คุยกันฉันท์เพื่อน - ( ๔๑) ^_^

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 17 กันยายน 2009.

1. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  2. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอนำวิดิโอนี้มาให้ดูกัน เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจพวกเราไม่ให้ประมาทค่ะ...

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=CRsw0gaP0TY&feature=related]เสียเวลาสัก 7 นาที อยากให้ดู VDO ชุดนี้ครับผม - YouTube[/ame]

3. ชนินทร

ส่วนสงครามไม่เคยมีผลดีกับใคร... นอกจากความสูญเสีย พลัดพราก... ขอฝากวิดิโอนี้ค่ะ...

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=NGKeRorTRGw&feature=share"]???? ???????????? ??????????????? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  4. ริศา

ริศา สมาชิก

ร่วมทำบุญ โอนเงินเข้าบัญชีจำนวน 500 บาทด้วยค่ะ

5. ชนินทร

สาธุ...

กราบโมทนากับคุณริศาด้วยค่ะ...

ถ้ามีโอกาส ธรก็อยากไปร่วมด้วยนะคะ...

หลังวันงาน ถ้าธรสามารถหารูปในวันงานมาลงให้ร่วมโมทนากันได้... จะพยายามหามาให้ค่ะ

6. ไทร

ไทร เป็นที่รู้จักกันดี

คู่มือเตือนภัยเรื่อง Zombie ของศูนย์ควบคุมโรค (CDC) ในอเมริกาไม่ใช่เรื่องจริงนะครับ

ทาง CDC ใช้เรื่อง Zombie เป็นอุบายเพื่อให้ผู้เข้าไปอ่านเตรียมพร้อมสำหรับภัยพิบัติอื่น ๆ ครับ

ยกข้อความจากเว็บของ CDC มาให้อ่านตามนี้นะครับ

"We hope you enjoyed reading this fictional story. It's meant to be both educational and entertaining. Now that you've seen the importance of being prepared, take the time to put together an emergency Kit with the items included in the checklist on the inside of the back cover. You'll be ready for any kind of disaster, even zombies."

ลิงก์ต้นฉบับ http://www.cdc.gov/phpr/zombies/#/page/35

7. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณธร แวะมาทักทายค่ะ เป็นอีกคนที่ชอบเรื่องปฎิบัติธรรมค่ะแต่ก้อไม่ได้ถึงไหนเลยค่ะแต่จะพยายามค่ะเพราะรู้ว่าคนเรามีเวลาที่เหลือไม่มากแล้ว และชอบมาอ่านที่เวปพลังจิตเพราะบางอย่างก้อเป็นแนวทางในการดำรงชีวิตและเป็นแนวทางในการปฎิบัติธรรมด้วยค่ะ เพราะถ้ามีเวลาว่างครบสามวันจะไปปฎิบัติธรรมที่วัดอัมพวันทันทีเพื่อเก็บกองเสบียงบุญและเพื่อให้ธรรมปฎิบัตินั้นก้าวหน้าบ้างแต่ก้อยังไม่ถึงไหนค่ะ แต่ก้อไม่ท้อนะคะเพราะเชื่อในศรัทธานึกถึงพระพุทธเจ้าของเรา รวมทั้งหลวงพ่อที่ท่านได้ให้หลักในการปฎิบัติกรรมฐานไว้ ถ้ามีเรื่องเกี่ยวกับธรรมะที่น่าสนใจก้ออย่าลืมนำมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
    ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

8. ชนินทร

ขอบพระคุณค่ะคุณไทร... _/\_

ไม่ทราบว่าตอนที่เตือนนั้น cdc ตั้งใจจะเตือนเรื่องซอมบี้หรือ แค่เป็นการล้อเล่น เพื่อให้คนไม่ประมาทในการเตรียมรับมือกับภัยพิบัติก็ตาม...

แต่เห็นได้ชัดว่า...

ตอนนี้คำเตือนนั้นมีประโยชน์ต่อผู้รับข้อมูลข่าวสารจริง ๆ... ทั้งในแง่การเตรียมรับมือกับภัยธรรมชาติที่ดูจะรุนแรงไปทั่วโลก... หรือภัยจากอมนุษย์...

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ...

