จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    โมทนาสาธุการกับคุณแสงจันทร
    ไปต่อกันที่เมลล์กลุ่มจิตบุญคืนนี้นะ
    เดี๋ยวเจอกันจ๊ะ

2. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    แค่อยากจะโพสท์ภาพพระให้หลายๆ องค์
    เืผื่อจะไปถูกจิตใึครเข้าสักคนนึง (ที่แท้ถูกจิตพี่ภูนี่เอง ฮ่าๆ)
    เห็นว่าในนี้มีคนผูกพันต่อพระหลายรูป หลายองค์
    ก็เลยเลือกภาพมาลงให้หลายๆ องค์ เผื่อจะเจอจิตแท้ของตัวเองไวๆ

ไม่รู้อะไรดลใจให้หาภาพหรือจะได้ยินจิตพี่ภูน้องก็ไม่ทราบได้ ฮ่าๆ
    แต่เหมือนเมื่อวานก่อนๆ จะได้ยินหน่อยๆ ว่าพี่ภูพูดว่า
    "ไม่เป็นไร น้องรัก" ในจิต (แต่สงสัยหว้าคิดไปเองมั้ง.. ฮ่าๆ)

3. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

ยินดีเจ้าค่ะท่านพี่...
    มีอะไร, รู้อะไร, เจออะไร, ก็แบ่งปันกันไป
    ใครมีเรื่องดีๆ หรือน่ายินดีก็เล่าสู่กันฟังได้ (ที่อีเมลก็ดี)
    แฮ่... อากาศร้อนรักษาสุขภาพด้วยนะคะพี่แสงจันทรและทุกๆ ท่าน

4. dutchanee

โมทนาสาธุการกับคุณลินดาค่ะ
    อาการง่วงเป็นนิวรณ์ตัวหนึ่ง ช่วงที่ ดชน ไปปฎิบัติธรรมนั้นกว่าจะตีตัวง่วงได้นี่ต้องเรียนรู้ ให้เห็นทะลุปรุโปร่งไปเลย ทีนี้การที่จะทำแบบนั้นได้ต้องมีกำลังใจสูงมาก กำลังสติต้องแกร่ง หากจะหากำลังใจสูงนั้นเราก้อค่อนข้างลำบากใจอยู่เพราะไม่ใช่จะหากันได้ง่ายๆ เอาเป็นว่า เอาง่ายๆเลยค่ะ เปลี่ยนอิริยาบถตามที่คุณอัญมณีแนะนำก่อนเป็นใช้ได้โดยที่เราก้อไม่ได้ทิ้งภาพพระเลย
    ปล.หากคุณลินจะยินดีให้ที่อยู่อีเมลล์ ดชน ก้อยินดีส่งเรื่อง... ๑๕วัน ปฎิบัติการลืมโลก ...ไปให้ เป็นประสบการณ์การต่อสู้กับเจ้าตัวนิวรณ์ค่ะ เอามาลงในกระทู้ไม่เป็นค่ะ..เรื่องทางโลกขอเป็น ถ๊อยยยย ดีกว่า ค่ะ เอ๊า..กำลังใจให้คุณอีกคนนะจ๊ะะะะะะะ
    ขอพระคุ้มครองคุณลินดาค่ะ

5. dutchanee

นี่เลย วัยรุ่นจิตแก่ น่ารักจริงๆ เออ..แล้วคุณวิทย์เป็นงัยบ้างเนี่ย

6. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    กฎเหล็ก 13 ประการเพื่อการอยู่รอดของคุณ มีดังนี้

1) พิจารณาสภาพสถานการณ์ที่เกิดขึ้น
    2) พิจารณาสภาพแวดล้อมของคุณ
    3) พิจารณาสภาพร่างกายของคุณ
    4) พิจารณาปัจจัย น้ำ อาหาร และเครื่องมือต่างๆ ที่คุณมีอยู่
    5) บูรณาการความรู้สึกนึกคิดทั้งหมดของคุณใหม่ทั้งหมด
    6) การเร่งรีบเกินไปอาจทำให้ทำเสียเรื่องได้
    7) จำไว้ว่าคุณกำลังอยู่ที่ไหน และกำลังจะไปที่ไหน
    8) พิชิตความกลัวและความตื่นตระหนก
    9) ฟื้นตัวจากสภาพที่ย่ำแย่ของคุณให้ได้ และให้เร็วไว
    10) ทุกชีวิตมีค่า โดยเฉพาะชีวิตคุณเอง
    11) ทำตัวให้บ้านๆเข้าไว้
    12) พยายามดำรงค์ชีวิตของคุณไปตามปรกติ
    13) ต้องรู้จักที่จะเรียนรู้ทักษะการเอาตัวรอดขั้นพื้นฐานไปด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  7. dutchanee

