จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ขอมหาโมทนาด้วยนะครับสาธุครับ

2. ฺมดดำ

ฺมดดำ สมาชิก

โมทนาสาธุครับ กับกระทู้ดีๆ มีคุณค่าต่อสังคมในปัจุบันอย่างมาก

3. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ส่งการบ้านคะ นั่งสมาธิจับภาพพระ พระใสเปลี่ยนไปมาระหว่างสมเด็จองค์ปฐม กับรูปพระที่พุทธสถาน ยังสัปหงกอยู่ แต่รู้ตัวนะว่าสัปหงก เป็นช่วงที่ภาพพระหายไป พอรู้ตัวก็กลับมาจับใหม่บางทีเหมือนเห็นคล้าย ๆฟ้าแล้บนะคะ

4. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเข้าใจถูกแล้ว เข้ามาแล้วก้ออย่าก้าวไปเฉยๆ เอาแก่นไปด้วยนะครับ

5. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามจถูกแล้วครับ ก่อนจากไป เอาแก่นไปด้วยนะ

6. savesafe

savesafe เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2011

7. savesafe

savesafe เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2011
    โมทนา สาธุครับ อ่านแล้วเกิดปิติเลยครับ เอาจิตเกาะพระต่อไปครับ

8. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    สัปหงกต่อคะ แต่คราวนี้เหมือนจะเริ่มรู้ละพอจะสัปหงกจะรู้สึกเหมือนกำลังตกหลุมก็เลยวูบขึ้นมา ตอนนี้ภาพพระเปลี่ยันเป็นพระวิสุทธิใสมีประกาย้วิ้งๆ คะ

9. ถั่วฝักยาว

ถั่วฝักยาว Active Member

โดยปกติก็เป็นลูกศิษญ์หลวงพ่อฤาษีวัดท่าชุงอย่แล้ว(ต้องเรียกว่าหลานศิษย์เพราะเอาดีไม่ค่อยจะได้)แต่พอได้ติดตามบทความของคุณภูทยาณ ทำให้ได้ข้อคิดและอะไรที่ดี ๆ อีกหลายอย่าง
    ทำให้เราใช้เวลาที่เหลืออันน้อยนิดนี้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
    ขออนุโมทนาในธรรมะดี ๆ ที่ให้แก่เพื่อนสมาฃิก

10. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    สวัสดีชาวจิตเกาะพระทุกท่าน(เผลอแป๊บบบเดียววิ่งไปหลายหน้าเลย)
    โมทนาสาธุการกับความตั้งใจในการปฎิบัติกันค่ะ อย่าลืมว่า ความตั้งใจนี้ พระองค์ท่านรู้เห็นตลอดการปฎิบัติของเรา ครูเพ็ญจะเน้นตลอดว่าหากภาพพระหายให้พยายามจับหรือหาภาพพระให้เจอต่อไป เป็นการสร้างกำลังใจไปในตัว
    การขออาราธนาบารมีท่านพ่อมาช่วยก้อเป็นอีกกำลังใจหนึ่งที่เราจะสามารถทำได้ เราเป็นลูกของท่านพ่อ ท่านพ่อจะไม่มีทางทิ้งเรา การปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบที่เราทำอยู่นั้น เป็นสิ่งที่ท่านพ่อต้องการที่จะให้เกิดกับทุกท่าน และบั้นปลายของการปฎิบัติก้อจะเกิดผลออกมาเป็น นิพพาน
    ขอเป็นกำลังใจกับทุกท่าน ทุกบารมีจิตที่เข้ามาในกระทู้เพื่อปรับระดับจิตเข้าสู่ยุค มิติที่ 4-5 และสำหรับผู้ที่แอบซุ่มอยู่ก้อพยายามออกมากันเยอะ ๆ บ่อย ๆ พบปะพูดคุยกัน แชร์ผลการปฎิบัติกัน เป็นกำลังใจให้แก่กันและกัน อย่าลืมว่า การซุ่มทำอยู่คนเดียวบางครั้งกำลังใจเรามีไม่พอ เข้ามาร่วมวงกันเลยนะคะ เพื่อขึ้นไปสู่พระนิพพานก่อนการวิบัติของมิติที่ 3 จะถึงจุดจบ
    ส่วนท่านใดที่ส่งเมลล์ไปหาครูใหญ่แล้วยังไม่ได้คำตอบก้ออดใจรอนิดหนึ่งเพราะตอนนี้มีบารมีจิตหลายท่านได้เข้ามาขอยกระดับจิตกัน ท่านตอบทุกท่านอยู่แล้วค่ะ ส่วนเจ้าของกระทู้ พี่ภู ท่านก้อมีงานใหญ่เข้ามาเป็นงานของท่านพ่อที่ให้พี่ภูเป็นผู้จัดการ อีกหน่อยคงได้ร่วมโมทนาสาธุการกันถ้วนหน้า ฉะนั้นบารมีจิตท่านใดที่พร้อมจะเข้ามา ก้อ ขอเชิญเลยนะคะ ขอแจ้งว่า เราชาวกลุ่มจิตบุญจะไม่หยุดอยู่เพียงเท่านี้ค่ะ
    โมทนาสาธุการอีกครั้งค่ะ
    ขอพระคุ้มครองบารมีจิตทุกท่านค่ะ

