คนแขวนเบี้ย.

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หยาดหมอก, 18 มิถุนายน 2012.

1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ของหลวงปู่อั๊บผมมีแบบเปิดหลังบูชาที่วัดแล้วให้ท่านประสิทธิ์กันงูเพิ่มให้อีก ตอนนี้อยู่ใต้หมอนครับเอาไว้เวลาปวดเมื่อย อิอิ

2. หยาดหมอก

หยาดหมอก เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้ตะกั่วหลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ครับผม

ถักสามห่วง ยังบ่ได้เคลือบ [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.1 KB
      เปิดดู:
      257
  3. หยาดหมอก

ผมมักจะแขวนสร้อยหรือเส้นเชือกที่มัดติดกับเบี้ยแก้สามห่วง [​IMG] แล้วมีวัตถุมงคลอย่างอื่นแขวนไว้ตรงกลาง

ดูแล้ว มั่นใจได้แน่นอนกว่าใช้สร้อยหรือเชือกเปล่าๆ

ขนาดไฟล์:
      68.7 KB
      เปิดดู:
      181
      ขนาดไฟล์:
      66.2 KB
      เปิดดู:
      162
  4. akkadai

akkadai เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ขอแจมด้วยคนครับ
    ของสะสมครับ

5. หยาดหมอก

สวัสดีครับผมคนแขวนเบี้ยเหมือนกัน [​IMG]

ลูกโตๆน่าแขวนทั้งนั้นนะครับ

ลายธงชาตินี่ของหลวงปู่เจือใช่ไหมครับ ลูกนี้อ้วนจริงๆ

6. หยาดหมอก

ลูกนี้ปรอทรั่วครับผม [​IMG] จริงๆรั่วมานานแล้วแต่ยังหาไม่เจอ เพิ่งรู้ว่ามาจากลูกนี้ ลูกที่ห้อยอยู่ตรงท้ายทอยจากสร้อยเส้นใหญ่

ผมเก็บเบี้ยแก้ รวมๆกันไว้ในกล่องคุกกี้ เหมือนปรอทมันเดินได้นะครับ กระจายไปทั่วทุกชิ้นเลย

ดันไปรวมกันที่สร้อยเส้นโปรดของผมซะอีก

ขนาดไฟล์:
      48.8 KB
      เปิดดู:
      242
      ขนาดไฟล์:
      48.5 KB
      เปิดดู:
      177
  7. akkadai

akkadai เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เบี้ยแก้ลายธงชาติของหลวงปู่เจือครับ
    ลูกที่รักที่สุดคือลูกที่เลี้ยมเงินลงยาครับ เป็นเบื้ยแก้เปลือยไม่มีตะเข็บครับของหลวงปู่เจือเช่นกันครับ

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้ของแต่ละท่าน ทำเอาผมใจสั่นเลย 55555 ชอบๆๆๆๆๆ

9. หยาดหมอก

ลูกสีน้ำเงินสามห่วงใช่ไหมครับ ลูกใหญ่น่าดูเหมือนกัน [​IMG]

ผมเองก็แขวนเบี้ยแก้หลวงปู่เจือเป็นครูเบี้ยท่านแรกครับผม

แขวนมาตลอด ตั้งแต่ของดีหาง่าย จนกลายเป็นของดีหายากไปแล้ว

10. หยาดหมอก

น่านน่ะสิครับ น่าขอมาศึกษาทั้งนั้น เอิ้ก เอิ้ก [​IMG] [​IMG]

11. kang_som

อิอิอิ นั้นซิครับ น่าขอมาศึกษาเป็นที่ซู้ดดดดด อิอิอิ

ไม่รู้จะไปหาคนถักเชิกเบี้ยที่ไหน อยากถักเยี้บเป็นสามห่วงบ้างจัง.....

