คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. banana

banana สมาชิก

16 กันยายน 2005
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่ช่วยตอบเมื่อวันก่อน
    แต่ตอนนี้มีปัญหาด่วนอยากสอบถามอาจารย์อีก จากงานเดิมที่ทำอยู่ยกเลิกต้องโอนย้ายมาบริษัทใหม่
    แต่เงินเดือนลดลงไปพอสมควรเลย ยังคิดไม่ตกเลยว่าจะอยู่ต่อหรือจะออกแล้วหาใหม่ดี แล้วบริษัทใหม่ถึงจะสวัสดิการดีแต่ก็สัญญาโหดอีก ตอนนี้ไม่รู้จะไปทางไหนดีครับ รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบหรือไม่ชอบ ก็ไม่เกี่ยวกับงานนะครับ
    เพราะชีวิตคุณ ดวงของคุณ จะได้เจริญเติบโตที่ตรงนี้ ที่ใหม่นี้แหละ
    อดทน อีก 8 ปี คุณจะได้ขึ้นสู่ตำแหน่งที่บริหารคน มีพนักงานอยู่ในอาณัติของคุณ

3. boonma8855

boonma8855 สมาชิก

23 สิงหาคม 2009
    ทุกข์มากเลยค่ะที่บ้านป๋วยกันทั้งบ้าน ปีที่แล้วเดือนมกราคมลูกป๋วย เดือนมีนาคมปีเดียวกันแฟนป๋วย (ป๋วยหนักยังไม่หายทังสองคน)ปีนี้ป่วยเองหนักด้วย อยากทราบว่าเมื่อไหร่จะหมดทุกข์ กลุ้มมากเลยค่ะ อาจารย์ช่วยตอบด้วยค่ะ

4. ธรรมลิขิต

ถ้าจะช่วยให้คุณสบายใจขึ้นมากว่านี้ ก็คือ ทำสังฆทาน แล้วใส่เครื่องบวชไว้ในนั้นด้วย
    หลังจากนั้น ให้พากันไปถือศีลปฏิบัติธรรม อย่างน้อย 3 วัน
    งดทานอาหารเนื้อสัตว์ ทุกวันเกิดของแต่ละคน ( จันทร์ - อาทิตย์ ) หรือถ้าทำได้ก็คือ งดทานอย่างน้อย 3 เดือน หากไม่สะดวกก็ให้ใช้วิธีเขี่ยออก
    ก่อนนอนทุกคืน ให้อยู่ในชุดขาวแล้วสวดมนตร์นั่งสมาธิ แบบว่าง ๆ ภาวนาด้วยคำว่า เกิดขึ้ัน ตั้งอยู่ ดับไป ช้า ๆ กลับไป กลับมา ดับไป ตั้งอยู่ เกิดขึ้น

ก้ลองดูนะครับ เป็นเรื่องกรรมเก่า และ จะต้องใช้ให้หมด การแนะนำนั้น ก็เพื่อเพิ่มกำลังบุญให้คุณสบายขึ้นเท่านั้น ใช้เวลาจากนี้ไปเกือบ 5 ปี เป็นช่วงขาลงของทั้งครอบครัว ยอมรับ ทำใจให้ยอมรับ เพื่อให้เราไม่ทุกข์กับสภาพที่เป็นอ
    ยู่

5. takka

takka สมาชิก

อาจารย์คะ ตอนนี้กลุ้มใจมากกับปัญหาครอบครัว ต่อแต่นี้ภาพรวมของชีวิตในทุกๆเรื่อง จะเป็นอย่างไรคะ ขอคำแนะนำในการดำเนินชีวิตด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

6. boonma8855

boonma8855 สมาชิก

23 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณอาจารย์มากเลยค่ะที่ตอบให้ ขอบคุณค่ะ

7. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะอาจารย์

พอดีฝันว่านั่งรถบัสเข้าไปในเขตวัดในฝันมีความรู้สึกว่าเป็นวัดพระธาตุที่ดังๆที่ประเทศพม่า ในฝันตรงที่เป็นโบสถ์มีลักษณะคล้ายๆสถาปัตยกรรมแบบขอม
    ได้แต่มองดูจากภายนอก ไม่ได้แวะลงเข้าไปกราบเพราะครูที่เป็นคนขับไม่จอดรถ ภายในวัดก็มีสระบัวกว้างใหญ่แล้วก็มีท่าน้ำอยู่สองท่า แล้วพระก็รอรับสังฆทานอยู่ที่ท่าน้ำ ท่าละองค์

ไม่รู้ว่าทำไมถึงไปฝันเห็น เพราะไม่เคยไปประเทศนี้เลย... ฝันแบบนี้หมายความว่าอะไรคะอาจารย์