ครูใหญ่มาแย๊ววววว เอ๊า..เป็นกำลังใจให้อีกท่านค่ะ

8. dutchanee

โมทนาสาธุการค่ะ จริงๆเลยค่ะ สตินี่ฝึกไว้ไม่เสียหลายเลยค่ะ

9. dutchanee

การจับภาพพระนั้นไม่ใช่เรื่องยากและไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าจะจับให้ได้ไม่ยากนั้นก้ออย่าไปอิรุงตุงนังความคิดว่าจะจับภาพไหน จับส่วนไหน หรือให้เห็นแบบใด เอาแบบง่ายๆเลยคือ หากจะบอกว่า ลองนึกภาพปากกาซิ ...ทุกคนจะมีภาพปากกาในใจตอนนี้ ก้อเหมือนกับที่บอกว่า ลองจับภาพพระซิ บางท่านอาจจะเห็นว่าเป็นภาพพระประธานในวัดใกล้บ้าน อะไรประมาณนี้ เห็นแบบรวมๆ เห็นแบบ เห็น เห็น เห็นแบบซื่อๆ เห็นแบบเฉยๆ แล้วไม่ต้องเอาความคิดแว๊ป เข้ามาว่า เห็นตรงนี้ก่อน ตรงนั้นดี คือเอาแบบ เห็น เห็น ไปเลย ไม่ต้องไปสนใจหรือพยายามเปลี่ยนใจว่า ภาพนั้นสวยกว่า ภาพนี้ดูขลัง เพราะหากเปลี่ยนหรือไปขลุกขลิกยุกยิกมาก บางทีจิตก้อรำคาญสับสนว่า ...ทุกวันนี้ตรูหลายใจจะตายอยู่แล้ว ยังจะมาให้หลายจิตอีกเรอ ..เค้าก้ออาจจะรวนได้
    ตราบใดที่จับภาพพระที่จิตเราจับได้ครั้งแรกนั้นดีแล้ว จิตอาจจะสรรค์หาภาพด้วยตัวของเขาเอง เพื่อยกระดับการจับภาพให้ดียิ่งขึ้น ..งง...เอ๊า คราวนี้กลับมาที่ปากกา ปากกาภาพแรกที่เข้ามาในใจเรานั้น หากให้เห็นบ่อยๆ ก้อจะเริ่มเห็นมากขึ้นว่าเป็นปากกาแดงหรือดำ หรือน้ำเงิน เห็นชัดขึ้นไปอีก ก้อจะเริ่มเห็นลักษณะชัดว่าเป็นลักษณะแบบไหน กลม เหลี่ยม เล็ก .... เอาจิตกำหนดไปสิ ว่า จะให้ปากกาของฉันเป็นแบบไหน สีอะไร ลักษณะใด ประดับด้วยเพชรด้วยมั้ย ต้องการแบบไหนก้อกำหนดไปแบบนั้น พอได้ที่พอใจชอบใจแล้ว คราวนี้ก้อ โดดพลั๊วะ เกาะไปเลย เกาะปากกา..เอ๊ย เกาะพระ ให้เห็นภาพที่เรา(จิต)ชอบ ที่เรา(จิต)กำหนดว่าจะให้เป็นภาพประจำจิตเรา เกาะให้ตลอด ลืม..พอนึกขึ้นได้ ก้อเกาะ การเกาะก้อคือการระลึกให้เห็นอยู่ตลอด อยู่เนืองๆ ใครเคยเล่นเกมส์บ้าง .. นี่เลย เล่นมากๆ นานๆ จนติดตาติดใจ พอตกดึก ตรูจะนอน หลับตาพรื๊บบบบบ...ปั๊ดโธ่เกมส์บ้า ขึ้นมาทุกที แถมมีให้เห็นในฝันอีกต่างหาก ตกลง คืนนั้นตรูนอนกับเกมส์ ..มาลองเปลี่ยนเกมส์มาเป็นภาพพระบ้างดิ ท่านผู้เจริญทั้งหลายยยยยยยยยยยยย
    เฮ้อ จบซะที ขอพระคุ้มครองท่านเจ้าค่ะ

10. Erdeeny

Erdeeny Active Member

การเกาะก้อคือการระลึกให้เห็นอยู่ตลอด อยู่เนืองๆ ใครเคยเล่นเกมส์บ้าง .. นี่เลย เล่นมากๆ นานๆ จนติดตาติดใจ พอตกดึก ตรูจะนอน หลับตาพรื๊บบบบบ...ปั๊ดโธ่เกมส์บ้า ขึ้นมาทุกที แถมมีให้เห็นในฝันอีกต่างหาก ตกลง คืนนั้นตรูนอนกับเกมส์ ..มาลองเปลี่ยนเกมส์มาเป็นภาพพระบ้างดิ ท่านผู้เจริญทั้งหลายยยยยยยยยยยยย

ขอบคุณค่ะ คุณดัชนี
    บรรทัดนี้ เข้าใจเลยค่ะ
    ทำบ่อย ๆ ซ้ำไปซ้ำมา :cool:

11. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณอัญญะมณี แลคุณดัชนีคะ่่๋ อีแมวของลินดาคือ
    deemakj@yahoo.com

12. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ถึงว่าหายไปไหนกันหมด
    ครูเพ็ญดูดเอาไปเกือบหมดเลย...555

