จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    เธอคิดเอง หรือว่าไม่ได้คิด แล้วภาพขึ้นมาเองใช่ไหม?
    แต่ถ้าเธอไม่ได้คิดเอง ก็ขอให้เธอมีสติตามดูจิตเขาไปเรื่อยๆ
    แต่ถ้าจิตเขาเปลี่ยนอีกก็ต้องปล่อยเขานะ
    เพราะนี่เรากำลังตามดูเรื่องจิตของตนเอง
    มิใช่ตามดูเรากำลังนำจิตตนเองนะ
    แยกให้ออกนะครับ
    ยกเว้น เวลาเราทำใหม่ๆนั้น เราจะต้องช่วยจิตไปก่อน คืกำหนดระลึกถึงพระไปเรื่อยๆ จนจิตเขาทำเองได้
    เพราะจิตก็เหมือนลูก เหมือนน้องเรา เราจะต้องดูแลน้อง
    แต่ผู้ที่จะมาดูแลจิตแทนเรานี้ก็คือ สติเรานี่เอง

แล้วค่อยมาถามใหม่

2. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012

"พระอจนะ"

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=reNznB3F7Ms]พระอจนะ วัดศรีชุม สุโขทัย - YouTube[/ame]

ตำนาน "พระพูดได้"

วัดศรีชุม หรือ วัดฤๅษีชุม เป็นโบราณสถานในเขตอุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย จังหวัดสุโขทัย วัดนี้เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปปางมารวิชัยองค์ใหญ่ซึ่งมีนามว่า "พระอจนะ" องค์พระพุทธรูปประดิษฐานอยู่ในมณฑป พระพุทธอจนะ เป็นที่เลื่องลือถึงความศักดิ์สิทธิ์และมีมนต์เสน่ห์และเอกลักษณ์ชวนให้นักท่องเที่ยวมาเที่ยวชมและสักการะอย่างไม่ขาดสาย

นำเสนอพระเก่าแก่ สำหรับจิตถูกจริตของเก่าแก่ แบบโบราณ
    หรือจิตผู้ใดเผื่อมีความสัมพันธ์กับพระองค์นี้ก็เป็นได้ ลองดูชมกันนะครับ
    (แต่ถ้าจิตเขาจะไปจับพาภพระอะไร ที่ไหน อย่างไร เราต้องปล่อยเขา เรามีหน้าที่เพียงแค่มีสติตามดู ตามรู้จิตของตนเท่านั้น และด้วยใจเป็นกลาง
    คือไม่เข้าไปห้าม หรือขัดขวาง ขณะที่จิตทำงาน)

3. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011

กิ๊ว กิ๊ว มาเข้าเวรช้าวันนี้แต่คงยาวได้ถึงดึกหน่อย วันไหนไม่ได้เข้าต้องกระเสือกกระสนเข้ามาให้ได้แม้ว่าจะขี่เต่าเล่นเน็ตก้อจะเข้ามา
    เพื่อเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่มีจิตมุ่งมั่นขึ้นนิพพานปฎิบัติตาม
    คำสั่งสอนของท่านพ่อ แม้นตัวจะตายก้อตั้งความมุ่งหมายเพื่อไปหาท่านพ่อ แล้วงี้ จะมานั่งกลัวอันใดกับภัยพิบัติล่ะเราท่านทั้งหลาย
    ....ขอท่านพ่อคุ้มครองพวกเรา...

4. dutchanee

ชอบด้วยค่ะ คุณน้องคิม โมทนาสาธุนะจ๊ะในความพยายาม[.566/SIZE]

5. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่ภู พี่เพ็ญ คุณลูกหว้า นะค่ะ มาส่งการบ้านค่ะ หลังจากที่หายไปหลายวัน งานเยอะมากจริงๆค่ะ เลยไม่ได้มาส่ง ทั้งสอบ ทั้งทำรายงาน ทำโปรเจค สามอย่างมาพร้อมกันค่ะ

หลังจาที่อ่านคอมเม้นของพวกพี่ๆไป ก็กลับไปปรับปรุงตัว ให้รักษาศีลห้าให้ ดีขึ้นค่ะ เพราะรู้สึกว่าเรายังรักษาศีลได้ไม่ดีพอจริงๆค่ะ เลยมีอุปสรรค์ตามที่พี่ภูว่า

ตอนนี้พยายามนึกภาพพระแบบไม่หลับตาดูค่ะ เวลาที่นั่งรถไป-กลับคณะ เราก็พยายามนึกภาพท่าน ผลก็คือ เราสามารถที่จะนึกภาพท่านออกได้บ้างแล้วค่ะ เห็นลางๆ ไม่ชัด แต่ก็พยายามนึกบ่อยๆ ก่อนนอน หลังตื่น พยายามนึกให้บ่อยที่สุด เท่าที่จะทำได้ค่ะ บางทีก็สวดมนต์สลับกันไประหว่างที่ทำนู่นทำนี่นะค่ะ(ตอนนี้สวดชินบัญชรย่อได้ขึ้นใจแล้วค่ะ ตั้งนะโมสามจบแล้วก็สวดไปเรื่อยๆค่ะ)