8. ธรรมลิขิต

จะเรียกว่า ระลึกชาติ ก็พอได้ แต่ที่แน่ ๆ คือ เป็นสัญญา เป็นความทรงจำเก่า ๆ ที่เกิดขึ้นจริง และ คุณย้อนเวลาไปได้ ไปในอดีต
    อีกอย่างที่อยากแนะนำก็คือ หารูปภาพของสถานที่มาไว้ที่บ้าน ไม่ใช่เพื่อให้จมกับอดีต แต่เพื่อน้อมรำลึกถึงบุญกุศลที่เคยทำ เพราะคนที่คุณเห็นนั้น ขณะนี้ ยังวนเวียนเกิดอยู่ในพื้นที่นั้น มีคุณที่มาเกิดกับญาติที่ประเทศไทย

สวดมนตร์แต่ละคืน ก็ระลึกถึงท่านทั้งสองในนิมิตรด้วยนะครับ สาธุ

9. tatar-cu

tatar-cu เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยค่ะ

อยากทราบว่าภายในสิ้นปีนี้จะมีโอกาสได้เดินทางไปทำงานต่างประเทศไหมคะ ถ้าไม่ได้ไป รบกวนคุณธรรมลิขิตแนะนำเรื่องการงานด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  10. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    สาธุ... ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ จำได้ว่าพระองค์นึงหนึ่งในสององค์นั้นมีไฝเม็ดใหญ่ที่หน้า หากเคยรู้จักกันมาก็จะระลึกถึงและอุทิศบุญให้ตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ และตอนนี้ที่พระธาตุแห่งนี้เจริญและเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ขึ้นชื่อของพม่า แต่ลืมว่าชื่ออะไร เดี๋ยวจะหารูปภาพมาไว้บูชาและระลึกถึงตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ แล้วก็จะอุทิศให้กับอาจารย์ด้วยค่ะ

11. ธรรมลิขิต

คุณจะได้ความหลากหลายของโชคชะตาที่เข้ามารุมร้อม และ ทำให้ชีวิตของคุณดีขึ้น แม้จะไม่ได้ไปก้ตาม ถือได้ว่า เป็นช่วงขาขึ้นของชีวิตก็ว่าได้

ธุรกิจที่ต้องแข่งขันเพื่อชิงชัย และ ต้องชนะเพื่อการอยู่รอด
    งานแบบรอรับเงินรายเดือน เช้าชามเย็นชาม นั่นไม่ใช่คุณ
    คุณจะต้องวิ่ง จะต้องเหนื่อย จะต้องทำเพื่อให้ได้มา และ คุุณก็ทำได้เสียด้วย
    ขยัน ก็ได้มาก ขี้เกียจก็ได้น้อย
    เหนื่อยหน่อยนะครับ ดวงแบบนี้ แต่ เหนื่อยแล้วได้เงิน มันคุ้มมาก ๆ เล

12. punnapa

punnapa เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    สวัสดีค่ะ อาจารย์คะ แฟนทำธุรกิจขายตรงทำอย่างไรถึงจะประสบผลสำเร็จคะ
    ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

13. ito-

ito- Active Member

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเงิน มาอยู่บ้านใหม่บ้านเลขที่555/112 อยากจะทำบุญบ้านอยากทราบว่าจะทีโชคลาภบ้างไหม ตอนนี้แฟนทำธุรกิจงานเครือข่ายคล้ายๆขายตรงเกี่ยวกับระบบเติมเงินบริษัทท๊อปอัพ ทู ริช จะดีไหม ขอบคุณค่ะ

14. ธรรมลิขิต

ธุรกิจขายตรง คุณต้องมีพันธมิตรที่ดี ที่มีใจให้กัน ไม่ใช่มีแต่คอยกันท่า ไม่อยากให้เราได้ดี ก้ทำทุกอย่างที่จะกลั่นแกล้งกันแบบลับ ๆ

แม้จะมีทุน แม้จะมีเวลา และแม้จะทุ่มเทให้เต็มที่ แต่ถ้ามันไม่ใช่เส้นทาง ถึงจะฝืนอย่างไร ก็ได้ไม่คุ้มกับที่ลงทุน เสียเวลาและเสียกำลังใจ

คำตอบคือ ไม่ใช่ทางเดินของแฟนคุณนะครับ
    อีกไม่นาน มันก็จะถึงเวลาสิ้นสุดของการเดินทางที่ใช้เวลาและหลายสิ่งหลายอย่างมาแล้วไม่ใช่น้อย ประมารเดือนตุลาคมนี้ ควรพิจารณาอนาคตใหม่นะครับ

ธุรกิจทีเหมาะ คือ ธุรกิจที่ใช้ความคิดสร้างสรร ไม่เหมือนใคร ไม่ซ้ำแบบใคร ต้องนำพรสวรรค์ส่วนตัวออกมาเป็นตัวเป็นตนให้ได้ แล้วจะมีคนสนใจ มีตลาดเกิดขึ้น
    เหมือนเกิดใหม่อีกครั้ง
    แผลที่เกิดจากธุรกิจที่เคยดำเนินการ จะเป็นพลังให้เขาก้าวเดินอย่างมั่นคงและมั่นใจ
    คุณก้ต้องเป็นกำลังใจให้เขา อย่าให้เขาท้อ เพราะจากนี้ เขาจะต้องปีนยอดเขาและกลิ้งตกลงมา แล้วก็รักษาแผล จากนั้น เขาจะปืนยอดเขาลุกใหม่ ที่เขาสร้างขึ้นมาด้วยตัวของเขาเอง