9. ชนินทร

สวัสดีค่ะคุณไข่ต้ม...

กราบโมทนาด้วยค่ะกับกำลังใจในการปฏิบัติธรรม...

ธรเองไม่ค่อยจะมีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่ไหนนัก... และหลาย ๆ ครั้งเวลาที่มีโอกาสไปปฏิบัติ ธรกลับฟุ้งมากกว่าอยู่ที่บ้านเสียอีก * *"...

ตอนหลัง ๆ เลยยิ่งไม่ค่อยได้ไปไหน (ประกอบกับสิ่งที่เลือกที่จะทำ... เลยไม่ค่อยว่างจะไปไหนนัก)...

แต่โชคดีที่ธรชินกับการพิจารณา และนึกถึงพระ นึกถึงธรรมะ ในชีวิตประจำวัน...

ซึ่งก็ไม่ได้มากมายอะไรนัก... มีเวลาว่าง หรือเห็นอะไรรอบตัว ก็จะนึกว่า... เห็นไหม... หมามันนอนหลบแดดอยู่โคนต้นไม้... เขาร้อนนะนั่น... เขาเคยทำกรรมไม่ดีเอาไว้ ต้องมารับกรรมแบบนี้... เมื่อรับกรรม ไม่มีใครเลยที่จะหนีกรรมที่ตัวเองก่อไว้ได้พ้น...

พอเห็นคนเครียดจากการทำงาน... ก็จะนึก... เอ้อ โลกมนุษย์มีแต่ความทุกข์จริง ๆ ต้องทนให้เจ้านายโขกสับ ต้องทนทำงานทั้ง ๆ ที่ทั้งเหนื่อย ทั้งไม่พอใจ หงุดหงิด สารพัด... งานทางโลกทำไม่มีวันจบวันสิ้นจริง ๆ... งานที่ทำนี่มันมีประโยชน์จริง ๆ น่ะเหรอ... มีประโยชน์สำหรับใคร...

หาคำตอบให้ตัวเอง... ทุกคนทำงาน จริง ๆ เพื่อความอยู่รอดของตนเองและครอบครัว...

แล้วก็ต้องหาใหม่ไม่จบไม่สิ้น...

ดูตัวเราเองตอนนี้สิ... เราต่างจากคนอื่นตรงไหน... เราก็ชีวิต เขาก็ชีวิต... จะเอาอะไรมากมายกับชีวิต... จะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้...

ธรโชคดีอีกอย่างค่ะ... มาเป็นหอบหืดกำเริบรุนแรงเอา เมื่อสัก ๕ - ๖ เดือนมานี้เอง

(ทั้ง ๆ ที่คุณหมอบอกว่า จริงๆ คนที่เป็นระยะรุนแรงแบบนี้... ต้องมีอาการปรากฏมาตั้งแต่เด็ก ๆ หรือ นานมากแล้ว... ที่ผ่านมา ที่ธรน่าจะเฉลียวใจที่สุดก็ตอนไปขึ้นถ้ำวัวแดงกับเพื่อน ๆ ที่หอบซะจนจะพับเอา... โชคดีมาก ๆ ที่เพื่อน ๆ กลุ่มนั้นน่ารักกันทุกคนเลย... แต่ด้วยความที่ไม่รู้ว่าตัวเองเป็นหอบ... แต่คิดว่าเป็นเพราะความอ้วนมากกกกกกกกกกกของตัวเองเลยมีอาการแบบนั้น... ถ้าตอนนั้นหอบจนหมดสติไป... คงลำบากเพื่อน ๆ แย่เลย... ขอโทษทุก ๆ คนย้อนหลังด้วยนะคะ... และขอบพระคุณสำหรับความมีน้ำใจของทุกคนค่ะ)

ตอนที่อาการกำเริบรุนแรงครั้งแรกในชีวิต คือ ประมาณต้นมกราคมที่ผ่านมา...

ลุกขึ้นจากเตียงตอนเช้า... ไม่มีอาการอะไรเลย... พอเริ่มเดินก้าวแรก... หายใจไม่ออก... ก็ยังงงว่าตัวเองเป็นอะไร...

