จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    สวัสดีค่ะ คุณimdee ดัชว่า ส่งการบ้านจะดีกว่านะคะ
    เพราะเราจะได้มีครูเหมือนพี่เลี้ยงคอยปรับจิตเรา บอกวิธี
    การเดินมรรค แชร์ประสบการณ์การฝึก
    ในตอนที่จะยก หลายๆท่านจะรู้ด้วยอารมณ์ของตัวเอง
    แต่จะยังไม่ทราบว่านั่นแหละคืออาการของจิตที่ยกแล้ว
    แต่อีกหลายท่านก็พอจะทราบด้วยตัวเองค่ะ เพราะ
    ความแตกต่างมันเห็นชัดมาก
    หากคุณจะไปได้เร็ว จิตยกเร็วก็ขอให้เดินเข้าไปหาครูเลยค่ะ
    ท่านใดก็ได้ ทุกท่านมีเมตตาค่ะ ขอโมทนากับความเพียร
    ของคุณนะคะ
    เป็นกำลังใจค่ะ
    สาธุ

2. Patcharawan

Patcharawan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2012
    ถูกใจหนูอย่าแร้งส์ ขอมอบเพลงนี้ให้ อ.ภู ค่ะ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=LCXwHvPEjvo"]ขจรศักดิ์ ใครไม่เกี่ยวก็ถอยไป - YouTube[/ame]

3. dutchanee

อิอิ โมทนาสาธุ
    อย่าไปนึกถึงมันอีก ปล่อยมันไป มันจะเป็นอีกก็ปล่อยมันไป
    เอาให้รู้ อย่าไปอยากเป็นอีก หากอยากเป็นอีก มันจะไม่มา
    ครูเพ็ญบอกว่าหากมีสติดี ให้กำหนดถามไปเลย หากต้องการ
    รู้อะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร
    ว่าแต่ บางครั้งนี่มันขึ้นไปซะสูงจนเห็นโลกลูกนิดเดียวมั้ยอ่ะ
    โมทนาสาธุอีกครั้งจ๊ะ

4. ThunwaNoppibool

ThunwaNoppibool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ผมจำได้ว่า ตอนที่ผม กำลังลอยอยู่ มี คนที่ชุดขาว ประมาณ 20 คน นั่งลอย เป็นวงกลม วงกว้าง และไม่นาน ผมก็ตกลงทะเล เพราะเหมือนๆ จะตื่น อิอิ

5. dutchanee

โมทนาสาธุจ๊ะ จบล่ะ ถ้าจะต่อไปหลังไมค์ดีก่า อิอิ

6. อัญญะมณี

อัญญะมณี เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำให้มีครูฝึกค่ะ เพราะบางครั้งปฎิบัติไปแล้วติดขัด มีข้อสงสัย หาอ่านในกระทู้ไม่ได้ จะกลายเป็นพายเรือในอ่าง วนไปเวียนมาจนท้อและถอย
    ผู้ที่จิตยกแล้วรู้เองต้องมีสติทันจิต แต่เท่าที่ผ่านมาเจอแต่ส่งการบ้านให้ครูตรวจสอบค่ะ

7. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ประกาศรับ เป็นครูผุ้ช่วย พีเอ็ม(ส่งข้อความ) มานะคะ ยินดี เป็นถ่ายทอดประสบการณ์

หรือไงคะพี่ภู หนูพอจะช่วยเขาได้ไหม ขออนุญาติ จารย์วิทย์ก่อนด้วยนะ อิอิ

วันนี้จิตรวมตัวกัน ถูบ้านกวาดบ้าน เช็ดฝุ่น โห้ย สงสัยได้ยาขยันยี่ห้อ ..... เว้นไว้

จบ แปดเอ็ด

8. dutchanee

อั่ยย๊ะ น้องหญิงแห่งขุนเขาอัญญมณี เจ้าเข้ามาเปลี่ยนเวรแล้วเรอะ
    55555555

9. อัญญะมณี

แว้บไปแว้บมา แบบไม่ประจำการค่ะท่านพี่
    กลับมาสีแดงแรงฤทธิ์ซะแย้ว เอิ้ก เอิ้ก
    หนูรู้ว่าพี่ดัชจะบอกว่าของมันไม่เที่ยง
    ถามเอง เออเอง ตอบเอง ดักไว้ก่อน 5555555
    จิตมันเบิกบานเจงๆ :cool:

10. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    รบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับ มีเพื่อนแนะนำมา สนใจเข้าร่วมฝึกด้วยคน คงต้องลำบากคุณครูแล้วหล่ะ รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมา ณ. ที่นี้ครับ (smile)

11. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

สวัสดีค่ะ ดื่มน้ำเย็นๆ ก่อนนะเจ้าคะท่านพี่...

