คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

สวัสดีครับคุณนนท์ ท่าผา ยินดีต้อนรับสู่กระทู้คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมฯ ครับ
    น้องใหม่สำหรับกระทู้แต่ไม่ใช่น้องใหม่ของวงการ ผู้ที่ศรัทธาคุณแม่ฯท่านอย่างแน่นอนครับ อย่างไรต้องขอความรู้เพิ่มเติมเรื่องราวต่างๆที่เป็นประโยชน์แก่ลูกหลานคุณแม่ฯทุกท่านด้วยนะครับ ^^

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

สวัสดีครับน้อง kengeg รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

สวัสดีครับน้องไชยยันต์ ^^

3. Romeo_iii

Romeo_iii เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2013
    ขอบคุณมากคับพี่ ผมยินดีให้ความรู้ทุกอย่างที่ผมมีคับ
    แล้วผมจะนำมาเล่าให้ฟังอีกเรื่อยๆคับ

4. st-antique

ขอบคุณคุณนนท์มากครับที่นำความรู้และประสบการณ์ดีดี มาฝากลูกหลานทุกท่าน จะรออ่านประสบการณ์เรื่อยๆนะครับ ^^

ปล.อยากรบกวนขอความรู้เรื่องรูปหนังสือสองแถว สามแถว ผิวเปลือกส้มจากคุณนนท์ด้วยครับ ว่าเป็นอย่างไร แท้จริงรูปแบบไหนที่ทันคุณแม่ฯท่านบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2013
  5. st-antique

ขอบคุณมากครับ yimm

6. st-antique

สวัสดีครับน้องโน๊ต ^^

สวัสดีครับพี่เล็ก ^^

7. st-antique

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    ขอบใจน้องนนท์มากครับที่นำของมงคลมาให้ลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯได้ชมกันครับ

8. st-antique

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับน้อง EYEOFVENUS
    ยินดีด้วยครับที่ได้เข้าพิธีการไหว้ครูแล้ว นี่แหละครับความรู้สึกของคนที่เป็นครู

9. st-antique

วันนี้ได้มีโอกาสดี ได้รู้จักและสนทนากับลูกหลานคุณแม่ฯอีกท่านหนึ่งซึ่งคร่ำหวอดในวงการพระเครื่องมานานโดยเฉพาะคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม มีความรู้อีกหลายเรื่องเลยทีเดียวครับที่ได้พูดคุยและรับทราบมาเพิ่มเติม หากได้ข้อมูลมาเพิ่มเติมมากแล้วจะเรียบเรียงมาลงให้ทุกท่านได้อ่านศึกษากันต่อไปครับ

10. st-antique

ค่ำคืนนี้ขอตัวทุกท่านพักผ่อนก่อนนะครับ ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองรักษาลูกหลานและศานุศิษย์ทุกท่านให้ปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวง นอนหลับให้ได้เงินหมื่น นอนตื่นให้ได้เงินแสนเงินล้านกันทั่วหน้าทุกท่านเทอญ

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2013
  11. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    ติดตามอ่านบทความอยู่นะครับ
    ขอบคุณพี่st-antique ที่นำบทความดีๆมาให้กันนะครับ:cool::cool:

12. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบคุณแม่บุญเรือน

สวัสดีตอนเช้าพี่st-antique และทุกๆท่านครับ
    เมื่อเช้าฝนตกตอนนี้หยุดละครับ
    วันนี้วันพระได้ไปทำบุญใส่บาตรมาครับ

13. Romeo_iii

Romeo_iii เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2013
    สวัสดีตอนเช้าพี่ๆทุกคนคับบบบ

14. st-antique

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

วันนี้"วันพระ" ขอเชิญชวนลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน ลด ละ เลิก การละเมิดศีลทั้งหลาย รักษาศีล ทำกายใจให้บริสุทธิ์ ปฏิบัติธรรม เจริญสมาธิภานา อันก่อให้เกิดบุญสูงสุดถวายแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และอุทิศบุญกุศลถวายแด่ สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ สมเด็จพระบรมราชินีนาถฯ ให้ทั้งสามพระองค์หายจากอาการประชวรในเร็ววันเพื่อเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยสืบไป ทั้งยังอุทิศถวายแด่คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ครูอาจารย์ที่เราท่านเคารพยิ่ง และอุทิศให้แก่พ่อแม่พี่น้อง ญาติผู้ล่วงลับ เทวดาผู้รักษาคุ้มครองตัวและเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายโดยพร้อมกันครับ

