จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. UncleGee

UncleGee เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออนุโมทนากับจิตบุญดวงที่ ๙๙ และ ๑๐๐ รวมทั้งคุณครูจิตบุญทุกท่านด้วยครับ

ภัยพิบัติ ครั้งใหญ่ ใกล้มาถึง
    ถามคำหนึ่ง พร้อมไหม เมื่อภัยผลาญ
    เพียงหมั่นฝึก นึกพระไว้ อีกไม่นาน
    กองสังขาร ปลงตกหมด จิตยกเอย.

2. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    พี่ภูขอโมทนาบุญกับ จิตบุญดวงที่ ๑๐๐ อีกสักหนึ่งรอบก่อนนะ
    พี่ภูยังไม่จุก..ใจ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2012
  3. ภูภู

[​IMG] [​IMG]
    แจ๊คพอตแตกแล้ว
    พี่ภูขอจุดพลุฉลองชัยให้กับคุณดวงดี เอ๊ย วันดี(จบ.๙๙) กับ คุณเพ็ญ2(จบ๑๐๐)ก่อนนะ
    คุณวัฒโจโฉ กับ คุณแนท กรุณาเก็บอาการหน่อยนึงนะ
    แต่ ยกเว้นพี่ภู ฮ่าๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2012
  4. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    แฮะๆๆๆๆ เก็บไม่ไหวจริงๆครับ ปลื้มมากกว่าตอนตัวเองยกจริงๆ ออกอาการเลย
    ตื่นมาเจอกระทู้ที่ถามหาพี่เมศ ผมเลยโทรไปอ้อน อิๆๆๆๆๆ พี่เมศคร้าบ บอกน้องหน่อย นั่งรออ่าน อิๆๆๆๆๆๆ ซักครู่นะครับ พี่เมศน่าจะกำลังนั่งพิมพ์อยู่

5. ภูภู

ขอโมทนาสาธุๆ
    คุณแนทๆ กรุณาเก็บอาการและอารมณ์ด้วยนะ
    เสียยี่ห้อจิตบุญหมดเลย ฮ่าๆ (ล้อเล่นๆ) ส่วนพี่ภูนั้น ไม่อยากจะพูด น้ำตามันไหล

6. ภูภู

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=cYmUxIM0GxE&feature=related]มีกันตลอดไป - YouTube[/ame]​
    พวกเราจิตบุญ..จะมีกันตลอดไป

วันนี้งดธรรมะ!
    มีแต่เสียงเพลง มีแต่ดอกบัวบาน มีแต่ปลาบปลื้ม มีแต่ปิติสุขและน้ำตา​

7. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ลินดาฝันถึงครูเพ็ญอ่ะ เมื่ิอคืน(kiss)

8. watjojoj

พูดถึงครูเพ็ญ ลืมบอกไปว่าเมื่อวานพอคุณหนุ่มเมล์ไปบอกว่าจะขอเป็นครูกับครูเพ็ญ พอดีผมก็มีคนเข้ามาพอดี ผมเลยจัดให้ซะเลย ลงล็อคพอดีเป๊ะ :cool::cool:
    ส่วนน้องคุณต๋อมที่ผมร่วมฝึกกับคุณเมิล(ต้องห่อลิ้นด้วย เดี๋ยวน้องหว้าโทรมาวีน อิๆๆๆๆๆ)นั้น เขาแจ้ง่วาต้องไปต่างจังหวัดเลยยังไม่ได้ส่งการบ้านนะครับ
    คุณภูครับ เอาเพลงมาลงเล่นเอาน้ำตาร่วงอีกเลี้ยวอ่ะครับ
    อยากโทรหาครูลูกพลังจัง ท่านหายไปไหนก็ไม่รู้ อิๆๆๆๆ โทรไปบอกซะหน่อยว่าคุณวันดีทำได้แล้ว เก็บอาการไม่อยู่จริงๆเรา ขอวันนึงนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  9. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)ไม่น่าเชื่อเลยว่าครูวัฒน์จะน้ำตาไหล ครูวัฒน์ค่ะ ลูกชายพี่พอใจรอเป็นลูกศิษย์อยู่นะคะ ฝากด้วยค่ะ เธอมาแนวเดียวกับครูวัฒน์เลย..จิตดื้อ ๆ ๆ มาก ต้องให้ครูวัฒน์ปราบค่ะ

10. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะเบิกบาน...
    เราจะเดินทางไปด้วยกัน..
    จะรักเธอ และเราจะมีกันและกัน..ตลอดไป....

11. watjojoj

อย่าลืมวันที่17เดือนหน้าพามาด้วยนะครับ ช่วงอายุประมาณนี้ผมก็เล่นเอาพ่อแม่น้ำตาร่วงไปเยอะเหมือนกัน ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป หมั่นแผ่ให้น้องเขาไปครับและอย่าลืมเจ้ากรรมนายเวรของน้องเขาด้วยนะครับ บางทีเขาก็มาดึงไว้เหมือนกัน ช่วงนี้กำลังเป็นช่วงต่อต้าน ศิษย์ผมเองสองสามท่านก็เจอปัญหาประมาณนี้ ไม่ต่างกันเท่าไหร่
    เมื่อวาระมาถึงแล้ว ก็จะเป็นไปเองครับ อย่างผมหนังสือหลวงพ่อปานเล่มเดียวทำชีวิตผมเปลี่ยนไปได้เองเลย นับเป็นเรื่องปาฏิหาริย์มากสำหรับผมที่แค่ตักบาตรยังยากเลย

12. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอร่วมอนุโมทนาค่ะ

13. ภูภู

ขอโมทนา สาธุๆ
    คุณแนท คุณดาว ฝากบอกคุณเพ็ญ2 เมล์มาหาพี่ภูด่วน
    ในฐานะที่ทำต่อมน้ำตาของพี่ภูแตกทะลัก

คุณวัฒโจโฉ ฝากบอกคุณดวงดี เอ๊ย วันดี เมล์มาหาพี่ภูด้วย
    ในฐานะที่นำความปลาบปลื้ม ปิติ ยินดีมาให้
    Please please!!!

และขอขอบใจคุณวันดี จบ.๙๙ กับ คุณเพ็ญ2 จบ.๑๐๐
    ที่มาช่วยปิดบัญชีรายชื่อ จิตบุญครบ๑๐๐ พอดี
    ต่อไปนี้จะเข้าบัญชีเป็นร้อยที่สองต่อไป และรุ่นหลังน่าจะไวขึ้น

14. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ

15. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

หมดแรงพิมพ์เลี้ยว.. ขอเอาจม.น้อยมาลงก็เลี้ยวกัน..
    --------------------------------------

โอ้โห.. 555 (พึ่งจะตื่น.. ภายหลังจากสลบเหมือดยาวเลย..555
    จบ.99คุณวันดีก็ศิษย์หลานนะ จบ.100คุณเพ็ญ2ก็ลูกศิษย์โหลน..555 ดีใจ ดีใจ..เลี้ยวก็วาง)

ขอโมทนาสาธุ สาธุกับคุณเพ็ญ2และคุณครูฝึกที่น่ารักทุกๆท่านด้วยซัก100ล้านครั้งครับ

"ดาวรู้สึกได้ว่าสายของหลวงปู่มั่นกำลังจะเข้ามาสู่จิตเกาะพระอีกหลายๆท่านค่ะพี่เพ็ญ"
    นี่..เราจะบอกอะไรให้.. ต่อไปก็จะมีสาย"หลวงตามหาบัว" เข้ามามากยิ่งขึ้นด้วยนะ คอยดูชมกันต่อไป..555

