ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

น่านอยากให้เล่าออกสื่อหน่อยครับว่าทันใจอย่างไร อิ๊อิ๊

2. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007

ฝันดีคืนวันศุกร์ครับ
    หลับขอหื้อได้เงินหมื่น ตื่นขอหื้อได้เงินแสน ภาวนาไปไจ้ๆขอหื้อมั่งมีเปนเศรษฐีเงินล้าน​

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้าครับ

ขนาดไฟล์:
      49.1 KB
      เปิดดู:
      60
  4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ประสบการณ์อีกเรื่องครับ ได้ยินจากปากของพี่คนหนึ่งที่อยู่ในเหตุการณ์จริงครับ คือ หลังจากท่านครูบาได้เทพระชุดทศพลญาณนี้เสร็จเรียบร้อย เมื่อช่างได้แต่งองค์พระเสร็จแล้ว ทางคณะศิษย์ได้นำพระทั้งหมดอันมี พระกริ่งทศพลญาณ พระนวโกฏิเศรษฐี รูปหล่อครูบาศรีวิชัย กลับมายังวัด ในระหว่างทางได้เกิดมีรุ้งกินน้ำสวยงามชัดเจนมาก คณะของพี่ดังกล่าวจึงได้ลองอาราธนาพระกริ่งทศพลญาณนี้ และลองนำไปฟาดรุ้งกินน้ำ ที่อยู่ห่างกันไกลพอสมควร เพื่อทดสอบพุทธคุณตามคำเล่าลือ พอจับพระกริ่งไปฟาดผ่านรุ่งกลางอากาศ ปรากฏว่า รุ้งกินน้ำที่ปรากฏอยู่ต่อหน้านั้น ก็ขาดเป็นท่อนๆทันที ทุกคนที่เห็นต่างมองหน้ากัน งง พร้อมกับขนลุกไปตามๆกัน อานุภาพของพระชุดนี้สุดยอดมากๆเลยครับ
    ผมว่าส่วนตัวท่านครูบาก็น่าจะชอบพระรุ่นนี้มากเหมือนกัน เนื่องจากมักจะได้ยินท่านกล่าวถึงอยู่บ่อยๆ และเป็นพระของท่านในไม่กี่รุ่นเท่านั้นที่เป็นพระที่หล่อโบราณเข้าเบ้าดินไทยผสมมูลวัวจริงๆ แถมชื่อยังเป็นชื่อมงคลนามด้วยว่า ทศพลญาณ อันเป็นญาณ 10 ประการของพระพุทธเจ้า

ทศพลญาณ ๑๐ ประการ ได้แก่..

ประการที่ 1. ฐานาฐานญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้ฐานะและอฐานะ คือ รู้กฎธรรมชาติเกี่ยวกับขอบเขตและขีดขั้นของสิ่งทั้งหลายว่า อะไรเป็นไปได้ อะไรเป็นไปไม่ได้ และแค่ไหนเพียงไร โดยเฉพาะเรื่องเหตุกับผล และกฎเกณฑ์ทางศีลธรรม ซึ่งจะได้รับผลกรรมที่ดีและชั่วต่างกัน

ประการที่ 2. กรรมวิปากญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้ผลของกรรม คือ สามารถกำหนดแยกการให้ผลอย่างสลับซับซ้อน ระหว่างกรรมดีกับกรรมชั่วที่ต่างกรรมต่างวาระ ทรงมองเห็นรายละเอียด และความสัมพันธ์เกี่ยวโยง ในกระบวนการกิเลสกรรมวิบากอย่างชัดเจน