พอก้าวที่สอง... เฮ้ย ! อึดอัดอะไรขนาดนี้... พอก้าวที่สามเท่านั้นแหละค่ะ... ทรุดลงไปกองกับพื้นเลย...

ตอนนั้นเข้าใจเลยว่า... คนที่กำลังจะตายเพราะหายใจไม่ออกรู้สึกอย่างไร...

ธร... อยู่คนเดียว... ในบ้าน... ตอนแรกก็ตกใจว่าตัวเองเป็นอะไร... ตอนนั้นโชคดีที่ไม่ได้กลัวตาย... แค่ทรมานจากที่หายใจไม่ออก...

พยายามหายใจเข้า - ออกลึก ๆ... ลมหายใจลงไปแค่ตรงคอหอย แล้วตีกลับออกมา...

หลอดลมตีบสนิท...

ตอนนั้นพอเข้าใจว่าคนที่กำลังจะตายรู้สึกอย่างไร... เลยนำวิกฤติตรงนั้นมาพลิกเป็นโอกาส... เอาเถอะจะตายก็ตาย... อยู่มาจนบัดนี้ก็กำไรมากแล้ว

(ตอนเด็กๆที่เพิ่งรู้ความ จำแม่นเลยว่ามีพระปฏิบัติท่านหนึ่ง พอเห็นหน้าธร ท่านพิจารณาอยู่สักครู่แล้วหันไปบอกคุณแม่ของธรว่า... เด็กคนนี้อายุสั้นนะ อยู่ได้แค่ ๓๕ เท่านั้น... เพราะฉะนั้นธรจะนึกเสมอตั้งแต่เด็ก ๆ ว่าตัวเองจะตายตอนอายุ ๓๕... แต่ก็แปลก... เวลาทำบุญ ไม่เคยอธิษฐานขอให้อายุยืน ๆ เลย... พอเลย ๓๕ มา อ้าว ยังไม่ตายนี่... ตั้งแต่นั้น... ธรถือว่าชีวิตตั้งแต่ ๓๕ มาจนตอนนี้ คือ กำไรของธรแล้ว...)

ตอนนั้นเลยคิดว่า ถ้าตายเมื่อไหร่ ขอขึ้นไปอยู่รูปพรหมแล้วกัน... ^^...

(อย่าเอาอย่างธรนะคะ... ถ้ามีโอกาส อธิษฐานขอเข้าพระนิพพานเลย... ตัดทุกข์ทั้งมวลลงให้สิ้น... ของธร... ยังมีสิ่งต้องทำค่ะ)

ว่าแล้วด้วยความเคยชินกับการจับลมหายใจในตลอดวันที่นึกได้... ก็จับลมหายใจเข้า - ออกไปเรื่อย ๆ ทั้ง ๆ ที่ก็นั่งหอบตัวโยนอยู่ที่เดิมนั่นแหละค่ะ...

หายใจเข้าได้ทีละนิด ๆ แค่คอหอย แล้วตีกลับ... ตอนนั้นขอบอกว่า บ้านหมุน หน้ามืด ตาลาย เจ็บร้าวระบมไปหมดทั้งตัว... ทรมานมากกกกกก...

แต่ก็พยายามตามดูลมหายใจไปเรื่อย ๆ...

ด้วยความที่จับลมหายใจแผ่ว ๆ เบา ๆ ทำให้ลมสามารถค่อย ๆ ซึมผ่านช่องหลอดลมที่ตีบสนิทนั้นเข้าไปถึงปอดได้ทีละนิด ทีละนิด...

นั่งหอบอยู่เป็นชั่วโมง... จนอาการที่หลอดลมตีบค่อยๆ คลายตัวทีละนิด ๆ เช่นกัน...

สรุปว่าตั้งแต่วันนั้นมาเป็นอาทิตย์... แม้แต่จะกลืนน้ำ กลืนข้าวต้ม... ทั้งน้ำทั้งอาหารถูกตีกลับสำลักออกมาทางจมูกทางปาก... เพราะหลอดลมตั้งแต่คอหอยลงไปถึงกลางทรวงอกตีบตลอดทาง (จุ๊! จุ๊! อย่าไปบอกคุณหมอแผนปัจจุบันนะคะ... บอกไปคุณหมอท่านก็ไม่เชื่อหรอกค่ะ) เพราะฉะนั้นพอน้ำและอาหารจะลงไป... เส้นทางมันเล็ก มันโดนลมตีกลับออกมาเลยค่ะ...