Way Forward:-
    - "ปิติ"นั้นไม่เที่ยง แค่รู้-วาง เกิด-ดับเท่านั้นเป็นพอนะจ๊ะ.. สาวๆทั้งหลาย..555
    - ถ้าจากที่คุณดาวบอกมาว่าคุณเพ็ญ2 เธอนั้นเทศน์เก่งมาก(งั้นดีมากๆเลย) แต่ด้วยความที่จิตเธอยกไวมาก ดังนั้นกระบวนวิธีในการเดินมรรค(ภาคทฤษฎีจะอ่อนแอหน่อยนึง) เราขอให้ครูเกษช่วยรวบรวมบทความต่างๆเรื่อง"จิตเกาะพระ"ทั้งหมดทั้งมวล(writeลงCD-Rom แล้วส่งให้กับพี่แนท/คุณดาวที่ukหรือจะส่งเป็นemailถ้าต้องส่งหลายๆครั้งน่ะ) "ส่งมอบคัมภีร์จิตเกาะพระ"ให้แก่สายuk(ครูเกษฝากใช้วิจารณญาณคัดสรรสิ่งที่จำเป็นและมีประโยชน์มากที่สุดในการเป็นครูที่ดีอัดลงไปทั้งหมดเลย) แล้วก็ฝากให้พี่แนท&คุณดาวฝากต่อไปให้คุณเพ็ญ2 เอาไปศึกษาก่อน(ยังไม่ต้องสอนลูกศิษย์ในตอนนี้นะ) ให้เน้นเทรนคุณเพ็ญ2ให้เก่งๆก่อน(ฝากพี่แนทเป็นธุระให้ด้วย) 
    - เราเมื่อพบเจอ"เพชร"แล้ว ก็ให้ทุ่มสรรพกำลังไปปั้นคุณครูในแนวลึก(downlineแนวลึก)ให้เธอเก่งๆก่อน แล้วจึงปล่อยออกไปสอน+ต้องมีครูแก่ตามประกบด้วยนะครับ(เพื่อจะได้แนะนำนอกรอบได้อีก) จงจำเอาไว้ทุกๆท่านเลยนะครับ"พัฒนาแนวลึก!" เมื่อพบเจอ"ช้างเผือก"เมื่อไรครูแก่ทุกท่านต้องช่วยกันเทรน"ครูช้างเผือก"ปั้นให้เป็นระเบิดปรมณูขึ้นมาอีกลูกนึงเลยนะครับ!(ต้องฝากพี่แนทเป็นเจ้าภาพแล้วเพราะอยู่ใกล้กัน แต่ถ้าจะขอกองกำลังเสริมก็มาได้เลย คุณยายเกษกับคุณปู่ทวดลูกพลังยินดีซำเหมอ!)
    - พี่แนท/คุณดาว อย่าลืมแนะนำการวางกำลังใจและที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใดๆเลยคือ"ต้องไม่ประมาท รักษาอินทรีย์ให้แก่กล้า"เพื่อให้"จิตเสถียร"ด้วยนะครับ ...ปฎิผลจักบังเกิด! ก็ต้องใช้เวลาหน่อยนึง.. จงจำเอาไว้"อย่าประมาท!"

สาธุด้วยครับ ดีมากๆครับศิษย์รักทั้งหลายทำไปๆ ทำจนละขันธ์ไปเลย..
    เด้วเรากำลังจะฝึกฝน"อาหารเสริม"บางอย่าง แล้วก็จะมาค่อยๆถ่ายทอดหนูๆทั้งหลายอีกต่อไปนะจ๊ะ.. :)
    ลูกพลัง

