จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ภาควิชาพยาธิวิทยา คณะแพทย์ศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี
    และภาควิชาพยาธิชีววิทยา คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล
    ร่วมกับ มูลนิธิเต้าเต๋อซิ่นซี
    ขอเชิญร่วมกิจกรรมรวมพลังอธิษฐานจิตสลายภัยพิบัติโลก
    เนื่องในวโรกาสพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระเจริญ
    พระชนมพรรษา ๘๔ พรรษา และบรมราชาภิเษกปีที่ ๖๒
    ในวันอาทิตย์ที่ ๒๐ พฤษภาคม ๒๕๕๕ เวลา ๐๗.๐๐ น. – ๑๑.๓๐ น.
    ณ หอประชุมอารีวัลยเสวี
    คณะแพทย์ศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี[​IMG]

2. อัญญะมณี

อัญญะมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เพ็ญทำไมวันนี้เงียบจัง
    จัดหนักไปมั้ยเนี่ย
    แบบว่า.....กำลังพรั่งพรู
    เผื่อจะมีประโยชน์กับคนอื่นบ้าง

คิดอยู่ตล๊อด...ตลอดว่ากลวง
    แต่ที่ออกมานี่....จากใจ และประสบการณ์ตรงนะจ๊ะ

ปล.เมื่อกี้เห็นพี่เพ็ญ online ที่จิตเกาะพระอยู่แวบ ๆ
    เผลอแป๊บเดียว หายไปซะแล้ว

3. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    อ่านแล้วปีติมากๆ ค่ะ
    โมทนาสาธุกับครูพี่เพ็ญ และครูพี่ดัีชด้วยเจ้าค่ะ
    ป่านนี้ท่านพ่อคงจะยิ้มอยู่...
    ขอบคุณพี่เพ็ญที่พิมพ์มาเป็นธรรมทานให้น้องได้ชุ่มชื่นหัวใจ
    ถ้าพี่เพ็ญลาออกไปเป็นครูเทวดาเมื่อไร..
    น้องขอติดตามไปสังเกตุการณ์ด้วยนะคะ..แหะๆ..
    ข้างบนน่าจะยินดีกันใหญ่เลยตอนนี้ เสียดายไม่ได้ไปเห็นกับเขา

ลูกกราบขอบพระคุณพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์เจ้าค่ะที่ทรงเมตตาลูกๆ หลานๆ ทุกคน

ปล.ที่นี่ฝนตกเบาๆ เย็นกาย เย็นใจ

4. Kim_UoonSo

สวัสดีค่ะึท่านพี่อัญญะมณี
    จัดหนักๆ มาอีกเลยค่ะ... ชาวกระทู้ชอบบบบบบ
    เอ๊ะ! รึน้องชอบคนเดียว?

5. ถิธานุ

ถิธานุ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งอ่านจบจากเมลล์พอดีเลยคับ โมทนากับพี่ๆและทุกๆดวงจิตด้วยครับ อ่านซะเพลินเลยคับ:cool::cool:

6. ถิธานุ

ถิธานุ เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงเงียบผมก็คิดว่ามีคนแอบดูอยู่คับพี่ผมแหละคับคนนึง เป็นกำลังใจให้คับจัดเต็มมาเลยคับแบบว่าชอบแบบหนักๆคับ สู้ๆ

7. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณครูเพ็ญ คุณดัชนี คุณนก คุณหว้า ที่จัดให้ค่ะ ชอบแบบหนักๆเหมือนกันค่ะ หากจะกรุณาขอจัดมาบ่อยๆเลยค่ะ เอาให้หนักๆ อิๆ

