ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    วันนี้เทหลังห้องน้ำครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      113.9 KB
      เปิดดู:
      33
  2. โชติพัฒน์

อีกรูปครับ

ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      40
  3. โชติพัฒน์

งานก่อสร้างวันนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      33
  4. โชติพัฒน์

สวยงามมากจริงๆครับ

ขนาดไฟล์:
      106.8 KB
      เปิดดู:
      43
  5. โชติพัฒน์

อัพเดท

รวมยอดบริจาคเป็น ณ ปัจจุบัน 85,921.55 บาทครับ ได้แผ่นทองคำเปลว 100 % ตราช้าง -ขนาด 3x3 ซม. จำนวน 24,549 แผ่นครับ สาธุกับทุกท่านด้วยนะครับ
    ขอประชาสัมพันธ์
    บอกบุญทางวัดสันพระเจ้าแดง ต้องการแผ่นทองคำเปลว 100 เปอร์เซนต์เป็นจำนวนมาก ต้องใช้ในการติดรวดลายต่าง เช่น เครื่องทรงเทพเทวดาพรหม ต้นไม้ พระพุทธรูป ในวิหารพระนอนครับ

http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...ะเจ้าแดง-จ-ลำพูน-กับครูบากฤษดา-สุเมโธ.510628/

เนื่องจากยอดบริจาคเยอะครับ ผมจึงสามารถต่อรองราคา ได้ลดลงไปอีก เป็นราคา
    ***ตอนนี้ได้เช็คราคาแผ่นทองคำเปลว 100 % ตราช้าง ขนาด 3 X 3 cm ได้ในราคาแผ่นละ 3.5 บาท หรือ 35 บาทต่อ 10แผ่นครับ ครับ****
    สาธุๆๆๆ
    *** ขอให้ทุกท่านที่แจ้งทำบุญโปรดยืนยันการทำบุญและโอนภายในวันที่ 3 ต.ค. นี้นะครับ เพราะยอดแผน่ทองคำเปลวจะต้องสั่งจองล่วงหน้า เพราะจำนวนเป็น หมื่นกว่าแผ่นครับ****
    ***ยอดบุญ ณ ปัจจุบันได้แจ้งให้ท่านครูบาทราบเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับและครูบาท่านได้แจ้งมาว่า ทุกท่านที่ทำบุญ นี้ เหมือนได้ทำบุญ 2 ต่อนะครับ สาธุกับทุกท่านด้วยครับ***

6. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ผมและครอบครัวขอร่วมทำบุญทองคำเปลวกับครูบา 200 แผ่น โอนเรียบร้อยแล้ว 700 บาทครับ อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

7. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

บุญสุวรรณทันใจ สาธุ อนุโมทนาแด่ทุกท่านด้วยนะครับ

8. โชติพัฒน์

อัพเดท

คืบหน้าไวมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      91.7 KB
      เปิดดู:
      41
  9. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้า (ก่อนนอนขอโชว์ซักหน่อยครับผม)

ขนาดไฟล์:
      542.6 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      599.1 KB
      เปิดดู:
      54
  10. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ท่านไหนจะเข้าไปกราบครูบาท่าน โทรเช็ค ที่คุณแบ้งดีๆน่ะครับ เห็นว่าช่วงนี้กิจน์ท่านครูบายาวเป็นหางว่าวเลยครับ เข้าพบท่านได้ทุกๆวันครับ
    เวลา เช้า 09.00 น - 11.00 น
    บ่าย 14.00 น - 17.00น
    หมายเหตุ: ทางวัดจะไม่รับนัดใครน่ะครับ แต่เข้าพบนมัสการท่านได้ทุกๆวันเลยครับ แต่ขอตามเวลาที่กำหนดน่ะครับ.ให้ท่านได้พักและทำกิจส่วนของท่านบ้างน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      21.1 KB
      เปิดดู:
      44
  11. แฝงจันทร์

สาธุครับกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญกันมาตลอดน่ะครับ. แต่เอช่วงนี้ทำไมไม่เห็นคุณพี่ bayonet เลยครับสงสัยคุณพี่ช่วงนี้งานคงรัดตัวแน่ๆครับ สาธุครับ
    ผมชอบรูปครูบาท่านี้มากๆครับ ท่านถ่ายที่เทือกเขาที่เมืองจีนครับ ท่าเจริญฌาณแบบมหาญาณครับ

