ข้าคือ นักรบแสง...ผู้โรยแรง แสงใกล้สิ้น เพียงหวัง ใครได้ยิน แสงใกล้สิ้น ส่งเสียงมา...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย gratrypa, 20 กันยายน 2011.

1. kaijak

kaijak สมาชิก

25 ธันวาคม 2012
    แล้วอย่าลืม "หายใจไล่ลมเบรค" นะครับ

2. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    ม่ายช่าย ม่ายช่าย

การหายใจไล่ลมเบรค เอาไว้สำหรับการหายใจระดับเซลล์ครับ
    หายใจเพื่อขับไล่สารพิษ, อนุมูลอิสระ หรือเซลล์ที่ผลงานไม่เข้าเป้า
    ให้ออกไปจากร่างกาย รวมทั้งพวกแก๊ซต่างๆ ที่เกิดและอยู่ในเครื่องใน
    ทั้งในลำไส้ และกระเพาะอาหาร

เหมือนกับเป็นการทำความสะอาดระบบภายในทั้งหมด ทั้งทางร่างกายทุกส่วน
    ในปราณ, ในเครื่องในชิ้นต่างๆ, ในเลือด, ในลมหายใจ ชำระได้ทุกส่วน
    รวมไปถึงทางจิตใจด้วยนะครับ ไล่รมณ์เสียก็ได้ ทุกข์ต่างๆ หายเกลี้ยงหมด
    นี่..อานุภาพไม่ใช่น้อยๆ นะท่าน คิดค้นและพัฒนามาเกือบยี่สิบปีแล้ว

ท่านหนูมาดี
    ขออภัยท่านkaijakจะกดโมทนา แต่กดผิด ต้องขออภัย..

ว่าไงท่าน มีให้เขารึเปล่าครับ หึหึ
    ถ้าไม่มีต้องไปหามาให้เขานะ 555

กระต่ายป่า ข้างวัด

.

3. kaijak

เมื่อคืนผมลองหายใจไล่ลมดูแต่เอาแบบไล่ทีเดียวให้ลมไปทั่วตัวเลย
    ทีนี้มันมีอาการแสบผิวอยู่เหมือนกัน ก็ไม่ทราบว่าใช่พิษรึเปล่า
    หรือว่าผิดวิธีก็เลยติดเบรคไว้ก่อน รอมาถามท่านอีกที
    ช่วยตรวจสอบหรือแนะนำอีกทีนะครับ น่าสนใจทีเดียว
    เดี๋ยวคืนนี้จะลองใหม่ ขอบคุณมากครับท่านกระต่ายป่า

ท่านหนูมาดี
    ขออภัยท่านkaijakจะกดโมทนา แต่กดผิด ต้องขออภัย

ส่วนคุณหนู..ยกโทษให้ครับ ..

4. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    รวมกำลังแสงทุกๆท่านเข้าด้วยกันด้วยกำลังพระจักรพรรดิราช

นะโมพุทธายะ พระพุทธะรัตนะญาณ มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธัมมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ พุทธะบูชา ธรรมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง อุปคุตตัง จะมหาเถรัง โลกุตตะรัง
    จะมหาเถรัง อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ สัพพะโส
    เพชรดีมณีแดง เขียวใสแสงมรกต เหลืองใสสดบุษราคัม แดงแก่กล่ำโกเมนเอก
    สีหมอกเมฆนิลกาฬ มุกดาหารหมอกมัว แดงสลัวเพทาย สังวาลย์สายไพฑูรย์
    เจิดจำรูญนพรัตน์
    พยายามสวดให้ได้ในหนึ่งลมหายใจ เรียกว่าจบคาบ
    สวดตามกำลังวัน จะมีกำลังมาก
    แนะนำให้สวดหลังจากออกจากสมาธิลึกๆ ถอยมายังสมาธิตื้นๆ เพื่อใช้กำลังแห่งลมละเอียด
    เมื่อสวดเสร็จให้อธิษฐาน เพื่อปรับภพภูมิให้ผู้เดือดร้อน จะได้สงบระงับ