11. buddy0

buddy0 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ขอโมทนาบุญทุกๆท่านด้วยค่ะ เรื่องเมล์การบ้านก็รอพี่เพ็ญได้เสมอค่ะ ขอแค่พี่เพ็ญไม่ทอดทิ้งหนู ก็รอได้ค่ะ อารมณ์เหมือนเป็นบ้านเล็ก อิอิ ตอนนี้ก็พยายามสร้างกำลังใจเรื่อยๆค่ะ รู้สึกว่ากำลังใจอ่อนเหมือนกัน แต่อารมณ์เบื่อโลกก็เยอะนะคะ ไหงกิเลสไม่หมดซะทีไม่รู้ (ยังงกจะหาตังค์อยู่อ่ะค่ะ) :'(

12. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    สวัสดีค่ะ... เมื่อวานน้องไปวัดโพนวิมาน จ.กาฬสินธุ์
    ที่วัดกำลังสร้าง "พระมหาเจดีย์ศรีรัตน์ศากยมุนี" ด้วยค่ะ...
    น้องเลยนำภาพพระพุทธรูปที่วัดมาฝากทุกท่าน
    (แถมได้พบพระพุทธรูปถูกใจน้องทุกองค์เลยทีเดียว)

ขอปิดท้ายด้วยดอกสาละนะคะ จริงๆ ถ่ายภาพมาเยอะกว่านี้
    แต่เบลอซะส่วนใหญ่เลยไม่ได้นำมาลง

ขอให้ทุกๆ ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ

13. dutchanee

จ๊า โมทนาสาธุกลับไปด้วยแล้วกันจ๊ะ ไม่มีใครทิ้งหนูหรอก ถ้าหนูไม่ทิ้งตัวเอง(จิต) ท่านพ่อมองดูหนูอยู่ ตราบใดที่หนูมีท่านพ่อในดวงจิตก้อจะมีพวกเราชาวจิตบุญอยู่กับหนูด้วยเพราะเราก้ออยู่กับท่านพ่อ มีท่านพ่อ(พระพุทธเจ้า)องค์เดียวกันในดวงจิตตลอดเวลาจ๊ะ หากรู้สึกว่ากำลังใจตกก้อให้อาราธนาบารมีของท่านพ่อมาช่วยดึงดวงจิต กำลังใจของลูกด้วยเถิดแบบนี้ค่ะ และเข้ามาคุยกันในกระทู้ พี่ๆจะอยู่เป็นกำลังใจค่ะ อย่าเพิ่งไปเบื่อนะโลก ตราบใดที่เรายังมีขันธ์ห้าอยู่ก้อต้องกระทำการไปตามปกติ พวกพี่เป็นกันแต่เอาไปจบกันที่กฎไตยลักษณ์ จบให้หมด เชื้อมันเยอะค่ะ เช่นหงุดหงิดก้อดูไป แล้วดูตอนมันหาย เอาให้หายหมด ถ้าไม่หมดเจอเรื่องหงุดหงิดอีกก้อจะประทุอีก
    พูดง่ายๆ เรื่องใดมันจบแล้วให้จบเลย อย่าไปนึกไปรื้อค้นขึ้นมา ให้รกในจิตค่ะ อย่าไปสนใจมันกิเลสให้เอาจิตไปอยู่กับพระอยู่เนืองๆเดี๋ยวกิเลสก้อจะล่าไปทีละนิด ๆนะคะ อย่าลืมนะ กำลังใจมีในกระทู้นี้ตลอดจ๊ะ ขอพระคุ้มครองน้องบัดดี้ค่ะ

