จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ภู ครูเพ็ย ครูดัชนี ครูวิทย์ ครูหว้า ครูนก และทุกท่านค่ะ ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญกับจิตอรหันต์ดวงที่ 17 ก่อนนะค่ะ

มีเรื่องเล่าอีกแล้วค่ะ เมื่อคืนหลังจากที่ฝนตกหนักมาก ทำให้ไฟฟ้าที่บ้านโดยเฉพาะเครื่องปรับอากาศในห้องนอนชื้น เปิดเครื่องไม่ได้ ก็เลยเปิดหน้าต่างกับพัดลมแทน แต่อากาศที่ร้อนในตอนกลางวันยังไม่คลายความร้อนไปมากนัก ฉะนั้นภายในห้องนอนจะยังร้อนอยู่ ก็สวดมนต์ แผ่เมตตาแล้วนอนสมาธิ ทำจิตเกาะพระ สักครู่ถามว่าเป็นทุกข์หรือไม่ เพราะขันธุ์5 ไม่สุขสบาย ตอบว่าไม่ทุกข์ นึกรู้แค่ว่ากายไม่เย็นสบายเท่านั้น สุขไหม ไม่สุข อยู่ได้ไหม อยู่ได้ ไม่ว่าร้อนหรือเย็น สุขหรือทุกข์เป็นแค่ความรู้สึก ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกิเลสเท่านั้น บัดนี้เราไม่หลงในกิเลสแล้ว ฉะนั้น จะร้อน หรือเย็น เราก็ไม่ทุกข์ ไม่สุข แค่ทำจิตเกาะพระไปเรื่อยๆๆก็พอแล้ว จึงอยากบอกทุกๆท่านที่กำลังฝึกหัดจับภาพพระ อย่ากลัว อย่าเครียด อย่าคิดมากนะค่ะ ถ้ามองภาพพระในจิตไม่เห็น ไม่ชัด ก็ใช้สายตาของกายหยาบนี่แหละมองท่านบ่อยๆๆ ตัวแสงจันทรเองยังมององค์สมเด็จพ่อบ่อยๆๆและถวายดอกมะลิหอมทุกวัน เมื่อจิตผ่องใสเบิกบาน สิ่งดีดีก็จะปรากฏขึ้นในจิตเองนะค่ะ ขอเป็นกำลังใจและบุญ บารมีใดที่ตัวข้าพเจ้ามีอยู่ในขณะนี้ ข้าพเจ้าขอบุญบารมีเหล่านั้นเป็นกำลังหนุนช่วยให้ทุกๆๆท่านสำเร็จสมดังที่มุ่งหวังทุกประการนะค่ะ....สาธุ

2. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอเชิญคุณแสงจันทรหน่อยครับ
    ไม่ใช่ให้เธอออกมาร้องเพลงกันนะ
    แต่อยากให้เธอมาเล่าอาการ อารมณ์ที่เธอในขณะที่จิตของเธอทรงได้
    และคอยดูนะว่า เมื่อจิตถึงตรงไหนกันแล้ว จิตก็จะอยู่ตรงนั้น หรือไม่ก็จะพัฒนาขึ้นยิ่งๆขึ้นไปอีกนะ
    ผมขอโมทนาสาธุ กับจิตคุณแสงจันทรอีกครั้ง
    ผมรู้สึกว่าเธอจะมาบอกอะไรกับพวกเรา...
    ขอเชิญครับ
    มีอะไรมาฝากกันก็เชิญ อย่าได้เก็บไว้ชมคนเดียว สุขคนเดียวนะ
    แบ่งปันกันให้พวกเราในกระทู้กันด้วย
    เป็นผู้ให้ เป็นธรรมาทานก็ได้บุญเพิ่ม
    เป็นผู้รับ เป็นผู้อ่านธรรมาทานก็จะได้กำลังใจเพิ่ม หรือก็ได้บุญเพิ่มชึ้นอีกด้วย
    แหม๊! คนหลงมากระทู้นี้ ไม่มีคำว่า จิตตก กลับไปเลยนะครับ มีแต่ได้ กำไรลูกเดียว

ราตรีสวัสดี สำหรับค่ำคืนนี้(พูดคล้ายๆใครนะ)
    เดี๋ยวครูเพ็ญจะบ่น

ถ้าร่างกายนี้พังเมื่อไร เราต้องการไปนิพพานอย่างเดียว
    (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

***พูดยังไม่ทันขาดคำเลย ผมส่งข้อความช้ากว่าเธอไปแค่นาทีเดียว ดูดิ่ จริงป่ะ?

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2012
  3. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    โอ๊ะ ถูกใจ!!! :cool:
    นี่ยังกลัวอยู่เลยว่ามาลงชื่อกันเล่นๆ หรือเปล่า?
    นิพพานไม่ใช่ของเล่นนะคะ..
    ใครตั้งใจจริง ก็ไปได้จริงนะคะ
    ต้องมีความเพียรกันเยอะๆ นะ
    ขอให้ทุกท่านถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้กันนะคะ
    บุญรักษาจ้า