5. gratrypa

เดี๋ยวๆ ผมยังไม่ได้สอนเลยนะ ทำเป็นแล้วเหรอ เก่งไปป่าว

ลองดมดูรึยัง มีกลิ่นอะไรรึเปล่าครับ ถ้ากล้าพอก็ลองชิมดู มีรสชาติไงบ้าง
    เช็คจากร่างกายดีไม๊ครับ รู้่สึกยังไง ถามข้างในดูสิ คำตอบก็ลองเดาดู
    นมก็ช่วยได้นะ กินก่อนการฝึก มีผลช่วยกระตุ้นด้วย สำหรับผมนะ
    กาแฟก็ใช้ได้ ผมต้องใช้ทุกเช้าเลยครับ โดยเฉพาะช่วงรักษาหลายคน

การรักษาด้วยปราณ มันจะมีการแทรกซึมเข้ามาได้ ยิ่งเทคนิคของผมนี่
    ใช้การเชื่อมต่อปราณเข้าด้วยกัน เหมือนเป็นหนึ่งเดียวกัน+ด้วยปราณ
    ทำให้ต้องขับไล่ไสส่งมันออกไปทุกๆ วัน อย่าให้มันมาบูดในตัวเราได้

ว่าแต่คุณทำไงบ้าง บอกผมมั่งสิครับ จะได้ลองฝึกมั่ง แบ่งกันบ้างดิ

ปล.คุณนู๋เค้าขออภัย คุณกลับเอาโทษมายกให้เขา ใจร้ายไปไม๊เนี่ย 555

หมอมือเปล่า

.

6. gratrypa

ขอบคุณสำหรับของขวัญ และความหวังดี ที่ท่านมีให้

แต่ขอบอกตรงๆ ว่าไม่ถูกจริตผมซักเท่าไหร่หรอกครับ
    เรื่องคาถานี่ ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ ชอบมนตราของนักรบแสงมากกว่า
    ทำของวิเศษใช้เอง ถูกใจถูกจริต มากกว่าแยะครับท่าน

ท่านใดชอบด้านนี้ ก็เชิญลองดูได้นะครับ
    มีผลยังไง จะมาโพสท์บอกกันบ้าง ก็ยินดี

กระต่ายป่า ข้า่งวัด

.

7. kaijak

คือผมยังไม่ได้ใช้รักษาใครนะ ไม่กล้าเสี่ยงครับ
    แค่จะลองฝึกขับพวกเสียๆระดับเซลล์ที่ท่านหมอว่าไว้
    ผมกำหนดจุดในตัวแล้วส่งปราณตัวเองดันออกมาหน่ะครับ
    หยุดตรงไหนก็เอาใหม่ พอดีเป็นช่างด้วยเลยทำแบบ
    ไล่ลมเบรคมันซะเลย สงสัยจะผิดสูตรท่านรึเปล่าไม่ทราบ
    ยังไงรบกวนอธิบายอีกครั้งนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  8. gratrypa

โอเคครับ ถ้าเป็นช่างผมจะอธิบายด้วยภาษาช่างนะครับ
    การไล่ลมเบรคนี่ มันต้องย้ำๆๆๆ หลายๆ ครั้งใช่ไม๊ครับ
    ให้น้ำมันเบรค เข้าไปไล่ลมที่ค้างในสาย ให้ไปรวมกันตรงรูพุ่ง
    รวมทั้งเพิ่มแรงดันเข้าไปในระบบสายซะก่อน
    แล้วถึงจะคลายจุดพุ่ง ให้น้ำมันพร้อมทั้งลม มันโดนฉีดออกมา
    ด้วยแรงบาทา ที่ำเหยียบย้ำลงไปอย่างไร้ปราณี บนแป้นเบรค

เราถอดสมการ แล้วแทนค่าด้วยลมปราณนะครับ ก็จะได้ประมาณว่า
    เราต้องหายใจเข้าไปก่อน ให้ไปที่ตรงจุดที่จะไล่มันออกมา
    จนกว่ามันจะเต็ม หายใจย้ำๆ หลายครั้งเพิ่มแรงดันของปราณ
    แล้วจึงเปิดระบบปล่อยออก ให้มันพุ่งออกมาด้วยแรงดันสูงๆ
    มันถึงจะได้ผลดีครับ รวมทั้งหายใจเข้าไปในจุดนั้นๆ หลายๆ ครั้งด้วย
    ระหว่างที่ยังเปิดจุดปล่อยปราณออกมา เพื่อทำความสะอาดด้วย
    แล้วจะมีใครเข้าใจมั้ย (วะ) เนี่ย

หมอมือเปล่า / นักรบแสง

.

