จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. กรรมบท 10

กรรมบท 10 เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่ไปไหนแล้วละค่ะ ขอวนเวียน ๆ อยู่แถวๆ นี้แหละ อุ่นใจดี

2. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวนี้เฉยๆไม่ได้นะท่าน ต้องหมั่นทำด้วย อิอิอิ
    เรามีของดีแล้ว จะช้าไปใย เร่งมือเถิดท่าน
    ติดอะไรก้อสอบถามมา จะได้มีหลักในการปฎิบัติ เราพร้อมแนะนำและชี้ทางให้นะครับ

ขอแสดงความยินดีที่ท่านเดินมาถูกทางแล้ว

สวัสดีครับ

3. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาใจช่วยนะครับ อย่าห่างไปเลยนะครับ มีเวลาแม้เพียงวินาที เราก้อสามารถระลึกถึงท่านได้ อย่าทำเวลามาปิดกั้นเรานะครับ ทำดีกว่าไม่ทำเลยนะครับ

ขอให้ใจเราตั้งมั่น ท่านมองเห็นครับ

4. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    สำหรับท่านที่ยังไม่เข้าใจจิต หรือยังเข้าไม่ถึงกระแสแห่งจิตของตน
    อาจจะเป็นเพราะ ยังไม่ได้ทำจิตเกาะพระ หรือทำแล้วแต่ยังไม่สำเร็จ ก็ไม่เป็นไรนะครับ
    พวกเราไม่ได้ทิ้งท่านไปไหน เอาช่วยกันทุกคน ขอเพียงอย่ายอมแพ้อะไรง่ายๆ ท้อแท้ได้ แต่อย่าถอดถอย
    ถอยได้ แต่ขอให้ถอยเพื่อตั้งหลัก

และยังมีคนอีกจำนวนมาก ที่มองโลกในแง่ลบ หลงไปโทษว่าคนอื่น หรือโลกที่ทำให้เราวุ่นวาย
    แต่ความเป็นจริงนั้น มิใช่เป็นเช่นนั้น
    แต่เป็นเพราะจิตต่างหาก ที่ไม่นิ่ง ที่วุ่นวาย

แต่ถ้าจิตนิ่งดีพอ ถึงคนอื่นจะยุ่งเหยิง หรือโลกจะวุ่นวาย สักปานใด
    จะไม่มีผล ไม่มีอิทธิพลต่อจิตใจเลย

เห็นไหม๊???
    เห็นหรือยัง ว่าอะไรมันยุ่งกันแน่
    คนอื่นๆ หรือว่าโลกใบนี้
    แต่ความจริงถ้าเรามองด้วยสติปัญญากันให้ดีๆแล้ว เราจะเห็นแค่คนอื่นๆที่เขากำลังยุ่งเหยิง วุ่นวาย กำลังวิ่งไปตามกระแสโลกกันอยู่ ณ.ขณะนี้
    มันก็แค่ธรรมดาๆ ไม่เห็นจะมีอะไรมากมาย แต่ถ้าเราไม่เอาจิตไปเกียวข้องกันนะ
    เพราะมันทำอะไรไม่ได้เลย กับจิตผู้ที่กำลังสงบนิ่ง หรือผู้ที่ฝึกจิตมาดี
    แต่ถ้าจิตผู้ใดไม่ใช่ที่กล่าวกันมาแล้วนี้ จิตที่ไม่นิ่งสงบดีพอ
    แต่จะมีผู้เป็นทุกข์ สำหรับผู้ที่กำลังวิ่งตามกระแสโลกกันเท่านั้น เป็นธรรมดา

นี่ไง! ผมกำลังจะบอกกับพวกเราทั้งหลายกันว่า จิตของตนเองนั้นมันสำคัญมากน้อย อย่างไร
    จิตมีผลต่อการดำรงชีวิตของมนุษย์มากน้อย อย่างไร
    จิตเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับทุกบทบาท ทุกสถานะ ทุกเพศ ทุกวัย และทุกๆวันเวลากัน อย่างไร

แต่ถ้าผู้ใดเอาสตินำจิต หรือเอาจิตตนเองอยู่กับที่กันได้
    หรือ
    " ถ้าเอาชนะใจตนเองได้ ก็เอาชนะคนทั้งโลกได้ "

5. ภูภู

หากว่าเรามีสติปัญญาดี ต่อให้มีงาน 100งาน เราก็บริหารจัดการได้หมด
    แต่ถ้าไม่มีสติปัญญา แค่งานเดียวก็ทำไม่ไหว ทำไม่สำเร็จ

แล้วเราจะหาจุดความพอดีกันตรงไหน???
    (ขอตอบว่า)
    ทำจิตนิ่งกันให้ได้เสียก่อน แล้วสติปัญญาจะตามมาทีหลัง

6. ภูภู

ผมไม่เข้าใจคำถาม
    แต่ถ้าเป็นคำตอบของน้องKim_Uoonso ใช่ของคุณ งั้นก็น้องเขาตอบไปก็ถูกต้องแล้วครับ

