งานนี้ พระเกษมไม่รอด ฝ่ายธรรมยุต มหาเถระสมคมจ่อฟัน พระอจ.เกษมประพฤติผิดพระวินัย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 20 กันยายน 2011.

1. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นเรื่องที่อัศจรรย์ใจมากเลยที่เดียว ที่พระเกษมทำคนให้ศรัทธาในตนเองได้มากมายขนาดนี้...

ไม่แปลกใจยุคพุทธกาล พระเทวทัตทำไมมีคนศรัทธาท่านมากมาย....

2. Phanudet

1
    ศรัทธาเข้าไปนะคุณนะ......ผมไม่ว่าอาจารย์ที่เป็นที่เคารพรักของคุณแล้ว.....ให้ดูกันเอาเอง.....

เรื่องรู้อยู่เต็มอก....รู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง....ขนาดออกศาลมายังปลอบใจตัวเองเชื่อว่าข่าวกุ.....ศรัทธาคุณมากจริงๆ...ถ้าอย่างนี้พูดไปก็ไร้ค่า....เอาเป็นว่าตามสบายคุณเถอะนะ....ขอให้พบทางสว่างโดยเร็ว.....

3. peatkungza

peatkungza เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ไงคุนมันก็เผยท่าแท้ออกมาแล้ว ผมก้อไม่แปลกใจเหมือนกันสมัยนี้มีแต่ พระรับเงิน หลอกลวงชาวบ้าน หากินกับ ศาสนา บวชกันเป็นอาชีพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  4. peatkungza

peatkungza เป็นที่รู้จักกันดี

ไปก็ดีคับ ลดละเลิกกริยาว่าพระดูหมิ่นพระและควบคุมนิสัยต่ำๆด้วยคับ ไม่ต้องพุดทำเปนตัวเองรุ้ดีคับ ทั้งที่คุนมันไม่รุ้อะไรเลย แค่พวกปิดตาปิดใจ บ้านผมเรียกว่า เกรียน คุนมาเพื่ออะไรผมคุยมาตั่งนานยังไม่ร้จุดมุ่งหมายของคุนเลย แต่ที่สัมผัสใด้คือคุนจะมาโชว์เกรียนของตัวเอง เถียงไม่ออกอ้างศรัทธา แล้วก็เป๋ไปนุ่น นี่ นั่น

และก็อย่าเอาคำว่าศรัทธามาประชดคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  5. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจมซักนิดนะครับ จริงๆตอนแรกอยากอ่านเฉยๆ
    ศรัทธาทำให้คนตาบอด คงใช้กับคุณได้ด้วยละ
    เพราะรู้สึกว่าคุณ จะนับถือหลวงพ่อองค์นี้ เหมือนผมเคยอ่านเจอ
    ขนาดเค้ามีหลักฐานว่า พระที่คุณศรัทธาในการเสกพระธุาต
    เป็นการเล่นกลหลอกเด็กคุณก็ยังเค้ารพและนับถือ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=EqvX66VFkUQ]แฉ เสกพระธาตุจากน้ำมนต์ ภาค 2 - YouTube[/ame]

วูดดี้เอาพระธุาตไปให้ผู้ค้าอัญมณีตรวจสอบ สรุป เป็นทับทิมแท้กับแก้ว 100%
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=wR4FAoAjvUE"]???????????????? 20/03/54 [4/4] - YouTube[/ame]
    วินาที่ที่ 1.54 วูดดี้เอาไปให้ประธานชมรมรักษ์พระบรมธาตุแห่งประเทศไทยตรวจ เค้าก็ฟังธง 100% ว่าไม่ใช่เป็นเพียงแค่ พลอย โกมิน