12. หยาดหมอก

เบี้ยแก้ทุกวันนี้ ก็เห็นออกให้บูชากันหลากหลายสำนักนะครับ ราคาเบาก็มี ราคาสูงก็มี

เลือกเอาได้ตามความชอบตามความศรัทธา แต่อยากให้ดูว่าเป็นเบี้ยแก้ที่ทำมือหรือสร้างกันในวัดจะดีที่สุด ชนิดที่สั่งมาจากโรงงาน ผมว่าไม่ค่อยจะเต็มหัวใจเบี้ยเท่าไหร่ [​IMG]

เบี้ยสายอ่างทอง สิ้นหลวงพ่อเสียนแล้วผมยังหาไม่ได้หรือไม่ได้หา ว่าจะบูชาหรือศึกษาเบี้ยแก้วัดไหนต่อ เท่าที่ทราบก็มีหลวงพ่อมี วัดม่วงคันท่านนึงครับ

13. kang_som

ลองศึกษาของหลวงพ่อพิเชษฐ์ วัดโคกหม้อดูซิครับ ราคายังถูกอยู่......

14. หยาดหมอก

สายนครปฐมเท่าที่ผมมีอยู่ตอนนี้ก็มีหลวงพ่อพร วัดบางแก้ว , หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ , หลวงพ่อเชิญ วัดกลางคูเวียง , หลวงพ่อพระมหาสุรศักดิ์ก็สายนครปฐมครับ เบี้ยดีๆ น่าแขวนทั้งนั้น

ส่วนสายกรุงเทพผมบ่มีซักสำนักนึงเลยครับผม

เบี้ยแก้วัดโพธิ์ผักไห่ อยุธยาก็ดีนะครับ พระอาจารย์พิจารย์ ท่านคงแก่เรียน สืบสายวิชาไว้หลายอย่าง เป็นผู้แตกฉานทางอักระเลขยันต์ท่านนึง เบี้ยของท่านค่อนข้างอิงไปทางเบี้ยอ่างทอง และท่านมักจะนิมนต์ครูบาอาจารย์ของท่านคือหลวงพ่อทองหยิบ กับหลวงพ่อสม มาทำพิธีเพิ่มให้ด้วย

15. หยาดหมอก

วัดโคกหม้อ ลพบุรีใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

เบี้ยแก้ของท่านใส่ปรอทหรือเปล่าครับผม

มีเบี้ยแก้อีกสำนักนึง ตั้งแต่ผมเริ่มพกแล้วก็ติดใจแขวนเหน็บเอวร้อยเข็มขัดมาตลอด คือเบี้ยแก้พระอาจารย์พรสิทธิ์ ของผมเป็นรุ่นแรกครับผม ท่านจัดให้เพียบจริงๆ คือลงวิชาให้ทุกอย่าง แถมยังมีกะตุดกันสะท้อนขนาดเล็กฝังบนชันโรง และจารกำกับบนชันโรงมาอีกด้วย

พระอาจารย์พรสิทธิ์ท่านมีวิชาพิสดารหลายอย่างครับผม [​IMG] เสียดายตอนนั้นผมแบ่งไปจนหมดแล้ว

16. หยาดหมอก

ของหลวงพ่อเชิญ วัดกลางคูเวียง ผมได้มาสองลูก ชอบมากครับปรอทของท่านบรรจุมาได้วิ่งดี คือปรอทไหว ขยับนิดนึงก็ไหว

ดูข้อมูลบางที่บอกว่าท่านปลุกเสกปรอทให้ปรอทเป็นก่อน และที่ไม่แน่ใจในข้อเท็จจริง ที่ว่าท่านเรียกปรอทให้เข้าไปในตัวหอยเบี้ย [​IMG]

แต่เบี้ยแก้ของท่านปรอทไหวดีจริงๆ

17. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อยากรู้พุทธคุณ (หรือ..สรรพคุณเรียกไม่ค่อยถูก) ของเบี้ยแก้ทั้งแบบตามตำราและแบบตามที่มีประสบการณ์ รวมทั้งวิธีใช้ด้วยครับ

รบกวนด้วยครับผม

18. หยาดหมอก

โดยหลักๆเลยเป็นเครื่องรางป้องกันอันตรายครับผม

ว่ากันว่าเริ่มต้นจริงๆ เกิดจากวิชาเสกปรอทครับผม เสกจนเป็นปรอทเป็น คือมีชีวิต หรือบางครั้งก็ซัดยาจนเป็นปรอทแข็ง ปรอทที่เสกแล้วนี่ป้องกันอันตรายได้ แม้แต่กันผีหรือกันไข้ป่า

