คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

2. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    รับทราบค่ะท่านอาจารย์ แล้วขั้นตอนต่อไปต้องทำยังไงคะ เห็นว่าจะลาพักสงกรานต์ ไปๆมาๆ ก็เลยไม่ได้พักเลย ตอนนีก็กำลังดีกจิตตัวเองค่ะ ไม่ให้กลับไปเป็นแบบเดิมค่ะ หมั่นส่งกระแสความสุขให้กับคนรอบข้างอยู่เสมอๆค่ะ

3. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    เข้ามาส่งการบ้านครับ
    1.อะไรหรือสิ่งไหนที่เราทำในชีวิตแล้วมีความสุข และอยากทำที่สุด?
    ตอบ...ไม่มีอะไรสุขกว่า การเห็นผู้อื่นมีความสุข สามารถแนะนำให้ผู้อื่นรู้จักสุขที่แท้จริงได้
    ในปัจจุบัน คนเรา ถูกข้อจำกัดในหลายๆเรื่องบีบบังคับ ให้ห่างจากสุขที่แท้
    การจะทำให้คนส่วนใหญ่ รู้จักสุขที่แท้ จำเป็นต้อง รู้จุดมุ่งหมายของแต่ละบุคคล ซึ่งพระพุทธองค์ทรงแนะแนวทาง ตามลำดับบัว 4 เหล่า คำแนะนำหรือคำสอน จึงมีความแตกต่างกัน หากแต่จะทำอย่างไร ให้ แต่ละชนชั้นในบัว 4 เหล่านี้ ได้มีวิถีที่ง่าย ต่อการก้าวผ่าน
    อุปสรรค ที่ตนสร้างขึ้นเอง
    คนส่วนใหญ่ ยังจมจ่ออยู่กับทุกข์ มองสุขแค่ฉาบฉวย
    มองบุญแค่หวังอนาคต
    หากปัจจุบัน หาคนที่อยู่ด้วยจริงน้อยเต็มที
    เหตุนี้ จึงสำคัญที่ทำให้รู้สึกว่า การชี้นำทางแห่งสุข เป็นความสุขที่ จะเกิดกับตัวผมเองได้

2.เราจะแบ่งปันในสิ่งที่เรารัก และชอบให้คนอื่นได้อย่างไร?
    ตอบ การแบ่งปัน สิ่งที่เรา รัก เราชอบ ให้คนอื่น ได้นั้น สำคัญที่สุดคือ การเข้าใจตัวเอง
    รู้ตัวเองว่าเรา รัก ชอบสิ่งใด เมื่อรู้ ก็สร้างในใจเราให้เต็ม เติมให้เต็ม เมื่อเราเต็มจนล้นแล้ว
    ก็จะเกิดการแบ่งปัน เผื่อแผ่ไม่มีประมาณ ในทุกๆสิ่ง ให้โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน
    เพราะ...เราสมบูรณ์ พร้อมอยู่แล้ว...

3. สร้างสิ่งทางกายภาพ ที่มีคุณค่าทางจิตวิญญาณให้มนุษย์ พระเจ้าจิตตินนทจะสร้างอะไร
    ตอบ สิ่งที่เป็นกายภาพ คงสร้างสถานปฎิบัติธรรม ที่ๆ จะเป็นศูนย์รวมแห่งจิตวิญญาณ
    ที่ที่ เป็นที่พึ่งของทุกสรรพสิ่งได้ ไม่มีแบ่งแยก ชนชั้น มิติ

ขอบคุณครับ
    เจริญในธรรม ครับผม

4. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    :D เปิดได้เต็มสตรีมเมื่อไหร่ มาเล่าให้ผมฟังบ้างนะครับ แล้วลองไปดูของต่างๆที่คุณเคยเอามาให้ผมดูนะครับ ว่าผมชัวร์หรือมั่วนิ่ม ฮ่าๆๆ

5. zerozodiac

ท่านพี่ครับ แล้วอย่างสภาวะของผม รู้สึกจะแตกต่างจากคนอื่นมากนะครับ คนอื่นเขาเป็นสภาวะธรรม แต่ของผม==a What Happen? ฮ่าๆๆ

แล้วผมต้องปฏิบัติต่อไปอย่างไรครับ ในเมื่อจอมยุทธในโรงครัวต้องออกมาท่องยุทธภพอีกครั้ง

ผมขอตอบคำถามด้วยนะครับ
    อะไรหรือสิ่งไหนที่เราทำในชีวิตแล้วมีความสุข และอยากทำที่สุด?
    เห็นคนอื่นมีความสุขผมก็มีความสุข อยากช่วยรักษาผู้อื่นจากโรคภัยไข้เจ็บครับ ไม่อยากเห็นใครทุกข์ครับ

เราจะแบ่งปันในสิ่งที่เรารัก และชอบให้คนอื่นได้อย่างไร?
    เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

เราจะแบ่งปันในสิ่งที่เรารักและชอบ แก่บุคคลอื่น นำเราไปสู่การเป็นศูนย์กลางในการแบ่งปัน และนำไปสู่วิถีแห่งความมั่งคั่งรำรวย และมีความสุขในสิ่งที่เราทำได้อย่างไร
    (ตัดปัจจัยภายนอกและสิ่งภายนอกที่คิดว่าเป็นไปไม่ได้ทิ้งให้หมด )
    บวชเป็นพระแล้วเทศนาแก่ ปถุชนทั่วไป