จนปัจจุบันนี้ ธร... สามารถฟุบได้ตลอดเวลา... เพราะอยู่ ๆ หลอดลมจะตีบขึ้นมาตอนไหนก็สุดจะรู้...

แต่อย่างที่ธรบอกแล้วน่ะค่ะ...

ธรโชคดีที่อาการธรมากำเริบเอา... เมื่อธรได้ปฏิบัติธรรมแล้ว...

ถ้ามีอาการก่อนหน้านี้... ธรคงไม่มีสติพอที่จะช่วยตัวเองได้ หรือกลัวตายจนตายไปแล้วจริง ๆ (ปัจจุบันนี้ บ้านที่ธรอยู่... ก็มีธรคนเดียวเหมือนเดิมคะ... ไม่อยากกวนใคร)

ตอนนี้... ถ้าจะเป็นอะไรไป หรือจะตายตอนไหน... ก็สุดแล้วแต่อายุขัยที่จะมาถึงค่ะ...

ไม่ใช่ว่าเก่ง หรืออวดดี อวดวิเศษ...

แต่... ^^ ยาแผนปัจจุบัน... ทั้งยาทาน ยาพ่น... ธรแพ้หมดเลยค่ะ... แทนที่จะหายเหนื่อย หายใจออก กลับกลายเป็นว่า ทั้งเหนื่อยมากขึ้น หายใจลำบากขึ้น... เพราะใช้แล้วใจสั่น... ยามีผลข้างเคียงไปทุกส่วนตั้งแต่ศีรษะลงมาถึงปอด ^ ^

ตอนนี้สิ่งที่ทำได้ คือการใช้การแพทย์แผนไทยรักษาประคองชีวิตไปเรื่อย ๆ...

ทำให้ทราบว่าสมุนไพรของคนไทยเรานี่... ยอดเยี่ยมสุด ๆ ดีมากๆ เพียงแต่มันไม่ทันสมัย ต้องใช้เวลาในการทำ... รส และกลิ่น... พอดีธรชอบ เลยว่า เอ้อ หอมดีนะ รสชาติก็ไม่เท่าไหร่นี่... แต่สำหรับหลาย ๆ คน ทนแทบไม่ไหว...

แต่สมุนไพร มันต้องใช้เวลาในการรักษา นานนนนนนนนนนนนน โดยเฉพาะกับโรคเรื้อรังแบบที่ธรเป็น แบบที่หมอแผนปัจจุบันบอกว่า ไม่มีทางรักษาให้หายขาด... ต้องใช้ยาช่วยไปตลอดชีวิต

คุณไข่ต้มและเพื่อน ๆ คงงง... ว่าอยู่ ๆ เอาเรื่องส่วนตัวมาเล่าให้คนอื่นฟังทำไม...

ธรไม่ได้หวังอะไรเป็นการส่วนตัว...

แค่อยากที่จะบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังว่า...

ชีวิตคนเราน่ะ... ที่เราพยายามท่อง ๆ กันว่ามันไม่เที่ยงนะ... ที่เราใช้สัญญาจำๆเอาน่ะว่า... เรามีความตายเป็นของธรรมดา... สังขารร่างกายนี้มันไม่ใช่เรา มันไม่ใช่ของๆเราน่ะ...

มันเป็นความจริงทุกประการ...

แค่เรา... หายใจเข้า แล้วลมมันไม่เข้า... หรือเราหายใจออก แล้วลมมันไม่ออก...

ถ้าขาดสติ... ขาดการพิจารณา... ทรมานมากค่ะ กว่าจะตายลง...

สิ่งที่เล่ามาให้ฟัง... คือการปฏิบัติธรรมของธร...

ขณะที่กำลังนั่งเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังนี่... ก็กำลังหอบ... หายใจลำบากไปด้วย...

แต่ก็แค่นั้น... เหนื่อยนัก... หยุดพิมพ์... นั่งจับลมหายใจสักพัก... พอหัวหายหมุน... ร่างกายหายเหนื่อย หัวใจกับปอดบรรเทาอาการเจ็บลง... ก็พิมพ์ต่อ...