9. gratrypa

.
    วันเสาร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 14:23:37

"หลังศาล ขานรับ ขับเคลื่อน ๔"

....วันนี้ ลูกพี่เผย เส้นทางเอ๋ย อ้ายเคยซิ่ง
    ทางดี ที่น่าวิ่ง เจ้าจงซิ่ง วิ่งตามมา
    ตัวข้า จะนำให้ จงทุ่มใจ ไล่ค้นหา
    แผนที่ พี่ทำมา รอใครบ้า กล้าก็เชิญ

....บ้างเดิน เพลินก็วิ่ง ฤจะกลิ้ง ลิงทะโมน
    บ้างร้อง ก้องตะโกน ฤกระโจน โผนทะยาน
    บ้างย่อง มองแล้วย่ำ ฤจะฮัม ทำคอคราง
    ทางเส้น นี้กว้างขวาง บ่มีก้าง ขวางสไตล์

....เชิญไป ได้ทุกท่า ดีหรือบ้า ไม่ว่ากัน
    แปดหมื่น สี่พันนั้น เชิญเลือกกัน จนมั่นใจ
    เลือกใช้ ในกาละ และเทศะ จะพาไป
    แปรเปลี่ยน เรียนลองไว้ ตามหัวใจ ใช้นำทาง

....เส้นกว้าง กว่ารันเวย์ ต่อให้เป๋ เฉไปบ้าง
    เดี๋ยวเพื่อน เคลื่อนอยู่ข้าง ล้วนใจกว้าง ต้องว่างเตือน
    ใช้มือ คือสะกิด หรือเท้าติด ถ้ายังเชือน
    เพียงใจ ใครไม่เลือน จิตคงเคลื่อน เลื่อนเรื่อยไป

....ก้าวไว หรือก้าวช้า ล้วนก้าวหน้า ข้าไม่เกณฑ์
    ทำดี มิทำเด่น หมาเขม่น จะเป็นภัย
    ก้าวไป ในแผนที่ ลูกพี่นี้ มีให้เดิน
    จงก้าว อย่างเพลิดเพลิน ลูกน้องเชิญ เดินตามมา

ลูกพี่ / สีปาด

.

ส่วนภาพเหล่านี้ เป็นแผนที่ของลูกพี่นะครับ จะมีจุดเช็คพ้อยท์เป็นระยะๆ 555
    เป็นทั้งเป้าหมาย และวิถีที่จะก้าว รวมทั้งวิธีที่ใช้เดินทางไป แล้วยังเอาไว้
    ตรวจสอบความก้าวหน้า ของตัวเองได้ ว่าคืบคลานไปได้ถึงไหนแล้ว

ปล.อย่าลืมว่านี่เป็นภาคต่อของนิทาน เรื่อง "ข้าคือ...นักรบแสง ฯ" นะครับ
    อย่าเผลอยึดติดเป็นจริงเป็นจังล่ะ มันจะผิดวัตถุประสงค์ ของผู้สร้าง

กระต่ายป่า ข้างวัด / ค้างคาวแห่งแสง

.

