จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอคุณค่ะคุณบัว กำลังใจมีพร้อมค่ะ แต่อาจกำลังคลำหาทางอยู่ เมื่อคืนนั่งสมาธิก็นึกเห็นภาพหน้าขององค์พระ แต่เห็นไม่นานก็หายไปค่ะ เดี๋ยวเดียวก็กลับมาใหม่ วนเวียนไปแบบนี้ บางทีก็เห็นมาทั้งองค์แต่เลือนลาง คงยังไม่แข็งแรงนะคะ ก็จะปฎิบัติต่อไปค่ะ

2. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะๆ จริงๆพายุสลายไปนานแล้ว โดนหลายๆท่านปัดเป่า สลายตัวไปแทบไม่ทันแล้วแหละ แต่มีพายุบ้างก็ดี จะได้ซ้อมวิ่ง วุ้ย ไ่ม่ใช่ ซ้อมความเข้มแข็งของจิตไว้บ้าง (ping-love

3. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญจขันธสูตร

๖. ปัญจขันธสูตร
    ว่าด้วยขันธ์และอุปาทานขันธ์ ๕

พระนครสาวัตถี ฯลฯ ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราจักแสดงขันธ์ ๕ และอุปาทานขันธ์ ๕ เธอทั้งหลายจงฟัง.

ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็ขันธ์ ๕ เป็นไฉน?

ดูกรภิกษุทั้งหลาย รูปอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้. นี้เรียกว่า รูปขันธ์.

เวทนาอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้. นี้เรียกว่า เวทนาขันธ์

สัญญาอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้. นี้เรียกว่า สัญญาขันธ์

สังขารเหล่าใดเหล่าหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้. นี้เรียกว่า สังขารขันธ์

วิญญาณอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคตและปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้.นี้เรียกว่า วิญญาณขันธ์.

ดูกรภิกษุทั้งหลาย เหล่านี้เรียกว่า ขันธ์ ๕.

ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็อุปาทานขันธ์ ๕ เป็นไฉน?

ดูกรภิกษุทั้งหลาย รูปอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต ปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียดเลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้ เป็นไปกับด้วยอาสวะ เป็นปัจจัยแก่อุปาทาน.นี้เรียกว่า อุปาทานขันธ์คือรูป.

เวทนาอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้ เป็นไปกับด้วยอาสวะ เป็นปัจจัยแก่อุปาทาน. นี้เรียกว่า อุปาทานขันธ์คือเวทนา

สัญญาอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้ เป็นไปกับด้วยอาสวะ เป็นปัจจัยแก่อุปาทาน. นี้เรียกว่า อุปาทานขันธ์คือสัญญา

สังขารเหล่าใดเหล่าหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต และปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้ เป็นไปกับด้วยอาสวะ เป็นปัจจัยแก่อุปาทาน. นี้เรียกว่า อุปาทานขันธ์คือสังขาร

วิญญาณอย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอดีต อนาคต ปัจจุบัน เป็นภายในหรือภายนอก หยาบหรือละเอียด เลวหรือประณีต อยู่ในที่ไกลหรือใกล้ เป็นไปกับด้วยอาสวะ เป็นปัจจัยแก่อุปาทาน. นี้เรียกว่า. อุปาทานขันธ์คือวิญญาณ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย เหล่านี้เรียกว่า อุปาทานขันธ์ ๕.

จบ สูตรที่ ๖

ขอให้ทุกๆท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ..สาธุสวัสดี

4. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะคะ แค่มีความตั้งใจ ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะchearrchearrchearr

5. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เป็นช่วงตื้อ และทดสอบกำลังใจและความเพียรตั้งใจจริงของเรานะครับ
    หลุดก้อเกาะใหม่ ไม่ต้องกังวล
    ทำไปเรื่อยๆ สบายๆครับ เน้นสบายนะครับ อย่าไปเครียด ไปเกร็ง ไปเพ่งหา
    ง่ายๆ หลุด ก้อเกาะใหม่ .... สติตามให้ทันว่าหลุดแล้ว มาเกาะพระใหม่นะ

ช่วงนี้เน้นต่อเนื่องครับ

ผมเอาใจช่วยนะครับ

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

6. Wittayapon

โมทนาสาธุกับธรรมะของท่านพี่ครับ

ขอเน้นย้ำนะครับ .... ครูคือครู ไม่ใช่ธรรม ไม่ควรยึด เพราะไม่เที่ยง ไม่พ้นไตรลักษณ์ไปได้สักคนเดียว