ขนาดไฟล์:
      21.1 KB
      เปิดดู:
      46
  12. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ช่วงนี้ทางเหนือมีประเพณีตานสลาก หรือสลากภัต วัดแต่ละวัดก็จัดกันเยอะครับ

ตานก๋วยสลาก/ตานสลาก/ กิ๋นข้าวสลาก/กิ๋นก๋วยสลากหรือกิ๋นสลาก ล้วนแล้วแต่เป็นภาษาของชาวถิ่นล้านนา ที่มักมีการเรียกขานแตกต่างกันไปในแต่ละท้องถิ่น แต่ความหมายนั้นเหมือนกันโดยหลักการอาจจะแตกต่างกันไปบ้าง
    ในเรื่องของรายละเอียดถ้าเป็นภาษาไทยกลางเรียกว่า "สลากภัต" ประเพณี "ตานก๋วยสลาก" หรือ "สลากภัต" ของชาวล้านนานิยมปฏิบัติกันตั้งแต่เดือน ๑๒ เหนือถึงเดือนยี่เหนือหรือตั้งแต่เดือนกันยายนถึงเดือนตุลาคมของทุกปี
    สาเหตุที่ถือปฏิบัติกันเช่นนี้ก็เพราะว่า เป็นช่วงที่ชาวบ้านได้ทำนากันเสร็จแล้ว หยุดพักผ่อน พระสงฆ์ก็จำพรรษาอยู่วัดไม่ได้ไปไหนและบวกกับในช่วงเวลานี้ก็มีผลไม้สุก เช่น ลำไย มะไฟ ส้มโอ เป็นต้นเมื่อต้นข้าวในนาเริ่มเขียวขจีชาวนาที่มีฐานะไม่ค่อยดีการดำรงชีวิตก็เริ่มขัดสนเมื่อข้าวในยุ้งก็หมดก่อนฤดูกาลเก็บเกี่ยวจะมาถึง ดังนั้นการตานก๋วยสลากในช่วงนี้จึงเท่ากับว่าได้สงเคราะห์คนยากคนจนเป็นสังฆทานได้กุศลแรง

13. โชติพัฒน์

อนุโมทนาบุญครับ

http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...ับครูบากฤษดา-สุเมโธ.510628/page-2#post8373367

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านตามรายชื่อนี้

จากผู้ใจบุญไม่ออกนามเพิ่มยอดบุญเป็น70,000บาท
    คุณ Toon22 ทำบุญ 500 บาท
    คุณ รักษาเกษ ทำบุญ 500 บาท
    คุณJimmyuro ทำบุญ 1,008 บาท(โอนเงินแล้ว)
    คุณ amnartk73 ทำบุญ 1,000.38 บาท(โอนเงินแล้ว)
    คุณ เฮียปอ ตำมะลัง ทำบุญ 500 บาท (โอนเงินแล้ว)
    คุณกวางคำ ทำบุญ 1000.11 บาท(โอนเงินแล้ว)
    คุณChart 123 ทำบุญ 999 บาท(โอนเงินแล้ว)
    คุณฐิติพร ทำบุญ 50 บาท(โอนเงินแล้ว)
    คุณเหนือคาด ทำบุญ 8,000 บาท (โอนเงินแล้ว)
    คุณ Nattawut8899 ทำบุญ 300 บาท(โอนเงินแล้ว)
    คุณBABY MAN ทำบุญ 555.55 บาท
    คุณขุนชัย ทำบุญ 500 บาท (โอนเงินแล้ว)
    คุณเม่นแดง2010 ทำบุญ 500 บาท
    คุณ Anakeeza ทำบุญ 508 บาท (โอนเงินแล้ว)
    คุณสายครูบา ทำบุญ 700 บาท (โอนเงินแล้ว)
    คุณ นสิทธิ ทำบุญ 509 บาท (โอนเงินแล้ว)
    คุณ natta_pea ทำบุญ 300 บาท (โอนเงินแล้ว)
    ***รวมยอดเป็น 87,430.93 บาทครับ สาธุกับทุกท่านด้วยนะครับ
    ได้เป็นแผ่นทองคำเปลว จำนวน 24,980 แผ่นครับ