8. อัญญะมณี

อัญญะมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยค่ะน้องหว้า คุณthitanu และชาวเว็บพลังจิต
    มาม๊ะ.....ต่อกันด้วยศีล
    พี่เพ็ญย้ำอยู่เสมอว่าคนที่จะเกาะพระต้องมีศีล 5 เป็นพื้นฐาน
    แล้วศีล 5 สำคัญไฉน
    ศีล 5 เป็นข้อปฏิบัติที่ทำให้เราไม่สร้างกรรมเพิ่ม
    กรรมปัจจุบันไม่มี กรรมในอนาคตเนื่องจากการกระทำในปัจจุบันจึงไม่ปรากฎ
    ส่วนกรรมในอดีตช่างมัน (น่าจะได้หลายตันอยู่) เอาไว้ก่อน
    เอาจิตเราให้พ้นก่อน ดูจิตเรา อย่าไปยุ่งกับจิตอื่น
    ทุกครั้งที่ฟุ้ง ยุ่งเรื่องคนอื่นให้ตัดว่า เป็นเรื่องของเค้า ไม่ใช่ของเรา
    ทำบ่อย ๆ ค่ะ จิตจะเริ่มชิน
    พออ้าปากจะพูดถึงคนอื่น เหมือนมีใครมาอุดปากไว้
    ใจมันก็ไม่อยากขึ้นมาเฉย ๆ
    มันบอกว่าเสียเวลา นึกถึงพระดีกว่า

อยู่กับปัจจุบัน อยู่กับพระ อยู่กับจิตตน
    อะไรมากระทบก็พิจารณาลงสู่กฎไตรลักษณ์
    มากบ้าง น้อยบ้างไม่ว่ากันค่ะ แต่ต้องสม่ำเสมอ ทำบ่อย ๆ
    สะสมไว้ที่ธนาคารนิพพาน ท่านพ่อชอบค่ะ

มันก็คือการฝึกจิตอ่ะค่ะ
    เหมือนเด็กหัดเขียนตัวหนังสือ เขียนตามเส้นปะ
    พอจำตัวอักษรได้ ก็เริ่มผสมสระ ใส่วรรณยุกต์ สุดท้ายแล้วก็อ่านออก เขียนได้
    พอหันกลับไปมอง ทำไมมันหมูอย่างนี้เนี่ย
    แต่กว่าจะตะล่อม ขู่เข็ญ บังคับ ขนาบด้วยไม้เรียวให้ทำ
    ก็แสนจะยาก แสนจะเหนื่อย
    ถามพี่เพ็ญดูสิจ๊ะ....อิอิ แต่พี่เพ็ญก็ยินดี อยากให้ลูกศิษย์ทุกคนยกจิตได้หมด

ปัจจุบันนี้ไม่ค่อยมีอนาคตค่ะ รู้แต่ว่าสิ่งที่ต้องมาหาเราแน่ๆ คือความตาย
    จงอย่าประมาณค่ะ อย่าพลัดวันประกันพรุ่ง
    รีบนำจิตเกาะพระกันค่ะ ก่อนที่จะสายเกินไป

ที่จริงอัญญะมณีก็สงสารเจ้ากรรมนายเวรนะ
    เราไปทำเค้าไว้ ไม่รู้มีใครบ้าง
    โกรธมากบ้าง น้อยบ้าง
    เค้าโกรธเรา เค้าก็ทุกข์ แต่เราไม่เอาทุกข์แล้ว
    ที่ทำได้ตอนนี้คืออุทิศบุญให้บ้าง ทำบุญให้บ้าง ให้ธรรมะบ้าง
    เผื่อผลบุญนี้จะส่งผลให้เขามีความสุข
    ไปสู่ภพภูมิที่ดี หรือยกไปนิพพานกันให้หมดก็ยินดีค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2012
  9. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับชาวจิตเกาะพระทุกท่าน

แหม๊! ก่อนอื่น(ชายใหญ่)ต้องขอบอกว่า ลายไหล เอ๊ย! น้ำตาไหลเลย
    อ่านแสดงธรรมะของน้องหนู(Dramma Vision)
    และอ่านการแสดง สอนธรรมะของครูเพ็ญ
    ต้องยอมรับกันว่าเป็นครอบครัวแห่ง จิตอรหันต์ จริงๆ
    ขอบใจหญิงรอง(น้องดัช) ท่านก็ทำด้วยใจรักท่านพ่อจริงๆ
    และขอบใจหญิงเล็กด้วยนะ ถูกใจจริงๆ ที่นำภาพพระ และภาพพระอริยเจ้ามาลงให้ พี่ภูกำลังจะบอกว่าให้นำภาพพระอริยเจ้ามาลงให้ด้วย แค่นึกนะ ไม่ได้บอกเลย สมใจนึกจริงๆ

