คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องทำเล คุณได้แ่น่ แต่ คงโดนความไม่จริงใจ ความเจ้าเล่ห์ เล่ห์เหลี่ยมทางการค้า แม้จะเสียไปบ้าง แต่เพื่อแลกกับอนาคตก็คงจะต้องยอม ขออย่าโลภ เพราะุคุณจะได้รับเงื่อนไขที่น่าลอง เพียงต้องจ่าย และ ถึงไม่จ่ายในส่วนนั้น คุณทำไป ดวงคุณดี คุณได้อยู่แล้วนะครับ เป็นช่วงดวงขึ้นของคุณนะครับ เสียไป เพื่อให้ได้มา

ถ้าชอบลุย ให้เลือกเครื่องสำอางค์ เพราะคณจะทำอะไรในแบบที่คุณเป็นตัวของคุณเอง

ถ้าชอบความหลากหลาย เสื้อผ่้า จะไม่จำเจ และ มีลูกค้าเข้ามาหาง่าย ๆ เพียงแต่คุณเลือกของให้ลงตัว

ส่วนไอศครีม กินยากสักหน่อย เพราะตัวแปรเยอะ ไม่มีอะไรแปลกใหม่ในความรู้สึกของลูกค้า เพียงแต่เป็นอาหาร ดังนั้น คนอยาก ก็จะเข้ามา ไม่อยาก ก็จะไม่เข้า มันไม่ใช่สินค้าบังคับ กินก็ได้ ไม่กินก็ได้
    ดังนั้น รายการสุดท้ายนี้ จะได้รายรับแบบฝืด ๆ สักหน่อย

ก็ตามที่แนะนำไปคราวก่อนนะครับ ดวงคุณ ต้องแข่งขันเท่านั้น จึงจะได้ ประเภทนั่งรอ มันไม่ใช่ดวงคุณ มันไม่เข้ากับตัวคุณ มันก็เลยเหงา ๆ สักหน่อย
    ทำอาชีพที่เหมาะกับตัวเรา แม้จะเหนื่อย แต่ได้คุ้มครับ

โชคดีนะครับ คนสู้ชีวิต

2. ธรรมลิขิต

ชีวิตของคุณ เหมือนดาวที่เคยเจิดจรัส และถึงเวลาที่แสงริบหรี่ลง
    คุณต้องแบกรับสภาพ แบกทั้ง ๆ ที่เราเองก็แย่ แต่ต้องแข็งใจและช่วยเหลือคนรอบ ๆ ข้าง นี่คืออนาคตนะครับ
    แม้จะลำบาก แต่ก็อย่างทิ้งการทำบุญทำทาน ทำด้วยแรงกายก็ได้ ทำด้วยการเสียสละเวลาก็ได้ ทำด้วยการแชร์ความคิด กำลังใจผ่านเครือข่ายออนไลน์ก็ได้ แต่ขอให้ทำบ้าง เพราะมีอีกหลายคนที่แย่กว่าคุณ อานิสงค์จากการทำจะได้ทำให้คุณหนุนเนื่องตัวเองขึ้นมาบ้าง

ไม่นานนัก สวรรค์จะส่งคนมาให้ ผู้ชายสายคนทำงาน แต่มีฐานะมั่นคง มีจิตใจที่ดี มีความสามารถสูง มีตำแหน่ง เขาจะนำพาความสุข ทางเลือกให้คุณ และ คุณจะได้เป็นผู้รับบ้าง แม้จะไม่มาก แต่ก็เป็นอะไรที่ดี ๆ ที่จะเิกิดขึ้นนะครับ เริ่มจากกลางปี 2557 เป็นต้นไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2013
  3. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ
    ชีวิตต้องสู้ครับ
    ยังมีอะไรอีกมากนัก
    แค่นี้ยังไม่เท่าไหร่
    ใจสู้
    สมองคิด
    วางแผน
    ไม่เอาเปรียบ
    มีน้ำใจ
    รับรอง
    ไม่อดตายแน่นอน

4. ธรรมลิขิต

ไปถามคนที่บอกว่า บอกให้หมด มันรบกวนความรู้สึก

องค์ที่คุณกล่าวถึง ก็คือ เทพที่มีหน้าทีู่ดูแลมนุษย์
    และ องค์ดังกล่าว ก็ต้องนบไหว้ต่อการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า
    ดังนั้น ขอให้น้อมนำเอาพระรัตนไตรมาเป็นที่พึ่งที่ระลึกถึง และถวายตัวถวายชีวิตที่เหลือนี้ เพื่อทำนุบำรุงศาสนา โดยการประพฤติปฏิบัติตนอยู่ในกรอบของศีลธรรม จะไม่เอารัดเอาเปรียบคนอื่นทั้งทางตรงและทางอ้อม