ครูเป็นเพียงพี่เลี้ยง คอยชี้แนะแนวทางให้ท่านเดินหาธรรมแท้ในจิตให้เจอ

ตัวผู้ปฏิบัติ ควรยึดทางแห่งธรรม ศีล สมาธิ ปัญญา นี่แหละของแท้ที่ควรยึดเป็นสรณะ

ขอให้ทุกท่านเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติครับ
    เอาใจช่วยทุกดวงจิตนะครับ

7. Wittayapon

โมทนาสาธุกับจิตบุญ ๘๔ และครูผู้ฝึกทุกท่านด้วยครับ .... สาธุ

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

8. บัวบุษกร

บัวบุษกร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ขอความต่อเนื่องด้วยค่ะ

ให้นึกถึงพระระหว่างวัน โดยมีสติตามรู้ การกระทำ คำพูด และความคิด ในชีวิตประจำวัน

บัวใช้วิธีสร้างสติในทุกอิริยาบท เช่น เดิน ก้าว ซ้าย-ขวา ก็ ซ้าย-ขวาในใจไปด้วย เอื้อมมือหยิบแก้วน้ำ ก็ รู้ความเคลื่อนไหวของมือ

เมื่อไรที่เรารู้ตัวว่า กำลังทำอะไรอยู่ เมื่อนั้น"สติ"เกิดทันที

สติ คือ ความระลึกได้

เมื่อสติเกิด เอาสติ ณ ขณะนั้น ไปจับภาพพระ อย่างนี้คะ

นั่งอยู่ - ฟุ้ง - รู้ตัว - สติเกิด - ภาพพระ
    เดิน - ซ้าย/ขวา - รู้ตัว - สติเกิด - ภาพพระ
    ทุกการเคลื่อนไหว - รู้ตัว - สติเกิด - ภาพพระ

ระลึกถึงภาพพระได้ทั้งวัน

แรกๆอาจช้าสักหน่อย ต่อไปเมื่อจิตจำสภาวะนั้นได้ สติจะเกิดไวขึ้นด้วย

หลังๆแค่ย่างเท้าก้าวแรก ซ้าย-ขวา ผุดขึ้นมาในใจเอง แม้ตอนตื่นนอนใหม่ๆ เพราะจิตจำได้แล้ว ความรู้สึกตัวเกิด สติมาทันที

ความตั้งใจจริงของผู้เรียน เป็นพลังให้ผู้สอนเช่นกันค่ะ

คุณเอ๋จะส่งการบ้านทางกระทู้ก็ได้นะคะ แต่ครูอาจตามไม่ทัน ถ้ากระทู้ไปเร็วมากในบางวัน แต่จะมีครูใจดีท่านอื่นๆมาช่วยกันตอบค่ะ

หรือจะส่งทางเมล์ด้วยก็ยินดีคะ ไม่พลาดแน่นอน ลงรายละเอียดได้ ช่วยกันสับกับครูปลื้มเอาให้ละเอียดยิบเลยคะ chearr

9. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ก่อนอื่นขอกราบขอบคุณท่านครูอาจารย์ทุกท่านมากๆครับ
    กระผม TPC [นายทิตย์พิชัย ] การมีวันนี้ได้ก็ด้วความอุตสาหะอิทธิบาท และขันติ อดทน ของท่านครูอาจารย์ ที่ได้ถ่าทอด วิชาจิตเกาะพระ นี้ให้ผมได้ปฏิบัติจนเป็นที่อัศจรรย์แก่จิตเป็นนานาประการ
    อันความคิดเดิมที่ว่าเราเคยยึดติดในอภิญญาที่มีก็มลายดับสิ้นแล้ว ไม่มีสิ่งใดดียิ่งไปกว่าการปฏิบัติเพื่อการเข้าถึงพระนิพพานโดยแท้จริง ผมมีดวงตาเห็นชัดเจนแล้วว่า ทางแห่งนี้เป็นทางอันประเสริฐ เป็นทางที่จะนำพาหรือขนสรรพสัตว์ห้ามวัฏสงสารได้จริง อันเป็นทางลัดจริงหากเรามีความเพียรในการปฏิบัติอย่างแท้จริง
    <O:p</O:p
    ปัจจุบันนี้ การนำสติก็ตามดูกาย ดูอากัปกริยาแห่งตนทั้งมวล พร้อมทั้ง สติที่ยังตามดุจิตตนที่ยังอยู่กับพระองค์สมเด็จ เป็นการตามดูที่ไม่มีการลดละควบคู่ไปด้วยเสมอ เวลานี้กระผมได้สติผมแยกออกแล้วว่าระหว่างเรื่องทางกาย เรื่องทางโลก และเรื่องทางธรรมเรื่องทางจิตของตน เป็นอย่างไรและ เมื่อปฏิบัติมาถึงตรงนี้ แม้จะยังไงก็ตาม ผมก็ยังต้องรักษาจิตให้เป็นสภาพนี้เสมอ เพื่อน้อมนำสติไว้เสมอ ทรงสติไว้เสมอ จะเรื่องทางกายหรือการงานหรือครอบครัวหรืออื่นๆอันเป็นเรื่องทางโลก ก็ทำไปตามหน้าที่ของมัน แต่จะไม่ยอมให้จิตไหลไปสู่ที่ต่ำอีกต่อไป
    ให้สตินำจิตอยู่กับองค์สมเด็จท่านเสมอเป็นเช่นนี้ให้ต่อเนื่องเสมอไปครับสาธุ
    <O:p
    และต่อไปนี้กระผมจะนำสติทรงพรมหวิหารธรรม และเจริญอิทธิบาท4เพื่อการทำประโยชน์แก่ตนและผู้อื่นครับ พร้อมทั้งจะสำรวมทั้งกาย วาจาและใจ ด้วยความไม่ประมาทในธรรมทั้งหลายต่อไปด้วยเพื่อยัสติสัมปชัญญะให้หนักแน่นมั่นคงต่อไปครับ จนว่าธาตุขันธ์มันจะพังย่อยยับดับไปครับ<O:p></O:p>
    อัน พระธรรมอื่นใด อันเป็นประโยชน์ในปัจจุบันและอนาคตกาล ขอท่านครูอาจารย์พึงแสดงหรือกล่าวพระธรรมเหล่านั้นแก่เราทุกท่านด้วยนะขอรับ กระผมยินดีน้อมรับเป็นที่สุด <O:p></O:p>
    เพื่อจะได้นำมาพิจารณาปฏิบัติต่อไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมและความรู้แจ้งพ้นทุกข์ในที่สุด
    ด้วยความเคารพรักท่านครูอาจารย์ทุกท่านอันมีองค์สมเด็จองค์ปฐม องค์สมณโคดม องค์หลวงพ่อฤาษี ท่านครูพี่ภู[ผู้เป็นดั่งพ่อพระ] ท่านครูที่เพ็ญ[ผู้เป็นดังแม่พระ] ท่านครูลูกพลัง ผู้ทรงอภิญญาที่ดับแล้วด้วย มหาปัญญาญาณในธรรม คุณครูคุณน้องหนู ผู้เปี่ยมด้วยเมตตาจิต ครูธรรมมณีผู้ชี้ทางสว่างและทุกท่านด้วยเศียรเกล้าครับ<O:p</O:p
    กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม ครับ สาธุ สาธุ สาธุ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  10. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ๖.ลาภและยศ

"ดูกร ภิกษุทั้งหลาย !ลาภและยศนั้นเป็นเหยื่อของโลกที่น้อยคนนักจะสละและวางได้หรือได้แล้วไม่เมา จึงมีเรื่องแย่งลาภแย่งยศกันอยู่เสมอเหมือนปลาที่แย่งเหยื่อกันกินแต่หารู้ ไม่ว่าเหยื่อนั้นมีเบ็ดเกี่ยวอยู่ด้วยหรือเหมือนไก่ที่แย่งไส้เดือนกัน จิกตีกันทำลายกันจนพินาศกันไปทั้งสองฝ่าย น่าสังเวชสลดจิตยิ่งนัก

ถ้า มนุษย์ในโลกนี้ลดความโลภลง มีการเผื่อแผ่เจือจานโอบอ้อมอารีถ้าเขาลดโทสะลง มีความเห็นอกเห็นใจกัน มีเมตตากรุณาต่อกัน และลดโมหะลงไม่หลงงมงาย ใช้เหตุผลในการตัดสินปัญหาและดำเนินชีวิตโลกนี้จะน่าอยู่อีกมาก แต่ช่างเขาเถิด หน้าที่โดยตรง และเร่งด่วนของเธอคือ ลดความโลภ ความโกรธ และ ความหลงของเธอเองให้น้อยลงแล้วจะประสบความสุขเยือกเย็นมากขึ้น เหมือนคนลดไข้ได้มากเท่าใดความสบายกายก็มีมากขึ้นเท่านั้น"

