คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. piralrat

piralrat เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้กรรมอยู่นานมาก ไม่ทราบว่า ทำอะไรไว้
    สงสัยมานานมาก ไม่เคยมีท่านใดบอก

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คนเรา มี เพียง 2 ทางเลือก คือ

จะใช้ชีวิตอยู่ในกรอบของศีล 5

หรือ จะทำตามใจตนเอง ใช้ชีวิตให้คุ้มกับที่เกิดมา ตามคติ เกิดหนเดียว ตายหนเดียว ที่เหลือพิสูจน์ไม่ได้ จะเป็นอย่างไรก็ช่าง ขอให้สุด ๆ ไปเลย เวลาที่เหลือ

ปัจจุบัน มันเป็นเครื่องพิสูจน์ได้ในระดับหนึ่ง แล้ว ว่า ทำไม คนเราถึงเกิดมาไม่เหมือนกัน มันย่อมมีเหตุที่เป็นตัวส่งให้มาเกิด และ มันเป็นความลงตัว
    นิสัยเหมือนแม่ หน้าตาเหมือนพอ ชอบเลนการพนันเหมือนลุง ชอบตกปลาล่าสัตว์เหมือนอา

ทุกอย่างมีเหตุ และปัจจุบันก็คือผล

คนที่เกิดมาไม่มีทรัพย์ ก็เพราะไม่เคยบริจาคทาน ก็เพราะเคยเอาของๆ คนอื่นมาแล้วไม่คืน ตั้งใจ และ ไม่สนใจ

ชีวิตมันพร่อง

หากความพร่องนั้นเกิดจากการให้ทาน
    ทานก็จะวกกลับมาเติมความพร่องให้เต็ม
    สังเกตไหม คนที่มีฐานะ ยิ่งมีโอกาสบริจาคได้มาก เพราะเขาทำความพร่องทุกชาติ ๆ ที่เกิดมา ก็เลยพร่องทุกชาติ ทานบารมีก็ไหลมาคืนทุกชาติ แล้วเขาก็ปล่อยออกไปอีก

ในทางตรงข้าม คนที่ไม่เคยบริจาค คุณก็ไม่มีอะไรพร่อง แล้ว อะไรที่ดี ๆ จะไหลเข้ามาในชีวิตได้อย่างไร

พอได้สติ เชื่อในคำพูดที่กล่าวมาตั้งแต่ตัน

เอาหละ ต่อจากวันนี้ เราจะทำบุญ ทุกวัน ใส่บาตรทุกวัน ตั้งหน้าตั้งตาทำ
    แต่ในใจก็ตั้งหน้าตั้งตารอผลที่จะเกิดขึ้น

มันเป็นสมการที่ซับซ้อนเกินกว่าจะสรุปได้ว่า คุณทำอย่างที่ว่าแล้ว คุณจะได้รับผลทัันทีหรือไม่

แต่ก็มีคนเคยตามดูวาระของกรรม แล้วได้ข้อสรุปว่า หากในขณะที่ทำบุญ หากเรามีจิตที่ตั้งขอ
    จะเกิดกระแส 2 กระแส คือ ขณะทำบุญ จะเกิดการถ่ายออกของกรรมดี
    ขณะขอ จะเกิดการถ่ายเข้าของความโลภ
    จริง ๆ แล้วไม่ไม่หักล้างกัน

แต่ภาชนะชีวิตของคุณมีแก้วเดียว ดังนัน หากทำให้เกิด 2 กระแสทุกครั้ง

ร้อยละ ร้อย มักจะไม่ค่อยมีใครได้รับผลตอบสนอง

ประเด็นหลักก็คือ ในชาติก่อน ๆๆๆๆๆๆๆ นับถม่ถ้วน กรรมที่ไม่ดี มันเข้าคิวรอเช็คบิลกับคุณ ทุกครั้งที่คุณได้เกิดมาเป็นสิ่งมีชีวิต มันก็จะมารอคิว ต่อคิว

หากไม่เพิ่มทุกข์ หากไม่ผิดศีล ซ้ำซ้อน ทุกข์ที่มี เมื่อมาถึง คุณได้ชดใช้ มันก็หมดไป ๆๆๆๆๆๆๆๆ จำนวนเท่ากับที่ทำไว้

