่นๆ ครับ

ขอแสดงความนับถือ

8. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้จะไม่เน้นการนั่งสมาธิแบบเอาเป็นเอาตาย หรือแข่งนั่งทนนะคะ คุณมาแล้วจะไม่อยากกลับในวันเดียว

มีคนเคยมาหายายผีป่า บอกว่า ขอเวลา ๓๐ นาที จะรีบไปที่อื่นต่อ

แต่เชื่อไหมว่า มาเช้ากลับเย็นค่ะ

เอ...รถสีเหลืองแบบที่น้องหญิงพามางานวันแม่ที่เกาะนั่น นั่งได้เยอะคนดี เหมือนรถโรงเรียนเนาะ วันละเท่าไร กินน้ำมันไปกลับเท่าไร จะได้คำนวณเงินได้ (กี่ลิตร กี่ปอนด์)

9. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ยังมีเวลาอีกหลายวัน ลงชื่อไว้ก่อนก็ดีค่ะน้องปอ เพราะพี่เื้อื้อมเธอจะได้เตรียมงานได้ถูก พอเดือน ต.ค. แผนการเรียนออกและติดงานทางโลกมาร่วมงานไม่ได้ น้องปอค่อยแจ้งยืนยันเข้ามาอีกครั้ง

นั่งได้ ๑๘ คนค่ะพี่ แต่ไม่แนะนำสำหรับการเดินทางหลายวัน เพราะค่าเช่าวันละ ๓,๕๐๐ บาท โอที ชม.ละ ๓๐๐ บาท น้ำมันตอนหญิงเอาไปงานเกาะฯ ประมาณ ๓ พันกว่าบาท ถ้าสมาชิกเยอะรวมตัวกันได้ ๔๐-๕๐ คน หญิงว่าเอารถใหญ่ไปคันเดียวดีกว่าค่ะ ค่าเช่าต่อวันอาจจะแพงกว่าแต่ประหยัดเรื่องค่าน้ำมันที่จะโดนจ่ายหลายคันมาเหลือจ่ายเพียงคันเดียว เวลาสมาชิกหารกันจะได้ไม่หนักจนเกินไป

10. chanunnon

555+ เพราะคลื่นโทรศัพท์ไม่ดีเลยต้องว่างสายยายไป ต้องขอโทษยายด้วยน่ะคะ ที่ยังคุยกันไม่จบการสนทนาดีนัก แต่นัทต้องขอขอบพระคุณยายจริงๆๆ (ที่ทำเอาขนหัวลุกไปตามๆๆกัน)555 ได้ข้อคิดและหนักแน่นในการตัดสินใจเยอะขึ้นคะ ยืนยันนั่งยันเหมือนเดิมค่ะยาย ไป 5 คน ลงชื่อครอบครู 2 คนค่ะ (ต้องดูก่อนว่าน้องชายตัวดีพอไปถึงจะอาละวาดหรือเปล่า) ฝากยายกำราบด้วยค่ะ อยากให้เค้าได้ดีจริงๆๆ (ฝากไว้บ้านยายเลยได้ม่ะเนี่ย อิอิ)

11. Osz

Osz เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้ไม่ทราบว่าไปก่อนกลับหลังได้มะครับท่านยายฯ

12. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณยายสำหรับเรื่องรายละเอียดคุณหมอค่ะ วันนี้เลยได้ข้อมูลมาแล้ว บอกน้องสาวไปแล้วค่ะ คงเอาไว้หลังพิธีแล้วว่ากันอีกทีค่ะ

13. DevilBitch

มีโทรสัพท์มาจากหนุ่มน้อยว่า ขอจองไว้หนึ่งที่ แต่ยังไม่คอนเฟริมส์ ยายระบุตรงนี้ก่อนสำหรับคุณ กฤตตฤณนะคะ (เขียนถูกไหมคะเนี่ย) และสำรองไว้สำหรับทิดฝุ่น หนึ่งที่ (ขานี้บอกว่า แม้แฟนไม่มาเพราะติดงาน ก็ต้องมาคนเดียว เพราะเป็นคนบอกว่า ยายจัดครอบครูเหอะ)

................................................

เรื่องพานนั้น ถ้าหากว่ายายผีป่าหาซื้อพานไม้ขนาดเท่าจานข้าวที่ตลาดทองผาภูมิไม่ได้ในราคาที่ถูกเหมือนที่เคยซื้อ ก็จะขอให้ท่านนำมากันเอง ขอร้องว่าอย่าเอาที่บอบบางนัก กลัวหักง่าย กรอบง่าย อย่าเอาแบบมีเหลี่ยมยื่นออกมา กลัวเวลายกพานแล้วเกิดอาการแล้วพานจิ้มหน้าเลือดออกเนอะ อิอิ สงสัยถ้าคนเยอะ ก็จะให้วางพานที่หน้าโต๊ะพิธีก่อน กันทำพานหัก

.................................................................

