งานนี้ พระเกษมไม่รอด ฝ่ายธรรมยุต มหาเถระสมคมจ่อฟัน พระอจ.เกษมประพฤติผิดพระวินัย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 20 กันยายน 2011.

1. peatkungza

peatkungza เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคนที่คุนกล่าวถึงใครละคับคนเตะเก้าอี้มีเปนร้อยเปนพันเปนแสนคน กรุณาบอกชื่อตัวบุคคลด้วยคับอย่าพูดเป็นไนย์ แล้วตรรกะคืออะไรคับอธิบายเป็นภาษาไทยด้วยให้คนอื่นเข้าใจ ผมยังไม่พูดบาลีสรรสกฤต กับใครเลย ใช้ภาษาไทยคุยคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2013
  2. peatkungza

สำหรับผม เป็นเรื่องที่ไม่ควรมาก เพราะพระไม่ควรโกรธ ไม่ควรทำกริยาแบบนั้น

ที่ทำไปนั้นมีคนว่า ท่านอยากดังทั้งที่ทำเพื่อต่อต้านพระไม่ให้รับเงิน และต่อต้านพระพุทธรูปในแบบที่สังคมไทยใช้ ขอพูดว่าใช้นะคับ

คณะสงฆ์ชั้นผู้ใหญ่ก็รุมท่าน เนื่องจากมันขัดผลประโยชน์ ท่านเลยแสดงกริยาให้คนเข้าใจว่า ที่ท่านทำไม่ใช่อยากดังหวังลาภยศ พระอยากดังจะมาทำแบบนี้หรอ ทำไปมีแต่คนด่า คนดีๆจะทำกันหรอ?

จริงๆแล้วมันเป็นแผนของท่านเพราะทำกริยาเช่นนั้นสื่อต่างๆมาสนใจในท่านเพื่อที่จะใด้ถ่ายทอดความรุ้ให้คนชาวบ้านที่ให้เงินให้พระ และ เอาพระพุทธรูปไปใช้เพื่อหาผลประโยชน์ ตัญหาของตัวเอง ใด้เข้าใจว่าที่ท่าที่ให้เงินพระ พระที่รับเงิน และพวกเอาพุทธศาสนามาหากิน ไม่ใช่การช่วยศาสนา แต่กำลังทำร้ายศาสนา

โดยภาพรวมท่านวางท่าที ที่ไม่เหมาะสม คุนคิดอย่างผมเช่นกันใช่ไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2013
  3. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้สละเวลาดูคลิบนี่ซักแปปนะครับ หลวงพ่อท่านได้อธิบายว่าทำไปเพื่ออะไร ดูให้ผมหน่อยผมใช้เวลาพอสมควรเพื่อหา
    สรุปเหตุการณ์ของคลิปอยากดังฯ - YouTube

ฟังตั้งแต่ 19.27 ที่ผมตั้งให้

สาระอีกทีแบบจังๆอยู่ตอนที่
    20.00 ครับ ลองฟังดูผมช่วยได้แค่นี้

4. peatkungza

โอเคคับ แสดงว่าคุนใจเยนลงแล้ว งั้นผมขอพูดอะไรสักหน่อยนะคับมันเป็นความจริงมาก

ใครเคยบวชจริงคงจะรุ้ว่าพระเหนกันทุกวันนี้ก็คนเหมือนเราๆนี่แหละคับ ไม่มีใครบวชปุ๊บ เป็นพระอรหันเลย ตัดจากความเปนมนุษย์ใด้เลยหรอกคับ นอกจากเราจะคิดไปเอง และพระที่เราเจอๆกันก็เอาใจเราโดยการเล่นบทนี้กับเราเยอะสำรวมวางกริยางดงาม ซึ่งลับหลังแล้วเราไม่ใด้รุ้เลยว่าท่านทำอะไรบ้าง พอตานี้พระใช้คำพ่อคุนรามดุดัน มาเทศสอนคนรับไม่ใด้ ติดความสวยงามคิดว่าพระต้องเริศหรู ไม่ใช่อย่างที่ตนต้องการ ก็มาตัดสินว่าพระองค์นี้ นั้น ไม่ดี ให้จับศึก