วศิน อินทสระ

11. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเอ๋ จิตเกาะพระทำได้ตลอดเวลาค่ะ ไม่ใช่ให้ไปนึกเฉพาะตอนนั่งสมาธินะ พยายามนึกให้ได้ 4-6 ครั้งต่อชั่วโมง ถ้าเรามีสติว่าจะทำทุก 10-15 นาที พอถึงเวลาสติจะดึงกลับไปดูภาพพระในจิตทันที่ แต่ถ้าเราไม่ได้กำหนดสติจะเผลอค่ะ

สรุปว่า จิตเกาะพระทำได้ทั้งวันทั้งคืนค่ะ นึกให้บ่อยเลยนะคะ นึกธรรมด๊า ธรรมดา เหมือนนึกถึงพ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อน ครูอาจารย์ หรือนึกถึงเนื้อเพลง พอนึกบ่อย ๆ ไม่ต้องนึกเนื้อเพลงขึ้นมาในใจเองเลย แต่จิตเกาะพระเน้นนึกให้บ่อยกว่าเนื้อเพลงค่ะ

พี่เพ็ญ จบ.3

12. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    เพิ่งออกมาจากเมลล์ เจอครูเกษ กะ ครูวัฒน์ คู่หูคู่ฮา
    ฮากลิ้งออกมานอกเมลล์นี่แหละฮ่ะ พี่ภู ครูเพ็ญ

13. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เพ็ญก็ ฮา ฮ่า ฮ้า ฮ๊า ฮ๋า เห็นแต่การบ้านเต็มboxเยย
    จะฮาหรือจะฮือดีเนี่ย
    แวบมาเล่นอีกแว๊ว กลับหลุมก่อนน๊า

14. klangprai

ขอบคุณค่ะครูบัว พออ่านจบ ตะกี๊ลงไปเดินที่คลองถมกับแฟน ก็นับซ้าย ขวา และนึกถึงพระตามที่ครูบัวแนะนำเลยค่ะ รู้สึกสบายดีจังค่ะ ไม่วุ่นวาย ไม่หงุดหงิดค่ะ

15. klangprai

ขอบคุณค่ะครูเพ็ญ เอ๋นึกถึงพระเสมอตั้งแต่เช้าแล้วค่ะ นั่งรถเข้ากรุงเทพมาว่างๆก็นึกถึงตลอดค่ะ ตอนพิมพ์นี่ก็ยังนึกเห็นภาพท่านเหมือนยิ้มๆอยู่ค่ะ นึกถึงบ่อยๆเลยค่ะ จะพยายามจำให้แม่นเหมือนเนื้อเพลงเลยค่ะ 5555

16. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญกับจิตบุญน้องใหม่ดวงที่ 82,83 และ 84 แล้วจ้าาาาา และขออนุโมทนาสาธุการกับครูผู้สอนจิตบุญทุกท่านด้วยจ้า สาธุ๊:cool:cool:

17. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เอ้า คุณประกายทอง ยังไม่พร้อมอีกหรือนี่ (ครูเกษจ้องตาเป็นมันแล้ว )

18. บัวบุษกร

บัวบุษกร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>บัวบุษกร, watjojoj, Wittayapon, ถวายบูชา, TPC, klangprai, suwipha satraphai </TD></TR></TBODY></TABLE>

<FORM id=showthread_threadrate_form method=post action=http://palungjit.org/threadrate.php?t=334019>คุณวัฒน์ วัฒโจโจ้ อยู่พอดี ขอยืมจอกมาดื่มคารวะครูวิทย์ 3 จอก(น้ำนม) หน่อยค๊า

</FORM>
    <SCRIPT type=text/javascript src="http://cdn.palungjit.org/clientscript/vbulletin_ajax_threadrate.js?v=384"></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript> <!-- vB_AJAX_ThreadRate_Init('showthread_threadrate_form'); var threadid = 334019; //--> </SCRIPT>

ไฟล์ที่แนบมา:

19. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เปิดคาเฟ่ ขายนมเลยดีไหมครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ(ตลกก็มีแล้ว นักร้องก็มีแล้ว ครบทีมพอดี)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  20. Wittayapon

แก่เลี้ยว กินนมมากไปไม่ดี .....
    ผู้น้อยขอเป็นน้ำเต้าหู้ได้มั้ยคร้าบบบบบบบบบบบบบ 55555

รื่นเริงจริงๆ จิตบุญพี่(ปลื้ม) กะ จิตบุญน้อง(บัว) 55555

ยังงี้ลูกศิษย์ชอบมว้ากกกกกกกกกกกกกกก 55555 อิอิอิ