จดหมายเป็นหมัน (ขวัญชัย เพชรร้อยเอ็ด)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 6 กุมภาพันธ์ 2012.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1887335/[/MUSIC]

เพลง จดหมายเป็นหมัน
    ขวัญชัย เพชรร้อยเอ็ด

ลืม ลืมพี่หรือยังเล่าน้อง
    จดหมายที่เคยใส่ซอง
    ส่งให้น้องเดือนแล้วผ่านมา
    ทำไมไม่ตอบ ไม่ชอบก็จงตอบมา
    จะได้ไม่เสียเวลา คอยตั้งตา นับวันนับคืน

หรือมีแฟนใหม่เคลียคลอ
    ปล่อยให้พี่เฝ้ารอ เฝ้ารอคงมั่นขวัญยืน
    ถึงได้มองผ่านพี่นั้นสุดแสนกล่ำกลืน
    ไม่นึกว่าแม่ขวัญยืน จะกลายเป็นอื่นเสียแล้วล่ะเน้อ

อกเราเอ๋ย ดูซิเคยรักกัน
    น้องช่างมาแปรผัน จากฉันไปแล้วหรือเออ
    อย่าลืมเสียเล่าพี่เฝ้าแต่คิดถึงเธอ
    อย่าให้รักละเมอ เพราะเธอเป็นคนเปลี่ยนแปลง

***จำคืนนั้นได้ไหมน้อง
    วันเพ็ญเดือนสิบสอง
    พี่และน้องร่วมลอยกระทง
    ตั้งอธิฐานจะรักกันมั่นคง
    เพิ่งรู้ใจอนงค์
    โฉมยงค์ไม่แน่ไม่นอน
    (ซ้ำ ***)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ผมยังฟังไม่ได้ครับ เพราะเครื่องที่ทำงานไม่มีลำโพง และไม่ได้เอาหูฟังมา
    แต่ไม่อยากพลาดเป็นประธานตัดเพลงนี้

เพราะเป็นเพลงแรกๆ ที่ผมร้องตอนเป็นเด็ก
    พอเริ่มร้องเพลงเป็นก็มักโดนผู้ใหญ่จับให้ร้องเพลงให้ฟัง
    ก็ร้องให้เขาฟังนะเพราะได้ตังค์บาทสองบาท แต่ด้วยความเขิน ผมก็หันหน้าเข้าหาต้นไม้แทน
    และหันหลังให้คนฟัง 555

ขณะยังไม่ทันฟังก็เอาออกว่าท่านอ๋องจะร้องเพลงนี้ได้เพราะและเหมือนนักร้องต้นฉบับครับ

3. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

เอร๊ยยย มาไม่ทันตัดเพลงโปรด...
    สมัยนี้เป็นหมันแน่อ๋อง เพราะเค้าเล่นบีบี ไอโฟน ไอเพดกันอ่ะ
    วันหลังเมล์มานะอ๋องพี่รออยุ่ อิอิอิ
    เพราะๆเพลงนี้ฟังสบายๆยามเย็น........

4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

เมล์ไป เมล์ไป พี่อ๋อง..
    ฟังไปอ่านเนื้อเพลงไป อืมมๆ เศร้าซะ

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: จับตัวคนทำหมันจดหมายได้แระ น้องอ๋องงนี่เองงง..
    มิน่าเด่วนี้..คนถึงมานิยมส่งเมล์ทางอินเตอร์เนทกันแทน...
    เพลงดังในอดีตจ๊ะ ถ่ายทอดได้เพราะซึ้ง..นะน้องอ๋องนะ..

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณวิกกี้ มาชมกันตั้งแต่ยังไม่ได้ยินเสียงเลย
    ดีใจที่ลงเพลงนี้แล้วทำให้คุณวิกกี้หวลรำลึก
    ถึงวันดีๆในวัยเด็ก คุณวิกกี้เล่ามาเนี่ยผมเห็นภาพเลย
    ผมก็คล้ายๆคุณวิกกี้ละ ผู้ใหญ่เห็นเราเป็นเด็ก
    ก็เอ็นดูเรา ถึงเสียงจะไม่เอาไหนแต่ท่านก็ให้รางวัล
    คนรุ่นเราเนี่ย ผู้ใหญ่จะเอ็นดูเด็ก เด็กจะเคารพผู้ใหญ่ครับ....
    นึกถึงบรรยากาศเก่าๆแล้วอบอุ่นดีครับ
    :VO:VO:VO

ว่าจะเอาจดหมายไปหาคุณหมอทำกิ๊ป.ให้สักหน่อยน่ะพี่ไร
    ไอ้ที่พี่พูดมาน่ะ ผมไม่รู้จัก
    ทุกวันนี้ยังใช้โทรศัพท์แบบหมุนอยู่เลย
    เวลาจะส่งข่าวด่วนๆ ก็ส่งโทรเลขเอาครับ......
    อิๆ
    (k)(k)(k)

7. tanaong2011

หนูตาช่างหารูปมาประกอบจัง
    ได้อารมณ์เลยขอบอก
    ไม่รู้จะหาเพลงไหนมาร้องแล้ว
    เจอเพลงนี้ผ่านๆก็เลยจัดไป
    หนูตายังไม่เกิดเลยละเพลงนี้
    ขอบคุณหนูตาจ้ะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะ.........

555 พี่ใจก็นะ
    ก็เราพวกเดียวกันไง...

8. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    โถๆๆๆๆ น่าสงสารจังครับ จดหมายเป็นหมัน ไม่เป็นรายครับพี่อ๋อง บีบี ไปบอกก็ได้ครับ แต่หวังว่า บีบีคงจะไม่เป็นหมันเหมือนจดหมายนะครับ อิอิ เพลงนี้เคยได้ยินตอนเด็กๆ ลุงข้างบ้านชอบร้องคาราโอเกะเลยได้ยินบ่อย พี่อ๋องถ่ายทอดออกมาได้น่าฟัมากครับ ฟังเพลินเลย เป็นกำลังใจให้นะคร้าบบบ

9. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    จดหมายเป็นหมัน งี้ก็มีลูกไม่ได้อ่ะจิ อ่ะๆๆๆๆ
    ล้อเล่งงง.....
    เพลงนี้พี่ก็ชอบมากตอนเด็กๆ ได้ยินได้ฟังบ่อยๆๆๆ

[​IMG][​IMG]

มอบดอกไม้เป็นกะลังใจ.....

10. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ฟังแล้วครับ เป็นดั่งที่คาดเอาไว้นั่นแหละครับ
    (แต่อยากแนะนำให้ตัดเสียงเมโลดี้นะครับ)

รู้แล้วล่ะว่าทำไมจดหมายเป็นหมัน
    ดูจากภาพประกอบ ก็คุณพี่เล่นเขียนเป็นภาษาปะกิด
    สาวเจ้าก็อ่านไม่ออกเลยโยนทิ้งน่ะสิ อิอิ

11. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องเพลงที่ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนอีกและ ^^/
    ฟังเพลิน ฟังสบาย(ดี) ฟังไปฟังมา นึกว่าเพลงกระทงหลงทางไปได้ไง ^^/

มาให้กำลังใจท่านอ๋องจริงๆนะครับ:cool:

12. superTRV

superTRV Active Member

มาเป็นกำลังใจให้ครับ เพลงนี้ชั้นครูเลยครับ เพราะมากครับ

13. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    [​IMG]กร๊ากกกกกกกกกก พี่เกตุอีกแล้วครับท่าน

เพลงนี้เคยได้ยินตอนเด็กๆเหมือนกัน ( ตอนอยู่โพธาราม )

เพราะมากครับคุณอ๋อง

14. tanaong2011

ขอบคุณน้องแอร์ พี่ตั้งใจ ถ่ายและทอดเพลงนี้ให้น้องแอร์โดยเฉพาะเลย

ขอบคุณพี่เกตุ ผมน่ะฟังเพลงนี้ตอนเด็กๆ แต่พี่เกตุน่าจะฟังตอนสาวๆนะ
    แม่นบ่พี่สาววววววววววว คนเสียงสวย......

คอมผมใช้โปรแกรม ออเดซิตี้
    เวลามิกซ์เสียง ก็โหลดเพลงนั้นมาทั้งเพลง
    ไม่สามารถกด เมโลดี้ออกได้ครับ
    ถ้าเพลงไหนไม่มีเมโลดี้ ก็โชคดีไป
    ไม่มีเมโลดี้มาเจือปนครับ

กำลังหาวิธีอยู่ครับคุณเบิ้ม
    ตอนนี้รอให้น้องข้างๆบ้านว่างก่อน

คุณวิกกี้ดู ปีคศ.ซิ 1919 เก่ามากกก
    ขอบคุณคุณเบิ้มครับ....
    :d:d:d

15. tanaong2011

ขอบคุณครับ ฟังไปฟังมาก็คล้ายๆกระทงหลงทางจริงๆนะครับคุณสัน
    ยินดีครับที่ฟังแล้วสบายดี ถ้าฟังแล้วเจ็บป่วยผมคงบาปแย่เลยอิๆ

ขอบคุณน้องพงศ์ครับ หนูตาก็บอกเสียงชั้นครู(เอื้อ)
    เพลงไหนที่เราฟังบ่อยๆร้องเที่ยวเดียวก็ได้แล้ว
    เพลงไหนไม่ค่อยคุ้น ร้องยังไงก็ร้องไม่ได้น้องพงศ์
    ......

ขอบคุณครับคุณแมว อ๋อ โพไซดอน ผมไปบ่อย
    เอ๊ย !! ไม่ใช่ โพธาราม ผมไปบ่อย คนที่นั่นพูดจาเพราะมากครับ
    เหน่อนิดหน่อย...... หล่อและสวยครับ...

(deejai)(deejai)(deejai)

16. Lila57

Lila57 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2008
    ยังส่งจดหมายอยู่หระคะ

17. tanaong2011

ยังเขียนจดหมายอยู่เลยครับคุณไลลา
    ไม่มีใครเขียนตอบผมเลย
    ดูทีแล้วคนเขียนจดหมาย
    คงต้องเป็นหมันตามจดหมายไปเสียแน่แท้

รบกวนคุณไลลา ฟังเพลงแล้ว
    ช่วยเขียนจดหมายตอบผมด้วย
    ว่าเพลงเพราะไหม?...........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2012
  18. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เป็นเพลงอมตะ ที่ฟังเมื่อไหร่ก็ไพเราะเสมอ:cool:

19. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    จดหมายเป็นหมันก็ดีแล้วครับ ดีกว่าท่านเป็นหมันนะครับ ดีครับ

20. tanaong2011

ใช่คุณเอ๋ เพลงเก่าๆโดยเฉพาะ(คน)รุ่นนี้
    ฟังเมื่อไรก็เพราะ

5555...... ยังครับยังไม่เป็นครับ
    และก็ยังไม่ได้ไปทำด้วยครับ
    แต่ถ้าจะทำจะชวนคุณ Thep Tavada ไปทำด้วยกัน