ปล.ที่ตอบช้าก็เพราะว่าตั้งแต่2วันก่อน เราอดอาหารมาวันครึ่งเพื่อที่จะทำ"ดีทอก-ขับสารพิษภายในกาย" พอดีรุ่นพี่จากอีสานมาทำให้ ก็เลยทำให้สังขารนี้มันเพลียมากๆเลย แถมเมื่อวานเราก็รับกิจนิมนต์ไปโปรดช่วยลูกศิษย์2ท่านของครูจิตบุญพี่เอ้ง(อยู่ที่ภูเก็ตด้วยกันนี่แหล่ะ) สังขารก็ไม่ค่อยจะรอดอยู่เลี้ยว..แต่จิตมันมีเมตตา ก็ไปช่วยทั้ง2ท่าน ก็ดีมากๆเลยครับ พวกเขาก็เดินมรรคตรงทางมากยิ่งๆขึ้น ก็ดีครับ พอกลับมาถึงบ้านก็ดึกเลี้ยว.. สลบเหมือดเลยครับ! ..555
    นี้แล..คือข้อแก้ตัวของเรานะครับ สาวๆทั้งหลาย..555

16. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาจม.น้อยมาลงดื้อๆซะงั้น.. หมดแรงพิมพ์อ่ะ..555
    -----------------------------------------

ก่อนอื่นก็ต้องขอโมทนาสาธุ สาธุกับคุณวันดีและครูฝึกทุกๆท่านด้วยซัก99ล้านครั้งเลยครับ
    ในที่สุดก็สามารถจบกิจได้..
    (เห็นไหม "ท้อได้ถ่าน ผ่านได้เพชร"..555)

คุณวันดี, ยังคงต้องหมั่นวิปัสสนาอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้อินทรีย์แก่กล้ามากยิ่งๆขึ้นนะครับ
    "จงยังความไม่ประมาท ให้ถึงพร้อม" จงจำเอาไว้! จวบจนวันสิ้นสังขารขันธ์เลยนะครับ

ครูวัฒนา, อย่าลืมช่วยแนะนำการวางกำลังใจภายหลังจิตยกให้คุณวันดีด้วยนะครับ.. :)

สาธุครับ
    ลูกพลัง
    ปล.หลังจากนี้ ถ้ามีคำถามใดๆหรือธรรมะวินิฉัยอย่างใดๆเกิดขึ้น ก็ยังคงสามารถส่งมาถามคุณครูทุกๆท่านได้นะครับ.. :)

17. จิตนาวา

จิตนาวา Active Member

31 สิงหาคม 2012
    รายงายตัว "จิตบุญดวงที่ 99"

สวัสดีครูทุกๆท่าน. จิตบุญทุกๆท่านและจิตเกาะพระทุกๆท่านค่ะ

ขอรายงานตัวค่ะและขอขอบคุณ"ครูวัฒนา"ที่ดูแลเป็นอย่างดี (ไม่ส่งการบ้านครูก็โทร.

มา ดื้อมากก็หาครูวิทย์มาช่วย). และขอขอบคุณ "ครูลูกพลัง"ที่ให้ความรู้ทางธรรมกับ

"ครูวิทย์"ขอขอบคุณที่ช่วยกระตุ้นจิตให้ตื่นจากหลงและสงสัย และคนสำคัญคือ "ครู

เพ็ญ"ขอขอบคุณค่ะที่ช่วยแนะจนจิตยกเป็น "จิตบุญดวงที่ 99". สำเร็จได้และขอขอบ

"ครูเวป"ที่ให้คำแนะนำในการถาม_ตอบสิ่งที่ไม่เข้าใจ ถ้าหาก"ข้าพเจ้าล่วงเกินครูด้วย

กาย_วาจา_ใจ ตั้งแต่อดีต_ปัจจุบันรู้ก็ดี_ไม่รู้ก็ดี ขออโหสิกรรมด้วยค่ะ บุญและกุศล

ใดๆที่ข้าพเจ้าได้รับขอให้ครูทุกๆท่าน จิตบุญทุกๆท่านและจิตเกาะพระทุกๆท่านได้รับ

เช่นกัน". สาธุ. สาธุ

การที่พี่ได้เข้าร่วม"กลุ่มจิตเกาะพระ". ตอนแรกเข้าเพราะความอยาก(มีฤทธิ์)