ลองถามตัวเองดูครับว่าตอนนี้คุณตาบอดไหม

6. surer

อันี้ข่าวล่าสุดไม่กี่วันครับ และเชื่อได้ 100% ไม่ใช่ข่าวกุขึ้นมา
    ศาล ยกฟ้อง คดีพระเกษม ชี้ ไม่ผิดพระวินัย | ข่าว ข่าวรายวัน ข่าววันนี้ ข่าวการเมือง
    อย่าเป็นคนตกข่าวนะครับ จะได้คุยกันรู้เรื่อง

7. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ฉันก็ไม่ใช่ลูกศิษย์วัดท่านหรอกนะคะ คือ ไม่เคยไปวัดท่านด้วยซ้ำ แต่จากที่ฟังท่านเทศน์ ในยูทูป ก็ไม่เห็นจะมีอะไรผิดวินัยตรงไหน ก็เขาบอกอยู่เป็นการแสดงธรรม ถ้าพระไม่ดีในความเห็น ดิฉันคือ พวก เสพ เมถุน กินเหล้า เล่น พนัน ผิดเพศ เป็น เกย์ เป็น ตุ๊ดหรือ ฆ่าสัตว์ ตีคน อย่างกรณีหลวงพ่อ ธรรมชโย ก็เหมือนกัน ดิฉันก็ว่าท่านสอนดีออก เป็น ธรรมะยุคใหม่พยามเอา วิทยาศาสตร์ มาเชื่อมโยงกับศาสนพุทธ ท่านเป็นผู้แรกที่พยามยกระดับ ศาสนาพุทธ ให้อินเตอร์ มีระบบการจัดการวัดแบบทันสมัย แบบ ฝรั่ง อย่างไอเดีย อุโบสถเหมือนยานบิน หรือ องค์การนาซ่านี้ ดิฉันก็ชอบมากเลย ยกระดับพุทธให้ทันสมัย ดี เป็น Epic ดีแต่คนไทส่วนใหญ่ชอบงมโข่ง ไม่รับอะไรใหม่ๆ ถ้า วัดธรรมกายดัง และพวกนักวิทยาศาสตร์ ต่างชาติสนใจนี้ ไม่แน่ เขาเอาไปศึกษารื่อง วิญญาณ เรื่องสมาธิ ขึ้นมา วันข้างหน้าถ้าเขาเปิดเผย วิทยาศาสตร์ ยอมรับเรื่องนี้อย่างเป็นทางการ เราอาจช่วยคนทั่วโลก ให้หลุดพ้นจาก วัฏสงสารได้

8. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ยังรับได้ งั้นต่อ พระดี ยังมีลูกเอ๋ย อธิษฐานเข้านะ ถ้าจะไม่ให้พระรับเงินก็เวลาท่านต้องทำกิจศาสนา ก็เกณฑ์ชาวบ้านมาทำให้วัด ไวยาวัจกรเป็นคนดีไม่คดโกง อยู่ต่างจังหวัด พระท่านเป็นอะไรไม่สบาย ไปหาหมอ ก็อย่าไปเอาสตางค์ท่าน จะถางหญ้าหาเครื่องไม้เครื่องมือหาให้ท่านให้ครบ ไม่อยากให้ท่านฉันเนื้อสัตว์ก็เกณฑ์ชาวบ้านถวายอาหารเจ อาหารมังสวิรัติให้ท่าน ถ้าไม่แล้วจะท่านทำไงล่ะ คุณอาเองอธิษฐานตั้งแต่สิบขวบ ขอพบธรรมะที่เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบัน ด้วยความบังเอิญ วันนี้เข้าวัยกลางคนแล้ว อาจารย์ดีท่านอธิบายเรื่องนี้ไว้ชัดเจน รับเงินให้เห็นตรงหน้า ท่านมรณภาพไปเงินส่วนตัวไม่มีสักบาทเป็นของวัดทั้งนั้น
    สำหรับนักบวชที่ยังทำใจไม่ได้ถือตามแบบธรรมยุต ปลอดภัยสุด ในปฐมบัญญัติบันทึกที่มาให้ชัดเจนถึงสิกขาบทนี้ ไปศึกษาเอานะ ขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆ เห็นข้างหน้าแล้วอิ่มใจไปกับเธอ