สังคมไทย มือถือสากปากถือศีลคับ
    รูปร่างแค่เปลือกนอก พุดซะหรู แต่ดันมาบอก รูปภายนอกทำให้คนศรัทธากันซะงั้น ทำให้ดูดี คุนจะศรัทธาอะไรมากกว่าคับ ?
    ระหว่าง คำสอน กับ จีวร และ กริยา

แน่นอนคับผมเลือ คำสอน กริยาของพระเกษมในวันนั้นก็ดูเหมือนคนโมโหธรรมดา ซึ่งมันขัดตาผมมากในตอนแรก แต่ ซึ่งปกติเวลาคุนดุท่านเทศในวัด ตามยุทุ้ปก็มี ท่านปกติมากพูดใด้ดีด้วยคับ ผมฟังใด้ทั้งวัน

5. peatkungza

ในสมัยก่อน รัชกาลที่สามของเรา รับเณรมาใว้ในวัง เณรวิ่งเล่นกันเปนลิงเป็นข้าง รัชกาลที่สามท่านก็เข้าใจว่ายังเด็ก ไม่ใช่พระอรหันต์

พระเตะตระก้อ ท่านไม่ใด้ห้ามอะไรแค่บอกเพียงว่า พระท่านจะเล่นบ้างก็ท่านไปเถิด พระเดินเข้าวังคนเยอะเบียดกับโยมผู้หญิงบ้างชายบ้างท่านก็ว่า คนมันเยอะช่วยไม่ใด้

พระก็ยังเป็นคนปกติเหมือนเรานี่เเหละคับ มีโกรธ อยากสนุกบ้าง ผิดผลาดกันใด้ เป็นรื่องปกติ คิดแบบนี้จะสบายใจกว่าไหมคับ อย่าเพิ่งไปหวังว่าพระต้องเป็นแบบที่เราต้องการสิคับ

6. Bonsaiza

Bonsaiza เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่าท่านเลย

7. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

หยาบไปๆ ทำมามากกว่านี้ ถ้าไม่นับถือก็อยู่เฉยๆ ไม่ต้องเอาเข้าในพื้นที่ตัวเอง ไม่ต้องแสดงออก ขนาดกระดาษพิมพ์รูปสมเด็จฯ ครูอาจารย์ ท่านยังให้เอาไปบรรจุ เผาไฟเสียกันคนมาปรามาส โดยมิได้เจตนา คนที่อยู่มีด้วยกันสี่ระดับ บางกลุ่มยังจำเป็นสำหรับรูปเคารพ ยึดเหนี่ยวจิตใจ ถ้าคิดว่าใจตนสูงไม่ต้องพึ่งพิงก็เฉยไว้ ไม่ใช่ดูถูกคนที่แค่ศีลยังไม่ครบ ทำลายกำลังใจเขา ให้ศาสนาเราเป็นของยากไป สมเด็จฯ ท่านทรงสอนให้สำหรับคนทุกระดับ ทานไหวก็แค่ทาน ศีลไหวก็แค่ศีล สมถะภาวนาไหวก็แค่สมถะ วิปัสสนาได้ก็ประเสริฐ ทำกันแบบนี้ เดียรถีย์ นอกศาสนาถึงเข้ามาแทรกได้แบบปัจจุบัน ไม่ละเอียดพออย่าออกตัวแทน

8. 3719

3719 Active Member

ผมไม่ได้ใจร้อนใจเย็นครับ ให้สังเกตุดูว่าผม พิมพ์หนังสือถูกต้องแบบใช้สติกำกับ ครับ และได้นำเสนอแนวทางตามพระไตรปิฎกแล้ว เกินจากนี้ ก็แล้วแต่บุคคล

9. peatkungza

ขอโทษคับท่าผมใช้คำไม่เหมาะสม

ผมอยากบอกว่าคุนคงเปิดใจขึ้นแล้วคับ ขอให้ใช้เหตุผลมากๆอย่าคาดหวังในตัวพระจนเกินไปคับ พระก็ยัังเป็นคนคับ เหมือนที่รัชกาลที่สามท่านพูดใว้ คุนจะสบายใจคับ

