คู่มือรักษาโรคด้วย "พลังจักรวาล"

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย Little yoda, 5 ตุลาคม 2007.

1. ตองนวล

ตองนวล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยบอกให้ทราบ ถ้าบังเอิญเจอ หรือได้ข่าวหากไม่เป็นการรบกวนคุณ triangle-w กรุณาบอกให้ทราบด้วยนะคะ PM มาก็ได้ค่ะ

ขออนุโมทนาคะ

2. Little yoda

Little yoda เป็นที่รู้จักกันดี

มีแบบปริ้นจากคอมอะครับ
    ไม่ทราบพอใช้ได้ไหมครับ
    เท่าที่ดูจะชัดกว่าถ่ายเอกสารเยอะเลยครับ
    แต่ใช้เวลามากกว่าธรรมดาครับ

3. Little yoda

Little yoda เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ ทบทวนการฝึกสมาธิ หมุนจักระ การรับส่งพลังจักรวาล
    สำหรับผู้ที่เปิดจักระ100%แล้ว ของ อ. Dr. choo ครับ
    ยังไม่ได่โดนลบครับ แต่เลื่อนไปอยู่หน้าที่ 3 ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=89746

4. RuamJit

RuamJit เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ผมฝึกชี่กงได้ประมาณ 2 เดือน ฝึกเองตามตำรา ต่อมาเมื่อ 3 อาทิตย์ที่แล้วไม่รู้ว่าที่ฝึกมาหายใจผิดวิธีหรือปล่าวเหมือนมีอะไรพยายามดันที่บนกลางกระหม่อม (จุดไป่ฮุ่ย = จักระ 7) บ่อยๆและนานประมาณ 2ชม. เท่าที่สังเกตุส่วนใหญ่มักเป็นตอนขับรถ ตอนหลังพยายามนึกว่าให้ดูดเข้าก็จะหายไปกลายเป็นหัวโล่งๆสบายๆ แต่ 4-5วันนี้กลับมาเป็นอีก นอกจากมีอะไรมาหนึบๆบนกลางกระหม่อมแล้ว รู้สึกมีอะไรมาดันหนึบๆตรงเหนือหว่างคิ้วอีก เป็นอะไรขอคำแนะนำด้วยครับ

5. Little yoda

ไม่ทราบว่าคุณ RuamJit เคยได้รับการเปิดจักระ โดยอาจารย์ สายพลังจักรวาลหรือยังครับ

6. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

พลังจักรวาลกับพลังจี้กงเป็นพลังคนละอย่างแต่คล้ายๆกันครับ ต้องขอบอกก่อนครับ ว่าถ้าคุณฝึกพลังจี้กง และฝึกพลังจักรวาลแล้วโอกาศที่พลังจี้กงจะสูญสลายไปมีมากครับ พลังจี้กงเป็นการฝึกเหมือนกำลังภายใน แต่พลังจักรวาล เป็นวิชาที่ดึงพลังจากภายนอกที่มีอยู่อย่างไม่จำกัด เข้ามาอยู่ในร่างกายเราครับสามารถนำมาใช้ได้ตลอดเวลาครับ คุณลองคิดดูเอาเองว่าวิชาไหนน่าเรียน อยู่ที่วิจารณญาณของคุณเองครับ

7. RuamJit

ยังไม่เคยมีใครเปิดจักระให้ครับ เดิมทีตอนแรกฝึกตามตำราของ นายแพทย์ เทอดศักดิ์ แต่มีความรู้สึกฝืนการหายใจคือผมถนัดเวลากางแขนหรือผลักมือออกจากตัวจะหายใจออก
    ถ้าเอามือเข้าหาตัวจะหายใจเข้า แต่บางท่าของอาจารย์เทอดศักดิ์ กลับทางกับความรู้สึกส่วนตัว ตอนหลังเลยลองฝ่าหลุนกงดูจาก clip ใน web และดูจากเอกสารที่ download มาแต่ไม่มีบอกเกี่ยวกกับการหายใจ ผมก็ฝึกตามความรู้สึกส่วนตัวตอนลอง ท่าแรกก็ร้สึกถึงความซ่ายิบๆที่ฝ่ามือ ก็ลองทำทีละท่า ท่าแรก 1 อาทิตย์ ค่อยๆเพิ่ม อาทิตย์ละ 1 ท่า มาเริ่มรูสึกหนึบๆ ที่ศรีษะก็ตอนลองท่าที่ 3 ครับ ตอนนี้เวลาหนึบมากๆ ต้องหายใจเข้าลึกๆแล้วหายใจออกระบายลมหายใจออกทางปากก็จะดีขึ้นครับ

8. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเอาด้วย เมลของผม allumarss@hotmail.com

แต่ติดต่อทาง PM น่าจะสะดวกกว่า

ว่าแต่ว่าคนที่จักระเปิดไม่หมดนี่ใช้ได้รึปล่าวครับ

เพราะของผมนี่อาจารย์ที่มหาลัยเป็นคนเปิดให้

เลยไม่ได้ถามอาจารย์มากนัก

ปล. ที่อยู่เดี๋ยวผมค่อยบอกทีหลังนะครับ เพราะตอนนี้กำลังย้ายหอพักอยู่
    ปล.2 ผมโอนจากบัญชีของผมเข้าบัญชีของพี่ทาง ATM แล้วแฟกซ์สลิปไปให้แทนได้มั๊ยครับ ขี้เกียจไปธนาคาร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2007
  9. RuamJit

