จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    5555+ แสดงว่าครูดัช ตกขาว เอ๊ย..ตกข่าว ขอโต้ดๆ 555 ครือว่า ครูวัฒน์ ครูเกษ เห็นเจ๊แกเข้ากระทู้บ่อยๆ แต่ทำไมไม่เห็นส่งการบ้านเลย ก็มีการทวงการบ้านกันหน้ากระทู้ พอเจ๊แกเห็นแกก็สะดุ้งเฮือก เราก็เลยทำเป็นแกล้งพร่ำไปว่า เจ๊แกพอกระทุ้งที ก็สะดุ้งที พอ
    ใช่ครับ จะดันพี่แกที่หน้ากระทู้นี่แหละ จะได้ไล่บี้ทุกวัน55555
    อ้อ พอดีว่าจะฝากน้องอยู่คนนึงฝึกกับครูเกษซะหน่อย เธอชื่อเกดอ่ะ พอดีผมบอกการฝึกไปคร่าวๆแล้ว เมล์เขานะครับ warunyap_c@dhas.com ขอยกห้ายปายเลยยยยยคร้าบ อบรมเธอแทนทีเต๊อะครา้บบบบบบบบ

2. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ปลาว่ายทวนน้ำ-คนว่ายทวนกิเลสแห่งตน

ฝูงปลาจำนวนหนึ่ง
    กำลังแหวกว่าย ว่ายทวนขึ้นไปเหนือน้ำ
    เพื่อที่จะวางไข่และผสมพันธุ์ เพื่อความอยู่รอด เพื่อดำรงเผ่าพันธุ์ของปลาเหล่านั้น
    แต่หารู้ไม่..อาจจะตกเป็นอาหารของมนุษย์ หรือ เหยื่อของสัตว์ต่างๆได้

มีมนุษย์ผู้ประเสริฐที่สุด
    ที่กำลังสอนสั่งพวกเราให้พยายามว่ายทวนกระแสกิเลสของตนเอง
    หรือ หาทางออกจากสังสารวัฎหรือวัฎฎสงสารให้ได้
    นั่นก็คือ พระพุทธองค์

แต่ถ้าผู้ปฎิบัติยังเข้าไม่ถึงพระธรรม หรือ คำสั่งสอนของพระพุทธองค์แล้ว
    ก็ยากต่อการออกจาก สังสารวัฎ หรือ ยากต่อการเข้าถึง คำว่า ความหลุดพ้น
    เพราะฉะนั้นแล้ว
    ผู้ปฎิบัติจะต้องเป็นผู้ที่มีสติปัญญามากพอ

"เธอทั้งหลายจงอยู่อย่างทำตนให้เป็นเกาะ ทำตนให้เป็นที่พึ่ง อย่าทำคนอื่นให้เป็นที่พึ่ง"

3. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    มีลูกฟ้า ที่สามารถตีธรรมอันนี้แตกกระจุยเลย
    อย่าให้เลยมาที่หัวพ่อภูนะะะ ฮ่าๆ

ลูกใครหว่า! พูดเข้าท่า+น่ารักจัง!

4. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011

โมทนาสาธุกับคุณคริสค่ะ และครูวิทย์ผู้สอนด้วยจ๊ะ
    อินเตอร์จริงๆจิตเกาะพระ

5. dutchanee

งั้นก็ช่วยกันกระทุ้งต่อไปแล้วกันนะคะ แต่ครูดัชว่า จิตท่านดีขึ้นมากๆ
    เลยอยากให้ครูช่วยวัดสังโยชน์ 10 กับท่านหน่อยค่ะ ดูว่าท่านติดเรื่องใด
    โมทนาสาธุค่ะ

6. dutchanee

welcome back home(NIRVANA), khun Chris.