15. ธรรมลิขิต

เรื่องของแฟนคุณ ไม่มีปัญหา เดินหน้าเต็มกำลังได้เลยครับ อนาคตดีมาก ๆ
    ส่วนคุณ แม้ช่วงนี้จะดูแย่ แต่หลังเดือนมิถุนายนไปแลว คุณจะดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ
    แต่ก็ไม่ใช่นั่งเฉย ๆ แล้วอะไรมันจะดีนะครับ
    ดวงบ่งชี้ แค่บ่งชี้
    หากจากนี้ คุณ ออกแรงฮึด ขึ้นแบบสุด ๆ นั่นจึงจะเป็นไปตามที่ดวงบ่งชี้

คุณมีโชค แต่คุณจะต้องเจ็บปวดหัวใจเพราะการที่ไม่รับฟังข้อมูลบางอย่าง ก้เลยทำให้โชคนั้น ผ่านหน้าไปแบบที่คุณมองตาปริบ ๆ

16. tatar-cu

tatar-cu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ

17. ito-

ito- Active Member

ขอบคุณค่ะอาจารย์ รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ตอนนี้กำลังหาทำเลขายของจะได้ไหมค่ะและดวงจะขายอะไรดีค่ะที่คิดไว้ก็มี เสี้อผ้า เครื่องสำอางค์ ร้างไอศครีม หรื่อดวงจะขายอะไรอย่างอืนได้อีกค่ะและดวงจะขายตามตลาดนัดหรื่อร้านประจำดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

18. takka

takka สมาชิก

อาจารย์คะ กรุณาตอบให้หน่อยนะคะchearr

19. nooknick13

nooknick13 สมาชิก

หนูตอนนี้อายุ21 แต่เป็นหนี้เขา เป็นหนี้เพื่อน เป็นหนี้ญาติๆ และยังต้องรบกวนย่าที่แก่แล้วให้ไปยืมญาติคนอื่นๆอีก เพื่อนำเงินมาจ่ายค่าเช่าร้านน้ำผลไม้ปั่น แถวห้างแถวเพชรเกษม หนูควรทำอย่างไรดี ในเมื่อเงินที่หนูเก็บจากร้านหนูได้ให้ บิดามารดายืมไป ในความคิดหนู หนูไม่อยากเป็นหนี้ หนูไม่อยากต้องลำบากแบบนี้ แต่ผู้เป็นพ่อแม่ ยืมไป ถ้าหนูปฏิเสธ หนูก็คงเลวมากใช่ไหมที่ไม่ช่วยเหลือพ่อแม่ แต่เมื่อให้ไป หนูก็ต้องเป็นหนี้เป็นสินหายืมเขามาจ่ายค่าที่ หนูทำอะไรไม่ถูก บาปก็กลัว เอาตัวไม่รอดก็เครียด หนูเหมือนตันไปหมด คิดแม้กระทั่งอยากคืนชีวิตนี้ให้แก่ผู้ให้มา หนูรู้สึกว่าภาระนี้มันมากเกินไป หนูโทรหาแม่ เพื่อขอเงินแม่คืนสักพัน โดยบอกว่าหนูไม่มีเงินจะใช้แล้วแต่ท่านไม่ให้ คุณคะ ตอนนี้เงินที่ติดตัวหนูยังไม่ถึง100บาทเลย แต่ก็ต้องอยู่ให้ได้ ค่าหอพักก็ยังไม่จ่าย ทุกสิ่งมันน่าปวดหัว หนูเครียดมาก และก็เสียใจท้อใจกับชีวิตแบบนี้ ไม่ว่าพ่อหรือแม่ไม่มีใครเข้าใจหนู หนูควรทำไงดีคะ ควรจะเก็บร้านไว้ไหม ควรจะปฏิเสธพ่อแม่ท่านยืมเงินจากหนูไหม ถ้าไม่ให้แม่ก็จะอารมณ์เสียด่าว่าเอา ก็ปวดใจเหมือนใจจะขาด เวลาระบายเรื่องนี้ให้เพื่อนฟังก็นึกกลัวบาปกรรม แต่หนูเครียดหนูอัดอั้นเหลือเกิน หนูควรทำอย่างไรต่อไปดีคะ ทำไมชีวิตหนูทำอะไรไว้หรอคะ หนูกราบล่ะค่ะ ช่วยหนูทีเถอะค่ะ

ถึงจะอายแต่ก็ขอยกเรื่องนี้ให้เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่ได้อ่านค่ะ

20. jamekc46

jamekc46 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    รบกวนหน่อยครับ พอดีมีคนมาทักบอกว่าผมมีอง ผมอยากทราบว่าองอะไรอ๋อครับ
    แล้วเรื่องความรักอ่ะครับ ผู้หญิงชื่อประภาพร เขาคิดยังไงกับผมอ่ะครับ ถ้าคบไปแล้วจะดีไหม
    ขอบคุนล้งหน้าครับ