และติดสงสัยมากๆ พี่ฝึกมาหลายสำนักแล้วแต่ไม่ก้าวหน้า ทุกที่ที่สอนคือ "ศีล_สมาธิ

ปัญญา". แต่ที่"จิตเกาะพระ"เน้นศีล 5 ข้อมากตอนแรกเหมือนถูกบังคับพอตอนหลัง

จะไม่คิดที่จะผิดศีล เป็นโดยอัตโนมัติ ขอยอมรับในการสอนเป็นอะไรที่ดีมีครูคอยดูแลตลอด

ในช่วงการปฏิบัติเป็นอะไรที่บังคับจิตตลอดแต่พอเข้าใจจิตจะเบาและว่างๆแต่มีตัวรู้

เมื่อคืนคุยกับ"ครูเพ็ญ"มีอาการนิ่งมากๆ พอครูเพ็ญถามก็ตอบตามความรู้สึกในจิต

(ตามที่ครูเพ็ญเล่าในกระทู้ทุกอย่าง). แต่พอครูเพ็ญบอกว่า"เป็นจิตบุญที่ 99"ตอนนั้น

จิตในตัวพี่ยังเบิกบานอยู่มีปิติและนิ่งมากๆแต่มีตัวรู้ และเมื่อวางสายครูเพญแล้ว พี่ยังมี

อาการเหมือนเดิมอยู่ๅจนสามีแปลกใจ(สามีถามพี่ก็ตอบแตพูดน้อยมาก). ต้องขอบคุณ

ครูเพ็ญอีกครั้งค่ะ ต้องขอโทษด้วยค่ะเป็นคนที่เขียนไม่ค่อยเก่ง

ขอชมจากใจจริง ที่มีกลุ่ม"จิตเกาะพระ". เพราะพี่ได้สัมผัสด้วยตัวเองและรู้สึกถึง

อารมณ์หลายรูปแบบที่ตัวเรามีมาแต่เดิมมีมากๆ(กิเลส)ตอนนี้มีความรู้สึก(กิเลส)

เหลือน้อยลงจริง ขอจบเพียงเท่านี้ค่ะ

18. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุการ กับจิตบุญ ดวงที่ 1-100
    พี่ภู พี่เพ็ญ ครูผู้สอน และท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

เหนือสิ่งอื่นใด ขอกราบท่านพ่อด้วยเศียรเกล้า
    ครูบาอาจารย์ทั้งหลายที่เมตตากับจิตบุญทุกท่าน
    และที่จะตามมาอีกต่อๆไป

ขอโมทนาอีกครั้งด้วยใจจริง

ตอนจะเริ่มพิมพ์ เห็นท่านพ่อยิ้มด้วยค่ะ
    ตอนนี้กำลังปิติน้ำตาคลอ chearrhp_day
    จบ.๓๑

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  19. newwave1959

newwave1959 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับ คุณภู และพี่น้องชาวจิตบุญ จิตบำเพ็ญ จิตเกาะพระทุกๆท่าน

ในที่สุดพวกเราก็ทำได้ นั่นคือช่วยกันสอน ช่วยกันจูง ช่วยกันดัน
    จนสามารถสร้าง"จิตบุญ" ทะลุผ่านหลัก ๑๐๐ ได้ ในเวลาเพียง๗เดือนเศษ อย่างน่าอัศจรรย์ใจยิ่งนัก ด้วยคาดไม่ถึงว่า วิชชา จิตเกาะพระ ที่คุณภู ได้รับมาจากท่านพ่อ แล้วถ่ายทอดผ่านมาถึง ครูเพ็ญ ครูละเอียดของพวกเรา แล้วประดิษฐ์ประดอยร้อยเรียงรวบรวมคำสอนออกมา นำมาฝึกมาสอนให้พวกเราทั้งหลาย สามารถสอบผ่านบทเรียนที่แสนละเมียดละมัย จนสามารถยกจิต ผ่านหลัก๑๐๐ได้ในที่สุด