ประการที่ 3. สัพพัตถคามินีปฏิปทาญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้ข้อปฏิบัติ ที่จะนำไปสู่คติทั้งปวง คือ สุคติ ทุคติ หรือพ้นจากคติ หรือปรีชาญาณหยั่งรู้ข้อปฏิบัติ ที่จะนำไปสู่ประโยชน์ทั้งปวง ทั้งที่เป็นทิฏฐธัมมิกัตถประโยชน์ สัมปรายิกัตถประโยชน์ หรือปรมัตถประโยชน์ คือ ประโยชน์อย่างยิ่ง ทรงรู้ว่า เมื่อปรารถนาจะเข้าถึงคติหรือประโยชน์ใด จะต้องทำอย่างไรบ้าง จะมีวิธีปฏิบัติอย่างไร

ประการที่ 4. นานาธาตุญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้สภาวะของโลกที่ประกอบด้วยธาตุชนิดต่างๆ คือ รู้สภาวะของธรรมชาติทั้งฝ่ายอุปาทินนกสังขาร และฝ่ายอนุปาทินนกสังขาร เช่น รู้จักส่วนประกอบต่างๆ ของชีวิต สภาวะของส่วนประกอบเหล่านั้น พร้อมทั้งลักษณะและหน้าที่ของแต่ละอย่าง เช่น การปฏิบัติหน้าที่ของขันธ์ อายตนะและธาตุต่างๆ เป็นต้น และรู้เหตุแห่งความแตกต่างกันของสิ่งทั้งหลายเหล่านั้นได้อย่างชัดเจน

ประการที่ 5. นานาธิมุตติกญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้อธิมุติ คือ รู้อัธยาศัย ความโน้มเอียง ความเชื่อถือ แนวความสนใจของสัตว์ทั้งหลาย เป็นต้น ที่เป็นไปต่างๆ กัน เมื่อทรงกำหนดเช่นนี้ จึงสามารถสอนเวไนยสัตว์ให้ถูกจริตอัธยาศัยได้

ประการที่ 6. อินทริยปโรปริยัตตญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้ความยิ่งหย่อนแห่งอินทรีย์ของสัตว์ทั้งหลาย คือ รู้ว่าสัตว์นั้นๆ มีศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิ ปัญญา แค่ไหน เพียงใด มีกิเลสมาก กิเลสน้อย มีอินทรีย์อ่อน แก่เพียงไร สอนง่าย หรือสอนยาก มีความพร้อมที่จะตรัสรู้หรือไม่ ทรงแทงตลอดหมดทั้งสิ้น

ประการที่ 7. ฌานาทิสังกิเลสาทิญาณ ทรงรู้ความเศร้าหมอง ความผ่องแผ้วของการเข้าและออกจากฌาน วิโมกข์ สมาธิ และสมาบัติทั้งหลาย

ประการที่ 8. ปุพเพนิวาสานุสติญาณ คือระลึกชาติในอดีตได้นับภพนับชาติไม่ถ้วน

ประการที่ 9. จุตูปปาตญาณ ปรีชาญาณหยั่งรู้การจุติและอุบัติของสัตว์ทั้งหลาย ทรงเห็นหมู่สัตว์ที่กำลังจุติ กำลังอุบัติ เลว ประณีต มีผิวพรรณดีหรือทราม ได้ดีหรือตกยาก ด้วยทิพยจักษุอันบริสุทธิ์ ล่วงจักษุของมนุษย์ ทรงรู้ชัดถึงหมู่สัตว์ผู้เป็นไปตามกรรมว่า สัตว์เหล่านี้ประกอบด้วยกายทุจริต วจีทุจริต มโนทุจริต ติเตียนพระอริยเจ้า เป็นมิจฉาทิฏฐิ ยึดถือการกระทำด้วยอำนาจมิจฉาทิฏฐิ ละโลกไปแล้ว เขาต้องเข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก ส่วนสัตว์เหล่านี้ ประกอบด้วยกายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต ไม่ติเตียนพระอริยเจ้า เป็นสัมมาทิฎฐิ ละจากโลกนี้แล้ว ย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์

ประการที่ 10. อาสวักขยญาณ ญาณที่สามารถกำจัดอาสวะให้หมดสิ้นไป พระพุทธองค์ทรงสั่งสอนเวไนยสัตว์ให้ได้บรรลุอาสวักขยญาณตามพระองค์ไปได้ด้วย