ส่วนเรื่องพระไตรปิฎกนะคับ ท่านบอกอย่าเชื่อ ท่านชอบคนค้าน คนเถียงคับ ในแต่ละยุคแต่ละสมัยประยุคมันให้เข้ากับแต่ละยุค ท่านไม่ใด้กำหนดกฎเกนไว้ต้องทำแบบนี้ แต่ที่พูดใว้แน่ๆ ท่านพูดเรื่องการเลือกจะสอนคนคับ

(อุคคฏิตัญญู) พวกที่มีสติปัญญาฉลาดเฉลียว เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมก็สามารถรู้ และเข้าใจในเวลาอันรวดเร็ว เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่พ้นน้ำ เมื่อต้องแสงอาทิตย์ก็เบ่งบานทันที
    (วิปจิตัญญู) พวกที่มีสติปัญญาปานกลาง เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มเติม จะสามารถรู้และเข้าใจได้ในเวลาอันไม่ช้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ปริ่มน้ำซึ่งจะบานในวันถัดไป
    (เนยยะ) พวกที่มีสติปัญญาน้อย แต่เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มอยู่เสมอ มีความขยันหมั่นเพียรไม่ย่อท้อ มีสติมั่นประกอบด้วยศรัทธา ปสาทะ ในที่สุดก็สามารถรู้และเข้าใจได้ในวันหนึ่งข้างหน้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งจะค่อยๆ โผล่ขึ้นเบ่งบานได้ในวันหนึ่ง
    (ปทปรมะ) พวกที่ไร้สติปัญญา และยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ แม้ได้ฟังธรรมก็ไม่อาจเข้าใจความหมายหรือรู้ตามได้ ทั้งยังขาดศรัทธาปสาทะ ไร้ซึ่งความเพียร เปรียบเสมือนดอกบัวที่จมอยู่กับโคลนตม ยังแต่จะตกเป็นอาหารของเต่าปลา ไม่มีโอกาสโผล่ขึ้นพ้นน้ำเพื่อเบ่งบาน

เหมือนสมัยนี้ สวดมนต์กันทุกวัน สมัยก่อนมีแค่บทแผ่เมตตา
    เหมือนกานสอนแหละคับ สมัยก่อนปากต่อปาก สมัยนี้ สอนทางอินเตอร์เน็ตก็ยังมี

10. peatkungza

คนสี่ระดับที่คุนพูดถึง ดีมากๆ คับ คนพวกนี้ผมจัดให้เป็นคนพวกแรกคับ

ผมขอเล่านะคับ อ่านให้เข้าใจ

เรื่องพระพุทธรุป สำหรับผมผมกราบอยุ่ เอาใว้เตือนสติตัวเองในบาปในบุญ ซึ่งจริงๆไม่ต้องมีผมก็นึกใด้ด้วยตัวเอง ท่าคุนทุกคนมีใว้เพื่อเตือนสติตัวเอง นึกถึงพระธรรมคำสอน มันจะเปนเรื่องที่น่ายกย่องมาก

แต่คนสมัยนี้ไม่ใช่ไงคับแขวนพระเพื่อคงกะพันไปฟันกันตาย ไปวัดก็ไปหวังโชคลาภสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เอาพระมาขายทำเปนอาชีพ คนซื้อไม่ใด้เคารพในพระธรรมหลอกคับซื้อเพื่อหวังพุทธคุณ ความศักดิ์สิทธ์ ดลบันดาลนุ่นนี่นั่นให้ใด้ พระก็บวชกันเป็นอาชีพ รับเงินกัน ๆลๆ ผมถือเปนคนจำพวกที่สอง

พระเกษมแค่อยากกระตุกใจคนจำพวกสอง พระพุทธรูปถูกคนเอามาทำแบบนี้ใช้เพื่อกิเลสตันหาอกุศล ขวางพระธรรม สู้เผาเสียดีกว่า แต่ใช้วิธีรุนแรงไปหน่อย แถมไปกระเทือนจิตใจคนพวกแรก เลยโดนสังคมต่อต้าน โดยเฉพาะพวกหากำไรทางศาสนา พระก็ดี คนก็ดี