และเป็นที่แน่นอนว่า ความสำเร็จนี้สร้างความยินดีแก่ครูจิตบุญทั้งหลายที่ได้ทำร่วมกันตั้งแต่ต้น พอเสร็จกิจ ก็กำหนดจิตขึ้นไปกราบท่านพ่อกันเป็นแถว ท่านพ่อฯ ท่านก็เมตตาพวกเราทั้งหลายมาก ท่านได้ประทานพรมามากมาย เรียบเรียงแทบไม่ไหว ปลาบปลื้มประทับใจจริงๆครับ

ท่านพ่อตรัสบอกว่า งานสอนจิตเกาะพระ ยังจะมีผู้ที่สนใจเข้ามาศึกษาเรียนรู้และฝึกปฏิบัติกันอีกเยอะ นักปฏิบัติจากสายอื่นๆก็เริ่มให้ความสนใจที่จะเข้ามาฝึกปฏิบัติในแนว วิชาจิตเกาะพระ กันมากขึ้น ซึ่งถือได้ว่าเป็นเส้นทางที่ลัดที่สุด ที่จะสามารถนำพาก้าวเดินไปสู่เป้าหมายคือพระนิพพาน ได้ง่ายที่สุด เร็วที่สุด

ขอให้บรรดาครูจิตบุญ และผู้ที่จิตยกแล้วทั้งหลาย ได้ช่วยกันแนะนำ เผยแพร่ แนวทางจิตเกาะพระนี้ ให้ออกสู่สาธารณชนให้ได้มากที่สุด แต่ทั้งนี้ให้เน้นที่คุณภาพให้มากๆ และขอให้ตั้งอยู่บนความไม่ประมาทด้วย

สำหรับบ้านรากแก่นแห่งโพธิญานนั้นในอนาคตจะต้องมีมากกว่า๑แห่งแน่นอน เพื่อให้เพียงพอในการเป็นฐานสำหรับการเผยแพร่แนวทาง วิชาจิตเกาะพระ ให้กว้างขวางออกไปยังภูมิภาคต่างๆ

เพราะฉะนั้นขอให้ครูจิตบุญและผู้ที่เกี่ยวข้อง ได้เตรียมข้อมูล กำหนดกฏเกณฑ์และวิธีการ การเรียนการสอนให้ถูกต้องชัดเจนเป็นมาตราฐานเดียวกัน เพื่อป้องกันการสับสนและเข้าใจคลาดเคลื่อน อันอาจจะทำให้เกิดผลเสียขึ้นมาภายหลังได้

นี่คือหลักใหญ่ใจความที่พอจะสรุปออกมาในเบื้องต้นได้ ส่วนรายละเอียดในเรื่องอื่นๆ ผมจะพยายามนำมาเรียบเรียงเนื้อหาให้ออกมาอ่านแล้วเข้าใจได้ง่าย แต่คงต้องใช้เวลาสักเล็กน้อย จะพยายามทะยอยนำมาเผยแพร่ต่อไปในโอกาสหน้าครับ

สุดท้ายนี้ผมขอตั้งจิตอธิษฐาน ขอโมทนา สาธุ กับจิตบุญทุกๆท่านทั้งเก่าและใหม่ จนถึงจิตบุญลำดับที่๑๐๐ รวมทั้งครูจิตบุญทุกท่านที่ได้ช่วยกันฝึก ช่วยกันสอน ทั้งทางตรง ทางอ้อม และทางลับ

ผมขอแผ่เมตตาอุทิศบุญบารมีที่ได้กระทำมาทุกภพทุกชาติ
    มอบให้แก่ทุกๆท่านที่กล่าวมา ทั้งหมดทั้งสิ้น ด้วยนะครับ