7. watjojoj

ครับ ผมก็ว่าพี่เขาดีขึ้นมากแล้ว เพียงแต่ตัวเองยังไม่มั่นใจตัวเองซักเท่าไหร่ เลยจับมาหน้ากระทู้ซะเลย แกะเปลือกกันที่หน้ากระทู้นี่แหละครับ

8. เมธญา

เมธญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับจิตบุญดวงที่ 108-110 พร้อมครูผู้สอนทุกท่านค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      28
  9. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ จิตพี่กุ้งดีน่ะ แต่ติดขี้เกียจส่งการบ้าน ก็ดูได้จากที่นานๆ ส่งการบ้านที แต่ส่งมาก็เห็นความคืบหน้าของจิตพี่เค้าอยู่ ถ้าขยันส่งการบ้านกว่านี้น่ะ ป่านนี้จิตยกไปแล้วกระมังค่ะ

ครูน้องเกษจัดให้แล้วนะค่ะ ให้พี่กุ้งไปเช็คเมล์ด่วนเลยจ้าาาาา...:boo:

10. ธรรมมณี

ใช่ครับ จะดันพี่แกที่หน้ากระทู้นี่แหละ จะได้ไล่บี้ทุกวัน55555
    อ้อ พอดีว่าจะฝากน้องอยู่คนนึงฝึกกับครูเกษซะหน่อย เธอชื่อเกดอ่ะ พอดีผมบอกการฝึกไปคร่าวๆแล้ว เมล์เขานะครับ warunyap_c@dhas.com ขอยกห้ายปายเลยยยยยคร้าบ อบรมเธอแทนทีเต๊อะครา้บบบบบบบบ[/QUOTE]

เอ้า..คุณน้องขา..ทำไมโยนมาให้กันง่ายๆ เยี่ยงนี้หล่ะค่ะ สงสัยเคสคนป่วยหนักอีกซะแล้วละมั่งเนี่ย...ถึงได้โยนมาให้ป้า...เอ้า..จะรับไว้เอาบุญ มาลองดูซิจะขัดจะเกลากันได้มั้ย...คุณวัฒน์ ก็ส่งเมล์ที่เคยสอนกันไว้ถึงไหนแล้วมาให้ป้าเกษดูด้วยซิค่ะ ป้าเกษจะได้จับต้นชนปลายให้ถูก..OK?:boo:

11. dutchanee

เอ้า..คุณน้องขา..ทำไมโยนมาให้กันง่ายๆ เยี่ยงนี้หล่ะค่ะ สงสัยเคสคนป่วยหนักอีกซะแล้วละมั่งเนี่ย...ถึงได้โยนมาให้ป้า...เอ้า..จะรับไว้เอาบุญ มาลองดูซิจะขัดจะเกลากันได้มั้ย...คุณวัฒน์ ก็ส่งเมล์ที่เคยสอนกันไว้ถึงไหนแล้วมาให้ป้าเกษดูด้วยซิค่ะ ป้าเกษจะได้จับต้นชนปลายให้ถูก..OK?:boo:[/QUOTE]

โมทนาสาธุ เมตตา เมตต๊า ฮ่าๆๆ
    เห็นแล้วสังโยชน์ รออ่านคำตอบเจ้าตัวอยู่

12. watjojoj

เอ้า..คุณน้องขา..ทำไมโยนมาให้กันง่ายๆ เยี่ยงนี้หล่ะค่ะ สงสัยเคสคนป่วยหนักอีกซะแล้วละมั่งเนี่ย...ถึงได้โยนมาให้ป้า...เอ้า..จะรับไว้เอาบุญ มาลองดูซิจะขัดจะเกลากันได้มั้ย...คุณวัฒน์ ก็ส่งเมล์ที่เคยสอนกันไว้ถึงไหนแล้วมาให้ป้าเกษดูด้วยซิค่ะ ป้าเกษจะได้จับต้นชนปลายให้ถูก..OK?:boo:[/QUOTE]