เพิ่มเติมนะค่ะ ตอนนี้พยายามพกหนังสือสวดมนต์ที่มีรูปพระพุทธชินราช พระแก้วมรกต ไปด้วยค่ะ เอาไว้ดูรุปท่านบ่อย พอเห็นปกหนังสือก็จะเป็นการเตือนเราระหว่างเวลาที่ทำงานให้ลองนึกภาพท่านขึ้นดูค่ะ (เป็นหนังสือ"ยอดพระกัณฑ์ปกต์ยันต์" ที่มีรูปสมเด็จพระพุฒาจารย์ โตพรหมรังสีเป็นปกค่ะ)

ปล.ภาพพระที่เห็นก็คงจะมาจากในนี้ด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.7 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  6. dutchanee

สวัสดีค่ะ ท่านเซฟเซฟ โมทนาสาธุด้วยนะคะ
    ขออนุญาตแชร์โดยใช้ประสบการณ์เป็นบางส่วนนะคะ
    -แปลกมากเลยค่ะ ที่ ดชน เริ่มทำก้อไม่เคยคิดว่าพระท่านจะหันหน้าไปทางไหนก้อเอาตามจิตว่า พระท่านมองมาอย่างเมตตามาที่ ดชน สรุปช่วงแรกๆก้อจะเห็นพระท่านหันหน้ามาทางเรา มองดูเราอยู่ตลอดเวลา พอเห็นว่าท่านมองตลอดเวลาจิตเกาะพระได้ดี จิตจะสามารถเห็นพระท่านในอิริยาบถใด หันหน้าไปทางไหนก้อได้ เหมือนพระองค์มีขันธ์ห้าแบบเราๆ คือพูดกับเราได้ อะไรอย่างนี้ค่ะ(จริงมีเยอะกว่านี้) สรุปอีกครั้งคือ เราจะให้จิตเราเห็นพระท่านหันไปทางไหนก้อได้ ต่อเมื่อใดที่จิตเราจับเราเกาะพระท่านได้ดีเมื่อนั้น เราจะเข้าใจมากกว่านี้ค่ะ บางท่านที่จับภาพพระยังไม่ได้ท่านก้อยังมีกะใจน้อมจิตให้ระลึกถึงพระท่านได้ตลอดจนในตอนหลังก้อสามารถจับภาพพระได้ นี่เลยค่ะ ความเมตตาที่ท่านพ่อประทานมาให้กับผู้ที่มีศรัทธามีความตั้งมั่นตั้งใจ และเพียรพยายามค่ะ
    -การที่เรามีภาพมาช่วยในการระลึกนั้น เป็นตัวช่วยที่ดี ทีเดียวค่ะ
    ยังไงก้อจะเป็นกำลังใจให้ท่าน เซฟเซฟ เสมอนะคะ
    อย่าลืมกลับมาคุยกันใหม่นะคะและขอให้ท่านประสบผลตามความตั้งใจจ๊า
    ...ขอท่านพ่อช่วยคุ้มครองท่านเซฟเซฟ..

7. dutchanee

มาแย๊วววค๊า มาช้ายังดีกว่าไม่มาเจ้าค่ะ ลูกๆ เอ๊ย..น้องๆทั้งหลายหายไปไหนหมดเนี๊ย

8. dutchanee

โมทนาสาธุการกับคุณแบมด้วยเช่นกันค่ะ
    (จะมีอะไรที่ยิ่งใหญ่ไปกว่าจิตนี้หามีไม่)

9. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

แอบไปนั่งหลบร้อนอยู่เจ้าค่ะ...
    (กายร้อน แต่ใจไม่ร้อน..)

10. dutchanee

หวัดดีคุณแสงจันทรค่ะ โมทนาสาธุการด้วยนะคะ ดชน อ่านแล้วรู้สึกตื้นตันใจดีใจแทนคุณแสงจันทรค่ะ ทำได้ดีมากเลย เกาะพระองค์ไว้ หลุดเมื่อไหร่รีบไขว่คว้าหาพระองค์ทันทีเลยนะคะ ดีใจที่การปฎิบัติของคุณแสงจันทรก้าวหน้าค่ะ ส่วนคำถามเรื่องเตรียมใจแล้วต้องเตรียมตัวด้วยเหมือนกันใช่มั้ยนั้น...คำตอบมีอยู่ในจิตของคุณจันทรแล้วมิใช่เหรอคะ อย่าลืม...จิตเป็นนาย...กายเป็นบ่าว เขาจะทำตามที่จิตสั่งมาตราบใดที่จิตเราได้รับการอบรมมาดีพร้อมแล้วเท่านั้นงั้นรอบนี้เอาไปอีก เอาไปเลย กำลังใจค่ะ บุญใดที่ ลูกได้ทำมาขออาราธนาบารมีท่านพ่อนำพาบุญของลูกส่งถึงคุณจันทรให้เธอได้ถึงซี่งนิพพานตามความมุ่งมาดด้วยเทอญเจ้าค่ะ
    พี่ภู ครูเพ็ญ และน้องๆสมาชิกมีอะไรเพิ่มเติมบ้างคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  11. dutchanee