งานนี้ขอบอกว่า ครอบเสร็จมีรายการลุยเพิ่มขึ้นมาดังนี้

-พบองค์ปู่ปะขาว(ในมิติ) ที่บ้านทรงไทยอายุกว่า ๕๐ ปี บ้านไม้ทรงโบราณหลังใหญ่ และไปพบท่านเจ้าภูผา งูเหลือมจนาดใหย่ ๒ ท่าน และอสูรกาย ๒ ตน อีกนางไม้ ที่เฝ้าสมบัติโบราณเก่าในถ้ำ ที่มีคนโลภหวังมาเอา (รายการนี้ ขอคุยกับท่านอีกก่อนว่าอนุญาตไหม เพราะขนาดพระธุดงค์และคนทรงเจ้าจะมาที่ถ้ำ ยังเตลิดเลย ตอนขี้นมีบรรได้ แต่ตอนลง ๆ ไม่ได้ ขั้นบันไดมันยืดห่างๆๆๆๆออกไปจนยืดขาออกตามไม่ได้ ยายจะต้องขอท่านก่อน เพื่อความปลอดภัยของคณะ และไปสัมผัสวิญญาณผู้ดูแลแผ่นดินและสมบัติโบราณ และวิญญาณทหารญี่ปุ่น และเชลยศึกที่เคยอยู่เขตนี้ เขตนี้เป็นเขตที่เอาเชลยฮอลันดามาทำทางรถไฟ พวกเขาน่าสงสารมาก

งานนี้นะคะ เอาแต่คนที่สมัครใจลุย ไปลุยนะคะ กลางวันค่อยไปฝึกพลังที่น้ำตกผาตาด และให้พักผ่อน แล้วเรียกมาลุยต่อ

.........................................................
    ระบุ และยืนยันว่า ค่าครูใส่พาน ๒ บาท ไม่ได้เรียกแพงมากๆ เพราะว่าวิชาพระพุทธเจ้า ซื้อขายไม่ได้ เงินนี้ท่านเอากลับไปด้วย ยกเว้นผ้าขาว จะเอาไปถวายพระวัดป่าด้วยกันเช้าวันสุดท้าย เพื่อให้ท่านย้อมเป็นจีวร

..................................................................

ส่วนท่านที่เกรงจะมีเงินเหลือกลับบ้านเยอะ กลัวไม่ได้บุญจากการบริจาคทาน

เดี๋ยวจัดตู้บริจาคไม้ให้ทั่วบ้านเลย ใครกลัวเสียหน้า แลกเหรียญสลึงมาเยอะๆ จะได้หย่อนทุกตู้ ถือว่าได้ทำครบใช่ไหม

เออ...ถ้าตู้บริจาคไม่พอ ยายจะให้ลูกๆ และเด็กๆ ในหมู่บ้าน เอากะลามะพร้าว นั่งเป็นแถวรอท่านตั้งแต่ลงรถ เลยละ

14. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  15. DevilBitch

จ้า..อันดับแรกนะคะ

-สิง่ที่ต้องเตรียมคือเตรียมใจพร้อมรับสิ่งที่จะได้พบได้เห็น และทำใจเผื่อไม่ได้พบไม่ได้เห็น

-สำหรับท่านที่นอนบ้านยายผีป่านะคะ ช่วงนั้นเข้าหน้าหนาวแล้ว แต่คิดว่าครานี้คงหนาวไม่มากค่ะ ให้ท่านเตรียมชุดขาว ๑ ชุด (เพิ่มเป็น ๒ ก็ดีนะคะ) ควรรัดกุมหน่อย กางเกงวอร์มสีขาวดูเหมาะกว่ากุยเฮงค่ะ สำหรับเข้าพิธี