ยังไม่ได้สอนไปถึงไหนหรอกครับ เธอเป็นคนใกล้ตัวผมนี่แหละ คอยขัดขวางการฝึกผมทุกวิถีทาง ตั้งแต่เริ่มฝึกจนป่านนี้ เลยจับฝึกซะเลย55555
    ถามว่าอาการหนักไหมก็แบบยังรักสวยรักงาม รักมากกกกกกกกกจนวางยากกกกกกกกก ผมเลยสั่งสอนไปให้อ่อนลงเยอะแล้วครับ ซัดให้น่วมพอสมควรแล้วว่างั้น คิกๆๆๆๆๆๆๆ เมื่อคืนลองให้ฝึกอสุภ เธอเล่าว่ามีผีมาบอกว่าจะฝึกเหรอ แล้วก็ให้จำภาพเขาไว้ ไม่รู้ว่าเธอคิดมากเอาไปฝันหรือว่าอะไรนะครับ คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ
    พอดีเห็นชื่อคล้ายๆกันและจริตน่าจะใกล้ๆกันเลยจัดให้ซะเลย อิๆๆๆๆๆๆ (พวกรักสวยรักงาม )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2012
  13. ธรรมมณี

ยังไม่ได้สอนไปถึงไหนหรอกครับ เธอเป็นคนใกล้ตัวผมนี่แหละ คอยขัดขวางการฝึกผมทุกวิถีทาง ตั้งแต่เริ่มฝึกจนป่านนี้ เลยจับฝึกซะเลย55555
    ถามว่าอาการหนักไหมก็แบบยังรักสวยรักงาม รักมากกกกกกกกกจนวางยากกกกกกกกก ผมเลยสั่งสอนไปให้อ่อนลงเยอะแล้วครับ ซัดให้น่วมพอสมควรแล้วว่างั้น คิกๆๆๆๆๆๆๆ เมื่อคืนลองให้ฝึกอสุภ เธอเล่าว่ามีผีมาบอกว่าจะฝึกเหรอ แล้วก็ให้จำภาพเขาไว้ ไม่รู้ว่าเธอคิดมากเอาไปฝันหรือว่าอะไรนะครับ คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ
    พอดีเห็นชื่อคล้ายๆกันและจริตน่าจะใกล้ๆกันเลยจัดให้ซะเลย อิๆๆๆๆๆๆ (พวกรักสวยรักงาม )[/QUOTE]

อ้อ..ที่แท้ก็ว่าที่ห่วงของเรานี้เอง อิๆๆ
    ของอย่างนี้มันพูดยากน่ะน้อง..มันขึ้นอยู่กับว่ามันถึงเวลาของเค้ารึยังอ่ะ ที่สำคัญเค้ามีใจใฝ่ธรรมมะมากน้อยแค่ไหน ใจเค้ารักปฏิบัติธรรมเพื่อพระนิพพานจริงๆ มั้ย ถ้ากำลังใจเค้าเพื่อพระนิพพานจริง เรื่องรักสวยรักงามน่ะ มันเรื่องขี้ปะติวเอ๊ง...ถ้าเค้าพร้อมที่จะเรียนเพื่ออยากหลุดพ้นจริงๆ ให้เค้าส่งเมล์มาหาครูป้าเกษได้เลยทุกเวลาค่ะ ยินดีต้อนรับเสมอ...({)({)({)

14. watjojoj

อ้อ..ที่แท้ก็ว่าที่ห่วงของเรานี้เอง อิๆๆ
    ของอย่างนี้มันพูดยากน่ะน้อง..มันขึ้นอยู่กับว่ามันถึงเวลาของเค้ารึยังอ่ะ ที่สำคัญเค้ามีใจใฝ่ธรรมมะมากน้อยแค่ไหน ใจเค้ารักปฏิบัติธรรมเพื่อพระนิพพานจริงๆ มั้ย ถ้ากำลังใจเค้าเพื่อพระนิพพานจริง เรื่องรักสวยรักงามน่ะ มันเรื่องขี้ปะติวเอ๊ง...ถ้าเค้าพร้อมที่จะเรียนเพื่ออยากหลุดพ้นจริงๆ ให้เค้าส่งเมล์มาหาครูป้าเกษได้เลยทุกเวลาค่ะ ยินดีต้อนรับเสมอ...({)({)({)
    [/QUOTE]