ความคิดของคนอื่นๆนั้น หากคุณทราบ คุณอาจจะไม่ได้รับความรู้สึกที่ดีนัก
    เอาเป็นว่า ทุกคนที่คุณคบ เป็นเพื่อนคุณได้ มีมิตรภาพที่ดีต่อกันได้ และ รักษาระยะห่างกันไว้ในระดับพอสมควร
    เวลาคือสิ่งที่คุณจะได้เรียนรู้คนที่คุณไม่รู้จัก
    อนาคต คุณจะมีครอบครัวที่ร่มเย็นเป็นสุข มีคนที่เข้าใจคุณ และ คุณก็เข้าใจเขาอย่างดี
    เวลา เวลา สำหรับคุณ คือ เรื่องของเวลา
    แปลว่า ไม่ใช่วันนี้ เดี๋ยวนี้ ไม่ต้องสรุปอะไรในขณะนี้
    ทำหน้าที่ ทำงาน ให้ฐานะมั่นคง อนาคต จะมีมาตามที่คุณหวังแน่นอน

5. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยค่ะ คือว่าจะไปเรียนทำริ้บบิ้นพวงมาลัย เป็นอาชีพเสริมอ่ะค่ะ เสียค่าเรียน 300 อยากทราบว่า ถ้าเรียนเเร้วทำของไปส่งเขาจะรับไหม เขาจะหลอกเอาเงินเราไปฟรีๆไหม คือ อยู่บ้านเลี้ยงลูกอ่ะ อยากมี งานทำบ้าง กลัวว่า พอทำไปส่งมาบอกว่าไม่รับ ทำไม่ดี คือมี ข้ออ้างอ่ะค่ะ กลัว มาก เงินเราเสียไป เราก็อยากเอาต่อยอดอ่ะค่ะ จะไปเรียน พฤหัสอ่ะค่ะ ช่วยทีค่ะ ขออีกเรื่อง แขวนพระปิดตา มันไม่ดีหรอค่ะ อยากรู้ค่ะ เพราะแขวนยุ แล้วแฟนทักค่ะ ว่าเขาจะปิดทุกอย่างของเราอ่ะค่ะ แต่เวลา ดิฉัน ซื้อของหรืออยากได้อะไร ก็จับที่พระปิดตา และขอ อ่ะค่ะ ก็ได้ผลอ่ะค่ะ เคยทำมาสองครั้งอ่ะ ได้ทั้ง สองครั้งเรยค่ะ

6. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ุดยอดอ่ะ ลำบากมากเลยอ่ะ เราว่า หางานประจำดีกว่า อาชีพ ค้าขาย มันสบายกว่าก็ดี เเต่ รายได้ไม่แน่นอนหรอกค่ะ ส่วนพ่อแม่ ไม่ให้ไม่ได้แปลว่า อักตัญญู สักหน่อย คิดดีๆนะค่ะ เอาเหตุผลเป็นหลักค่ะ พ่อแม่ ไม่มีเรา เขาก็อยู่ได้ ค่ะ ตอนที่เราไม่ได้ทำงาน ทำไมเขามีเงินใช้ได้ล่ะค่ะ คิดถึงตัวเองบ้าง คุนแบ่งเงินเป็นส่วนๆนะ แล้วคุนจะลุกได้อีกครั้ง เราเป็นคนใช้เงินเกินตัว เป็นหนี้เหมือนกัน แต่พอเริ่มคิดถึงตัวเองมากๆ ก็เรย แบ่งเงิน เป็นส่วนๆ ว่างๆก็หาอาชีพเสริม เอา แต่อย่าหาทางเน็ตเด็ดขาดเชื่อเราสิ เพราะ หลอกลวงทั้งนั้น แบ่งเงินซะ ค่าเช่า ที่ ค่าเช่าหอ ค่าผลไม้ เงินกินต่อเดือน และเงินให้พ่อแม่ แข็งข้อ สะบ้าง จะได้ไม่อดตายค่ะ ไม่ใช่ว่า ให้อักตัญญูนะค่ะ แต่พ่อ แม่ที่ดี เขาไม่บังคับขอเงินลูกค่ะ มีแต่จะให้