14. dutchanee

โมทนาสาธุจ๊าสาวน้อยของกลุ่มจิตบุญ แห๊ม..งามทุกภาพเลยค่ะ
    ว่าแล้วก้อขอบอกว่าเข้าเวปใหม่ไม่ได้นะ ช่วยด้วย ๆๆๆๆ

15. Kim_UoonSo

สวัสดีค่ะท่านพี่...
    ตอนนี้เว็บได้ย้ายโฮสต์มาอยู่ที่ jitkohphra.host22.com ค่ะ
    (โฮสต์เก่านั้นหลายท่านมีปัญหาในการสมัคร เลยย้ายมาตรงนี้)

ประมานสัปดาห์หน้าจะสามารถเข้า jitkohphra.com ได้ตามปกตินะคะ

ปล. ช่วงที่พี่เข้าเป็นช่วงตีสี่ ตีห้าไหมคะ? รู้สึกว่าช่วงนั้น server ของเว็บปิดอัพเดทระบบชั่วคราวน่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2012
  16. dutchanee

55555ตีสี่ ตีห้า พี่ยังเดินตัวกลม เอ๊ย จงกลมอยู่มั๊ง ประมาณเก้าโมงเช้าได้มั้ยแต่ยังเข้าไม่ได้ใช่มั้ยตอนนี้ เอาเป็นว่าเข้าได้เมื่อไหร่ก้อบอกมาแล้วกันจะจ๊ะ แล้วก้อไม่ลืมที่จะขอโมทนาสาธุการกะคุณน้องด้วย สงสัยถูกใจท่านพ่อแน่เลย อย่าลืมคุยกับท่านพ่อบ่อยๆนะ ท่านพ่อคุ้มครองคุณน้องค่ะ

17. dutchanee

18. buddy0

buddy0 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะพี่ดัชนี จะพยายามสู้ๆค่ะ มานึกๆดูที่เหนื่อยๆเครียดๆทั้งหมดเกี่ยวกะงานทั้งนั้นเลย สงสัยจะต้องลดงานลงไปบ้าง เพราะงานทางโลกทำยังไงก็ไม่มีวันหมดจริงๆ

19. dutchanee

โมทนาสาธุกับคุณsavesafeค่ะ เอ๊...ปิติเกิดสงสัยอนาคตจะได้มาสอนช่วยครูเพ็ญมั้ยล่ะนี่ แต่ตอนนี้เอาไปค่ะ กำลังใจให้หมดเลย ขอพระคุ้มครองค่ะ

20. Kim_UoonSo

ฮ่าๆ.. ตอนนี้ใช้ได้แล้วค่ะ
    ลองเข้าไปดูหน้าตาก่อนก็ไ้ด้นะคะ
    น้องรายงานให้ท่านพ่อทราบบ่อยๆ อยู่ค่ะว่าำทำอะไรถึงไหนแล้ว
    และมีปัญหาอะไรบ้าง..

ปล. เว็บไซต์ใกล้สมบูรณ์แล้วนะคะ เหลือแค่ปรับชื่อเป็น www. และก็ขาดสมาชิกเว็บอีกเยอะเลย.. หว้าไม่อยากสร้างเอง ใช้เองคนเดียวนะคะ ฮ่าๆ
    ใครว่างก็ไปสมัครสมาชิกได้เลยนะคะ...