ปล. ราตรีสวัสดิ์ค่ะ พี่ภู

4. jprabs

jprabs เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    ศีล VS อัตตา
    (หมายเหตุ บ้านใครก็ไม่รู้ ไม่ใช่บ้านผมนะครับ เอารูปเค้ามาให้ดูประกอบ)

บริเวณด้านนอกของคอนโดที่ผมอยู่ มีครอบครัว
    นกพิราบมาทำรังออกลูกออกหลาน ซ่อนตัวอยู่
    หลังคอมเพรสเซอร์แอร์ เพราะมีความเหมาะเจาะ
    พอดิบพอดี กันแดดกันฝนได้ ค่อนข้างสกปรกครับ
    มาอยู่กันนานแล้วเป็นปีเห็นจะได้ เรียกได้ว่า
    คอนโดผมเป็นสถานอนุบาลสัตว์ปีกไปแล้ว
    วางไข่ออกลูกไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น ตอนแรกเลยที่
    เห็นมาทำรังก็คิดจะไล่ แต่ไม่ได้ไล่ (สงสัยจะลืม)
    จนเมื่อสองสามเดือนที่ผ่านมานึกขึ้นได้ มาดูรังของมัน
    อ้าว..มีไข่อยู่ ๒ ฟองจ้า เลยคิดว่างั้นรอให้ไข่มันฟัก
    ให้ลูกมันโตบินได้แล้วค่อยไล่ไป
    เพราะว่าอย่างที่พวกเรารู้ นกพิราบสกปรกมีเชื้อไวรัส
    อีกอย่างมาทำรังอยู่ตรงคอมเพรสเซอร์แอร์
    คิดดูล่ะกันเวลาเราเปิดแอร์จะเป็นไง (ที่คอนโดมีแอร์สองตัว
    ตัวนึงในห้องนั่งเล่นอีกตัวนึงห้องนอน
    นกมันมาทำรังอยู่ที่คอมแอร์ห้องนั่งเล่น
    ยังดีหน่อยไม่ใช่ห้องนอน)

ตอนนั้นมีจิตคิดเมตตา ๑.มันกำลังมีลูก ๒.ทั้งคนทั้งสัตว์
    ต่างก็อยากมีบ้านมีที่อาศัย นี่มันก็หาที่ของมันได้แล้ว
    เราสงสารไม่อยากให้มันไร้ที่อยู่
    แต่ก็วนเวียนคิดอยู่แต่เรื่องเชื้อโรค และรอคอยว่าเมื่อไหร่
    ลูกมันโตก็จะได้ไล่ไปซะ จะได้ไม่เป็นการรังแกสัตว์
    เราก็ไม่ผิดศีล ก็คิดอยู่อย่างเดียวว่าไม่อยากผิดศีล

มาวันนี้ ไปยืนๆ ดูๆ ที่หน้าต่าง ตกใจ! เห็นมันวางไข่อีกแล้ว
    อีกรุ่นแล้วจ้า...
    "โอ้โห...ทำไมมันขยันวางไข่กันจัง
    แล้วเมื่อไหร่จะได้ไล่ไปล่ะเนี่ย"
    แต่เอ๊ะ มันเกิดความคิดนึงขึ้นมาว่า
    "ก็ช่างมันปะไร มันอยากอยู่ตรงนี้ก็ให้มันอยู่ไป
    เชื้อโรคมันจะอะไรหนักหนา ถ้าเราเจ็บป่วยไข้
    ก็ไปหาหมอหายากิน หายก็หาย ไม่หายก็ช่างมัน"
    อ้าวทำไมตอนนี้คิดอย่างนี้แล้วล่ะ

มาทบทวนตัวเองก็เลยรู้ว่า มนุษย์นี้นะเป็นสัตว์ที่โหดร้าย
    และเห็นแก่ตัวที่สุดในโลก เพราะนึกถึงแต่ตัวเอง
    รักตัวกลัวภัย จึงเบียดเบียนผู้อื่นเพื่อให้ตนเอง
    ได้รับความสบาย ความปลอดภัย
    ทั้งๆ ที่หลายครั้งภัยนั้นก็ยังมาไม่ถึงเลย