ไฟล์ที่แนบมา:

10. kaijak

งั้นผมหายใจถูกต้องตามสมการเป๊ะเลย มิน่าช่วงนี่ตัวมันเบาๆ
    (ไม่ได้โม้นะครับ) ถ้าได้เรื่องต่อเนื่อง ผมจะมารายงานให้หมอทราบนะ

จะว่าไปชักอยากรักษาคนอื่นแล้วเหมือนกัน เนี่ยล่ะหนาคนเรา..ฮ่าฮ่า

11. gratrypa

แล้วท่านส่งพลังออกได้แล้วรึครับ ส่งออกจากปลายนิ้ว หรือว่าฝ่ามือ
    ถ้าส่งใส่ฝ่ามืออีกข้าง แล้วรับรู้ได้ ก็ลองใส่มือคนอื่นดูนะ
    ถ้าเขารับได้ ก็นั่นแหละครับ ใช้ได้แล้ว ทดลองดูได้เลย

ลองพวกปวดฟันก่อนก็ได้ ได้ผลเร็วดี ไม่ยากมากด้วย
    ว่าแต่ท่านรับพลังออร่าได้ไม๊ครับ ที่มันแผ่ออกมาจากตัวคน
    เขาว่าห่างได้ซัก 3-4 นิ้ว ลองสัมผัสดู ถ้าได้ อันนั้นจะช่วยได้แยะ
    ถ้าพลังตรงไหนหายไป ก็ใส่ตรงนั้น ตามท้องหรือศรีษะ จะหาง่ายกว่า

พวกเจ็บปวดเฉพาะที่ ก็รักษาไม่ยาก บรรเทาได้ทันที
    หายขาดหรือไม่ ยังไม่ต้องสนใจ ทำให้เจ็บปวดน้อยลง ก็เอาแล้วล่ะ
    ลองดูนะครับ ไม่ต้องอาย 555

กระต่ายป่า ข้างวัด / หมอมือเปล่า

.

12. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    กระทู้นี้นี่ ยาวนานเป็นอมตะ จริงๆๆ
    คิดถึงนะครับคุณกระต่ายป่่า ข้างวัด
    ช่วงนี้มาเป็นหมอไม่เป็นนักรบ
    แสงแล้วหรือครับ
    สบายดีไหมครับ
    ยังไปๆๆมาๆๆสวนโมกข์เหมือนเดิมไหมเอ๋ย เดี๋ยวนี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  13. kaijak

ผมเคยศึกษาเล็กๆน้อยๆ แต่ส่วนใหญ่เห็นเค้าต้องใช้พวกวัตถุช่วยนำพลัง
    ชอบประเภทใช้มือเปล่าๆนี่ล่ะ เวลาฝึกไล่ปราณมันก็ไหลออกมาทางมือ
    และปลายนิ้วเหมือนกัน ส่วนพลังออร่ายังไม่เคยรับครับ แต่บางครั้งหลับตา
    ก็เห็นเป็นจุดดำๆในตัวเค้าแค่นั้น ท่านหมอแนะนำวิธีรับพลังออร่าหน่อยสิครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาคนปวดฟันอยู่ น่าจะหาได้ไม่ยากนะ ฮ่า ฮ่า

14. gratrypa

แค่หนึ่งปีกับห้าเดือนเองนะ ยังไม่เท่าไหร่หรอกครับ
    นักรบแสงก็ยังเป็นอยู่ครับ จนกว่าจะแปลงร่างสำเร็จล่ะมั้ง
    ที่จริงเป็นหมออีกกระทู้นึงนะ เท่ห์ป่ะ เป็นหมอมือเปล่า

ความซำบายก็ยังมีเสมอครับ ถ้าไม่คิดถึงความลำบาก
    ไม่ได้ไปๆมาๆ นะครับ ไม่ได้ไปตั้งสิบกว่าปีแล้ว
    เพิ่งไปหลังออกพรรษาที่แล้วนี่เอง อยู่แค่สองเดือน
    ตอนนี้มีเจ้ามือรับมารักษาญาติๆ กับคนงานของเขาครับ
    ไม่รู้จะอยู่ที่ปราณบุรี อีกสักกี่วันกี่เดือน แล้วแต่สายลมครับ

.