เอ๊า ครูใหญ่มาตอนไหนเนี่ย ไหนบอกช้า นี่เร็วกว่า ดชน อีก..อิอิอิ...................นี่เลยกำลังลุ้นให้ยกแต่ว่าตามที่เห็นคือ......อิอิ เฮ๊

12. dutchanee

โมทนาสาธุการและขอบคุณกับภาพแม้ไม่มีเสียง กำลังคิดอยู่เลยว่าจะไปค้นหาภาพ ของพระอจนะ ตอนนี้ก้อกราบนมัสการท่านตรงนี้ซะเลย

13. Kim_UoonSo

พักสายตา และจิตใจกันสักหน่อยนะคะ
    อากาศร้อนมาทั้งวัน และทำงานมาเหนื่อยทั้งวันแล้ว
    มามองภาพพระให้ชื่นใจ เย็นใจ เย็นกายกันหน่อย

(พระพุทธรูป วัดป่าห้วยลาด)

14. dutchanee

อ้อ อยู่นี่เอง จิตเป็นงัยบ้าง สบายคลายโล่งดีมั้ย ได้ข่าวเริ่มสื่อท่านพ่อแล้วนะนี่ เก่งจริงนะน้องเรา ขอโมทนาสาธุการด้วยนะจ๊ะ

15. Kim_UoonSo

เฮ้อ... เห็นทุกท่านชอบเลยพยายามหาอยู่วันกว่าๆ..
    ในที่สุดก็เจอแล้วว่าอยู่ที่ไหน...

รอดู รอชมได้เลยค่ะ

16. Kim_UoonSo

พุทธอุทยานดอยอินทรีย์ ดอยฮาง เชียงราย

เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรม ของพระสงฆ์
    ยังไม่ได้เป็นวัด ถ้าเทียบ ก็ เป็นสำนักสงฆ์
    เริ่มสร้างเมื่อ พ.ศ. 2548

จุดเด่นอยู่ที่ รูปปั้นพระประธาน และพระพุทธรูปที่ดอยอินทรีย์ ที่สวยงามมาก
    องค์พระพุทธรูปสีขาว หน้าตาแบบอินเดีย
    ปั้นโดย สล่า สง่า​

พระประธาน เป็นบาง ตรัสรู้ หน้าตักกว้าง 10.09 เมตร สูง 15.10 เมตร
    ยิ่งใหญ่และงดงาม

ทางขึ้น ไปยังลานพระประธาน ชันมาก
    เคยไปแล้วขับรถขึ้นไม่ได้ รถไหลลงมาด้วย

ครั้งนี้ คนขับเก่งเลยขึ้นไปได้

ข้างบนสามาถชมวิวเมืองเชียงรายและน้ำกก ย่านดอยฮางได้ สวยงามมาก

(ขอขอบคุณข้อมูลจาก Bloggang.com : me-o )​

17. Kim_UoonSo

เมื่อวานจิตหายค่ะ.. แฮ่..
    (สงสัยไปเรียนแอบไปเรียนธรรมะอยู่กับท่านพ่อ)
    น้องยังสื่อได้ไม่ชัดเจ้าค่ะ กำลังฝึกส่ง-ฝึกรับให้มั่นใจอยู่
    น้องยังไม่เก่งนะคะ... เมตตาสอนน้องด้วยค่ะ..

ปล.วันนี้จะเริ่มกลับมาสวดมนต์ และเจริญสมาธิแล้ว เผื่อสัญญาณรับ-ส่งจะชัดขึ้นบ้าง.. แหะๆ

18. Kim_UoonSo

19. Kim_UoonSo

20. dutchanee

งามแต้ แต้ คุณน้อง รถที่ขึ้นไปต้องเป็นโฟวิลด้วยมั้ย มีโอกาสจะได้ชะแว๊ป ๆ กับเขาบ้าง......เออ ดีจริง ขยันขึ้นไปพบท่านพ่อบ่อยๆท่านพ่อเมตตาเราอยู่แล้วหละ จิตแก่ดีแบบนี้ไม่ต้องรอนั่งสมาธิก้อได้ ฝึกเข้าพบท่านพ่อตอนลืมตาด้วยนะ