ขอโมทนากับทุกๆท่านจิตบุญด้วยนะครับ
    ชายใหญ่ปลื้มใจแทนท่านพ่อ(สมเด็จองค์ปฐม) และหลวงพ่อฤาษีลิงดำเสียจริงๆ และท่านก็รับรู้หมดนะ ว่าพวกจิตบุญกำลังทำอะไร

ขอให้พวกเราทำๆไป ไม่ต้องไปสนใจ เพราะเรากำลังงานให้ข้างบนท่าน
    ขอเพียงให้ท่านข้างบนรู้อย่างเดียวก้พอ ส่วนข้างล่าง หรือมนุษย์นั้นไม่ต้องไปกังวล พวกเขาจะรู้ไม่รู้ก็ไม่เป็นไร ทำหน้าที่ของใครของมันให้ดี

พวกเราคือ พุทธบุตร
    สำหรับผู้รู้ตนเองว่าเป็นพุทธบุตรนั้น ต้องมาช่วยงานและแบ่งเบาภาระพระพุทธเจ้ากัน มาช่วยกันวืบทอดพระพุทธศาสนาให้อยู่ครบ 5000 ปี ตามที่พระพุทธทำนายกันไว้ แต่สำหรับพวกเราก็ช่วยกันได้แค่อายุขัยกันเท่านั้นเอง

เพราะจิตบุญต่างก็รู้แก่ใจตนเองดีว่า พระนิพพานที่เดียวคือ จุดหมายปลายทางที่พวกเราจะต้องเดินให้ถึงกัน อย่างอื่นจิตบุญไม่สนใจ หรือไปให้ความสำคัญ

ขอโทษนะครับช่วงนี้จิตเกาะพระจัดหนัก เพราะเวลาใกล้งวดเข้ามากันทุกลมหายใจแล้ว และขอให้ชาวจิตเกาะพระ ตั้งใจ สนใจในการปฎิบัติกันให้มากๆ เพื่อตนเองและคนรอบข้างตนเท่านั้น มิใช่ทำเพื่อใคร

10. ภูภู

ถ้าผู้ใด...
    จิตตก (จิตไม่ยก จิตตกอยู่ภายใต้กิเลส จิตวิ่งตามกระโลก หรือข่าว)
    จิตกระจาย (จิตไม่รวม จิตไม่เป็นสมาธิ)
    จิตหลง (จิตเดินทางอ้อม จิตเดินหลงทาง)
    จิตทุกข์ (จิตเรียนรู้ แต่จิตยังไม่เข้าใจ กับสิ่งที่มากระทบจิต)
    จิตอืด จิตแฟ๊บ จิตต่างๆนานา

กรุณาเข้ามาอ่านที่กระทู้นี้กันนะครับ
    ก่อนที่ท่านจะไม่มีโอกาสรู้ หรือปฎิบัติ
    กรุณาอย่าเข้ามาอ่านแล้วก็ผ่านไปกันเฉยๆนะ จะต้องปฎิบัติตามให้ได้ด้วย
    เพราะมันสำคัญมากกับตัวของท่านเองโดยตรง
    และท่านมีแต่ได้ ไม่มีเสีย

ที่นี่! " จิตพร้อม รับภัยพิบัติ "

11. Kim_UoonSo

สวัสดีค่ะพี่ภู
    น้องเข้านอนแล้วแต่กายไม่หลับ ทั้งจิตทั้งกายเกิดปีติมากมาย น้องอยากให้ชาวกระทู้ได้สัมผัสถึงความเมตตาที่พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ได้ทรงเมตตาเหล่าสรรพสัตว์ด้วยจิตอันบริสุทธิ์จังเลยค่ะ

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐมและบารมีแห่งพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ขอจงสำเร็จแก่ชาวจิตเกาะพระทุกดวงจิตขอให้ท่านทั้งหลายถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้เทอญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2012
  12. ภูภู

ความจริง
    ก็อยากบอกพวกเขาตรงๆเหมือนกันนะว่า สิ่งที่มีค่าที่สุด ยิ่งกว่าเงิน ทอง เพชรมากมายหลายร้อยเท่า
    ซึ่งอยู่ภายในจิตของตน เพราะความสุข ความสงบ จิตวิมุตติ จิตนิพพาน จิตศักดิืสิทธิ์ จิตอรหันต์นั้นมีอยู่ภายในจิต ภายในใจของตน
    เท่านั้น