15. gratrypa

เก่งกว่าผมอีกนะ ผมยังไม่เคยเห็นจุดดำๆ บ้างเลย
    เอ..สงสัยต้องลองเพ่งดูมั่งล่ะมั้ง ไม่เคยลอง
    เก่งออกอย่างนี้ น่าจะทำได้มั้ยเอ่ย 555

พลังออร่า นี่ลองทำมือให้มีพลังแยะๆ นะครับ
    แล้วลองคลำๆ แตะๆ ดู ที่ระยะสามสี่นิ้ว ปกติจะอยู่ประมาณนี้
    ใช้มือเชื่อมกับใจ สัมผัสมันดูเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จับสัมผัสได้ครับ
    ผมฝึกมาแบบเนี้ย แนะนำอย่างอื่นก็ไม่อยากทำ
    ลูกพี่ใหญ่เคยบอกให้สอนแต่เท่าที่เราทำได้จริง

อ้อ..จุดดำๆ ที่ว่านั่น ตรงนั้นแหละครับ ลองแตะๆ ดูด้วยปราณ
    น่าจะจับได้ง่ายกว่า จะรู้สึกว่ามันหายไปจากจุดรอบๆ ตรงนั้น
    ทำจิตให้มั่น ว่ามือเรารับสัมผัสได้ ลองสะกดจิตตัวเองช่วยอีกแรง

แถมให้อีกอย่างนึง ไปขอรับเพาเวอร์อัพจากต้นไม้ใหญ่ๆ ดูนะครับ
    ตอนผมฝึก ใช้ระยะประมาณเดียวกับรับออกร่า คือสามสี่นิ้ว
    แล้วคิดว่าจักระที่มือเปิดออก ดูดรับพลังปราณหรือธาตุ จากตันไม้ใหญ่ๆ
    เลือกต้นสวยๆ นะครับ อ่านเจอบางคนบอกให้เคารพบูชาก่อน หรืออธิษฐานขอ
    แต่เราไม่ ทำเหมือนเขาเป็นเพื่อนกันกับเราเลยครับ บอกแค่ขอหน่อยนะ
    ก็สามารถดูดพลังออกมาได้ ....

อืม..ยิ่งเขียนยิ่งไหลแฮะ รบกวนไปโพสท์ต่อที่กระทู้เฮ้อ..ดีไหมครับ
    ไปโชว์เพาที่โน่นดีกว่านะครับ อยากรวบรวมเทคนิคและวิชาต่างๆ ไว้ที่เดียวกัน
    สะดวกกับคนข้างหลัง ที่อยากเดินตามมาด้วย ครับ

.

16. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    อ้อ ข่อยนึกว่าคุณพี่กระต่ายป่า
    ไปบ่อย สวนโมกข์นะ
    คิดถึงคุณพี่เสมอนะครับ
    ข่อยไปล่ะไม่กวนแล้ว

17. gratrypa

อืม..นึกใหม่ให้ถูกต้องด้วยนะครับ หึหึหึ

ผมก็นึกถึงคุณเป็นบางครั้งนะ
    แต่ทำไมรู้สึกไม่ค่อยดีก็ไม่รู้
    เวลานึกถึงคุณ (ขอพูดตรงๆ นะครับ)

ไม่ทราบคุณเคยทำอะไรผมรึเปล่าเนี่ย
    รู้สึกเหมือนแค้นฝังหุ่น 555 (พูดเล่นจริงๆ)
    แต่ก็ไม่ได้จริงจังอะไรนะครับ คงเป็นอคติล้วนๆ

แต่เวลาเห็นกระรอกนี่ คิดถึงคุณบ่อยๆ นะ
    ไปที่ไหนก็เห็น เจ้ากระรอกนี่
    ไม่รู้ว่ามันคอยตามดูเราอยู่รึเปล่า 555 บาย

.

18. gratrypa

.
    เขียน 17 กพ. 56 22.02

"หลังศาล ขานรับ ขับเคลื่อน ๕"

(ชื่อตอน โตแล้วเรียนลัด ตอนตัดอัตตา)

....อุตส่าห์เรียนร่ำ ลำบากมากมาย
    พกแพแถไถ มิหายเง่าโง่
    โตแล้วเรียนลัด เร่งขัดกัดเกลา
    ชำระบางเบา รื้อเหล่าอัตตา
    บ้าบอเลาะร้าย ไหล่บ่าแบกมา
    โดยด้วยน้ำยา ตรึงตราพุทธธรรม

ลูกพี่ / ลูกน้อง
    .