เพียงแต่ หากคุณทำกรรมดีมาก ๆๆๆๆๆ และ เป็นกรรมบริสุทธิ์ ไม่มีการขอแลกคืน มีแต่การให้

เพราะ บุญ คือ การให้ ให้อย่าเดียว

หลายคนได้รับผลจริง ยิ่งให้ไป ยิ่งได้มา

ดูตัวอย่างคุณ ตัน โออิชิ จะเห้น

รวยแล้ว แจก ยิ่งแจก ยิ่งเอากำไรมาแจก ก็ยิ่งมีเงินเข้า

มีกรรม น้ำท่วมโรงงาน เหมือนจะจบ

แต่ก็ยังอุตส่าห์ นำส่วนที่มี ไปแบ่งช่วยคนที่เดือดร้อน

หากคุณจะต้องเป็นอย่างที่เป็นอยู่ ตลอดชีวิตก็ไม่น่าจะแปลก

เพราะคุณยังมีโอกาสได้ทำอะไร ๆ ที่คนอีกหลายคนไม่มีโอกาส

คุณสามารถส่งข้อความทางคอมพิวเตอร์ ผ่านระบบอินเตอร์เน็ตมาได้

นี่ก็ต้องนับว่าไม่ธรรมดา คนธรรมดาจริง ๆ คนที่ขาดโอกาสจริง ๆ คงทำไม่ได้ และ ไม่มีโอกาสได้ทำ

อย่าบ่นให้กับชีวิตตัวเอง

มองหาสิ่งดี ๆ ที่เรามี นำสิ่งดี ๆ ออกมา ภูมิใจกับตัวเองให้ได้

และ มองคนที่เขากำลังประสบความลำบากมากกว่าเรา ดูว่า เราช่วยอะไรเขาได้บ้าง

เราน่ะ ยังไงก็รอดแล้ว วันนี้ ไม่อดข้าวแน่นอน

คิดใหม่ ทำใหม่ ยิ้มใหม่ นะครับ

3. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ยินดีค่ะ และดีใจหากตัวอักษรที่พิมพ์ลงไปไม่สูญเปล่า ขอให้คุณsasirayaข้ามผ่านทุกข์ทั้งปวงด้วยความเข้มแข็งของสติ และใช้ชีวิตผิดพลาดน้อยที่สุดนะค่ะ(ขอบอกก่อนว่า เป็นคนชอบคำอวยพรที่ตั้งอยู่บนความเป้นจริงและเป็นได้จริงๆค่ะ) ขอบคุณคุณธรรมลิขิตเจ้าของกระทู้ดีๆมีประโยชน์อย่างนี้ ก็ขอให้อ.เจริญก้าวหน้าในสิ่งที่หวังหากสิ่งที่หวังตั้งอยู่ในศีลธรรม เหมือนกับชื่อของอาจารย์ค่ะ

4. ธรรมลิขิต

อนุโมทนา สาธุ เช่นกันนะครับ คุณต้นพุทธ เติบโตเป็นต้นไม้ใหญ่ขึ้นแล้ว

5. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ แต่ไม่ทราบว่าอีกนานไหมที่หนูจะหมดบ่วงกรรมจากเรื่องความรักจะประสบความสำเร็จกับชีวิตคู่ รบกวนช่วยตอบหนูด้วยนะคะหนูไม่มั่นใจในความรักครั้งนี้เลยค่ะ

6. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    ยิ่งอ่าน ยิ่งได้คิด หืม

7. ธรรมลิขิต

ความลังเลสงสัย เป็นบ่อเกิดของปัญหา
    เวลา คือ ครูสอนเรา เวลาจะอยู่กับเรา และ จะพาเราไป