เพื่อน ๆ ลองเอาประสบการณ์จริงในชีวิตประจำวันที่พบเจอมาใช้ในการพิจารณา... มาใช้เป็นข้อเตือนใจ เป็นมุมมองในการปฏิบัติธรรมดูสิคะ...

จะทำให้จิตจับธรรมะได้ง่ายขึ้นมากเลยค่ะ...

กราบโมทนากับทุกท่านที่ตั้งใจทำความดี... ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่... ทำทาน รักษาศีล ปฏิบัติธรรมภาวนา...

กุศลกรรมที่ธรสร้างมาดีแล้วตั้งแต่ต้นมาจนถึงปัจจุบันนี้ และที่จะทำต่อไปในอนาคต... ไม่ว่าจะมากจะน้อยเพียงใดขอให้มารวมตัวกัน... และขอให้เพื่อน ๆ ทุกดวงจิต... มาร่วมกันโมทนาและได้รับซึ่งกุศลผลบุญเหล่านั้น... เหมือนกับที่ธรจะพึงได้รับ... ทุกประการ เทอญ

ขอให้ทุกท่านเข้าถึงที่สุดแห่งธรรม มีพระนิพพานเป็นที่ไปทุกท่านนะค่ะ...

พระรักษาค่ะ

10. ชนินทร

^ ^ ซอมบี้ว่าน่ากลัว... แต่อยู่ในบ้าน... มีหลาย ๆ คนคอยช่วย... ก็คงจะพอมีโอกาสรอดได้บ้าง...

แต่... หลอดลมเล็ก ๆ ของเราเอง... ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน... อยู่คนเดียว หรือ มีคนอยู่รอบตัวมากมาย... แค่หลอดลมมันปิด...

ไม่มีโอกาสรอดเลยค่ะ...

ซอมบี้ว่าแน่... ยังไม่น่ากลัวเท่า... แพ้หลอดลมตัวเอง...

^ ^

11. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ขอให้พี่ธร มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงขึ้นโดยเร็วนะคะ

เรื่องหอบหืด หนิงก็เคยเป็นมาก่อนค่ะ ตั้งแต่วัยรุ่น..ฮา. เริ่มจากภูมิแพ้ โดยที่ไม่รู้ตัวมาก่อน หมอบอกว่ากลุ่มคนที่เป็นภูมิแพ้ หอบหืดตอนโต เนี่ยอาการจะรุนแรงกว่าคนที่เป็นมาตั้งแต่เด็ก และกลุ่มที่เป็นแต่เด็กๆ โตมามีโอกาสหายได้แต่ไม่หายขาด (เรื่องนี้หมอประจำตัว รวมถึงเพื่อนๆ หมอบอกมานะคะ ผิดถูกอย่างไร ขอน้อมรับความผิดพลาดนี้ไว้แต่ผู้เดียวค่ะ)

หนิงเป็นคล้ายๆ พี่ธร แต่ว่าช่วงนั้น ยังไม่มีโอกาสได้เข้าถึงพระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์เหมือนตอนนี้ เรียกว่าเดินอยู่บนทางขนานกับพระพุทธศาสนาก็ว่าได้ค่ะ

ในช่วงที่อากาศเปลี่ยนแปลง หรือเจอสิ่งกระตุ้นให้อาการหอบหืดทำงาน บางทีอยู่ในที่ทำงาน ที่มีการรื้อเอกสาร หรือพนง.เดินบนพรมมากๆ หนิงเกิดอาการหืดจับ.. เริ่มหายใจติดขัดถึงหายใจไม่ออก แรกๆ ก็คิดว่าเป็นหวัดปกติแต่ว่าไม่มีน้ำมูก จนอาการไม่ดีขึ้น นอนไม่ได้ต้องนั่งหลับ ทรมานดีค่ะ