ทุกๆสิ่ง หรือ พระผู้สร้าง นั้นสร้างทุกสิ่งจากความรักของพระองค์ ในฐานะของจิตพระผู้สร้างในร่างกายมนุษย์ ต้องสร้างสิ่งทางกายภาพ ที่มีคุณค่าทางจิตวิญญาณให้มนุย์ พระเจ้าจิตนนทจะสร้างอะไร
    ไม่สร้างอะไรเลยครับ

6. JIT_ISSARA

'

ก่อนอื่นให้วางความเชื่อว่าจะต้องไม่ให้กลับเป็นแบบเดิม เพราะความคิด ความเชื่อที่แบ่งเป็นสองฝ่าย ยังไม่ใช่วิธีทางที่จะไป การที่ยิ้มสบายๆ แผ่ไปข้างนอกตลอดเวลา เป็นผู้ให้ความรักตลอด และนิ่งที่ความรู้สึกที่หน้าอกไปเรื่อยๆ
    วางธรรมคู่ หรือความคิดในการแบ่งข้างในสิ่งทั้งปวง ทำด้วยใจที่เบิกบาน

7. JIT_ISSARA

อนุโมทนา ไม่มีถูก หรือผิดครับ

8. deemonster

อนุโมทนาครับ
    อิอิ เกือบไป สะดุด คุณซีโร่ หัวเกือบ คะมำ 555
    ขอบคุณ อาจารย์จิต ครับ
    ขั้นต่อไป ผมต้องปฎิบัิติ ยังไงครับ
    รบกวนขอคำชี้นำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ปล. วันนี้ เห็นตัวผมเองเหมือนเทวรูปทางอินเดีย มีสามตา มีหลายแขน แปลกดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2011
  9. JIT_ISSARA

เรียนเชิญ ท่านจิตนนท์ ,คุณสรรพญาณ , คุณลินดา ,คุณ Zero คุณ Rapc
    ไปค้นหาสัจจะที่แท้จริงจาก ท่านก้อง 0828359622
    แล้วมาตอบว่าแต่ละคนได้อะไรบ้าง ผมบอกท่านไปแล้วคร้บให้ท่านช่วยตรวจการบ้าน ถ้าใครเคยคุยแล้ว ขอให้ไปคุยใหม่ นะครับ เพราะผมฝากการบ้านไว้ที่ท่านก้อง
    ไปค้นหา สภาวะ ดับก่อนรู้ ให้เจอนะครับ ได้แล้วกลับมาต่อที่ผมที่พากต่อไป การใช้ประโยชน์จากสภาวะ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2011
  10. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ............................................

ทำไปเรื่อยๆทุกวันไม่ได้รีบเร่ง เลยเกิน 7 วันกว่าจะเข้ามาส่งการบ้าน
    ไม่ได้ติดสงกรานต์อันใด แต่เรียนรู้ไปในสภาวะที่กำลังเกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป

เวลาเริ่มนั่งจะคล้ายมีนๆชาบริเวณใบหน้าเหมือนมีพลังรอบๆตัว นั่งไปบางวันเกิดสถาวะเหมือนมีความว่างเปล่า
    นิ่งเหมือนไร้สูญญากาศไม่อิ่มไม่สุขหรืออิ่มเอิม สักพักก็คลาย แต่อาการตัวลอยก็ยังเกิดขึ้น นึกว่าแผ่นดินไหวที่ไหน
    วันก่อนนั่งรีดผ้า ต้องหยุดรีดหลายครั้งนึกว่าเกิดแผ่นดินไหว ตัวชอบโยกเบาๆ
    ขับรถหรือนั่งทำงาน ก็ภาวนา อะหัง สุขิโต โหมิไปเรื่อยๆ

11. JIT_ISSARA

ภวนาต่อไป ให้รู้สึกสดชื่น ยิ้มน้อยๆที่ริมฝีปาก จนรู้สีกเบิกบานใจแล้วภวนา ต่อไปอีก 7 วันครับ

12. zerozodiac

ท่านพี่ครับ
    พี่ก้องเขาบอกว่า "ปล่อยให้ว่าง" ไม่ใช่ "ทำให้ว่าง"
    ผมยังยึดในขันธ์ 5 การมีตัวตนอยู่ครับ
    ขอคำแนะนำท่านพี่ด้วยครับ

ปล.วันนี้สภาพร่างกายและจิตใจไม่ค่อยสู้ดีนักครับ -/\-

13. JIT_ISSARA

วันนี้ ควรภวนา
    เจโตวิมุตติยา ชาติยา ชาติ
    อธิษฐาน ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ

14. zerozodiac

ว้าว ดีใจที่สุดเลยครับที่ท่านพี่กลับมา

15. deemonster

สวัสดีครับ อาจารย์จิต

16. deemonster

ดับก่อนรู้ เป็นการเห็น ความคิดที่เกิดขึ้น เป็นธรรมดา ดับเป็นธรรมดา
    ไม่ถูกปรุงแต่งด้วยอารมณ์

17. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    สาธุฮะ ถูกใจ (smile)

18. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    ขอนำไปใช้นะฮับบ :VO

19. zerozodiac

รอท่านพี่มาแนะนำอยู่นะครับ :D

20. JIT_ISSARA

มีคาถาบทหนึ่งวันนี้เพื่งได้มา
    นะโม 3 รอบ แล้วภวนา
    อิติ พุทธะ ภะคะวา ติ
    ธรรมแห่งผู้รู้ดอกไม้บัวบาน
    แล้วอธิษฐานขอให้สรรพวิชชาทั้งหลายที่เคยบำเพ็ยเพียรจะมาสถิตอยู่ที่ตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2011