จะรีบไปไหน จะรีบไปไหน

เสียงเณรน้อย อิคิวซัง กำลังนั่งสมาธิ แล้ว ก็ร้องทักขึ้น

3 ปี จากนี้ ทำหน้าที่หลักให้บรรลุ ให้สำเร็จ

อีก 4 ปีหลัง การเปลี่ยนแปลงของชีวิตจะเกิดขึ้น

ไม่ต้องไปห่วงกังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง

ชีวิตคุณ มีแต่วันนี้ และ วันนี้ ก็มีแต่ตัวคุณ

พอคุณตื่นขึ้นมาในวันพรุ่้งนี้ วันพรุ่งนี้ก็จะหายไป กลายเป็นวันนี้อีกครั้ง

8. ต้นพุทธ

ความจริงที่เกิดขึ้นกับตัวแล้วตอนนี้คิดได้แล้วจ้า

คนเราไม่ว่าจะทุกข์แค่ไหน สุดท้ายของปลายทางก็มีแพะรับบาปอยู่2 อย่างคือ..เวลา กับ วิบาก (สองศรีพี่น้องที่ไม่เคยมีโอกาสอุทธรณ์ใดๆให้กับตัวเอง)
    เวลาสุขคุณเคยพูดไหม๊ค่ะ ว่าเวลาจะช่วยเราให้มีความสุข..ส่วนใหญ่ก็..เวลาจะทำให้ทุกๆอย่างดีขึ้น ดีขึ้นและเวลาจะช่วยเราเอง....บลาๆๆๆๆฯลฯ
    และแพะผู้น้อง ซึ่งเป็นข้ออ้างสุดท้ายของพวกเรา ก็คือ มันเป็นวิบากกรรมหงะ

ทั้งที่จริงๆแล้วทำมาเองทั้งน้านนนน ในโลกนี้ไม่มีอะไรบังเอิญค่ะ หากวันนี้คุณรู้สึกเยี่ยงใด ก็อนุมานเหตุได้ว่าที่ผ่านมาคุณสร้างเหตุไว้เยี่ยงนั้น เช่นเดียวกันหากอยากให้พรุ่งนี้มีสิ่งดีๆเกิดขึ้นในชีวิต ก็ไม่ต้องคิดมากคิดแค่ทำเหตุดีๆให้พรุ่งนี้มีผลดีๆออกมาเช่นกัน ปวดใจ ทุกข์เศร้าก็คงไม่มีใครว่าอะไรหากจะปล่อยใจสักพัก สักพักนะค่ะ ไม่ใช้ตลอดกาล แล้วโยนภาระให้เวลามาช่วยเยียวยาแก้ไข อนุมานง่ายๆค่ะ หากตอนนี้คุณจมน้ำ จะรอเวลาให้คุณขึ้นมาได้จากน้ำเองเหรอค่ะ หรือคุณควรจะคิดด้วยสติเพื่อช่วยเหลือตัวเองก่อน ลงมือแก้ไขด้วยตัวเองให้ถึงที่สุดก่อนแล้วค่อยขอความช่วยเหลือจากคนรอบข้าง จะปลอดภัยกว่าและไมม่ต้องเปลืองเวลาท้ายที่สุดวิบากรรมก็จะได้รับการพ้นสภาพความเป็นแพะรับบาปที่ไม่เคยได้อุธร
    มีคนบอกว่าวันนี้เป็นวัน เลิกทาส

ถ้าเป็นไปได้ต้นพุทธก็อยากให้มีวัน เลิกโทษ เลิกโทษคนอื่นหนะค่ะ

ปล.ลืมไม่ดได้เลยสำหรับการขอบคุณเจ้าของพื้นที่ในกระทู้แห่งนี้คุณธรรมลิขิต ที่สร้างกระทู้ดีๆเอาไว้เป็นพื้นที่ช่วยคลายทุกข์ให้กับทุกคนที่สนใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2013
  9. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายยามค่ำคืนนะคะอาจารย์ ทุกข์กับสุขมาด้วยกันเสมอ อยู่ที่ใครจะมาถึงก่อนเป็นเวลาของใครเท่านั้น บางเรื่องก็ปล่อยได้นะคะ หากแต่บางเรื่องก็เกินที่จะปล่อยไป ขอบคุณกระทู้ดีๆ คำแนะนำดีๆนะคะบางเรื่องเราไม่ได้ถามเอง เราก็ได้คำตอบเหมือนกัน วรรณเป็นคนชอบอ่านนะคะ นานทีจะมาเม้นท์ แต่ยังไม่ลืมคำแนะนำดีๆนะคะ ขอให้ทุกท่านทั้งที่ผ่านเข้ามา หรือแฝงตัวอย่างวรรณ ขอให้ปัญหาที่กำลังเจออยู่มีทางออกนะคะ(บอกตัวเองด้วย แหะๆ) ไม่มีสิ่งใดให้ท่าน นอกจากกำลังใจให้กัน นะคะ

10. ธรรมลิขิต

คำตอบของทุกปัญหา ย่อมอยู่ที่ตัวปัญหานั้น มิต้องไปมองหาที่ใดเลย

11. tatar-cu

tatar-cu เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามเรื่องงานว่าควรจะทำงานอะไรถึงจะประสบความสำเร็จ ร่ำรวยคะ?