อยากรุ้พระจริงไม่จริง ง่ายๆ คับ ไม่ต้องไปถามคำถามร้อยแปดพันเก้า

เอาเงินให้ท่าน ท่าท่านรับคุนไม่ต้องไปไหว้แล้ว รวมถึงพระท่ามีสิ่งของมีค่าทรัพสินใว้ในครอบครอง ผิดมหันเลยละ ตกนรกทั้งคนให้คนรับกอดกันลงไปนรกเลยคับ ตกนี่แบบข้ามภพข้ามชาติเลยนะคับ

11. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ่าว ไม่ใช่ศาลอะไรตัดสินไปแล้วว่าผิดไม่ใช่เหรอ ลูกศิษย์ท่านยังมาแก้ต่างให้กันอยู่ รักกันมากเสียจริงนะ พูดยากนะ คนมันศรัทธานี่พูดยาก.....

พระอะไรกัน พระเถระท่านบอกท่านตัดสินไม่ฟัง ชี้ให้เห็นผิดไม่เห็นผิด ให้ปุถุชนมาบอกว่าตัวเองผิดจึงยอมรับ.....อย่างนี้ก็มี......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  12. peatkungza

ผิดอะไรคับ ท่านไม่ใด้ผิดอะไร เหนใด้ข่าว ศาลเอาเรื่อง ทำอะไรท่านไม่ใด้เลยนิคับ

จู่เข้ามาพูดแบบนี้แสดงว่าไม่ใด้สนใจเนื้อหาว่าเค้าพูดอะไรกันข้างบนเลยหรอคับ จะมาเปิดประเด็นใหม่เลย?
    ลองไปตามๆอ่านดูคับเค้าคุยเรื่องอะไรกันตอนนี้

คุนไม่ชอบใจอะไรพระเกษมหรอคับ คุนว่าท่านทำอะไรผิดละคับ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  13. Phanudet

1
    ผมว่านี่คุณตกข่าว นายเกษม ดวงแพงมาก เฮ้ย... พระอาจารย์เกษม อทจิณณฺสีโล อันเป็นที่เคารพสักการะของคุณไปแล้วหละ....

จำคุก พระเกษม 2 ปี หมิ่นพระพุทธศาสนา โทษรอลงอาญา

ข่าวพระเกษม จำคุก พระเกษม 2 ปี หมิ่นพระพุทธศาสนา

14. Phanudet

1
    อ่านข่าวแล้วเพิ่มเนื้อความเดิมเลยนะคุณ กลัวเสียหน้าเหรอ....ผมไปว่าอะไรคุณหละ คุณมีศรัทธาก็ศรัทธาไปสิ คุณจะไปกราบสักการะท่านเป็นอาจารย์ผมจะไปว่าอะไรคุณ....ผมฉลองศรัทธาคณะศิษย์ท่านหน่อยจะเป็นไรไป.....

15. peatkungza

เสียหน้าอะไรคับ ผมจะไปเสียหน้าทำไม ?

คุนไปฟังข่าวมาจากไหนหรอคับถึงรุ้ว่าพระเกษมโดนศาลตัดสินว่าผิด??
    ขอแหล่งข่าวหน่อยคับ ผมอยากอ่าน

16. Phanudet

1
    เอ้า....ไม่เสียหน้าไม่เป็นไร ....มันจะเสียได้ไงนินะ...หน้ามันก็วางอยู่ที่เดิม...

ไอ่แหล่งข่าวนั้นเอามาให้แล้วมองไม่เห็นก็ไม่เป็นไร จะไปหาเพิ่มก็ได้นินะ....กูเกิล....มีนะคุณนะ......คีย์ไปสิ รอลงอาญา พระเกษม นั่นหนะ เยอะแยะ......