แต่ถ้าไม่ใช่
    แต่ถ้าคุณหมายถึง ฐานของจิต หรือการกำหนดฐานของจิต
    ขอตอบว่า แล้วแต่คุณว่าจะเอาไว้ตรงไหน ตามใจ ตามจริตของคุณเป็นหลักก็แล้วกัน
    แต่ถ้าไม่รู้ก็จะบอกให้ ว่าตามหลักอานาปานสติ(ทางผ่านของลมหายใจที่ไปกระทบ)นั้นมีทั้งหมด 9ฐานของการกำหนด
    ได้แก่

ฐานที่ ๑ อยู่ต่ำกว่าสะดือ ๑ นิ้ว
    ฐานที่ ๒ อยู่เหนือสะดือ ๑ นิ้ว
    ฐานที่ ๓ อยู่ที่ทรวงอก (ที่ตั้งของหทัยวัตถุ)
    ฐานที่ ๔ อยู่ที่คอหอย(ตรงกลางลูกกระเดือก)
    ฐานที่ ๕ อยู่ที่ท้ายทอย หรือโคตรภูญาณ(เป็นที่ตั้งของสมองส่วน CEREBELLUM)
    ฐานที่ ๖ อยู่ที่ตรงกลางกระหม่อม
    ฐานที่ ๗ อยู่ที่กึ่งกลางหน้าผาก (อุณาโลม) หรือตรงกลางระหว่างคิ้วทั้ง ๒ ข้าง
    ฐานที่ ๘ อยู่ที่ระหว่างตาทั้ง ๒ ข้าง (ระหว่างดวงตาเห็นธรรมทั้ง ๒ ข้าง อันนี้ผมพูดเอง..อิอิ)
    ฐานที่ ๙ อยู่ที่ปลายจมูก

แต่ฐานของจิตจริงๆนั้นก็จะอยู่ฐานที่ ๖ คือตรงกลางกระหม่อม (แต่สำหรับคนที่ทำเก่งแล้ว)
    (สรุปว่า ก็ต้องตามใจของเราเองจะดีที่สุด)

ถ้าเป็นการภาวนาทั่วๆไป ก็ใช้คำภาวนาแทน เช่น พุท-โธ เป็นต้น
    แต่สำหรับทำจิตเกาะพระ คำภาวนาไม่ต้องมี เพราะขณะที่เรา หรือจิตเราในขณะที่ระลึกถึงพระนั้น ก็เป็นการภาวนากันอยู่แล้ว
    แต่ถ้าบริกรรมภาวนาไปด้วย เกรงว่าพวกเราจะสับสนกันเปล่าๆ

7. ภูภู

ขอพักยก ขอโฆษณาขายยาก่อน
    กระทู้นี้ไม่มีวันหลับ น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นกระทู้ AM&PM
    เพราะกระทู้เปิด 24 ชั่วโมง มีคนตอบสองกะ(กลางวันกลางคืน)

ก่อนที่เราจะมาเตรียมกาย เราจำเป็นจะต้องเตรียมจิตใจให้พร้อมเสียก่อน
    เพราะถ้าไม่เตรียมจิตใจให้พร้อมกันก่อน แต่ถ้ามีเหตุการณ์บางอย่าง ที่เราคาดการณ์ไม่ถึงเกิดขึ้น และจิตใจรับสภาพกันไม่ไหว หรือเสียสติ

และย้อนถามกลับไปว่า ถ้าคนที่เรารัก คนที่เรารู้จัก ได้ตายจากเราไปหมด
    แล้วใครจะเป็นผู้ดูแลตัวเรา ในขณะที่เราเสียสติ

แต่พวกเราจะรักษา ดูแลร่างกาย และจิตใจให้ปลอดภัยกันได้อย่างไร
    ก็ให้พวกเรามาทำจิตเกาะพระกัน ง่ายนิดเดียว

8. ภูภู

(คำตอบสีแดง)

9. ภูภู

เกาะขอบกระทู้จิตเกาะพระ เท่ากับเกาะขอบพระนิพพานกันนะเอ๊า!!!
    ถึงกิเลสเกาะจิตเรา จิตเราก็เกาะพระกันไปเรื่อยๆนะ
    เดี๋ยวกิเลสกระเทาะล่อนไปทีละนิดๆ

(รถไฟของคุณลินดา เริ่มขยับจากรถไฟธรรมดามาเป็นรถไฟฟ้า เริ่มด่วนละ เริ่มไวละ เอ๊า! ช้าหรือเร็วไม่สำคัญขอให้ถึงจุดหมายปลายทางก็แล้วกัน)

ต้องมีสักวัน.. ต้องมีสักวัน.. ของคุณลินดา
    ทำให้ผมนึกถึงเพลงนี้เลยครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=8W9w-HTtx-4]ต้องมีสักวัน ก็อต จักรพรรณ KPS - YouTube[/ame]