ขอบคุณค่ะ
    ต้าร์

12. ธรรมลิขิต

ตามดวงของคุณ ธุรกิจนำเข้า และส่งออก เป็นงานที่จะสร้างฐานะให้คุณได้ เพียงแต่ คุณจะทนกับสภาพการแข่งขันที่ ต้องแย่งชิงพื้นที่ในการขาย แบบตาไม่ทันกระพริบได้หรือไม่
    คุณต้องปิดประตูคู่แข่งของคุณ และรวบงานจากลูกค้ามาให้ได้

งานแบบนี้ อาจทำให้คุณต้องโดดเดียว ไร้มิตร แต่ มีเงิน

ก็เลือกดูแล้วกันนะครับ ว่าชอบชีวิตแบบที่บอกหรือไม่

เพราะ คุณต้องหาเป้าหมายในชีวิตให้ตรง ให้ดี ให้ถูก กับความรู้สึกที่แท้จริงเสียก่อน ที่จะ เริ่มต้น

เงิน ไม่ใช่ทุกอ่ย่างของชีวิต

13. tatar-cu

ขอบคุณค่ะ

ดิฉันไม่สามารถทนกับสภาพการแข่งขันที่ต้องแย่งชิงสิ่งใดๆก็ตามเพื่อให้ได้มาซึ่งทรัพย์สินเงินทองและขอเลือกทำงานหรืออยู่ในสถานที่ที่จะได้พบแต่กัลยาณมิตรที่ดีมากกว่าศัตรูหมูมารหรือหมู่พาลทั้งหลาย

แต่ตอนนี้ดิฉันไม่มีเป้าหมายในชีวิตและไม่รู้ว่าความรู้สึกที่แท้จริงนั้นต้องการสิ่งใดกันแน่ ทำให้ยังไม่สามารถเริ่มต้นชีวิตและดำเนินชีวิตไปในทางที่ถูกที่ควรได้

ดิฉันจึงรบกวนขอคำแนะนำจากคุณธรรมลิขิตค่ะว่าดิฉันต้องดำเนินชีวิตหรือปฏิบัติตนอย่างไร เพื่อเติมเต็มให้ชีวิตสมบูรณ์ทั้งทางโลกและทางธรรม

ขอบคุณค่ะ

14. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ทำนายว่า งานที่สมัครไว้ยังไม่ได้เร็วๆนี้เพราะมีคู่แข่งเยอะ แต่ได้แน่นอนและมั่นคง ก็มีความรู้สึกเกิดขึ้นสองอย่างคือ 1. ความรู้สึกของการไม่รู้ว่าเมื่อไร 2.ความรู้สึกของการมีความหวัง ระหว่างที่รอคอยอย่างไม่รู้ว่าเมื่อไร+มีความหวังว่าได้นั้น สำหรับคนความอดทนสั้นอย่างดิฉัน มันทรมานและมันก็เป็นการฝึกความอดทนและการต่อสู้ภายในใจของตัวเองอย่างมากเลยทีเดียว

15. ธรรมลิขิต

ระหว่างการรอคำตอบที่เป็นเรื่องจริง
    เวลาก็ผ่านไป
    ข้อมูลที่ได้ ก็เป็นเพียงข้อมูล
    ข้อมูลมันไม่ได้มีชีวิต
    มันเป็นเพียงภาพจาง ๆ ที่เกิดขึ้นจากเงาของปัจจุบัน

มีบางคน ดวงบอกว่า ยังไงก็ต้องรับราชการ มีบั้งติดตรงหัวไหล่
    นี่คือ ภาพจาง ๆ ของคนบางคนที่ขอยกเป็นตัวอย่าง
    เวลาก็ผ่านไป ๆ เรียนจบแล้ว ภาพจาง ๆ ก็ยังคงวนมาให้เห็น
    ทั้ง ๆ ที่ใจก็ไม่ชอบหรอก ชุดสีกากีน่ะ
    งานก็มีทำ ไม่เคยตกงานเลยหลังจากจบ และไม่เคยคอยภาพจาง ๆ นั้น
    แต่จนแล้ววันหนึ่ง
    ต้องย้ายบ้าน ด้วยเหตุที่สุดวิสัยที่สุด ไม่ใช่ย้ายเพราะอยากย้าย แต่ต้องย้าย
    ไปในที่ๆ ไม่มีงานที่ถนัดให้ทำ งานที่เคยทำ งานที่มีประสบการณ์ ให้ทำ
    ก็เลยต้องหันไปหาประกาศสอบบรรจุ
    แต่ในขณะที่รอให้มีการสอบ
    ก็หางานทำ ทำเท่าที่ทำได้
    สุดท้าย คุณคงเดาได้นะ ว่าชีวิตตัวอย่างที่ว่ามานี้ เมื่อมีการสอบบรรจุเข้ารับราชการ
    ผลจะออกมาเป็นอย่างไร