17. peatkungza

ข่าวมั่วซั่วคับ ผมก็เหนท่านมีความสุขดี ว่าแต่ ไหนคับมาดีของคุน

ผมขอบอกคุนด้วยนะ คนมาดีเค้าไม่พูดจาส่อเสียดให้คนเค้าจิตใจขุ่นมัวหรอกคับ

อยุ่ดีๆเข้ามาบอก โดนตัดสินผิดไปแล้วหรอ นี่ยังมาบอกโดนตัดสินติดคุก ผมก็ยังเหนท่านเทศอยุ่ทุกวัน ปกติดีคับ กฎหมายเอาเรื่องไม่ใด้ ท่านไม่ใด้ทำอะไรผิด

และคุนก็รุ้อยุ่ว่าต้องมีเหตุประเด็นใหม่ ให้คนเค้าว่าเค้าเถียงคุนก็ยังทำ คุนโรคจิตหรือปล่าว ? เหตุผลก็ไม่มี มีเหตุผลว่าไปอย่าง ท่าว่างมากแนะนำให้ไปหาอะไรเผลิดเผลินทำคับ ลดจิตอคติต่อพระลงด้วยคับ รุ้ว่าลบหลู่ดูหมิ่นพระมันสนุกเพราะจิตใจต่ำๆของคุนมันหาโอกาศออกมาระบาย แต่ควรระวังหน่อย

ท่านยังไม่หมดจากความเป็นพระ ทั้งกฎหมาย และ ทางวินัย

ความสนุกปากของคุนกับผลที่ตามมาไม่คุ้มหรอกคับ

18. Phanudet

1
    เอานะ ผมรู้ว่าคุณมีศรัทธา.....

นี่นะสุภาษิตเขาบอกว่า " ความรักทำให้คนตาบอด "...... อันนี้มัน "ศรัทธาทำให้คนตาบอด" มันได้กันจริงๆ เขาแจ้งให้ดูหาว่าส่อเสียดอีก.....

เขารู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง ผมไปส่อเสียดตรงใหน ผมพูดความจริงทั้งหมดหละ ทั้งเรื่องที่ว่าคุณมีศรัทธาด้วย.....เอาเถอะถ้าจะตาบอดก็บอดต่อไปแล้วกัน.....

19. Phanudet

1
    เหรอ....

(smile)

20. peatkungza

คนทั่วบ้านทั่วเมืองของคุน
    เค้ารับมาจากสื่อผิดๆสิ คับที่ตาบอดคุนเองมากกว่าคับ ปิดตาปิดใจตัวเอง ผมขอเล่าอะไรให้ฟังหน่อยนะ

ตอนที่เรื่องพระเกษมแดงผมไล่ดูเลยท่านทำอะไรตอนแรกอคติมาก ดูตามข่าวถึงขั้นจะด่าให้ถึงพ่อแม่ท่าน แต่ผมไม่ใช่คนฟังความข้างเดียว จึงไปตามดูท่านสอนท่านเทศจึงรุ้ว่านักข่าวมันทำไปเพราะเรทติ้งตัวเอง สื่อนี่แหละคับอันตรายของจริง

อย่างกรณีพระเกษมท่านดีมากในการสอนคน แต่เลือกวิธีที่ขัดใจนิสัยคนไทยสมัยนี้มาก
    เลยมีปัญหาตามมา ( เพราะคนไทยต้องการพระในอุดมคติตัวเอง พระก็คนนี่แหละครับแค่มีศีล แต่คนไทยชอบคิดว่าพระบวชแล้วต้องเปนอรหันต์เลย อยากเหนพระสำรวมต่อหน้ายิ้มแย้ม กริยามารยาทดี ลับหลังจะทำอะไรเราไม่รุ้ พระก็ตีบทแตกเราก็เคลิ้มตามเนิกว่าอรหันมาโปรดตามกันไปแท้จริงพระท่านตีสองหน้าให้เราเหนอยุ่ ) ถ้าคุนเคยบวชเรียนมาน่าจะรุ้นะ

อย่าเชื่อข่าวคับ ท่าข่าวเขียน งูชกคนตายคาที่ๆลๆ คุนคงว่างูผิดเลยสิ แต่ข่าวก็ไม่ใด้เขียนนะว่าทั้ง คนนั่นแหละมันไปแหย่งูก่อน งูอยุ่ดีๆมันจะไปทำร้ายคนก่อนหรอผมถามหน่อย