คุณครูพี่ srirattana เจ้าขา... ลูกศิษย์มาแล้วเจ้าค่ะ รับด่วนๆ คิคิ

ใครกำลังใจไม่ถึง, ยังลังเลอะไรก็ลองถามหมูมาได้ที่
    loukwaah@hotmail.com

ยินดีพูดคุย, แลกเปลี่ยน, ถาม-ตอบ, เป็นพี่เลี้ยงชั่วคราวได้จ้า

12. dutchanee

ดักโดนดะ 55555 อ้อ เดี๋ยวผลุบ เดี๋ยวโผล่
    เป็นคิดนีน่า อากีล่า นี่เอง อย่าหายไปนานนะ

13. dutchanee

สวัสดีค่ะ คุณถาวรสิริพัฒน์
    โมทนาสาธุค่ะ บารมีเต็มพร้อมดีแล้วนะ
    เลือกไปค่ะ ครูไหนถูกจริต เข้าไปหาได้เลย
    นั่นครูลูกหว้า มาหาแล้ว ตามหลังไปได้เลยค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ

14. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

มามะ มาช่วยผมสอน เดี๋ยวจัดศิษย์ให้ครับ ....
    คุณมีดีเยอะ สอนได้แน่นอนครับ มีความมั่นใจมาก่อนเลยครับ ที่เหลือ ท่านทำได้แน่นอน ผมมั่นใจ

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

15. อัญญะมณี

ครูใหญ่ยังไม่มา จกไปก่อนละกันนะคะ 5555
    เดี๋ยว pm ไปแจ้งอีเมล์
    ส่งรายงานการปฎิบัติมาได้เลยค่ะ

16. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ครูดัชจ๋า น้องธันวาเรียนอยู่กับครูเกษแล้วจ้ะ

ไม่มีไรนะธันวา ก็แค่จิตออกไปเดินเล่นโลดโผนนิดหน่อย

มันหลอกให้หลงอ่ะ หลงไปหนุกหนานอยู่ในจิตติดนิมิตงอมแงม

ติดมาก ๆ มันก็หลอกตัวเองว่าข้าเป็นผู้วิเศษ

วางมันลงซะ แล้วเอาความคิดคำนึงไปนึกถึงพระอย่างเดียวนะ

ว่าแล้วก็จิตเกาะพระต่อไปฮับ

พี่เพ็ญ จบ.สาม (มีเลขตัวเดียวแปลงภาษาม๊ะลั่ยอย่างเขาอ่ะ ฮา)

17. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกหว้าใจชุ่ม ๆ ก่อนนะ รู้สึกว่าจะสายพี่เพ็ญเยอะเลย เดี๋ยวพี่ไปตามเก็บข้อมูลก่อนนะ ส่วนใหญ่จะสายนอกกระทู้อ่ะ ขอเวลาอีก 2-3 วัน นะจ๊ะ

น้องหนูช่วยส่งข้อมูลพี่เยาว์หน่อย มีรูปป่าว ส่งรูปให้ลูกหว้าด้วยนะ

18. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    รับแซบเจ้าค่ะ

คุณลิสา = น้องลิสาค่ะ

คุณแป้ง กับคุณเซฟติดต่อหมูมาแล้ว
    ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ปล. ใจชุ่มๆ ก็ได้นะคะท่านพี่เพ็ญ, แต่พี่เกษ กับพี่วัฒ (Watt Chan) มาทวงหมูเลี้ยววววว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  19. srirattana

ส่งมาโลดเจ้าค่ะ คุณจารย์อนุญาติแล้ว (คุณจารย์นี่ ใหญ่กว่าอาจารย์นะคะครูวิทย์)

20. srirattana

เปิล เอาจริงนะเพื่อนทีนี้ จะได้ไปบวชจริงๆๆเลยแกเอ้ย