ขอให้ชาวจิตบุญทุกๆท่าน พยายามรักษาสถานะความเป็นจิตบุญ
    ไว้ให้ได้ตลอดเวลาและตลอดไป กว่าจะได้มาก็ว่าแสนยากเย็นแล้ว
    การที่จะรักษาสถานะจิตบุญที่ได้มาให้คงอยู่ตลอดเวลาและตลอดไป
    จะยิ่งยากเย็นกว่าหลายเท่านัก เพราะยังต้องพบเจอกับสิ่งที่จะมากระทบถูกทดสอบทั้งกายและจิต ทั้งทางโลกและทางธรรม อีกมากมาย
    ขอให้โชคดีมีชัย คิดหวังสิ่งใดก็ขอให้สมปรารถนาทั้งทางโลกทางธรรม สาธุ

ด้วยจิตคารวะ

ปาราเมศ.....นิวเวป จบ.๑๔

20. ภูภู

ลูกขอน้อมกราบท่านพ่อด้วยเศียรเกล้า...สาธุๆ
    catt1
    และขอโมทนาสาธุ กับคุณพี่ปาราเมศ
    (ขอประทานโทษก่อนหน้านี้พิมพ์ชื่อท่านพี่ผิด ขออภัยให้ผมด้วย)

จิตบุญทั้งหลาย ท่านฟังให้ชัดๆนะว่า ผมกับคุณพี่ปาราเมศ ไม่เคยโทรหาและพูดคุยกันเลย และนานๆจะเมล์ถามกันเพียงไม่กี่ครั้ง แต่ทำไมคุณพี่ปาราเมศท่านได้กล่าวคล้ายๆกันเลย เช่น
    ๑.ต่อไปนี้จะมีผู้คนมาเรียนจิตเกาะพระอีกมากในอนาคต
    ๒.เรื่องบ้านรากแก่นฯในอนคตมีมากกว่าหนึ่งแห่ง ไปตามภูมิภาค เห่อๆเป็นไปได้ โปรดติดตามตอนต่อไป
    ๓.เรื่องวิชาจิตเกาะพระ ในอนาคตจะผิดเพี้ยน ตรงนี้ผมทราบมาก่อนแล้ว แต่ผมจะยังไม่ดำเนินการใดๆจนกว่าจะได้สถานที่ เพราะถ้ามีสถานที่แล้ว หนังสือจิตเกาะพระ ฉบับสมบูรณ์ก็จะคลอดออกมาสู่สาธารณะ ออกสู่สังคมได้ และในเวลาเดียวกันนี้ กำลังมีคนแอบสุ่มเรียบเรียงอยู่เงียบๆ และครูเพ็ญก็แอบเขียนไปได้บางส่วนแล้ว แต่ยังไม่ครบกระบวนการ ไหนจะมีที่ผมอีก แต่ผมไม่พิมพ์ เพราะว่าอยู่ที่ส่วนท้ายๆของปัญญา จะเปิดเข้าได้ต้องเข้าฌานเล็กน้อย ถึงจะรู้ได้ทันที เดี๋ยวจิตจะเป็นผู้บอกเอง

(พี่ภูเห็นใครไม่ทราบ นั่งยิ้มกริ่มๆทั้งวันเหมือนกัน และคาดว่าจะเรียกพบคืนนี้ด้วย)

ขอขอบพระคุณท่านพี่ปาราเมศมากๆที่ท่านช่วยสื่อมากาลครั้งนี้

อาจารย์เพ็ญ น้องดัช น้องวิทย์ ครูลูกพลัง คุณหมออุษาวดี น้องแนท น้องดาว น้องแพท น้องแหวว พวกท่านเห็นว่าอย่างไร มีผู้ใดขัดแย้งไหม สำหรับ ๓ ข้อ ตามข้างบนที่พี่ภูกล่าวมานั้น