คือ
    ภายในกาย ภายในจิตใจของคนเรานั้น ก็คือ
    แ่ก่น
    แต่ภายนอกกาย ภายนอกจิตของคนเรานั้น ก็คือ
    เปลือก

แต่คนส่วนใหญ่มักจะชอบแต่เปลือก หรือภายนอกกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2012
  13. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009

14. ภูภู

สิ่งภายนอก กับสิ่งภายใน

สิ่งภายนอกเรามิอาจไปแก้ไขได้ เช่น คนอื่น หรือภัยธรรมชาติ
    แต่จะมีอยู่สิ่งเดียวที่จะพอแก้ไขกันได้ นั่นก็คือ จิตใจของเรา

มีใครบ้าง???
    ที่ยังรู้สึกเป็นทุกข์อยู่ตลอดเวลา ในระหว่างคำว่า พอใจและไม่พอใจ
    ยังวิ่งตามกิเลสตนเอง โดยเฉพาะตามไม่ทันกับความโกรธของตนเอง
    ยังวิ่งตามกระแสโลกกันอยู่เลย

นั่นก็แสดงว่า จิตคุณไม่นิ่ง ไม่สงบ จิตจึงไม่มีสติและปัญญา
    ให้นำจิตตนเองออกมาจากโลกมายากันให้ได้ พยายามทำจิตให้อยู่แต่กายใจของตน

หรือพยายามนำจิตไปเกาะพระกันเข้าไว้
    เพราะจะทำให้จิตใจสงบ เป็นสมาธิได้โดยง่ายดาย
    เพราะจิตรู้ เห็น และเข้าใจความเกิด-ดับเป็นธรรมดา
    เมื่อจิตวางกับสิ่งที่เรียกกันว่า สมมุติ นั้นได้
    และต่อไป เราก็จะไม่รู้สึกว่าตนเองเป็นทุกข์อีกต่อไป

ท่องจำกันไว้ให้ดี เพราะสิ่งภายนอกนั้น ล้วนมีแต่ความทุกข์
    แต่สิ่งภายในนั้น ล้วนมีแต่ความสุข สงบ นิ่ง เยือกเย็นใจ

และเราเท่านั้น จะต้องเป็นผู้กำหนดเอง

15. Kim_UoonSo

ใช่เลยค่ะ
    ทำไมคนเราถึงชอบแต่เปลือกกันนักนะ
    ชอบนำเรื่องต่างๆ มาเบียดเีบียนใจและกาย
    เที่ยววิ่งไปหาหมอดู ไปหาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ท่านช่วยเหลือตนเอง
    ไม่ก็เที่ยวตามหาของขลัง ของดีมาป้องกันตัว
    แต่ถึงแม้ของดีๆ เหล่านั้นจะดีอย่างไรก็ยังไม่เท่า
    ความดีที่มาจากจิตแท้ของตน

บางคนก็วิ่งไปทำบุญ 9 วัดเสดาะเคราะห์บ้าง
    อ่านข่าวภัยพิบัติแล้วตื่นบ้าง กลัวบ้าง เฉยบ้างต่างกันไป
    แต่ทำไมไม่มาหาสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวเองที่สุด
    เราทุกคนทำจิตให้ศักดิ์สิทธิ์ได้
    ทำจิตให้บริสุทธิ์ได้ แต่ไม่ใส่ใจกัน

ทางสายกลาง ทางสายตรงที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสรู้
    และเมตตาสั่งสอนมนุษย์และสัตว์ทั้งหลายนั้นกลับไม่สนใจกัน

ท่านทั้งหลายเหนื่อยหรือยังกับชีวิตนี้??
    ขอให้ทางสายกลางของพระพุทธองค์ได้เป็นทางยกดวงจิตของท่านให้สูงยิ่งๆ ขึ้นไปเถิด