ตอนนั้นไม่ไล่มันไม่ใช่เพราะไม่กลัวภัย กลัวเหมือนกัน
    แต่มีศีลครองใจอยู่ จึงไม่คิดรังแกสัตว์
    แต่ตอนนี้มันไม่ใช่เรื่องของศีลแล้วนะ
    มันเป็นเรื่องของอัตตาที่เราทิ้งแล้วต่างหาก
    อัตภาพร่างกายนี้เราไม่ได้ไปห่วงหาอาทรมันเหมือนแต่ก่อน

มนุษย์หากทิ้งอัตตาตัวกูของกูได้ โลกก็ไม่จำเป็นต้องมีศีล
    มีกฏหมาย หรือกรอบประเพณีใดๆ มากำกับการกระทำ

อยู่ก็อยู่ร่วมกันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย

ทิ้งอัตตาตัวกูของกูได้ ก็ไม่ต้องมานั่งเช็คนั่งดูเว็บกันทุกวัน
    ว่าเมื่อไหร่จะถึงวันฟ้ามืด เมื่อไหร่แผ่นดินจะไหว เมื่อไหร่จะ...ฯลฯ

ทิ้งอัตตาตัวกูของกูได้ ก็ไม่ต้องมานั่งเถียงกันว่าคนนี้มั่ว คนนั้นเดา
    ว่ากันไปมาเรื่องเหตุการณ์ที่มันจะเกิดแล้วไม่เกิด

ความตายน่ะมันคือมิตรแท้ ที่ไม่มีวันทิ้งเรา
    สำหรับชาวจิตเกาะพระทุกคน
    ความตายเป็นสิ่งที่เรารอแล้วรอเล่า (แต่ก็ไม่มาซะที)
    เพราะมันจะทำให้พวกเราพ้นจากทุกข์และได้พบกับสุขนิรันดร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012
  5. porpao

porpao เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ก็ยังคงจ้องพระพักตร์องค์สมเด็จอยู่ค่ะ
    แต่ช่วงนี้พอจ้องทีไรก็ขนลุกซู่ทุกทีเลยค่ะ
    ช่วงนี้กำลังเผชิญกับวิบากกรรมอยู่ค่ะเลยอยู่ในท่านั่งนาน ๆ ไม่ค่อยได้
    ดันมาเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทช่วงสะโพก ลงที่ปลายเท้าด้วย
    แต่ก็ยังคงต้องใช้จิตเกาะองค์สมเด็จต่อไปค่ะ สู้ ๆ

6. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    5555 แปลก หากสลับที่ของพยัญชนะ สระ ตัวสะกด
    อาจได้คำว่า ....แกลป....แต่แกลปนี้มันแปลกตรงที่มี ป.ปลา สะกด
    แกลบมาจากเปลือกข้าว กระทู้นี้ต้องการเม็ดในขาวๆของข้าว
    คุณนก(ชาย) ขุนออกมาให้ ดู ชม อ่าน กันซิ
    กลบแกลบกันหน่อย หุหุ

7. dutchanee

อย่าไล่เขาไปนะ เวลาระบบติดต่อสื่อสารขาดเขาอาจเป็นกำลังสำคัญของเราก้อเป็นได้(มองการณ์ไกล อิอิ)

8. dutchanee

จิตบริสุทธิ์ จิตสะอาด ปราศจากกิเลส จิตมีเกราะแก้วเกราะเพชรครอบ
    เมื่อใดมีสิ่งอันไม่พึงประสงค์โคจรเข้ามา กระทบไปที่เกราะแก้วเกราะเพชร
    ก็ให้มีอันต้องกระเด้งกลับไปจนหมด

9. dutchanee

ค่ะ สู้สู้ ดัชนีเป็นกำลังใจค่ะ
    การทำจิตเกาะพระนี้ เราจะทำจิตให้สบายอยู่ในอารมณ์ที่สบายๆ
    เหมือนไปยืนสูดอากาศบริสุทธิ์หน้าชายหาด และที่สำคัญการทำจิต
    เกาะพระไม่จำเป็นต้องทำเฉพาะเวลาที่เรานั่งสมาธิ เราจะทำกันอยู่
    ตลอดเวลา ไม่ว่าจะทานข้าว ทำงานทำการ ทำงานบ้าน ขับรถ
    ทำได้ตลอด ทำจนภาพพระ ติดตา ติดใจ ติดเข้าไปในเนื้อในหนัง
    ไปไหนภาพพระไปด้วย ทำอะไรภาพพระอยู่ด้วย แบบนี้ค่ะ
    เมื่อภาพพระอยู่กับเราก็คือการภาวนา เหมือนกับการนั่งกำหนด
    พุธโธ แต่จิตเกาะพระจะได้เปรียบขึ้นมาคือ เราได้บารมีของพระ
    มาดึงจิตของเรา และเราสามารถภาวนาได้อย่างต่อเนื่องไม่ว่าจะ
    อยู่ในรูปแบบใดของอิริยาบถขันธ์ห้า
    ที่สำคัญความเพียรอย่าให้ได้หลุดค่ะ ทำให้ต่อเนื่องไปค่ะ
    อีเมลล์ลงให้แล้วนะคะ ส่งมาได้ทุกเมื่อค่ะ
    ขอให้คุณporpao เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

10. jprabs

jprabs เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jprabs [​IMG]
    อ้าว....สงสัยงานจะยุ่งมากจริงๆ

นก (ชาย) คร้าบบบ ท่านพี่ภู

วุ้ย!! จะว่าไป มีคนมาแปลกกว่าผมอีก...