15. st-antique

ได้ครับ เดี๋ยวจะเรียบเรียงมาลงให้อ่านกันครับ ^^

สวัสดีครับน้อง kengeg

สวัสดีครับน้องนนท์ ^^

16. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มารับพรครับ และ ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ***

17. st-antique

สวัสดีครับพี่รุ่ง ^^

18. st-antique

เรื่องจริงที่ควรรู้เกี่ยวกับ "ถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์"
    คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม แจกที่วัดท่าผา

เป็นเรื่องราวจากคำบอกเล่า โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านและพิจารณา

ความจริงนี้ผมได้รู้มาจากหลานคุณยายผู้ที่ได้รับหน้าที่เย็บ "ถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์" ให้คุณแม่ฯท่านในครั้งนั้นครับ "ถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์" คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ในครั้งแจกที่วัดท่าผา มีการจัดสร้างขึ้นเพียง 200 ใบเท่านั้น และ เป็นการเย็บด้วยจักรทั้งหมด แจกจ่ายจริงประมาณ 100 ใบ ที่เหลือเก็บรักษาไว้กับท่านเจ้าอาวาสวัดท่าผา ต่อมาถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์จำนวนที่เหลือถูกทำลายหมดสิ้นโดยเจ้าอาวาสวัดซึ่งไม่ได้ศรัทธาคุณแม่ฯและต่อต้านเป็นอย่างมาก ทำให้ถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์ ชุดแจกที่วัดท่าผามีหมุนเวียนอยู่จริงประมาณ 100 ใบ แต่หลังจากนั้นไม่นานมีคนใจบาป เห็นแก่เงินได้ทำการจัดสร้างขึ้นใหม่อีกหลายใบโดยใช้ผ้าเนื้อเดียวกัน เชือกแบบเดียวกัน การเย็บ เหมือนกันทุกประการ สรุปง่ายๆว่าแยกได้ยากมาครับว่าใบใดสร้างเมื่อครั้งคุณแม่ฯ ท่านดำริให้จัดสร้าง ใบใดสร้างครั้งหลังโดยคนใจบาป ที่เราท่านเคยได้ยินมาว่าถุงเหนี่ยวทรัพย์คุณแม่ฯมีปลอมมาเนิ่นนานแล้วก็คือถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์ วัดท่าผา นี่แหละครับ ทำให้วงการพระเครื่องไม่ได้สนใจในการเช่าหาหรือนำมาเป็นของหลักคุณแม่ฯกันเท่าไหร่เพราะมีของปลอมแบบเนียนมากปะปนนี่เอง ใบที่มีที่มาชัดเจนวางใจได้ จึงมีการให้เช่าหาในราคาที่สูงมากมายตามที่เราท่านรับทราบมาครับแต่เรื่องพุทธคุณก็แน่นอนครับไม่ดีคงไม่ใช่คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม แน่นอน ลูกหลานและศานุศิษย์รุ่นหลังหลายท่านอาจจะไม่มีทุนทรัพย์มากพอจะเช่าหาถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์ วัดท่าผา ไม่ต้องกังวลครับ พระพุทโธน้อย ปี 2494 ของคุณแม่ฯพุทธคุณสูงมากเช่นกัน สามารถบูชาอธิษฐานได้อาจจะไม่เหมือนถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์แต่ก็ได้รับความเมตตาไม่แตกต่างกันหรอกครับหากใจเรามีศรัทธาตั้งมั่นต่อคุณแม่ฯท่านอย่างแท้จริง เป็นอย่างไรบ้างครับเรื่องราวความรู้ที่สงสัยกันมานานได้รับการคลี่คลายบางส่วนแล้ว หวังว่าจะเป็นความรู้เพิ่มเติมให้ลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯไม่มากก็น้อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2013
  19. st-antique

สวัสดีครับน้องไชยยันต์ มีความสุขมากๆในวันหยุดนี้นะครับ ^^

20. st-antique

ขอตัวออกพาหลานๆไปกินข้าวกับน้าสาวที่มาจากจันทบุรีก่อนนะครับ กลับมาคงจะช่วงบ่ายหรือค่ำๆแล้วมาคุยกันต่อนะครับ ท่านใดมีเรื่องราวที่สงสัยสามารถโพสสอบถามไว้ได้เลยครับ กลับมาจะตอบให้ทุกข้อสงสัยครับ ^^