ทั้งยากิน ยาพ่น ขยายหลอดลม หนิงก็แพ้ กินไปพ่นไป หัวใจจะออกมาเต้นชะชะช่า ข้างนอกซะงั้นค่ะ ช่วงนั้นทรมานมาก ไม่รู้ว่าจะหยุดหายใจวันไหนเวลาใด (ตอนนั้นก็ยังไม่รู้ว่าสิ่งที่เราคิดไว้ตลอดคือการพิจารณามรณานุสติกรรมฐาน) นั่งคิดวนเวียน ว่างเมื่อใดก็คิดเรื่องความตาย เห็นคนอื่นตายก็คิดว่า เออ เราก็ต้องตายเหมือนเขานี่ละ ปลงได้ระยะเดียวค่ะ

อาการขั้นไหนไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ถามว่าตอนนั้นอยากหายไหม ในช่วงปกติก็อยากเป็นคนปกติ แต่ยามที่หอบ และหืดครังใด อยากหยุดหายใจมากกว่าค่ะ มีแรงฮึดอยู่ช่วงที่หันมาทำกิจกรรมที่เราชอบ ดำน้ำมันทุกอาทิตย์ (เสาร์อาทิตย์) อาการดีขึ้นเมื่อไหร่ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ

ตอนนี้ หอบยังคงมีอยู่เป็นช่วงๆ หืดก็ยังคบหากันอยู่แต่ไม่ค่อยสนิทกันแล้วค่ะ รอวันจากการอย่างถาวร

ช่วงที่เป็นทั้งยาฝรั่ง ยาไทย ยาจีน..หนิงเหมาหมดเลยค่ะ กินจนตัวมีกลิ่นยาไทย ยาจีน (ไม่ได้กินรวมกันนะคะ ช่วงที่เปลี่ยนมารักษาด้วยยาไทย/จีนแผนโบราณก็หยุดยาฝรั่ง)

รักษาสุขภาพนะคะพี่ธร ขอให้สุขภาพแข็งแรงขึ้นค่ะ คุณพระรักษา ธรรมะคุ้มครองค่ะ

12. ชนินทร

สวัสดีจ้ะหนิง...

ต้องถือว่าเราทั้งคู่โชคดีที่....

ของหนิงผ่านพ้นช่วงวิกฤตมาได้แล้ว... แต่ก็ต้องดูแลตัวเองดี ๆ นะจ้ะ...

ของพี่... โชคดีที่รู้จักการปฏิบัติธรรมแล้ว...

เราสองคนได้เปรียบคนอื่นเพิ่มขึ้นอีกนิด... ตรงที่เราจะมีโอกาสพิจารณาความตาย จิตจะมีสตดีขึ้นอีกหน่อย... ^ ^ ... เนอะ...

ได้เจอของจริง โดยที่ไม่ต้องไปหาที่ไหน... ได้มีบททดสอบ โดยมีกำลังใจของเราเองเป็นตัวให้คะแนนว่าตก หรือผ่าน...

หนิงเองก็ขอให้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง...

ขอให้เข้าถึงที่สุดแห่งธรรมโดยง่าย โดยสะดวก โดยเร็ววันจ้ะ...

พระรักษานะจ้ะ

13. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอให้คุณธร หายไวๆ นะ (f)
    โรคทางกาย มีผู้มีความสามารถหลายๆ ด้านช่วยได้
    โรคทางใจ มีแต่เราเท่านั้นที่จะพ้นได้ คนอื่นจะช่วยเราก็ไม่ได้
    คุณธรมีกำลังใจดีขนาดนี้ คงผ่านพ้นตรงนี้ไปได้เป็นอย่างดีแน่นอน :)

14. ชนินทร

ขอบคุณสำหรับพรค่ะคุณอ๋อ...

ธรรมะ คือ ชีวิต.... ชีวิต คือ ธรรมะ....

สำหรับผู้ปฏิบัติธรรม เพื่อธรรม...