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    5555 แปลก หากสลับที่ของพยัญชนะ สระ ตัวสะกด
    อาจได้คำว่า ....แกลป....แต่แกลปนี้มันแปลกตรงที่มี ป.ปลา สะกด
    แกลบมาจากเปลือกข้าว กระทู้นี้ต้องการเม็ดในขาวๆของข้าว
    คุณนก(ชาย) ขุนออกมาให้ ดู ชม อ่าน กันซิ
    กลบแกลบกันหน่อย หุหุ

บังเอิญจริงๆ.... ขุนออกมาคั้นออกมา เนื้อๆ เลยนะนั่น
    ทิ้งอัตตาหมดแล้ว ทีนี้ใครจะครองโลกก็เรื่องของเขาแล้วล่ะครับ พลังอะไรเราไม่นำพา เราศรัทธาแต่พุทธานุภาพเจ้าข้า...<!-- google_ad_section_end -->

11. ่jarunee

่jarunee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคะ ขอเรียกครูดัชนีนะคะตามพี่ๆน้องๆที่นี่
    กราบขอบคุณที่ช่วยแนะนำคะ
    จะทำตามที่ครูดัชนีบอกคะ
    กำลังใช้ความเพียรอยู่ ไม่ได้คาดหวังว่าจะได้ในเร็ววัน
    แต่ก็พยายามปฏิบัติทางจิตอย่างมากและบ่อยๆคะ
    ปรารถนาพระนิพพานเป็นที่สุดคะ
    ขอครูดัชนีและคุณครูทุกท่านช่วยด้วยนะคะ

12. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ยืน นั่ง นอน เป็นเพียงกายที่ทรงอยู่

แต่สิ่งที่ท่านทำคือยกจิต จะไปกังวลทำไม กับท่าทางของกาย

ขอให้ทำท่าไหนก้อได้ เอาให้เกาะพระท่านก้อพอนะครับ

กาย กับ จิต อย่าไปไปปนกัน

วางกำลังใจดีๆนะ

เอาใจช่วยนะครับ

13. Wittayapon

ขอบคุณคุณแสงจันทร ที่นำจ้อความดีๆมาฝากนะครับ

14. Wittayapon

ถูกต้องเลยน้องนกชาย

ท่านกล่าวได้ถูกแล้ว

ครองอะไรครองไป

ขอครองจิตแท้ที่อยู่กับพระพุทธองค์ เป็นพอ

15. Wittayapon

จิตบุญ คือ จิตบุญ

เราไม่ทิ้งใคร มีแต่จะให้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีประมาณ ครับ

16. ่jarunee

ช่คะมายืนยันคำพูดน้องหว้าคะ
    เคล็ดลับดีๆและฟรีอีกต่างหาก
    ท่านใดสนใจเชิญเข้ามาที่

jitkohphra.com
    อบอุ่นเหมือนที่นี่เลยคะ
    มีแต่คนจิตบุญทั้งนั้นคะ

17. Wittayapon

18. ่jarunee

สาธุคะ คุณครูวิทย์
    ตอนนี้เป็นผู้รับอยู่คะ(รับธรรมะและเมตตาจากสมเด็จพ่อและคุณครูคะ)
    แต่ก็หวังว่าจะได้เป็นผู้ให้บ้าง (ตอนนี้ให้ในสิ่งที่มีอยู่ตามกำลังคะ)

19. ่jarunee

คุณครูวิทย์คะ
    ได้เมลตอบการบ้านของเมื่อวานแล้วคะ
    ขอบคุณมากๆคะ
    ตอนนี้กำลังทำการบ้านอันใหม่
    ถ้าเสร็จแแล้วจะส่งให้นะคะ

ปล.ส่งทุกวันครูจะเหนื่อยหรือเปล่าคะ

20. Wittayapon

ความเหนื่อยคืออะไร จิตผมไม่เอา
    กายให้เหนื่อยไป

จิตมีแต่คิดจะให้ ขอให้ทุกท่านถึงฝั่ง นี่แหละภาระกิจที่ทิ้งไม่ได้ เพื่อท่านพ่อ