ทั้งหมดนี้เป็นอานุภาพอันไม่มีประมาณของพระพุทธเจ้า ที่เรียกว่า
    " ทศพลญาณ "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2013
  5. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ คุณทุเรียนข้อมูลแน่นดีครับ และอีกอย่างครับ ครูบาท่านเป็นพระที่ชอบพระกริ่งครับ ท่านเคยบอกผมว่า "เราชอบพระกริ่งจีนและเราก็ถนัดน่ะชอบนักมานานแล้ว"

ขนาดไฟล์:
      21.3 KB
      เปิดดู:
      36
  6. Chart 123

ขออนุญาตคุณแกงส้ม พี่ลามะพันปี และสมาชิกทุุกท่านด้วยนะครับ ผมขอ Update งานบุญนิดหนึ่งนะครับ งานประมูลรอบนี้ มีวัตถุมงคลหายากมากมาย ให้ท่านได้เลือกทำบุญกันได้ตามศรัทธา ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งวัตถุมงคลอันศักดิ์สิทธิ์ ที่ผ่านการอธิษฐานจิต โดยหลวงปู่พิศดู งานนี้เริ่มประมูลกันเที่ยงคืนนี้ครับผม ไปร่วมกันทำบุญเยอะๆๆ นะคร๊าบ

------
    ข้อมูลเดิม ของพี่ Paiboon K.

ขอเชิญทุกท่านร่วมประมูลวัตถุมงคลหลวงปู่พิศดู เพื่อสมทบทุนกฐินสร้างศาลาปฏิบัติธรรม ณ สำนักสงฆ์สิริจันโทธรรมานุสรณ์ บ้านคลองกะพง ต.เขาบายศรี อ.ท่าใหม่ จ.จันทบุรี ที่กำลังก่อสร้างอยู่ให้แล้วเสร็จอย่างสมบูรณ์ เพื่อสร้างวิหารทานฝากไว้ในพระพุทธศาสนา เปิดประมูล 3 วัน เริ่มวันจันทร์ที่ 7 ต.ค. 2556 เวลา 00.01 น. (หลังเที่ยงคืนวันอาทิตย์ ที่ 6 ต.ค.) ถึงวันพุธที่ 9 ต.ค. 56

http://palungjit.org/threads/ประมูลวัตถุมงคลหลวงปู่พิศดู-วัดเทพธารทอง-จันทบุรี.510924/page-5

7. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เงียบเหงาจัง

ไม่มีใคร หรือไม่มีมาโชว์ และเล่ากันบ้างหรือครับ อิอิ เงียบจัง

ขนาดไฟล์:
      112.1 KB
      เปิดดู:
      48
  8. โชติพัฒน์

ภาพสบายๆๆ

ท่านใดว่าเหมือนกันกด like เลยครับ. ภาพนี้ตอนท่านอายุ 37 ปีครับ

ขนาดไฟล์:
      533.5 KB
      เปิดดู:
      59
  9. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    เห็นกระทู้เงียบๆ ลงพระกริ่งให้ดูความหลากหลายของกระแสของเนื้อนวะโลหะ รุ่น 3 รอบ ที่พี่ลามะพันปีให้ข้อมูลไว้ครับ เบ้าเดียวกันแต่เนื้อมีหลายกระแสครับช่างที่หล่อเองยังงง ไม่ใช่พระผมนะครับ ของคนอื่นเขา ออกตัวไว้ก่อน เดี๋ยวที่วัดหมดแล้วมาตามเอาที่ผมไม่มีนะครับ อิอิอิ