10. ภูภู

ตกเครื่อง ดีกว่าเครื่องตกนะ
    ปลอดภัยก็ดีแล้ว ไม่ว่าจะไปไหน ทำอะไรก็ขอให้เอาพระไปด้วยทุกครั้งนะ เมื่อเราระลึกถึงพระอยู่บ่อยแล้ว พระก็จะอยู่ในใจของเราตลอดไป
    นี่ก็คือ วิธีทำให้จิตของตนศักดิ์สิทธิ์กันโดยไม่รู้ตัว
    เราแทบไม่ต้องไปหาพระเครื่องมาใส่คอกัน
    ถึงเราได้พระดีมาแควนคอ แต่ถ้าผู้นั้นไม่มีศีล ไม่มีธรรมอยู่ภายในจิต พระก็จะไม่คุ้มครองเราหรอก
    สวัสดี

11. Meesati

Meesati สมาชิก

28 กันยายน 2011
    สวัสดี ชาวจิตเกาะพระทุกท่านค่ะ แอบอ่านมาเรื่อย ๆ แล้วหล่ะค่ะ ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่สามารถทำจิตเกาะพระได้น่ะค่ะ ส่วนป๋อมยังเต๊าะแต๊ะอยู่อ่ะ แต่จะพยายามตามทุกท่านให้ทันค่ะ สู้... สู้

12. buddy0

buddy0 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ขอบพระคุณพี่ภู และ คุณ wittayapon. ค่ะ คือเป็นคนเครียดง่าย วิตกกังวลง่าย นิสัยเป็นแบบนี้เลยค่ะ จิตไม่นิ่งเอาซะเลยจริงๆค่ะ ก็หวังว่าการฝึกเกาะพระจะช่วยเรื่องนี้ด้วย. จะพยายามต่อไปค่ะ อาจจะฝึกยากกว่าคนอื่น เพราะพื้นฐานเป็นคนแบบนี้. แต่ยังดีที่ปกติเป็นคนมีความพยายามค่ะ

13. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะๆ(หัวเราะน่าเกลียดยังไงไม่รู้) ตอนนั้นก็นึกถึงเพลงนี้ของเฮียก็อต นี่ละค่ะ ก็ร้องได้แค่นั้นจริงๆ ขอบคุณที่นำมาให้ฟังกันค่ะ ตอนนี้ไปไหนก็อาราธนาพระไปด้วยกันทุกที่ค่ะ ถึงแม้ยังเตาะแตะอยู่ก็(คิดว่า)ทันอารมณ์มากขึ้น
    ข้อดีอีกข้อสำหรับจิตเกาะพระคือ ทำให้หลับดีขึ้นตอนดึกๆ ปกติจะตื่นอยู่เสมอช่วงตีสองถึงตีสี่ ส่วนมากจะตีสองกว่าๆ มาร่วมสองปีแล้ว ตั้งแต่ฝึกเกาะพระหลับดีจัง ถึงตื่นก็หลับต่อ ใครนอนไม่หลับ อย่าลังเลค่ะ rabbit_rest

14. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ฮัมเพลงอเดลไป จิตเกาะพระไป

15. ไดมอนด์

ไดมอนด์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้นั่งเอาจิตเกาะพระไม่นานรู้สึกเหมือนตัวเราพยายามออกจากตัวเราอีกทีอะค่ะบอกไม่ถูกค่ะความรู้สึกเหมือนถูกดึงแรงๆเพื่อให้ออกจากกายที่นั่งอยู่ความรู้สึกอยู่แถวๆท้องค่ะ รู้สึกแป๊บเดียวค่ะรู้สึกใจหายนิดนึงค่ะแต่ก็นั่งต่อค่ะ2-3วันมานี้ เห็นพระอจนะใสทั้งองค์เลยค่ะแต่ภาพไม่ชัดค่ะ

16. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ภู พี่เพ็ญ คุณดชน คุณหว้า คุณวิทย์และทุกท่าน อยู่ๆๆเมื่อวานตอนค่ำ ขึ้นไปไหว้พระแล้วปวดท้ายทอยค่ะ แบบจี๊ดๆ ตรงกลางท้ายทอย สักพักไม่ไหวเลยทานยาพาราไป 2 เม็ด จิตนึกถึงพระอยู่ตลอดจนหลับไป พอรู้สึกตัวก็ส่งจิตไปเกาะพระต่อ แต่อาการคือรู้สึกว่าร่างกายมันสั่นๆ ที่ทำต่อคือจิตนึกถึงพระไปเรื่อยๆๆจนหลับเป็นอยู่หลายครั้งค่ะ

17. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ค่อยยังชั่ว เข้ากระทู้ได้แร๊ววววว
    ขอบคุณเวป พลจ. ที่ทำให้เราได้เข้ามาหาความรู้ พูดคุย พบเจอ แชร์ประสบการณ์กัน นะคะ

18. dutchanee

อุ่นใจด้วยคนจ๊า แห๊ม คนจิตกุศลก้องี้แหละน๊า
    โมทนาสาธุจ๊ะ ขอเป็นกำลังใจนะ

19. dutchanee

เอาตามจิตเลยนะท่านพี่ จิตพวกเรานี่ก้อไม่หลับเหมือนกันนะ

20. dutchanee

ต้องมีสักวันอันใกล้ ๆนี้ เกาะพระดี ๆ มีแน่สักวัน