ที่แท้ก็หนีไปบินเกาะหมู เอ๊ย! บินเกาะหมู่กับชาวจิตเกาะพระกันนี่เอง
    ระวัง!กระทู้นี้จะบูดเอานะ พวกเธอๆทั้งหลาย

Linda2009 เธอก็ไปบินเกาะหมู่กับเขาเหมือนกันหรอนี่...
    ดีครับๆ
    ต้องขอโทษหมู่นี้ผมไม่ค่อยได้เข้ามาด้วย
    เด็กๆมันดังแล้วก็จะหนีกันไปหมดแล้ว
    ลูกหว้าก็หนีไปเปิดเวปไซต์ใหม่ซะแีร๊ววว
    กระทู้เปิดใหม่ ซิงๆ ของเวป "จิตเกาะพระ"
    ชุมชนชาวจิตเกาะพระ - jitkohphra webboard

**อย่าลืมไปอุดหนุนกันนะ**
    เห็นน้องหว้าบอกว่า ถ้าใครหลงไปในเวปนี้นะ เธอจะมีรางวัลให้เป็น "อมยิ้ม"
    ไปลองชมกันดูนะครับ...

13. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ยะ..ยังค่ะ คุณภูทยานฌาน๒ กำลังใจยังไม่ถึง(รู้ตัว เหะเหะcatt25) ก็ป้วนเปี้ยนๆอยู่แถวๆนี้ละค่ะ พระของลินดายังไม่ประกายพรึกเลยค่ะ บางวันท่านทำท่าแปลกๆให้ดู เช่นตีลังกา เคลี่ยนที่เป็นวงกลม ฯ "ไม่รู้เราเพี้ยนไปหรือเปล่าก็ดูอยู๋เงียบๆอ่ะค่ะcatt15

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2012
  14. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณมากครับ อธิบายได้ยอดเยี่ยมเลย ผมหากลืมตาจับภาพพระรู้สึกว่าจิตจะจับภาพได้ดีกว่าหลับตาครับ แต่ใจชอบที่จะหลับตามากกว่า คงติดจากนั่งสมาธิภาวนาซะเคยครับ. อนุโมทนา สาธุครับ.

15. dutchanee

โมทนาสาธุการค่ะท่าน Erdeeny ดีใจที่ท่านเก็ตค่ะ
    ขอพระคุ้มครองท่าน Erdeeny

16. dutchanee

ใช่ ๆ เรามาป้วนเปี้ยนแถวนี้กัน อย่าทิ้งเพราะการเข้ามากระทู้เป็นการสร้างกำลังใจในการปฎิบัติ ได้แชร์ความรู้ ได้แบ่งปันวิทยาทาน อย่าลืมที่เห็นๆอยู่นี่มีแอบซุ่มอยู่หลายคนนะ เอ๊า...จงออกมา จงออกมา ฮ่า ฮ่า ฮ่า

17. dutchanee

ยังอยู่นะคะ ท่านพี่ เหนื่อยหนักขนาดไหนก้อกระเสือกกระสนเข้ามาใครไม่ตอบก้อมีคนอ่านบ้างแหละค่ะ(รอผู้มีบุญบารมีเข้ามา ก้อเห็นเข้ามาอยู่เรื่อยๆค่ะ) ทำเพื่อท่านพ่อ ไม่หวังผลใดๆเลยให้กับตนเอง แต่ที่หวังคืออยากให้ท่านๆที่เข้ามาได้ถึงซึ่งนิพพานกันเจ้าค่ะ บุญใดที่ได้กระทำมาทั้งชีวิตนี้ทุกสิ่งอันขอยกให้กับผู้มีใจปฎิบัติทุกท่านให้ถึงซึ่งนิพพานด้วยเทอญ
    ขอโมทนาสาธุการกับท่านพี่ทุกเมื่อค่ะ

18. dutchanee

แห๊ม..ดีจังลืมตาก้อเห็นพระ หลับตาก้อเห็นพระ ต้องได้อย่างนี้สิมีพระอยู่ด้วยตลอด ต้องให้เห็นเป็นประกายพรึกด้วยนะอย่าลืม เป็นกำลังใจและขอโมทนาสาธุการกับคุณปรีชาจ๊า พระคุ้มครองคุณปรีชาค่ะ

19. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ผู้ปฎิบัติเพื่อความเห็นภัย

ต้องเป็นผู้มีสติระลึกรู้อยู่กับใจตลอดเวลา

ไม่พลั้งเผลอได้เป็นการดี

ความไม่พลั้งเผลอนั้นแลคือทำนบ

เครื่องป้องกันกิเลสต่างๆที่ยังไม่เกิด

ไม่ให้มีโอกาสเกิดขึ้นได้

ที่มีอยู่ซึ่งยังแก้ไม่หมด

ก็ไม่กำเริบลำพอง

หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

ขอกราบนอบน้อมนมัสการหลวงปู่มั่นค่ะ

20. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ตอนนี้ยังได้แค่มัวบ้างชัดบ้างยังไม่ได้ถึงกับใสเป็นประกายพรึกครับ
    จะพยายามต่อไปครับ ขอบคุณครับ.