16. Kim_UoonSo

มีเรื่องน่าอายจะเล่าให้พี่ๆ อ่าน.. แหะๆ
    เหตุเกิดเมื่อวานนี่เอง
    หลังจากที่ตัวเองโพสท์ภาพพระพุทธรูป และพระอริยเจ้าแล้ว
    ก็ทำธุระต่างๆ เสร็จจนกระทั่งนอน
    ก็เกิดปีติมากเพราะได้รับความเมตตาจากสมเด็จองค์ปฐม
    ก็เห็นว่าตนเองกอดพระอยู่ แล้วทั้งตื้นตัน ร้องห่มร้องไห้ในจิต
    มันมีความสุขมากๆ มากจนแน่นหน้าอกเลยทีเดียว
    ก่อนนอนเลยนั่งสมาธิ นั่งไปนั่งมาก็เปลี่ยนเป็นนอนสมาธิ
    จิตเราก็แสงฉัพพรรณรังสีของสมเด็จพ่ออยู่ตั้งนานสองนาน
    พอเห็นก็รู้ ก็ดูไปว่าจะเห็นอะไร
    สักพักหนึ่งก็เห็นพระอริยเจ้าที่รักและเคารพ คือ
    หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษีฯ สมเด็จพุฒาจารย์ โต
    สลับกันไป...

เห็นไปเห็นมาก็สงสัยว่า "ทำไมพระอริยเจ้าถึงได้คิ้วขมวดอย่างนั้น?"
    น้องก็ขอให้ท่านยิ้่มให้น้องหน่อย (นั่น!! ไปขอพระยิ้มให้ จะบาปไหมเนี่ยเรา T^T)
    แต่ท่านก็ไม่ยิ้ม คิ้วท่านก็ขมวดหนักกว่าเดิม
    ท่านก็ให้เราเห็นจีวร แต่ก็ยังนึกไม่ออกว่าท่านเป็นใคร ทำไมใบหน้าท่านเราถึงไม่คุ้น
    ไปๆ มาๆ น้องก็คิดถึงพระจนหลับไป
    ตื่นมาเลยมาเข้ากระทู้นี้ เลยไล่ดูภาพพระที่ตัวเองโพสท์เมื่อวาน
    ที่ไหนได้.. คุณพระช่วย!
    ที่เห็นพระท่านไม่ยิ้มก็คือ "หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต" นั่นเอง

อายๆ ไปบังคับพระยิ้มไม่พอ.. ลืมชื่อท่านอีก
    ตัวเองโพสท์เองก็ลืมเอง.. สงสัยจะเห็นพระเยอะไปจนแยกไม่ออก แหะัๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2012
  17. Kim_UoonSo

ขอแก้ตัวด้วยการโพสท์ภาพพระละกันนะคะ

**ลูกกราบขอขมาหลวงปู่มั่นเจ้าค่ะ**​

18. Kim_UoonSo

**ขอขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพ ณ ที่นี้เจ้าค่ะ**​

19. ภูภู

ดีแล้วหล่ะ!
    จิตเกาะอยู่กับพระ ดีกว่าจิตหลายคน ที่ไปเกาะอยู่กับพระเหมือนกัน
    แต่เป็นพระเอกหนัง พระเอกดารา พระเอกเกาหลี

แต่ถ้าภัยพิบัติมาจริงๆ
    พวกจิตท่านที่ไปเกาะพระ(พระเอกหนัง หนุ่มเกาหลี)กันอยู่นั้น ก็ให้ไปเรียกเขามาช่วยกันนะ
    พระเอก ดารา หนุ่มเกาหลี พวกเขาคงมาช่วยคุณหรอก เพราะตามลำพังพวกเขาก็ยังเอาตัวไม่รอดเลย

นำจิตเกาะพระกันดีกว่า มีทั้งสติปัญญา จิตศักดิ์สิทธิ์ ไม่ต้องไปหวังพึ่งใคร โดยเฉพาะจิตผู้ที่มีศีล มีธรรม
    ทั้งพระ ทั้งเทพพรหม หรือเทวาอารักษ์ ปกปักษ์รักษาให้ปลอดภัยได้

20. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    จัดหนัก จัดเบา จัดไปเลยค่ะ เกาะขอบอ่านอยู่ ไม่เงียบหรอกแต่ม๊ะมีแรงเขียน อิอิ ขอรออ่านเป็นพักๆจ๊า