คุยกันฉันท์เพื่อน - ( ๔๑) ^_^

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 17 กันยายน 2009.

1. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    แจกฟรี !!แบบแปลนบ้านลอยน้ำได้-ตามพระราชดำริเพื่อประชาชนในเขตพื้นที่น้ำท่วมซ้ำซาก!!!

ติดตามได้จาก http://palungjit.org/threads/แจกฟรี...เพื่อประชาชนในเขตพื้นที่น้ำท่วมซ้ำซาก.307156/

( ขอขอบคุณ คุณ Heureuse<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5153146", true); </SCRIPT> เจ้าของกระทู้ค่ะ )

<!-- google_ad_section_end -->

2. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ส่วนเส้นทางและการเดินทางไปยังสกลนครนั้น ทีมงานจะมาทำงานอัพเดทอีกครั้งครับ

3. pchezt

pchezt Active Member

18 กันยายน 2011
    สิ่งของหรือเอกสารที่จะแจกให้กับผู้เข้าร่วมงานสัมมนา มีอาทิเช่น
    ๑. ตารางยาหลักแห่งชาติ ทั้งที่เป็นยาสมุนไพร และยาสามัญประจำบ้าน
    ๒. คู่มือการปฐมพยาบาลตัวเองเบื้องต้น
    ๓. สรุปคู่มือการเอาตัวรอดจากภัยในรูปแบบต่าง ๆ
    ๔. สำเนาแผนที่ดาวเทียมบอกตำแหน่งที่เสี่ยงต่อภัย และจุดที่ปลอดภัยของแต่ละภูมิภาค
    ๕. ฯลฯ
    ผมไม่มีโอกาสจะไปร่วมงาน แต่อยากขอมีไว้บ้าง จะได้หรือไม่ครับ
    ( pchezt@gmail.com )

4. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

คลิปไฮไลท์งานสัมมนา ๓ต. ต่อชีวิต ภาคกลางและตะวันตก จังหวัดกาญจนบุรี (1)

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/SztgwmzVXxo" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

5. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอทักทายด้วยคนค่ะ อ่านแล้วได้ประโยชน์ ขอบคุณนะคะ

6. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

หากมีโอกาสอยากให้ไปร่วมฟังกันนะครับ

7. ลิงเมืองละโว้

แล้วจะติอต่อไปทางอีเมล์นะครับ ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ :cool:

8. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    คงไม่ได้ไปร่วมแต่อนุโมทนากับทุกท่านและคุณธรด้วยครับ ความรู้เป็นสิ่งสำคัญมาก มีบางท่านบอกประสบการณ์สำคัญกว่า แต่ผมว่าถ้าไม่มีความรู้เลย ไปลองประสบการณ์กับรื่องแรงๆแบบที่เสี่ยงกับชีวีตเช่นนี้อาจไม่เหลือชีวิตให้หาประสบการณ์ต่อไป

9. ลิงเมืองละโว้

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ หากว่าเรามีความรู้แม้จะเล็กน้อย อย่างน้อยก็ยังสามารถช่วยเหลือตัวเอง
    ช่วยเหลือคนอื่นพอได้บ้าง ถ้าเทียบกับไม่มีเลยเราก็ทำอะไรไม่ได้ หรือทำถูกๆผิดๆ

10. nuttadet

คลิปไฮไลท์งานสัมมนา ๓ต. ต่อชีวิต ภาคกลางและตะวันตก จังหวัดกาญจนบุรี (2)

คลิปที่ 2 มาแล้วครับ ขออภัยที่ปล่อยให้รอนาน

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/_eveFgpjHKo" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

11. นิพพานะ

นิพพานะ เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งของหรือเอกสารที่จะแจกให้กับผู้เข้าร่วมงานสัมมนา มีอาทิเช่น
    ๑. ตารางยาหลักแห่งชาติ ทั้งที่เป็นยาสมุนไพร และยาสามัญประจำบ้าน
    ๒. คู่มือการปฐมพยาบาลตัวเองเบื้องต้น
    ๓. สรุปคู่มือการเอาตัวรอดจากภัยในรูปแบบต่าง ๆ
    ๔. สำเนาแผนที่ดาวเทียมบอกตำแหน่งที่เสี่ยงต่อภัย และจุดที่ปลอดภัยของแต่ละภูมิภาค
    ๕. ฯลฯ
    ผมไม่มีโอกาสจะไปร่วมงานเหมือนกันครับ แต่อยากขอมีไว้บ้าง จะได้หรือไม่ครับ ต้องทำอย่างไรครับ
    ( chanchai0456@yahoo.com )

12. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะ...คุณชาญชัย...

แล้วจะส่งข้อมูลให้ทางอีเมลล์นะคะ...