ธรก็ขออาราธนาบารมีคุณของพระศรีรัตนตรัยขออำนวยพรให้คุณอ๋อ และครอบครัว มีความสุขกายสุขใจ ปราศจากซึ่งทุกข์ โศก โรค ภัยทั้งหลายทั้งมวล และเข้าถึงธรรมเป็นที่สุดด้วยค่ะ

15. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ธร หนูขอเีรียกว่าพี่ธรแล้วกันนะค่ะ เหมือนพี่ธรมีเซ้นเลยค่ะ เพราะอยู่ๆก้อเล่าเรื่องหอบหืดขึ้นมาให้ฟัง ซึ่งตอนนี้หนูก้อเป็นโรคนี้พอดี ปีที่แล้วก็เกือบเอาชีวิตไม่รอดเพราะเป็นแบบหนักมากๆค่ะ เดินแค่ 3 ก้าวก็หายใจไม่ออกหน้ามืดเหนื่อยใจจะขาดสองวันต้องไปพ่นยา สามวันต้องพ่นยา หนู้รู้ดีและเข้าใจเลยว่าอาการของคนที่กำลังจะตายเขาเป็นอย่างนี้นี่เอง เลยฉุกคิดขึ้นในใจว่าขนาดเราทรมานมากในการหายใจแล้วคนที่คิดฆ่าตัวตายโดยการผูกคอตายคงทรมานมากกว่าเราหลายสิบเท่าแน่นอน หนูรู้ว่าโรคนี้ไม่มีทางหายขาดแน่นอน เพราะมันจะกำเริบตอนไหนก็ได้ถ้าเราอยู่ที่อากาศไม่ถ่ายเทแพ้กลิ่นฉุน ๆ ตอนนี้หนูถึงตั้งใจมากที่จะปฎิบัติธรรมเมื่อมีโอกาสอย่างน้อยอย่างน้อยก็มีความดีเป็นทุนให้บ้างถึงแม้ชาตินี้ไม่ได้เข้าถึงธรรมแต่ก็มีพื้นฐานความดีที่เราต้องได้ทำต่อไปในชาติหน้าหนูมั่นใจเพราะอธิฐานในการทำบุญตลอด วันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน 2555 ก็ตั้งใจจะไปวัดอัมพวันที่สิงห์บุรีค่ะ ไปกราบหลวงพ่อจรัญค่ะ หนู่เลื่อมใสหลวงพ่อมากค่ะ แต่ตอนนี้ท่านอายุเยอะแล้วเดินไม่ไหวแล้วทุกครั้งที่ท่านออกมารับญาติโยม เห็นท่านแล้วก็ปลื้มใจน้ำตาไหลทุกที พี่ธรอยู่แถวไหนค่ะ ถ้ามีโอกาสว่างก็ไปกราบหลวงพ่อได้นะคะ หลวงพ่อลงกุฎิ 2 เวลา เช้า 10โมง แล้วก็บ่าย 2โมง เสาร์-อาทิตย์ คนเยอะมากเลยค่ะ ยังไงมีเรื่องดีๆอย่างลืมเล่าให้หนูฟังอีกนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

16. ชนินทร

สวัสดีจ้ะไข่ต้ม...

ยินดีจ้ะที่จะได้มีน้องสาวอีกคน... ^ ^

ขอบคุณนะจ้ะที่บอกเกี่ยวกับการปฏิบัติธรรม... และขอโมทนากับไข่ต้มด้วยจ้ะที่เพียรพยายามสร้างความดี...

"... ตอนนี้หนูถึงตั้งใจมากที่จะปฎิบัติธรรมเมื่อมีโอกาสอย่างน้อยอย่างน้อยก็มีความดีเป็นทุนให้บ้างถึงแม้ชาตินี้ไม่ได้เข้าถึงธรรมแต่ก็มีพื้นฐานความดีที่เราต้องได้ทำต่อไปในชาติหน้าหนูมั่นใจเพราะอธิฐานในการทำบุญตลอด..."

สาธุ... คนที่สนใจถึงขั้นการปฏิบัติธรรมได้... วาสนาบุญบารมีก็ไม่น้อยแล้วล่ะจ้ะ... เป็นเชื้อพันธุ์สืบต่อความดีต่อไปไม่รู้จบจ้ะ...

เพียงแต่ว่า...

อย่าลืมอธิษฐานกำกับไว้ด้วยนะจ้ะ ว่า...

ขอให้ข้าพเจ้ามีจิตมั่นต่อการเป็นสัมมาทิฐิ ได้พบพระพุทธศาสนา รู้จัก และได้ทำทาน รักษาศีล ปฏิบัติธรรมภาวนาไปทุกภพชาติ นับจากนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพาน...