เจตนาหัง ภิกขเว กรรมมัง วันทามิ - ดูกรภิกษุ ทั้งหลาย เรากล่าวว่าเจตนานั่นแลเปนตัวกรรม

9. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจะเชื่อใครเลือกเอา ระหว่าง ธรรมะ กับมาร

หลวงปู่แหวน กระดูกกลายเป็นพระธาตุ ท่านบอกว่า ทุบ ทำลายพระพุทธรูป

ตายไปต้องเกิดเป็นเปรต เสวยกรรมชั่ว

ส่วนโล้นเกษม บอกอย่าไปกราบมัน แล้วก็ขึ้นเหยียบฐานพระพุทธรูป

การแสดงออกก็คือ เหยียบหย่ำ ขยี้ น้ำใจคนไทย

คนไทยทั้งประเทศ เค้ากราบ เค้าไหว้ สักการะ บูชา พระพุทธรูป

ด้วยเหตุผลต่างๆกันไป ขึ้นอยู่กับกำลังใจของแต่ละคนไป

พระคือผู้ให้ ผู้สร้างกำลังใจ ของปวงชน

แต่โล้นเกษม อยากดังอยากเด่น !! เอามือตบหน้า เหยียบฐานพระพุทธรูป

โชว์หน้ากล้อง ว่าข้านี่แน่ ลงยูทุป ลงสื่อต่างๆมากมาย

โล้นเกษม ชอบเหยีบยหย่ำน้ำใจคนไทย

ฆ้อนปร์อนเตรียมทุบ ทำลาย

(เป็นอาชีพที่ทำรายได้งาม ที่สำคัญคือไร้คู่แข่ง :)

เทเข้าเบ้าหลอม

เป็นแท่งพร้อมนำไปขาย หารายได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2013
  10. surer

คุณกำนั้นต้องคดแบบนี้ด้วยนะครับ คือถ้าเรามองเป้นตัวแทนแล้วทุบทำลายบาปแน่นอนครับ
    แต่ถ้ามองว่าสิ่งนี้เป้นมารศาสนาเป็นตัวบิดเบือนศาสนาผมว่าไม่บาปนะ
    คิดเอาง่ายๆ ทำไมพระเกษมถึงชนะคดีทั้งๆที่พวกเราก็เห้นทำลายพระพุทธรูป
    เพราะว่าท่านเห็นสิ่งที่เราเห้นเป้นพระพุทธรูปเป็นเพียงแค่อิฆหินปูนไงครับ

ลองคิดดูเล่นๆ พระเกษมเป็นคนที่เคร่งต่อพระวินัยกว่าพระเกินครึ่งประเทศละกัน
    ทำไมเค้าต้องไปทำลายรูปเหมือนกระศาสดาด้วยทั้งๆที่ท่านเคารพขนาดนี้ท่านได้ประโยชอันใด

ลองไปคิดดูนะครับ คิดได้ยังไงลองก็บอกผมมั่งเพราะผมไม่รู้ผมอธิบายได้เข้าใจป่าว พอดีเป้นคนอธิบายผ่านการพิมพ์ไม่ค่อยเข้าใจ

11. testewer

testewer เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยตอบมาหน่อยว่ามองพระพุทธรูปอย่างไร ว่าพระพุทธรูปนั้น เป็นมารศาสนา ???

12. surer

เพราะพระพุทธรูป เป็นตัวบิดเบือนไงครับ
    เดียวผมมาต่อ รอแปปติดธุระ

13. testewer

testewer เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยตอบมาหน่อยว่ามองพระพุทธรูปอย่างไร ว่าพระพุทธรูปนั้น เป็นมารศาสนา เป็นตัวบิดเบือน เป็นอย่างไร???