- ชุดสำหรับอาบน้ำร้อน ผู้ชายสวม ก.ก.น. ได้ค่ะ ไม่มีใครสนใจหรอกค่ะ แต่สาวๆ ทุกวัย ถ้าจะกระโจมอกก็ได้ค่ะ หรือไม่ก็กางเกงขาสั้น(อย่าสั้นมากเดี๋ยวหนุ่มๆ ตะบะแตก) เสื้ออย่าบางมากเช่นกัน ควรเป็นเสื้อยืด เพราะแห้งง่ายค่ะ ผ้าเช็ดตัว
    -เสื้อผ้าที่จะใส่เปลี่ยน มาบ้านป่าไม่ต้องหอบมาเยอะนะคะ ยกเว้นจะเอามาบริจาค รับหมดไม่มีเก๊กท่าบ่ายเบี่ยงค๊า
    -หมอน เอาแบบเบาะอิงก็ได้ เพราะจะใช้รองกันหัวกระแทกเวลาเข้าพิธี สำหรับท่านที่มีสภาวะผ่านญาณละเอียดไปแล้วนะคะ
    -ยาทากันยุงแบบสมุนไพร หรืออะไรก็ได้ที่คุณไม่แพ้
    -เงินเอาไปเยอะๆ ยายผีป่่าจะปล้นให้หมดตัวเลย ฮ่าๆ (น้าน...ปอดแหกขอถอนตัวก็งานนี้กระมัง...)

-ส่วนผ้าห่มพอค่ะ

สำหรับท่านที่จะนอนเต้นท์ เพื่อกินบรรยากาศ เรามีเต้นท์ให้ และก่อกองไฟให้ ใครมีกรตเองหรือเต้นท์เองก็นำมาได้ค่ะ

งานนี้อนุญาตให้ถ่่ายทำวีดีโอหรือบันทึกภาพได้ แต่ห้ามนำไปตัดต่อเหมือนที่กำลังมีข่าวนะคะ ใครที่ไม่ได้ครอบครู อาสาเป็นคนบันทึกภาพก็ได้ค่ะ เพราะลูกๆ ยายมันจะครอบกันหมด และถ้าให้ลูกๆ ยายบันทึกภาพ รับรองว่า ทุกคนไม่มีหัวบ้าง ขาขาดบ้าง เหลือครึ่งตัวบ้าง

16. DevilBitch

เนื่องด้วยทริปลนหาที่ตายของน้องหญิงครั้งนั้น อาจารย์แหลมตกเขา ทำให้เราต้องขอให้ทุกท่านทำประกันชีวิตหมู่ ในกรณีที่ท่านไม่มีประกันอุบัติเหตุหรือเจ็บป่วยส่วนตัว น้องหญิงเคยทำให้กลุ่ม ขอทราบราคานะคะ

17. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ครับ ยาย ที่อุตส่าห์ โพสส์ ในกระทู้หน้าต่างhttp://palungjit.org/threads/มีใครเ...าคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ.152743/page-81

ทำให้ทราบข่าว ไม่งั้น คงต้องข่าว นิ

3 ตุลา ออกเดินทางไป อุบลฯ
    22 ตุลา อาจจะ ต้องเดินทาง มากทม.---กาญจนฯ ...เหนื่อย ฮะ...

-----------------------------------
    16-17 กันยา 52 ร่วม มุทิตาจิต หลวงปู่สุภา กันตสีโล จำเริญอายุ วัฒนะ 115 ปี วัดสีลสุภาราม ภูเก็ต ( วัดรอพระราชทาน นามใหม่ ... วัดสิริกิตต์ ...)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2009
  18. DevilBitch

โอ...คาดไว้ไม่มีผิดว่าท่านพี่นาคา (สมัยก่อน แต่สมัยนี้น้องเรา อิอิ) จะต้องได้มา พูดถึงอยู่ตอนทำสมาธิค่ะ ถามพี่สาวว่า ท่านนาคาจะมาไหม พี่(เจ้านาง) บอกว่า มาสิ....

ก็คือว่าจะให้ท่านนาคานี่แหละไปเป็นเหยื่อล่อท่านเจ้าภูผา แหะๆ ไม่ใช่ค่ะ

อย่าลืมเอากล้องมานะคะ เพราะไม่งั้น เราจะไม่ได้เห็นภาพพญานาคผ่านกล้องเลย

19. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงเตรียมไปแค่นี้ใช่มั๊ยครับ

เอาไปเท่าที่คุณยายบอกใช่มั๊ยครับ พานไม้กับผ้าขาวไม่ต้องหาเองใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

20. Dookbuabarn

Dookbuabarn เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะ

ไม่ทราบว่าช้าไปหรือเปล่านะคะ จะขอไปร่วมงานนี้ กับเพื่อนๆ สัก 3 คนด้วยได้ไหมคะ

ถ้าได้ไปร่วมด้วย ถือว่า ท่านดลใจนะคะ

มีบางอย่างที่เป็นความลึกลับและลี้ลับที่พอจะสัมผัสได้

ขออนุโมทนาบุญกับการจัดงานครั้งนี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