หากชาติใด ภพใด หรือในขณะจิตใด ที่ข้าพเจ้าประมาทพลาดพลั้ง ขาดสติ สมาธิ หรือมีอกุศลกรรมเข้าบังจิต ทำให้พลั้งเผลอออกจากทางแห่งสัมมาทิฐิ...

ขอให้ข้าพเจ้าสามารถดึงจิตตัวเองกลับมาสู่หนทางแห่งสัมมาทิฐิได้โดยเร็วพลัน หรือ มีครูบาอาจารย์ พรหมเทพเทวา ท่านผู้มีพระคุณ หรือกัลยาณมิตรทางธรรม มาชี้บอก สะกิด หนทางแห่งสัมมาทิฐิให้แก่ข้าพเจ้าโดยเร็วพลันด้วยเทอญ....

17. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณค่ะพี่ธร น้อมรับพร จากพี่ธรด้วยค่ะ

พบกันวันที่ ๑๕ มิ.ย. ค่ำๆ นะคะ พี่ธรพอจะทราบวันกฐินของวัดหลวงพ่อไหมคะ

18. ชนินทร

จ้า..

เห็นพระเดชพระคุณหลวงพี่อู๊ดบอกว่าน่าจะเป็นหลังออกพรรษา ประมาณปลาย ๆ เดือน พฤศจิกายนจ้ะ... สำหรับงานกฐินของที่วัดจ้ะ......

ไว้เจอกันจ้ะ ^ ^

19. ชนินทร

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน...

อีก ๒ อาทิตย์ งานสัมมนาเตือนภัยพิบัติ ๕ ภูมิภาค "๓ ต. ต่อชีวิต เพิ่มทางรอดจากภัยพิบัติ" ในภูมิภาค : ภาคกลาง ก็จะเริ่มแล้วนะคะ...

หลังจากนั้นการสัมมนาในภูมิภาคอื่น ๆ ก็จะตามมาค่ะ...

เพื่อน ๆ สนใจจะเข้าร่วมงานสัมมนาที่ภูมิภาคไหน... ก็เชิญเลยนะคะ... ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้ง ๆ สิ้นค่ะ...

<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85 KB
      เปิดดู:
      1,705
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2012
  20. ชนินทร

วิทยากรโดยรวมของทุกภูมิภาค ก็จะมีอาทิเช่น...

- พระเดชพระคุณพระอาจารย์หลาย ๆ ท่าน เช่น

...พระเดชพระคุณพระเทพสิทธิวิมล (หลวงพ่อเอียด สุทนฺโต) - เจ้าคณะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ และเจ้าอาวาสวัดคลองวาฬ (พระอารามหลวง)
    ...พระเดชพระคุณพระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ) - เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน
    ...พระเดชพระคุณพระครูพิศาลชโลปมคุณ (หลวงพ่อภักดี) - เจ้าอาวาสวัดราษฎร์ศรัทธา (ท้ายดอน)
    ...พระเดชพระคุณพระครูวิชัย สารคุณ (หลวงพ่อหนุน สุวิชโย) เจ้าคณะตำบลนาแก้วและเจ้าอาวาสวัดพุทธโมกข์
    ...พระเดชพระคุณพระครูปิยกาญจนธรรม (หลวงพ่อโนรี) - เจ้าคณะตำบลจรเข้เผือก เขต ๒ และเจ้าอาวาสวัดหนองหญ้าปล้อง

- วิทยากรจาก ศูนย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติ (หลายท่านหมุนเวียนเปลี่ยนกันมาตามวาระและโอกาส)
    - วิทยากรจาก สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยของจังหวัดนั้นๆ
    - วิทยากรจาก ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติของแต่ละภูมิภาค
    - วิทยากรจาก สถาบันการแพทย์แผนไทยพัฒนา (อ.อดิศร พุกกะนัดด์)
    - วิทยากรจาก มูลนิธิชัยพัฒนา (คุณลลิต ถนอมสิงห์)
    - ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา

ขอน้อมกราบขอบพระคุณพระเดชพระคุณพระอาจารย์ทุก ๆ ท่าน และขอกราบขอบพระคุณวิทยากรทุกท่านจากทุกหน่วยงานด้วยค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012