14. nirvana555

nirvana555 เป็นที่รู้จักกันดี

55555555 โครตฮาเลยครับ:cool:

15. nirvana555

nirvana555 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาน่า ใจเย็นๆกันนะครับ อย่าทำให้เรื่องของคนอื่นมา ทำให้คุณ2คนต้องขุ่นเคืองใจกันเลยครับ

16. Phanudet

1
    อันนี้ก็อีกราย คุณผมว่าคุณไปอ่านให้ดีก่อนจะดีกว่านะ....

ไอ่ข่าวที่คุณพูดถึงมันเป็นข้อพิพาทของศาลชั้นต้น ศาลชั้นต้นนั่นมันข่าวเก่า มันเก่ามากแล้วนะอันนั้นหนะ.....

ต่อมาเรื่องมันขึ้นต่อมาที่ศาลอุทธรณ์ เขาตัดสินโทษล่าสุด.....

ศาลสถิตยุติธรรมไทยมี ๓ ระดับนะครับ ชั้นต้น อุทธรณ์ และ ฏีกา ครับ....

ไม่น่าเชื่อคนไม่รู้นี่มันไม่รู้กันจริงๆแบ่งแยกกันไม่ได้ วันนี้มาบรรยายเรื่องศาลให้ฟังอีก

ถ้าคุณไม่เชื่อคุณไปดูเวลาลงข่าวสิอันใหนมันล่าสุด.....

17. surer

อ่าๆ มาตอบละ จริงๆแล้ว พุทธแท้ไม่มีพระพุทธรูปครับ พระพุทธรูป
    พึ่งสร้างหลังพระพุทธการ 300 ปี ได้ค่านิรมมาจากชาวกรีก ซิ้งตอนนั้น
    มีการถึกเถียงกันมาก ลองไปอ่านพระไตรปิฏกดูซิครับ ไม่มีการพูดถึงพระพุทธรูปเลย

และอีกอย่างแทนที่คนจะเน้นเรื่องคำสอนกลับไม่ค่อยสนใจ ทุกวันนี้ไปถามเด็กดูซิครับ
    ว่าพระพุทธรูปคืออะไร จะมีักกี่คนที่ตอบว่าตัวแทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มันเหมือนดาบ 2 คมครับ
    แต่ถึงกระนั้นทุกวันนี้ผมก็ยังไหว้อยู่ ไม่ได้ทำลายหรืออะไร แต่ที่ผมเคารพหลวงพ่อเพราะ
    ผมเข้าใจเจตณาของท่านว่าทำเพื่อพระพุทธศาสนา อย่างที่ท่านบอกแหละ
    พระพุทธองค์มีค่ากว่าจะเอาดินมาเป็นตัวแทน ซิ้งดินไม่รู้มีขี้อะไรต่ออะไร
    สกปกเป็ยนของตำ และอีกอย่าง ในเมือเราสามารถ เข้าหาท่านโดยตรงได้
    ทำไมต้องผ่านรูปปั่นด้วย

18. surer

อันนี้เป็นตัวอย่างนะครับ
    A คือพระพุทธองค์
    B คือพระพุทธรูป
    C คือเรา

มี 2 ทางให้เลือก ระหว่าง 1 กับ 2

1 คือเข้าหาท่านโดยตรง
    2คือผ่านพระพุทธรูป

คุณคิดว่า แบบไหน จะดีกว่ากันครับ

19. surer

แต่สุดท้าย ก็สรุปว่าไม่ผิดนิครับ ไม่ผิดก็คือไม่ผิด ศาลก็ยกฟ้องแล้วด้วย

20. surer

ลองไปคิดดูนะครับ พระทุกวันนี้ดีจริงหรือป่าว การที่เราบวชเพื่อต้องการหลุดพ้น
    แต่ลองมองดูสิ่งที่พระทุกวันนี้ทำ ทำเมตตรามหานิยม ทำคงกระพันธ์ ทำให้รำรวย
    มันนำทางไปหลุดพ้นไหม