ในส่วนของแผนที่ดาวเทียม... ที่ทาง Gistda มอบมาให้... เป็นข้อมูลที่นำดาวเทียมมาใช้ประโยชน์ในด้านต่าง ๆ รวมถึงทางด้านเกี่ยวกับภัยพิบัติด้วยค่ะ... ซึ่งข้อมูลหนามาก ขนาดเกือบ ๆ เท่าพจนานุกรมเล่มใหญ่เลยค่ะ (คงเพราะใช้ตัวหนังสือใหญ่ด้วยมั้งคะ)... ขอเวลานิดนะคะ...

จะทยอยนำมาค่อย ๆ ลงให้ได้อ่านกันทางกระทู้นี้แหละคะ...

13. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีคะคุณชนินทร.....
    ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก ดิฉันสนใจข้อมูลเอกสารดังกล่าวอยากรบกวนคุณชนินทรช่วยส่งเอกสารมาที่
    mart.grooveriders@gmail.com
    ขอบพระคุณมากคะ.....

14. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณอุไรรัตน์และท่านอื่นๆ คะ...

ส่งข้อมูลไปให้แล้วนะคะ...

ต้องขอประทานโทษด้วยค่ะที่ส่งข้อมูลให้ได้ไม่มากเท่าไหร่... ที่ส่งให้ได้จะเป็นข้อมูลในรูปของไฟล์เท่านั้นค่ะ...

ส่วนเนื้อหาที่เป็นเล่มเล็กๆ หรือแผ่นหมุน ที่หน่วยงานต่าง ๆ นำมามอบให้สำหรับแจกในงาน... คงต้องมารับเพิ่มเติมกันในงานค่ะ...

หรือถ้ามีผู้สนับสนุนในส่วนนี้... อีกหน่อยทางทีมงานอาจจะนำมาพิจารณาร่วมกันว่าสมควรจะมีการนำมาถ่ายเป็นสำเนา เพื่อเผยแพร่ต่อไปหรือไม่ อย่างไร...

เพราะคงต้องใช้งบประมาณไม่น้อยเลยค่ะ... เอกสารมีหลายชุดมากเลย...

15. nuttadet

งานสัมมนาเตือนภัยพิบัติ ๕ ภูมิภาค

ครั้งที่ ๒ วันที่ ๒๙ - ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔ ณ วัดพุทธโมกข์ จ.สกลนคร หลวงพ่อหนุน

ท่านใดมีคนรู้จักอยู่ใกล้ๆ สะดวกไป ทำกิจกรรมร่วมกันนะครับ

16. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    จ.สกลนคร ไม่แน่ใจว่าจะได้ไปหรือเปล่าค่ะ น้ำกำลังจะมา

17. nuttadet

พอดีไปเจอคนแนะนำ การสร้างแนวกั้นน้ำ อีกแบบ ไม่ใช้กระสอบทราย เผื่อราคาจะ
    ถูกกว่ากระสอบทราย ณ เวลานี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2011
  18. nuttadet

รูปภาพคลายเครียด ในภาวะ ตอนนี้ ครับ

ทุกปัญหาเรามีทางออกเสมอ

สบายจริงนะตัวเธอ

สกีที่นี่ใช้มอเตอร์ไซด์ลาก ไม่ต้องใช้เรือ

สวยงามไปอีกแบบ

สูงสุดคืนสู่สามัญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.7 KB
      เปิดดู:
      2,111
      ขนาดไฟล์:
      40.1 KB
      เปิดดู:
      2,122
      ขนาดไฟล์:
      87.2 KB
      เปิดดู:
      2,089
      ขนาดไฟล์:
      39.9 KB
      เปิดดู:
      2,106
      ขนาดไฟล์:
      46.5 KB
      เปิดดู:
      2,125
      ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      2,091
  19. nuttadet

วิธีป้องกันน้ำจากนอกบ้าน เข้ามาทางท่อระบายน้ำภายในบ้าน

ถ้าทำได้ ตัดท่อPVCขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 4นิ้ว มาครอบไว้ที่ปากท่อระบายน้ำให้ห้องน้ำชั้นล่างของบ้าน ติดด้วยยางมะตอยหรือซิลิโคน ระดับน้ำจะขึ้นมาตามท่อ และหยุดเองที่ระดับเดียวกับระดับน้ำที่ขึ้นนอกบ้าน ถ้าใช้วิธีอุด จะต้องต่อสู้กับแรงดันตามธรรมชาติของน้ำ

Credit บ้านและสวน | Facebook

20. nuttadet

งานสัมมนาเตือนภัย ๕ ภูมิภาค ที่จังหวัดสกลนคร วันที่ ๒๙-๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔

จะขออาสาสมัครช่วยงาน ท่านใดที่สะดวกจะไปช่วยในงาน

ส่ง PM เข้ามาได้เลยครับ ทีมงานจะพิจารณาแล้วติดต่อกลับไป อีกที ขอบคุณครับ