ไฟล์ที่แนบมา:

19. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    .

เขียน 4 มีค.56

"เดินดำ ด่ำดิ่ง ดุ๊กดิ๊กโดด"

....เดือน3 เดย์4 ปีฮ่าฮ็ก
    ฝนตก พึมพำ ทำฟ้าหมอง
    เฮานั่ง ข้างเสา แล้วเฝ้ามอง
    กาแฟ แลจ้อง ร่องรอยใจ
    ....ใครก้าว เราย่าง วางวิถี
    ในยุท ธวิธี ที่หวัง
    ใจคาด คิดไป หลายใจฟัง
    ใยหวัง วาดหวาน วิมานใด

....จะก้าวกัน ต่อไป อย่างไรหนอ
    จะเพียงพอ ชีวี อย่างที่หวัง
    จะแก้การ ขัดใจ อย่างไรกัน
    จะพบพาน วันหวัง อย่างที่รอ
    ....จะนั่งรอ ต่อไป ดีไหมเล่า
    จะนั่งเฝ้า เพาะฝัน มันดีไหม
    จะนั่งเสก เป่าปราณ นานเท่าใด
    จะนั่งได้ ไม่เหงา ป่าวเปลี้ยวใป

....ข้านั่งอยู่ ดูทีวี มีคู่มือ
    ข้านั่งถือ คือปากกา นำพาฝัน
    ข้านั่งนึก ตรองตรึกใจ จะไดกัน
    ข้านั่งฝัน ฉันไม่รู้ ฮูคือใคร
    ....แล้วต่อไป ให้ทำไง ไหนใครบอก
    แล้วล่อหลอก เล่านิทาน พื้นบ้านไหน
    แล้วเรื่องราว ร่ำลือเล่า ลับรำไร
    แล้วลูบไล้ ลักหลับล้วง ลวงล่อง'เล

....ให้เห่ กล่อมใจ ไปเรื่อย
    ให้เหนื่อย น้องนั่ง พักขา
    ให้หลอก ล่อลวง ดวงตา
    ให้บ้า เหมือนกู คู่กัน
    ....ให้มัน คุ้มค่า ด่าเจ้า
    ให้เมา อักษร อ้อนขา
    ให้บ่น บ้าไป ไรว้า
    ให้ข้า สุขใจ ไร้ธรรม

นักรบดำ

.

20. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    .
    เขียน อังคาร 21/5/56 10.44
    ที่ ศาลารอพระฉันเพล

"สี่เดือน เคลื่อนที่ได้"

...ถึงเวลา เลิกเล่น เป็นเด็กวัด
    ตูดสะบัด มือเขยื้อน เคลื่อนฉากใหม่
    ยังมิรู้ ได้เล่น เป็นอะไร
    แล้วแต่เทพ จัดให้ ใจรอลุย

...ไม่ได้คุย ลุยไป ได้หลายท่า
    ไม่ได้ว่า ข้าเก่ง แค่เจ๋งแจ๋ว
    ไม่ได้บ้า แต่ข้า คล้ายเด็กแนว
    แค่เจ๋งแจ๋ว แนวใหม่ ไม่จำเจ

...เมื่อถึงเว ลาเลื่อน เคลื่อนขยับ
    เดินไปจับ กับเครื่อง มากิต้า
    สงสัยซ้อม งานใหม่ ในชีวา
    เดินตัดหญ้า หน้าวัด ตัดตอนเตียน

...ใกล้ถึงวัน วิสาข์ ปีห้าหก
    โชคชะตา พาตก ตรงไหนหนอ
    แต่ถึงตก ที่ใด ใจเพียงพอ
    ไม่คิดขอ ง้อใคร ให้เจือจาน

...วันวิสาข์ ปีนี้ ไม่มีธรรม
    กระต่ายป่า ขาขำ ทำไม่ได้
    โดนเดม่อน ข่มขี่ บี้แบนใจ
    ธรรมอันใด ใครจะพา มาให้ดู