แม่เรา ไม่ได้ดีเท่าไรหรอกนะ ด่าเราแรงๆเหมือนกัน เราให้เงินเขา ไว้กิน เขาไม่เอา นะ บางครั้งเอา แต่ก็เอามาซื้อของให้ลูกเรา เวลาขอเงิน เขาก็ให้นะ เวลาไม่มีจะกิน เขายอมเป็นหนี้แทนเรา ไม่เคยบอกรักกัน และไม่เคยกอดกัน เราก้ไม่ได้ดี หรือรวยหรอก แต่เรา แค่อยากให้รู้ ว่า ถ้า ปันหาเกิดจากจุดที่คุนรู้ตัว และ ทำไม ถึงไม่แก้ล่ะ และถ้า วันใดคุนเกิดเครียดจนจะฆ่าตัวตาย พอคุนตาย ใครจะเอาเงินให้พ่อ แม่ คุน คุน ต้องแข็งใจบ้าง เพื่อ ที่ จะ ได้ อยู่กับพ่อแม่ ทำให้พ่อแม่สบาย พยายาม แบ่งเงินเป็นส่วนๆ และคุนจะ เริ่มใช้หนี้ได้ จ่ายค่าต่างๆได้ ให้พ่อแม่ได้ พยายาม ลดค่าใช้จ่ายไม่จำเป็นซะ สู้ๆนะค่ะ

7. ธรรมลิขิต

ได้ความรู้น่ะเป็นเรื่องดี แต่การพึ่งพาคนอื่น มันทำให้กรอบของชีวิตแคบมาก เราต้องหาตลาดเองให้ได้นะครับ
    เขาไม่รับเรา เขาก็ไม่ผิด
    และมีแนวโน้มจะเป็นแบบนั้น
    การเรียนรู้ สิ่งที่ได้เป็นพื้นฐาน
    จากนั้น คุณต้องหัดออกแบบให้แปลกและใหม่ อนาคตจึงจะเป็นของคุณ
    ต้องอดทน ไม่มีอะไรได้มาง่าย ๆ ใช้เวลาเป็นปี และไม่ต่อกว่า 4 ปี คุณถึงจะเริ่มต้นอะไรที่เป้นตัวของตัวเองได้

ใช้ช่วงเวลาที่ได้เรียนรู้นี้ ศึกษาไม่เฉพาะงาน แต่ต้องศึกษาคนด้วย

โชคดีนะครับ

8. pa1614

pa1614 Active Member

ขอบคุณม๊ากมากๆๆ สำหรับคำตอบ..ได้แล้วหนึ่งตัว ยังเหลืออีกตัวอะคร้า..อาจารย์

9. Misspanmiles

Misspanmiles สมาชิกใหม่

ได้ PM ไปหาอาจารย์และอาจารย์ตอบคำถามให้แล้ว ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ตอนนี้ PM คำถามเพิ่มอีกนิดนึง รบกวนอาจารย์ตอบให้ด้วยค่ะ

10. ธรรมลิขิต

11. kongkiat01

kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    อาจารย์ครับตอนนี้ผมทำNetwork Maketing เกี่ยวกับสุขภาพอยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยครับ

12. ธรรมลิขิต

คุณมาถูกทางแล้ว ใส่ความคิดสร้างสรร บวกกับ ความห่วงหาอาทร ด้วยจิตใจ อย่าเป็นนักขายที่ขายแต่วัตถุ การห่วงใยกัน เป็นมิตรภาพที่คนเราควรมี และ โดยเฉพาะนักขาย แม้ทางเครือข่าย จะไม่เห็นตัว แต่ ก็รู้สึกได้ ถึงความจริงใจ หากคุณมี โจทย์ที่คุณต้องคิดก็คือ เราจะใส่ความจริงใจให้เขาเหล่านั้น เน้นสุภาพสตรีไฮโซนะครับ เป็นจุดเน้นของคุณ คนเหล่านี้ เห็นคนจนเบื่อ เบื่อเพราะไม่มีใครที่จริงใจ เพราะรู้ว่าเธอเหล่านี้มีเงินมาก ใช้เงินสำหรับทุกสิ่ง คุณจะเข้าไปในช่องว่างขนาดใหญ่ที่มีเกือบทุกบ้านที่เป้นไฮโซ
    แต่ขอย้ำ ว่า อย่าผูกพัน อย่าเลยเส้น รักษาระยะห่างไว้ ไม่งั้นคุณจะพบกับเรื่องเดือดร้อนเรื่องหญิง ๆ ชาย ๆ แม้จะไม่ได้ตั้งใจ แต่เพราะใส่ความจริงใจมากจนเวอร์ ทำให้เกิดปัญหาที่คาดไม่ถึงตามมาจากคนในครอบครัวของลูกค้า
    อนาคต คุณจะได้ขยายถึงต่างประเทศ ส่วนเรื่องการเดินทางไปต่างประเทศนั้น คุณจะได้ไปทุกปี จนคุณเบื่อ เพราะผลงานคุณติดอันดับ

โชคดีครับ รักษาคุณภาพความเป้นคนไว้นะครับ อย่าหลงระเลิงในสิ่งที่ได้ หากมีเหลือพอแบ่งให้สังคมได้บ้าง ก็ขอให้ทำ ไม่มีใครหอบสิ่งที่หามาได้ไปในหลุมหรอกนะครับ