ส่วนเบี้ยแก้เป็นการพัฒนาต่อยอดจากวงการปรอท คือเป็นภาชนะเก็บรักษาปรอทครับผม สำหรับใช้พกพาติดตัว เริ่มปรากฏเป็นที่รู้จักให้บันทึกสืบต่อกันมาก็ในยุคของหลวงปู่แขกครับผม ที่เป็นอาจารย์ของหลวงปู่รอดและหลวงปู่บุญ แม้แต่หลวงปู่ทองที่เป็นอาจารย์ของหลวงปู่บุญก็ว่ากันว่าท่านสร้างเบี้ยแก้เหมือนกันครับ

หลักๆแล้วใช้ป้องกันอันตราย หรือให้เน้นจริงๆคือป้องกันคุณไสย ส่วนคุณวิเศษอย่างอื่น ก็แล้วแต่ครูบาอาจารย์ท่านจะเสริมเข้าไปเป็นกรณีพิเศษหรือแล้วแต่จริตนิสัยของครูบาอาจารย์ครับ

19. หยาดหมอก

โดยส่วนตัวผมเองแขวนเบี้ยแก้หลวงปู่เจือ และเชื่อมั่นว่าเบี้ยแก้หลวงปู่เจือป้องกันคุณไสยหรืออันตรายได้ครับผม และกันผีได้ด้วย ครั้งนั้นผมเคยพบเบี้ยแก้สั่นได้ ผมแขวนเบี้ยแก้มาสิบกว่าปี แคล้วคลาดจากอันตราย ปลอดภัยทุกอย่างครับผม

เบี้ยแก้หลวงพ่อเสียน ผมใช้ถูหัว นวดท้ายทอย รักษาอาการปวดจากกระดูกทับเส้น เส้นทับกระดูก บรรเทาลงได้ เห็นผลจริงครับ เบี้ยหลวงปู่เจือก็ใช้ได้เหมือนกัน และถอนพิษจากผึ้งต่อย มดพิษกัด ใช้เบี้ยแก้นวดๆ ดูดๆ แก้อาการหายได้ทันทีครับ ฟังดูคล้ายนิยายแต่เป็นประสบการณ์จริงครับผม

เบี้ยแก้วัดโพธิ์ผักไห่ ท่านก็ลงให้ครบหมดนะครับ มีประสบการณ์ถูกยิงไม่เข้าก็มี แล้วแน่นอนที่สุดถ้าหลวงพ่อสมปลุกให้ ต้องมีเมตตาติดมาด้วยครับ ลูกที่ผมแขวนอยู่ประจำ ยังมียันต์กันสะท้อนเพิ่มเข้าไปป้องกันอีกชั้นนึง

เบี้ยแก้ลูกใหญ่หรือเบี้ยแก้ไตรมาสหลวงพ่อเสียน ท่านก็ลงวิชาท่านให้ครบทุกอย่าง และเบี้ยแก้หอยจั่น รุ่นที่ออกคู่กับตะโพนกรามช้าง ก็ยังอัญเชิญบารมีครูเข้าไปในเบี้ยด้วย ซึ่งอาชีพบางประเภทแล้ว เรื่องแรงครูสำคัญมากๆครับผม ผมเองก้เป็นช่างฝีมือประเภทนึงครับ ที่ต้องไหว้ครูบาอาจารย์ก่อนทำงานทุกวัน

เบี้ยแก้เป็นเครื่องรางป้องกันอันตรายครับผม แต่ก็มีคุณวิเศษเพิ่มเติมแตกต่างออกไปตามแต่เจตนาของครูบาอาจารย์ที่ท่านจะฝากไว้ให้ลูกหลานได้บูชาพึ่งพาบารมีกันต่อๆไปครับ

ใครยังไม่มีเบี้ยแก้ หามาลองแขวนดูซักลูกนะครับ [​IMG]

20. หยาดหมอก

เบี้ยแก้หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร ท่านก็ลงวิชากันงูแถมมาให้ด้วย ของหลวงตาเผือดวัดมะกอกท่านก็ลงวิชากันงูเหมือนกัน เบี้ยแก้บางลูกถึงกับคาดกะตุดกันงูเอาไว้เลยครับ [​IMG]