อิๆๆๆๆ ตอนแรกๆก็ไม่ได้บอกอะไรเขามากมาย จนเธอเริ่มไหลไปกับกระแสโลกมากจนจะกู่ไม่กลับ เลยทำการให้เธอเห็นทุกข์ จัดหนักนั่นเอง จนเริ่มรู้ตัวว่าที่เธอเป็นอยู่ทุกวันนี้รอบข้างมีแต่ทุกข์ สุขไม่คงทน เริ่มน่วมเรื่อยๆ ไอ้ครั้นจะฝึกเอง เธออาจจะติดภาพที่ผมเป็นในอดีต อาจจะเป็นตัวขัดขวางบางอย่างเลยหาคนอื่นฝึกดีก่า นึกชื่อครูพี่เกษมาคนแรก +ครูดัชคนที่สอง +ครูหมอคนที่สาม อิๆๆๆๆๆ แต่เนื่องจากครูดัช+ครูหมอ ร่างกายไม่ค่อยเอื่ออำนวยซักเท่าไหร่ อยากให้ท่านพักขันธ์บ้าง เลยมาลงตัวที่ครูพี่เกษนี่แหละคร้าบบบบบบบบบบบ

15. ธรรมมณี

อิๆๆๆๆ ตอนแรกๆก็ไม่ได้บอกอะไรเขามากมาย จนเธอเริ่มไหลไปกับกระแสโลกมากจนจะกู่ไม่กลับ เลยทำการให้เธอเห็นทุกข์ จัดหนักนั่นเอง จนเริ่มรู้ตัวว่าที่เธอเป็นอยู่ทุกวันนี้รอบข้างมีแต่ทุกข์ สุขไม่คงทน เริ่มน่วมเรื่อยๆ ไอ้ครั้นจะฝึกเอง เธออาจจะติดภาพที่ผมเป็นในอดีต อาจจะเป็นตัวขัดขวางบางอย่างเลยหาคนอื่นฝึกดีก่า นึกชื่อครูพี่เกษมาคนแรก +ครูดัชคนที่สอง +ครูหมอคนที่สาม อิๆๆๆๆๆ แต่เนื่องจากครูดัช+ครูหมอ ร่างกายไม่ค่อยเอื่ออำนวยซักเท่าไหร่ อยากให้ท่านพักขันธ์บ้าง เลยมาลงตัวที่ครูพี่เกษนี่แหละคร้าบบบบบบบบบบบ[/QUOTE]

งั้นเอามาเลยน้อง เตะเธอโด่งมาเลย..5555 เดี๋ยวครูพี่เกษจัดห๊ายยย....5555({)({)({)({)({)({)

16. Natcha@uk

Natcha@uk เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณครูเพ็ญ ค่ะ สำหรับกำลังใจและบทเพลง...ซาบซึ้งจริงๆค่ะ...
    ไม่เหนื่อยค่ะครูเพ็ญ ...ยิ่งทำยิ่งใจเป็นสุขค่ะ...จะทำให้ดีที่สุดค่ะ เพื่อท่านพ่อเพื่อทุกๆพระองค์..

17. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับค่ะคุณพิมพ์ ว่าง ๆ แวะมาอีกนะคะ มีอะไรจะบอกเล่าเป็นธรรมทานเชิญแจ้งขึ้นกระทู้ได้เลยคะ

พี่เพ็ญ จบ.3

18. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

warin100

สวัสดีค่ะ คริสเริ่มส่งการบ้านกับครูวิทย์ ตั้งแต่วันที่22ต.ค. จบกิจวันที่11พ.ย. รวมป็นเวลา

21วัน เค้าเห็นรินทําจิตเกาพระ เค้าถามรินว่าทําจิตเกาะพระเพื่ออะไร รินตอบว่าทําจิตเกาะ

พระเพื่อไปพระนิพพาน เค้าถามว่านิพพานคืออะไร รินตอบว่านิพพานคือที่ๆไม่ต้องกลับมา

เกิดอีก ความเกิดเป็นทุกข์ เกิดอีกก็ทุกข์อีก คุณรู้สึกมั้ยว่าร่างกายนี้มันเป็นทุกข์