...เค้าล่วงรู้ ลึกลับ แล้วขับขาน
    เค้าสื่อสาร ข้ามมิติ พิลึกไหม
    เค้ายากจน หมดสิ้น สินทรัพย์ใด
    เค้าทำไป เพื่อไร ใครบอกที

แต่เพื่อไม่ให้เสียบรรยากาศวันวิสาขะนะจ๊ะ นะจ๊ะ
    ก็ขอเอาของปีที่แล้วมาให้อ่านก็แล้วกัน
    คงไม่เก่าเกินแกงนะ เป็นอกาลิโกน้อยๆ กะเค้าเหมือนกัน
    เป็นมนตราที่หน้าสิบสี่ ไม่อยากเดาเลยว่าใครมาสิงให้เขียนแบบนี้
    http://palungjit.org/threads/ข้าคือ...รได้ยิน-แสงใกล้สิ้น-ส่งเสียงมา.306574/page-14

"พุทธบูชา วันวิสาขะ ๕๕๕"

.....วันนี้ ที่มาุถึง ในห้วงคำนึง ติดตรึงจิตรา
    พุทธะ บังเกิดมา สู่ห้วงโลกา ติดตาตรึงใจ
    องค์พุทธ สุดบากบั่น บุกห้วงโลกันตร์ ฝ่ามารมายา
    สรรค์สร้าง ยอดวิชา ทุกห้วงจิตรา ชีวาชุ่มเย็น

.....วันนี้ เวียนมาถึง ชาวพุทธคำนึง ถึงคุณพุทธา
    ทรงมอบ จิตกายา สดใสยิ่งกว่า จิตราดวงเดิม
    ชาวพุทธ อย่าหยุดเฉย ทุ่มเทไปเลย สุดขั้วหัวใจ
    ทุ่มเท สุดจิตใจ สิกขาหนักไว้ ได้ใกล้พระธรรม

.....องค์ธรรม ดั่งองค์แทน องค์พุทธมอบแทน ดั่งแท่นพระธรรม
    ยืนหยัด คอยชี้น้ำ ทุกก้าวสูงล้ำ ชี้นำชีวี
    วันนี้ วิสาขะ เวียนมาครบจะ สองพันหกร้อยปี
    ชาวพุทธ ทั่วโลกนี้ ล้วนแล้วยินดี ปรีดิ์เปรมเอมใจ

.....จากธรรม มาถึงสงฆ์ ตั้งมั่นดำรง ยืนยงยาวนาน
    เวลา เพียงพัดผ่าน ตั้งมั่นยืนนาน ยืนหยัดมั่นคง
    ดำรง มาเป็นคู่ พระสงฆ์ยืนอยู่ เคียงคู่พระธรรม
    มุ่งหวัง เพียรชี้นำ ถ้วนทั่วสรรพส่ำ ก้าวล้ำกรรมเกม

....องค์สงฆ์ ของไทยนี้ นับว่ามีดี ครบถ้วนทุกเกม
    กลกรรม ดังไร้เกณฑ์ สงฆ์รับประเคน ด้วยความบายใจ
    เกมกรรม มาท่าไหน สงฆ์ไทยรับได้ ด้วยใช้พระธรรม
    ยืดหยัด รับมือกรรม โดยใช้พระธรรม ชี้นำชีวี

....วิถี ของไทยนี้ นับว่ามีดี ที่มีพระธรรม
    น้าวโน้ม จิตติดกรรม ให้ก้าวสูงล้ำ ก้าวข้ามกรรมเกม
    จิตใด พ่ายกรรมเกม พระธรรมแก้เกม ได้.ทุกครั้งไป

นี่เรายังอยู่ในนิทานนะ ถึงกล้าเขียนประโยคต่อไปนี้
    บางทีก็สงสัยว่าโดนผีพระพุทธเจ้าเข้าสิงรึป่าวน้า เขียนแปลกๆ
    ไม่รับคำด่านะครับ สำหรับพวกชอบแบกแพขึ้นบ่า ขอห้ามตำหนิ

ค้างคาวแห่งแสง

.