นี่เป็นตัวอย่าง ของเรื่อง ของคนที่บ่งว่า มีดวง

เวลา มันพูดยากจริง ๆ

ยิ่งกับคนที่ ไม่มีอะไรทำ มันยิ่งยากไปกันใหญ่

คนที่มีบางอย่างทำ เป็นคนที่ทำให้โอกาสต่าง ๆ ผ่านเข้ามาในชีวิตเร็วขึ้น

ประเด็นแรก คนที่มีงานทำ จะไม่ฟุ้งซ่านกับปัญหาชีวิต เพราะต้องคอยแก้
    ปัญหาของงานในแต่ละวัน
    ประเด็นที่สอง เชื่อมั่นว่า อนาคตมันเกิดจากปัจจุุบัน เพราะอนาคตนั้น ไม่มีจริง พรุ่งนี้ คุณก็จะพบวันนี้อีกครั้ง ดังนั้น ไม่มีวันพรุ่งในในความเป็นจริงของชีวิต ตื่นมากี่เช้า คุณก็เรียกวัีนที่คุณตื่นว่า วันนี้ ใช้่ไหมครับ

16. ธรรมลิขิต

ถ้าเปลี่ยนเป็นการแข่งกับอดีตของตัวเองล่ะครับ
    เคยทำงานได้เงิน 10 บาทต่อวัน
    ก็ตั้งเป้าหมายว่า หากทำครั้งนี้ จะขอทำให้ได้ 500 บาทต่อวั้น
    เอาให้เว่อร์สุด ๆ เลย
    และ ไม่ต้องคิดที่จะแข่งกับใคร

ความพอเพียง ความพอดี ความไม่ปล่อยเวลาว่าง
    นี่คือ การปฏิบัติตนให้อยู่ในสายธารแห่งธรรมะ โดยไม่มีคำบาลีมาเกี่ยว

พอมีคนถามว่า สวดมนตร์นั่งสมาธิไหม ทุกวันนี้
    ก็ตอบได้เต็มปากเต็มคำว้่า

สวดมนตร์ ว่า พอแล้วกับความอยาก มีกินแล้ววันนี้ อิ่มแล้ว วันนี้ มีงานทำทั้งวัน ไม่ได้หลับกลางวันเลย
    นี่แหละครับบทสวดมนตร์ที่อยากให้คุณสวดให้ทุกคนฟัง

17. tatar-cu

ขอบคุณมากค่ะ

18. ต้นพุทธ

ทุกครั้งที่สับสนและ ท้อแท้ ให้เราถามตัวเองว่า

วันนี้กินอิ่ม และคืนที่ผ่านมานอนอุ่นแล้วหรือยัง ถ้าคำตอบของคุณคือ.."ใช่"
    นั่นแสดงว่าวิถีชีวิตของคุณยังคงดำเนินต่อไปได้ ในท่ามกลางเวลานี้เช่นเดียวกันที่ใครต่อใครอีกหลายคน ตอบคำถามเดียวกันกับคุณว่า
    "ไม่" ตั้งแต่จบประโยคแรกของคำถาม

ปล.ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ ที่มีพื้นที่เอาไว้ให้ทุกคนได้ร่วมกันแชร์ความคิดเห็นเพื่อเป็นกำลังใจแก่กัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  19. ธรรมลิขิต

เป็นเพียงสนามหญ้า

ไว้รอท่าคนทุกข์ใจ

ผ่านมาหรือผ่านไป

นั่งลงได้ ทุกวันคืน

20. aoo-15

aoo-15 Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะอ. ส่งPmไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าอ.ได้รับหรือเปล่าค่ะ