ขนาดไฟล์:
      84.9 KB
      เปิดดู:
      851
  10. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระอยู่รวมกันเรียงกัน ทำให้มองเห็นความแตกต่างของกระแสเนื้อ สวยงามมากน่ะ เนื้อพระจะเปลี่ยนตามไปตามวาระไม่คงที่ครับ ครูบาท่านพูดว่า "เนื้อพระกริ่งและอื่นๆเรานี่เป็นเนื้อทำพิเศษน่ะ ทำไว้หลายกระแสเนื้อน่ะ"

11. สายลมปราณ

สายลมปราณ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2013
    เนื้อพระครูบาท่าน เป็นจุดตายเลยครับ ลอกเลียนแบบยากมากๆ เพราะเป็นสูตรลับเฉพาะของท่านเองเลยน่ะครับ เนื้อออกมาใสแวววาวยิ่งมองยิ่งชวนหลงไหลครับ เนื้อไหนก็สวยไปหมด ยิ่งเรื่องพุทธคุณครบเครื่องมากด้วยอิทธิฤทธิ์ครับ ขนาดมาเฟียใหญ่ฮ่องกงยอมคุกเข่าให้ท่านน่ะครับ

12. Chart 123

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้าครับ ขออนุญาตนะครับ มาแล้วครับ 10 รายการแรก สำหรับงานประมูลที่จะเริ่มเที่ยงคืนนี้ครับ ติดตามชม แชร์ ร่วมทำบุญได้ที่

http://palungjit.org/threads/ประมูลวัตถุมงคลหลวงปู่พิศดู-วัดเทพธารทอง-จันทบุรี.510924/page-6

ขนาดไฟล์:
      8.4 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      7 KB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2013
  13. โชติพัฒน์

ยอดบริจาคร่วมบุญซื้อแผ่นทองคำเปลว ถวายครูบากฤษดา สุเมโธ

ยอดเงินรวมสุทธิทั้งสิ้น125,825 บาท(สบทบให้เป็นยอดเต็มเพื่อซื้อแผ่นทองคำเปลวได้จำนวนเต็มแผ่น) ซื้อแผ่นทองคำเปลวถวายได้ทั้งหมด 35,950 แผ่น จะจัดส่งให้ครูบาในวันพรุ่งนี้ครับ สาธุกับทุกท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ครับ

14. โชติพัฒน์

15. Chart 123

ขนาดไฟล์:
      7.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      10.6 KB
      เปิดดู:
      36
  16. โชติพัฒน์

ชุดที่ 2 ครับ ศิษย์ครูบาทุกท่าน ช่วยกันลิงค์และแชร์กันนะครับ

พระครูบากฤษดา สุเมโธ พิธีบรรจุพระธาตุ วัดสันพระเจ้าแดง ปี 2556 ชุด 2 - YouTube

17. Toon22

18. TANAPATBANK

TANAPATBANK เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพความคืบหน้า ภาพวาดในวิหารพระนอน ครับ ภาพเทพ เทวดาพระพรหม ที่ปิดทองคำเปลวที่สำเร็จแล้วครับ งดงามมากครับ และ จะมีการตกแต่ง ลวดลาย รายละเอียด ปลีกย่อยอีก นาย ช่าง ท่านทำสุด ฝีมือครับ สำหรับ วิหาร ของทางวัดท่านครูบากฤษดา ครับ ฝีมือขั้นเทพ เลยครับ สวยงามมากๆครับ

19. โชติพัฒน์

ขอเสริมพี่แบงค์นะครับ

ภาพความคืบหน้าในวันนี้ ของการตกแต่งในวิหารพระนอน ของวัดสันพระเจ้าแดง จ.ลำพูน ของท่านครูบากฤษดา สุเมโธ สำรับท่านที่ร่วมทำบุญซื้อแผ่นทองคำเปลว จะจัดส่งในวันนี้ถวายท่านครูบาเพื่อนำไปใช้ในการตกแต่งต่อไปให้สำเร็จสวยงาม ยอดทองคำเปลวทั้งสิ้น 35,950 แผ่นครับ สาธๆๆๆๆๆ

20. Toon22

สาธุ...สาธุ...สาธุ.....