13. kongkiat01

ขอบพระคุณมากครับ แต่อยากจะขอคำแนะนำช่องทางที่จะเข้าไปติดต่อกับสุภาพสตรี
    ไฮโชด้วยครับ

14. ธรรมลิขิต

หากคุณยังไม่ก้าวเดิน ยังไม่เริ่มต้น แล้วชีวิตที่เหลือใครจะช่วยประคับประคองให้ล่ะครับ ชีวิตของเรา เราต้องมีความเชื่อใจตัวเราเอง มั่นใจในตัวของเรา

การเริ่มต้นของคุณช่างยากลำบากเหลือเกิน พยายามอีกสักหน่อย พยายามให้ถึงที่สุด

ตน เป็นที่พึ่ง แห่งตน นี่คือ ที่สุด ของบุคคลที่ประสบความสำเร็จในอนาคต

15. ธรรมลิขิต

วันนี้ วันพระ หยุดกรรม หยุดเวร หยุดการทำนาย เน้นทำบุญ ทำทาน สร้างบุญ สร้างทาน เพื่อชีวิตที่ดีขึ้นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  16. kongkiat01

ขอบพระคุณครับ

17. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะอาจารย์ศักดิ์ คือว่ามีเรื่องคาใจสมัยตอนที่แม่ท้องใกล้จะคลอดหนู
    พ่อฝันว่ามีคนแก่เป็นผู้ชายใส่ชุดขาวมาบอกว่า ตอนจะคลอดลูกคนนี้ให้นำผ้าขาวมารองรับและอย่าให้เด็กคนนี้โดนไฟ พอตอนคลอด คนทำคลอดก็เอาผ้ารองรับตามที่คนแก่มาเข้าฝันบอก แล้วแม่ว่าตอนคลอดหนู สายรกก็ไม่ได้พันคอ แต่พาดบ่า

แต่บังเอิญว่าตอนเด็กก็ไปเล่นที่เตาไฟที่ดับแล้วตั้งแต่เช้า แต่ดันไปเล่นตอนเย็นซึ่งแปลกมากที่ยังมีไฟอยู่เลยโดนไฟลวกมือจนได้ ซึ่งก่อนหน้านี้ตอนเด็กวิ่งเล่นเหยียบหนามแหลมๆเท้าก็ไม่เป็นอะไรเลย

แล้วก็มาอีกทีพ่อก็ฝันถึงชายชุดขาวมาบอกพ่อว่าให้ระวังของรักของหวงจะโดนไฟไหม้ พอไม่กี่วันต่อมาก็มีคนไม่หวังดีไปจุดไฟเผากระท่อมที่นา ทีนี้แม่เลยมาจุดธูปหน้าหิ้งพระที่บ้านว่าถ้าใครทำขอให้ได้รับกรรมนั้นด้วยเทอญ ต่อมาไม่นานคนที่แม่กับพ่อคิดว่าเขาคือคนที่ไปเผากระท่อม เขาก็เป็นมะเร็งทั้งสามีภรรยา พอสามีเขาเสีย ด้านภรรยาก็ป่วย ตอนป่วยเขาก็จะรู้สึกร้อนเนื้อร้อนตัวเหมือนโดนไฟอยู่ตลอดเวลา ไม่นานเขาก็เลยเสียชีวิต ก่อนที่จะเสียชีวิตลูกเขาไม่มีเงินรักษาแม่ เขาก็เลยเอาที่นามาขายให้ครอบครัวหนู ก็เลยมาคิดว่าคงเป็นกรรมของเขา เราเสียกระท่อมแต่ก็สร้างใหม่ได้ แต่เขากลับเสียทั้งนา ซึ่งก็ไม่ขายให้ใครกลับมาขายให้ครอบครัวเราในราคาที่ถูกกว่าปกติ

พล่ามมายาวไปนิดนึง ต้องขออภัยอาจารย์นะคะ คือจริงๆแล้วหนูอยากทราบว่า ชายชุดขาวที่มาเข้าฝันพ่อคือใคร แล้วทำไมเขาถึงบอกว่าให้เอาผ้าขาวรองรับตอนแม่คลอดหนู
    แล้วก็เกี่ยวอะไรกับไฟคะ ทำไมเขาถึงห้ามเกี่ยวกับไฟ ทั้งพี่ทั้งน้องท้องเดียวกัน แต่มีหนูคนเดียวที่พ่อฝันและมาบอกกล่าวค่ะ

18. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ เป็นคำตอบเฉพาะ เปิดเผยสาธารณะไม่ได้ ส่งทาง pm

19. chodza555

chodza555 สมาชิก

pm ไปแล้วนะครับขอบคุณครับ

20. ธรรมลิขิต