เท่าที่ดูผมว่ามันคล้ายกัน ตอนนี้็ผมสั่งซื้อหนังสือจากคุณ Little Yoda แล้ว อยากรู้เหมือนกันว่าต่างกันตรงไหน แบบที่ผมฝึกเองหรือเปล่าเพราะผมก็เพิ่งเริ่มต้นฝึก ส่วนของฝ่าหลุนกงที่ download มาไม่บอกวิธีหายใจและเดินลมปราณผมอาศัยสมาธิอยู่ที่ี่ฝ่ามือแทน จากที่เคยอ่าน ชี่กงแท้ๆนิยมเก็บพลัง แต่ของฝ่าหลุนกง ไม่เก็บพลัง แต่เป็นสมาธิหมุนแบบหนึ่งดูจากใน web อื่นที่อ้างอิงจาก คุรุมังกร ผมหาหนังสือเล่มนี้อยู่ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ อนุโมทนาครับ[​IMG]

10. triangle-w

ต้องระวังหน่อยครับ ผมก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่า พลังชี่กงเขาฝึกกันอย่างไร การเดินลมปราณถ้าไม่แน่ใจอย่าลองด้วยตัวเอง จะกลายเป็นเดินลมปราณย้อนกลับ จะเกิดอาการแปลกๆมากมาย เหมือนไฟธาตุ แตกครับ แต่ของคุณฝึกอยู่ในระดับเริ่มต้นคงยังไม่เป็นอะไรครับ ถ้าให้ดีผมว่าคุณควรจะหาตำราหรือให้ผู้รู้หรืออาจารย์แนะนำจะดีกว่าครับ

11. triangle-w

การเปิดจักระขั้นเรื่มต้นมีอยู่ 3 ระดับครับ
    1. เปิดจักระขั้นที่ 1 จักระจะเปิด 30 %
    2. เปิดจักระขั้นที่ 2 จักระจะเปิด 60 % ทั้ง 2 ขั้นนี้ถ้าไม่ทำสมาธิติดต่อกัน 3 วัน จักระจะถูกปิดโดยอัตโนมัติครับ
    3. เปิดจักระขั้นที่ 3 จักระเปิด 100 % จักระจะปิดได้คือคุณไม่อยากได้วิชานี้ครับ สมัยก่อนผู้ที่สามารถเปิดจักระ 100 % มีแต่อาจารย์ใหญ เลือง มินห์ ด๋าง แต่เพียงผู้เดียวครับ

12. ตองนวล

เราจะทราบได้อย่างไรคะว่าเราเปิดจักระไปแล้ว แล้วผู้รู้จะรู้หรือเปล่าคะว่าเราเปิดไปแล้วกี่จักระ แล้วถ้าเราไม่ทราบ บังเอิญไปเปิดอีก ก็จะกลายเป็นปิดไป แล้วทีนี้จะทำยังไงคะ สามารถเปิดอีกได้หรือเปล่าคะ

13. triangle-w

ไม่ว่าใครก็ตามได้รับการเปิดจักระ 100 % แล้วจักระจะยังไม่ปิดครับ เพียงแต่เมื่อคุณไม่ฝึกฝน จักระทั้ง 6 ไม่รวมจักระที่ 1 จะเหมือนเครื่องจักระที่ไม่ได้หยอดน้ำมันครับ ต้องหาน้ำมันมาหยอดครับ โดยให้ผู้ที่เรียนพลังจักรวาลระดับสูงกระตุ้นจักระให้ใหม่ครับ แล้วจะทำงานดีได้เหมือนเดิมครับ ถ้าคนที่เปิดจักระแค่ระดับ 2 ถ้าไม่ฝึกฝนติดกัน 3 วันจักระจะโดนปิดแน่นอนครับ

14. Little yoda

ยินดีครับ

ยินดีครับคุณ aonwit
    แล้วแต่ความสะดวกครับผม
    ผมได้ส่งรายละเอียดไปให้คุณ
    ทาง PM แล้วนะครับ ลองเข้าไปเช็คดูได้ครับ

15. ตองนวล

ทราบแล้วค่ะศูนย์อยู่ในวัดเจดีย์หลวงจังหวัดเชียงใหม่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2007
  16. ตองนวล

และต้องขอโทษคุณ ha801 ด้วยนะคะที่ตอบเมลคุณไม่ได้พยายามส่งหลายครั้งแล้วแต่ว่าส่งไม่ได้ค่ะ server ทำงานหนักค่ะ

17. MEA

MEA เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
  18. MEA

MEA เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
  19. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    โอ้! ศูนย์อยู่ในวัดเจดีย์หลวงนี่เองหรือ ว่างๆ ต้องแวะเข้าไปหน่อยแล้ว

20. triangle-w

ขอโทษครับ ผมจะไม่ค่อยรู้จักชื่อครับ ส่วนใหญ่จะจำหน้าซะมากกว่าครับ คุณลองบอกเขาว่าทาง กรุงเทพแนะนำมาให้เรียนครับ ถ้าถามว่าใคร คุณบอกว่าชมรมพลังจักรวาลที่ กรุงเทพ แนะนำมา ครับ