เค้าตอบว่ารู้สึกใด้ว่าร่างกายนี้มันเป็นทุกข์ เค้าเบื่อร่างกายนี้มากๆเลย ช่วง3-4ปีมานี้

คริสใด้รับการผ่าตัดเนื้องอกที่ลําคอมา2ครั้ง และผ่าตัดหลังมาหนึ่งครั้ง ที่เกิดจากโรค

( กระดูกทับเส้นไขสันหลัง)ไม่รู้ว่าเรียกชื่อโรคถูกหรือเปล่านะคะ พอผ่าตัดใด้

ประมาณปีกว่าๆ ก็กลับมาเป็นอีก แต่ครั้งนี้หมอไม่ใด้ผ่าให้ หมอบอกว่าหาจุดที่ชัดเจน

จากอาการปวดไม่เจอ ทั้งๆที่ใด้รับการตรวจจากเครื่องที่ทันสมัย ก็หาจุดที่เป็นของโรคไม่

เจอ เค้าก็ต้องทนอยู่กับความเจ็บปวด อย่างนี้มาเรื่อยๆ บางครั้งปวดจนนอนไม่ใด้

คืนนั้นเค้าปวดมาก ไม่ใด้นอนแทบทั้งคืน ถึงตอนเช้าก็ยังปวดอยู่ รินเลยบอกเค้าว่า

นึกถึงพระซิ ขอบารมีพระให้ช่วย แล้วก็แผ่เมตตาขอโหสิกรรมกับเจ้ากรรมนายเวร ที่กําลังทําให้คุณ

กําลังเจ็บปวดอยู่ในขณะนี้ เผื่อว่าอาการเจ็บปวดจะดีขึ้น ตอนแรกเค้าก็ไม่มีความเชื่อ

หรอกนะคะ ว่ามันจะเป็นไปใด้ แต่ด้วยความที่เจ็บปวดทรมานมาก ไม่รู่ว่าจะทํายังงัยแล้ว

ก็เลยลองทําดู ขณะที่เค้ากําลังยืนแปลงฟันอยู่ เค้าระลึกนึกถึงพระ ขอบารมีพระช่วย

เป็นพยานในการขออโหสิกรรม กับเจ้ากรรมนายเวรที่กําลังทําให้เค้า เจ็บปวดทรมาน

อยู่ในขณะนี้ หลังจากนั้นก็แผ่เมตตาให้เจ้ารรมนายเวรไปด้วย พออธิฐานจบ เค้าบอกว่า

อาการเจ็บปวดนั้น มันหายไปเป็นปลิดทิ้งทันที เค้าดีใจมากรีบวิ่งออกมาบอกริน

เล่าให้ฟังว่าเกิดอะะไรขึ้น พร้อมทั้งพูดว่า amazing จริงๆ นับตั้งแต่วันนั้น เป็นจุดเริ่มต้น

ของความศรัทธา ที่เค้ามีต่อพระพุทธเจ้า เค้าเริ่มรักษาศีล5เริ่มทําจิตเกาะพระตามสบายๆ

ตามสไตย์ของเค้า ทุกวันก่อนไปทํางานรินจะบอกเค้าว่า อย่าลืมนึกถึงพระนะ

พอเค้ากลับมาจากทํางาน ก็จะถามเค้าว่าวันนี้ใด้นึกถึงพระมั้ย ถี่มั้ย ภาพพระเป็นอย่างไร

บ้าง เค้าก็จะบอกเล่าการปฏิบัติของเค้าให้ฟัง มีอยู่วันนึงเค้ากลับมาจากทํางาน เค้าเล่าให้ฟังว่า

วันนี้งานยุ่งมากๆเลย มองไม่เห็นภาพพระเลย ก็เลยคิดถึงพระ แล้วก็ร้องเพลงให้พระฟัง

ทั้งวันเลย เหรอแล้วร้องเพลงอะไรให้พระฟังล่ะ เค้าบอกว่าก็เพลง นะโมตัสสะ ภะคะวะโต

อะระหะโต แล้วอะไรต่ออีกน้าจําไม่ใด้แล้ว แต่ก็ร้องกลับไปกลับมา อยู่อย่างนี้แหละทั้งวันเลย
    รินถามว่าคุณไปเอาเพลงนี้มาจากไหน