*** ยอดทั้งหมดได้แจ้งให้ท่านครูบาได้ทราบแล้ว และท่านได้บอกมาว่าผู้ที่ร่วมบุญนั้นได้บุญ ถึง 2 ต่อนะครับ เพราะยอดเงินนี้จะนำเข้ารวมกับยอดปัจจัยกฐินปี 56 นี้นะครับ ได้ทั้งทำบุญกฐินด้วยและซื้อทองแผ่นทองปิดในพระวิหารพระนอนอีกครับ และยังร่วมบุญได้ถึงวันที่ 3 ต.ค. นี้นะครับ ตามลิงค์ที่ให้ไว้ ****

https://www.youtube.com/watch?v=2xenYTyuZQ0&feature=youtube_gdata_player

***ขอให้ทุกท่านฟังเพลงนี้ก่อนนอนนะครับ ท่านอาจารย์ของพวกเราชอบมากๆครับ***

14. โชติพัฒน์

ความรัก สามัคคี การทำความดี การร่วมมือร่วมแรงร้วมใจ ของเหล่าศิษย์สำนักมังกรฟ้า

ความรัก สามัคคี การทำความดี การร่วมมือร่วมแรงร้วมใจ ของเหล่าศิษย์สำนักมังกรฟ้า

ผมขอใช้เพลงนี้บอกความหมาย ทุกท่านน่าจะคุ้นๆกันดีนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=nwfk8ksb9O8

มีพระอาจารย์ กฤษดา สุเมโธ เป็นตัวแทนครูบาอาจารย์ เป็นที่พึ่งทางจิตใจ และเป็นตัวอย่างในการปฏิบัติ ให้ทำแต่สิ่งดีงาม สะสมบุญบารมี รักษาศิล 5 ให้รักใคร่สามัคคี ไม่มีแบ่งแยกชนชั้นศิษย์ ช่วยเหลือเกื่อกูลกัน ร่วมแรงร่วมใจกัน เพื่อให้พระพุทธศาสนา บุญ ความดี และศาสนสถานวัดสันพระเจ้าแดง คงอยู่ตราบนานเท่านาน เพื่อประโยชน์แก่สังคม ชุมชน และพุทธศาสนิกชนทุกคน

นะโม โพธิสัตว์โต สุเมโธ

15. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครูบาด้วยเศียรเกล้าครับ
    กราบ กราบ กราบ

ช่างเพิ่งเลี่ยมเสร็จครับ นิมนต์ขึ้นคอแล้วครับ

16. แฝงจันทร์

สาธุ สาธุ สาธุ ลงตัวมากๆครับ เบี้ยแก้ของที่ไหนหรือครับคุณพี่ฌานกร

ขนาดไฟล์:
      13.1 KB
      เปิดดู:
      33
  17. ฌานกร

เบี้ยแก้ หลวงปู่ท่อน+หลวงปู่พิศดูครับ คณะศิษย์หลวงปู่พิศดูและหลวงปู่ท่อนสร้างถวายหลวงปู่ท่อน เพื่อหาทุนในการสร้างผอบทองคำบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ถวายหลวงปู่ท่อนครับ (เบี้ยที่หลวงปู่พิศดูเคยเสกไว้ครับ มวลสารเก่าหลวงปู่พิศดู และอีกหลายๆรูปครับ) รายละเอียดต้องให้หมอเอ็กซ์อธิบายผมจำไม่ค่อยได้ครับ

18. โชติพัฒน์

ณ วันนี้

วันนี้ครูบาท่านให้นำบานประตูหน้าต่างมาติดแล้วครับที่วิหารพระนอน

19. โชติพัฒน์

แผ่นทองคำเปลว

ขอประชาสัมพันธ์
    บอกบุญทางวัดสันพระเจ้าแดง ต้องการแผ่นทองคำเปลว 100 เปอร์เซนต์เป็นจำนวนมาก ต้องใช้ในการติดรวดลายต่าง เช่น เครื่องทรงเทพเทวดาพรหม ต้นไม้ พระพุทธรูป ในวิหารพระนอนครับ

***ลักษณะแผ่นทองที่จะซื้อถวายครับ ตราช้าง 100 % 3*3 ซม.
    ครับ****

ร่วมบุญและดูรายละเอียดได้ที่

http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...ะเจ้าแดง-จ-ลำพูน-กับครูบากฤษดา-สุเมโธ.510628/

20. ฌานกร

ประตูสวยมากเลยครับ ศิลปะสุดยอด :cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2013