เอ้าก็เพลงที่คุณชอบเปิดฟัง เพลงที่อยู่ในยูทูปนั่นงัย (ถึงบางอ้อ ไม่คิดว่าเค้าจะพลอยฟัง

ไปกับเราด้วย) ผมก็ชอบฟังนะ ผมไม่รู้หรอกว่าความหมายของเนื้อเพลง แปลว่าอะไร

แต่เวลาที่ผมฟัง มันทําให้ผม รู้สึกสงบ ผ่อนคลายนะ บางครัังถ้ารินไม่เปิด เค้าก็จะเปิดฟัง

ของเค้าเอง จนเดี๋ยวนี้เค้าสวดบท นมัสการพระรัตนตรัย ใด้จบบทและ

พอเห็นว่าจิตเค้าเริ่มเกาะพระใด้ติดแล้ว ก็เลยตัดสินใจส่งการบ้านของเค้า

ให้กับครูวิทย์ พอเริ่มส่งการบ้านให้กับครูวิทย์ เค้ามีความตั้งอกตั้งใจ กระตือรือล้น

ที่จะปฏิบัติมากเพิ่มขึ้นไปอีก ครูวิทย์บอกอะไรสอนอะไร เค้าเชื่อครูวิทย์ทุกอย่างเลย

จนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เค้ามีอาการจิตตกกังวล จากการที่ครูให้เทียบสังโยชน์สิบ

กลัวว่าตัวเองจะละไม่ใด้ทั้งหมด เมื่อวานวันเสาร์ ก็เลยโทรหาครูวิทย์ พอใด้ยินเสียงครู

พร้อมทั้งใด้กําลังใจจากครู พอวางสายจากครูเท่านั้นแหละ โอ้โหกําลังใจกลับมาเพียบ

เหมือนเดิม จนวันนี้รินไปงานทอดกฐิน กลับมาจนคํ่าปรกติเค้าจะไปด้วย แต่วันนี้เค้าบอกว่า

ไม่อยากไป อยากอยู่นิ่งๆทําสมาธิที่บ้าน วันนี้เค้าอยู่บ้านคนเดียว เค้าเล่าให้ฟังว่า

มีอะไรแปลกๆ เกิดขึ้นหลายอย่าง รินกลับมาถึงก็เข้ากระทู้ และเห็นครูพี่เพ็ญประกาศ

ว่าเค้าจบกิจแล้ว นํ้าตามันไหลด้วยความดีใจ โมทนาสาธุค่ะ

ทุกวันนี้อาการเจ็บปวด ก็ยังมาเยี่ยมเยือนเค้าเป็นระยะๆ แต่เค้าบอกว่าเวลาที่เค้าปวด

เค้าคิดถึงพระอาการปวดก็จะหายไปทันที เค้าบอกว่าทุกวันนี้เค้ามีพระเป็นที่พึ่งที่ระลึก

ถึงแม้ว่าอาการปวดนี้จะมาเยือนเค้า เป็นบางครั้งไปจนตาย เค้าก็ไม่กลัวอีกแล้ว

เพราะเค้าจะปวดชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย ไม่ขอกลับมาเกิดอีกแล้ว

จะขออยู่กับพระไปจนวันตาย

เดี๋ยวมีต่อภาคสองค่ะ เป็นคําบอกเล่าจากความรู้สึกของคริส เกี่ยวกับจิตเเกาะพระ

เดี๋ยวขอเวลาไปแปลก่อนอิอิ..

พี่เพ็ญขออนุญาตขยายตัวใหญ่ ๆ

19. ธรรมมณี

เราได้รับการติดต่อน้องเค้า เข้ามาแล้วค่ะคุณน้องหน่อง...:cool:

20. ธรรมมณี

ครูวิทย์ค่ะ พี่เกษขอจองอีก 1 ที่นั่งค่ะ คือ คุณพี่นิสิต พันธุเมฆ ขอบคุณค่ะ:cool: