ขอเชิญร่วมบุญบริจาคชนวนสร้างเหรียญทำน้ำมนต์ เชิญชมภาพแท่งชนวนครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เมืองสมุทร, 18 ธันวาคม 2009.

1. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เสร็จจากห้องสิริสมบัติแล้ว ผมและเพื่อนๆก็เคลียของทั้งหมดหลังจากหลวงปุ่ดีท่านกลับเพราะท่านต้องไปเสกต่อที่วัดสุทัศน์ ผมก็ขนของมาที่กุฎิหลวงพ่อมานิตย์ วัดรัชฎาธิษฐาน ซึ่งเป้นพระอาจารย์ที่ผมเคารพยึดถือมากที่สุดองค์หนึ่งครับ ซึ่งมีญาติโยมนำพระมาร่วมเสกไว้แล้วจำนวนมาก ไปถึงก็นั่งคุยสักพักเพราะผมตามไปทีหลังเพราะต้องไปออกงานดนตรีไทยแล้วจึงตามไป เพื่อนคนที่สร้างเหรียญบอกว่า ถามหลวงพ่อมานิต์ท่านว่าเหรียญนี้เสกเป้นยังไงบ้าง ท่านบอกว่า โน่นเทพเทวดามายืนรอกันเต็มหน้ากุฎิแล้ว เดี๋ยวจะได้ไม่ต้องเสกเอง เชิญมาร่วมเสกด้วยกันเลย ขนลุกกันเกรียวเลยครับ เพราะว่าก่อนหน้าหลวงปู่ดีท่านจะมาเสกผมและเพื่อนอีกคน จุดธูป 19 ดอกเชิญครูบาอาจารย์ เชิญเทพเทวดาทั้งจักรวาล หมื่นโลกธาตุ มาร่วมเสกด้วย เชิญกัน 2 คน แบบกลัวตกหล่นน่ะครับ เพื่อความมั่นใจ ยิ่งท่านพระอาจารย์ผมบอกเช่นนี้ทำให้ขนลุกไปตามๆกันครับ

ท่านนั่งเสกให้ประมาณ 1 ชั่วโมง 40 นาทีเป้นการเสกปิดท้ายเสาร์ 5 ครับ เสร็จแล้วก็พรมน้ำมนต์ และจารหัว จารหลัง กันครับที่ไปร่วมพิธี

น้ำมนต์เสาร์ 5 ก็แบ่งๆกันไปครับ เสร็จจากกุฎิพระอาจารย์ผมแล้วก็แยกย้ายกันไปพักผ่อน เนื่องจากเพลียมากันทั้งวันครับ สำเร้จลุล่วงไป 1 พิธี และอีก 1 วันครับเห็นแล้วคณะจัดสร้างก็รู้สึกโล่งอกไปขั้นหนึ่งแล้ว เพราะออกมาเป็นรูปร่างเหรียญครบตามจำนวนครับ หลังจากนี้ก็จะเดินสายเสกอีกครับจนครบตามที่กำหนดไว้แล้ว

อ๋อ..ลืมไป หลวงปุ่ดีนี่ท่านเคยเป็นมะเร็ง ถึง 2 ครั้งแต้หายทั้งสองครั้งครับ คือหลวงปุ่เล่าว่ามันแห้งไปเองเซลล์มะเร็งน่ะครับหมอบอก ด้วยเหตุนี้จึงต้องอาศัยบารมีหลวงปู่ดี ในการอธิฐานจิตในวัตถุมงคลนี้ให้เป็นแบบหลวงปู่ดีด้วยที่หายจากโรคภัยไข้เจ็บอย่างน่าอัศจรรย์ ปัจจุบันท่านเดินเหินได้สะดวกตามอัตภาพทั้งๆที่อายุ 91 แล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      141 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      89 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      139.8 KB
      เปิดดู:
      94
  2. กราวใน

เหรียญชนวนล้วนๆ ซึ่งเป้นเหรียญหล่อมาครับ ที่กุฎิพระอาจารย์ผม เหรียญนี้จริงแล้วสร้าง 108 เหรียญ แต่ว่าช่างโรงหล่อเขาทำเผื่อเสียมาทั้งหมด 120 เหรียญ แถมให้อีก 5 เหรียญ เป็นเหรียญชนวนทั้งสิ้น 125 เหรียญครับ เหตุที่ทำเป็นเหรียญหล่อเพราะว่าเมื่อน้ำแทงชนวนล้วนๆไปรีดเพื่อปั้มเหรียญแล้ว มันแตกครับ ช่างบอกเนื่องจากแผ่นชนวนนั้นผ่านการหลอมเผามาหลายรอบมันหมดยางโลหะ จึงต้องถอดพิมพ์มาหล่อเหวี่ยง เหรียญชนวนจึงต้องเป็นเหรียญหล่อครับแต่เหรียญก็สวยถูกใจ เนื้อเหรียญจะไม่เหมือนเหรียญปั้ม คือผิวมีรูพรุนๆเล็กๆและมีน้ำหนักไม่หนักมาก เนื้อก็ออกเป็นสีทองดอกบวบ กระแสเหรียญสวยมาก สีแตกต่างกันไป ช่างบอกไม่มีไม่เคยเห้นที่ไหนเอาชนวนล้วนๆมาทำเหรียญจริงสวยมากครับ เป็นเหรียญประวัติศาสตร์เลยก็ว่าได้ที่รวมเหรียญทั่วประเทศชนวนทุกสารทิศกว่า 2,000 เหรียญ

ขนาดไฟล์:
      499.3 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      272.2 KB
      เปิดดู:
      101
  3. กราวใน

เนื้อเงินที่จะไปลงยา สั่งไป 28 เหรียยเท่ากำลังพระพุทธเจ้า 28 พระองค์ แต่ช่างทำมาให้ 30 เหรียญ เลยตามเลยครับ ต้องนำไปลงยาอีก เหรียญนี้แจกคนสร้างและคณะที่ช่วยกันอย่างเต็มที่และสละทรัพย์ร่วมบุญกันน่ะครับ เหรียญเงินต้องพิจารณาจากแม่งานและหลายๆคนครับว่าจะให้ใครเป็นที่ระลึกบ้างไม่มีจำหน่ายครับ แจกอย่างเดียว

ขนาดไฟล์:
      267.8 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      94
  4. กราวใน

<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=font12 vAlign=top width="82%" height=90><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=font12 vAlign=top width="82%" height=90>เหรียญพระพุทธหลังเรียบ 40 เหรียญครับ ด้านหลังเอาไว้จาร ตอกหมายเลข+โค้ดทุกเหรียญ </TD></TR><TR><TD class=font12 width="18%">
    </TD><TD class=font12 width="82%"><HR class=hr_forum></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD class=font12 width="18%">
    </TD><TD class=font12 width="82%"><HR class=hr_forum></TD></TR></TBODY></TABLE>

ขนาดไฟล์:
      239.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      231.4 KB
      เปิดดู:
      126
  5. กราวใน

สำหรับพิธีต่อๆไปยังมีที่จะนำไปให้เกจิอาจารย์เสกอีกประมาณ 5 องค์นะครับ จะนำมารายงานความคืบหน้าต่อไป

สำหรับเหรียญชนวนล้วนๆที่จะแจกให้กับผู้ที่ร่วมบริจาคชนวนมานั้น อย่างที่แจ้งให้ทราบครับ ว่าเนื้อชนวนนั้นพอนำแผ่นชนวนทั้งหมดที่หลอมแล้วไปรีดเพื่อปั้ม ปรากฎว่ารีดแล้วแผ่นแตกครับเพราะว่ามันหลอมมาหลายครั้ง ยางโลหะมันคงหมดรีดเป้นแผ่นแล้วมันแตกขอบ
    ทางคณะจึงลงมติว่าคงจะต้องปั้นแบบจากเหรียญที่ปั้มแล้ว เพื่อไปเทหล่อเป้นเนื้อชนวนล้วนครับ คือหล่อเหวี่ยง จึงจะทำได้ จึงเป็นโอกาสดีครับที่ผู้ที่ร่วมชนวนกันมาจะได้รับเหรียญหล่อเหวียงซึ่งไม่คิดว่าจะทำขึ้นมา ถือว่าโชคดีครับได้เหรียญหล่องามๆไปบูชากัน<O:p</O:p
    ขออนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่ร่วมบริจาคชนวนมาและนำมาหล่อหลอมจนเกิดเป้นเหรียญพระไภษัชยคุรุ(พุทธเจ้าหมอยา)นี้ บุญกุศลอันใด อานิสงค์อันใดที่จะบังเกิดจากงานบุญครั้งนี้ ขอให้ทุกท่านที่ร่วมชนวนมาและทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้รับอานิสงค์นั้นอย่างเต็มที่เต็มบุญทุกท่านนะครับ ขอบคุณครับ สาธุ สาธุ สาธุ<O:p</O:p

6. กราวใน

ความหมายต่างๆของเหรียญทั้งหน้าและหลัง

ด้านหน้า
    1.พระไภษัชคุรุพุทธเจ้า ที่ทรงเปี่ยมด้วยมหาเมตตา มหากรุณาธิคุณในการปรารถนาให้สรรพสัตว์พ้นทุกข์ ทางกาย เพื่อจะได้มีแรงกำลังมุ่งมั่นบำเพ็ญประโยชน์ต่อตนเองและสังคมอย่างไร้ อุปสรรค เพื่อจะส่งผลให้โรคทางจิตวิญญาณหรืออวิชชาได้สิ้นไป
    <O:p</O:p
    2.หม้อพระพุทธมนต์หรือหม้อยา พระหัตถ์ซ้ายถือบาตรน้ำมนต์หรือหม้อยาวางบนพระเพลา เพื่อประทานน้ำพระพุทธมนต์หรือยาโอสถอันเป็นทิพย์ ถือกันว่าทรงเป็นพระพุทธเจ้าที่สามารถรักษาโรคทางกายและโรคทางกรรมของสัตว์โลก
    3.กลีบบัววงในทั้ง 16 ดอก หมายถึงพระพุทธเจ้าทั้ง 16 พระองค์<O:p</O:p
    4.กลีบบัวรอบนอกอีก 16 กลับเมื่อรวมกับด้วนใน เป็น 32 กลีบ เฉกเช่นอาการ 32 ของมนุษย์ที่จะอยู่ในความ ดูแลคุ้มครองของพระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า(พระพุทธเจ้าหมอยา<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      1,011
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2010
  7. กราวใน

ด้านหลัง <O:p</O:p
    1.พระยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้าซึ่งเป็นพระยันต์ที่มีความศักดิ์สิทธิ์ มีอานุภาพจะเป็นมงคลหรือป้องกันสรรพภัยได้ร้อยแปด จะเกิดผลในด้านมงคลทุกประการ
    <O:p
    2.อักขระ นะ โม พุท ธา ยะ เป็นการน้อมนำบารมีของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้ คือ พระกกุสันธพุทธเจ้า พระโกนาคมพุทธเจ้า พระกัสสปพุทธเจ้า พระศากยะมุนีโคดมพุทธเจ้า พระอริยเมตตรัยพุทธเจ้า
    3. อักขระ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว คือหัวใจพระเจ้าสิบชาติ เพื่อน้อมนำบารมีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตอนทรงบำเพ็ญพระชาติเป้นพระโพธิสัตว์ ใน 10 ชาติสุดท้าย
    4.อักขระ สะ ยะ สะ ปะ ยะ อะ จะ คือหัวใจพระปริตต์ มีอานุภาพสามารถปัดเป่าเหล่า อันตรายทั้งหลาย ภัยพิบัติต่าง ๆ ขจัดภูติผีปิศาจ ความชั่วร้าย เสนียดจัญไร ลางชั่วร้าย ฝันร้าย บาปเคราะห์ สิ่งอัปมงคลต่าง ๆ และนำมาซึ่งความสุข สวัสดีมีชัย ประสบสิ่งมงคล เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ทุกประการ
    5.อักขระรอบนอกเป็นพระคาถาบารมี 30 ทัศน์ ที่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ต้องบำเพ็ญ เป็นการน้อมนำบารมีทั้ง 30 ทัศน์อันยิ่งใหญ่ของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ที่แผ่ไพศาลคุลมทั้งหมื่นโลกธาตุ
    6.อักขระรอบในสุด คือ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ เป็นแม่ธาตุ เป้นหัวใจธาตุ เพื่อการหนุนธาตุเสริมธาตุต่างๆ
    7.รูปเทวดาด้านขวาคือองค์ท้าวมหาพรหมมหาเทพผู้ดูแลพระพุทธศาสนา และพรหมวิหารธรรม เมตตา กรุณา มุทิตา อิเบกขา
    8.รูปเทวดาด้านซ้ายคือองค์อินทราธิราชผู้ดูแลและปกป้องพระศาสนาและเป็นหัวหน้าของเหล่าทวยเทพทั้งหลาย
    9.ยันต์ดวงหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ยันต์ดวงนี้เป้นยันต์ดวงศักดิ์สิทธิ์ที่มีอานุภาพค้ำชูดวงไม่ให้ตกต่ำมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง
    10.พญานาคราช 7 เศียร คือท่านปู่พญาศรีสุโทนาคราช เป็นหัวหน้าพญานาคราชในฝั่งไทย คนไทยเชื่อว่าพญานาคเป็นผู้อำนวยความอุดมสมบูรณ์ และป้องกันอุปัทวเภทถัย รวมทั้งเหล่านาคราชเป็นผู้ดูแลพระพุทธศาสนามาตั้งแต่ครั้งพุทธกาล จึงน้อมนำบารมีของท่านมาเพื่อปกป้องคุ้มครองป้องกันภัยพิบัติ ต่างๆที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      985
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2010
  8. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ ขอก๊อปไปแจ้งในกระทู้ที่รับบริจาคชนวนด้วยนะครับ

9. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับผู้สร้างทุกท่านนะครับ บอกได้คำเดียวว่าเหรียญนี้สุดยอดครับ

10. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ที่มาและความหมายของเหรียญดีมากๆๆเลยครับ สาธุ

11. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ๆ ๆ
    เห็นแล้วปลาบปลื้ม และขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

12. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอด อัศจรรย์มาก ๆ เลยครับ
    ขออนุโมทนากับทุกความดี
    ของทั้งท่านผู้สร้าง ท่านผู้บริจาคชนวน ท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน
    และความเมตตา ของเหล่าพระอริยเจ้าทุกองค์ครับ

สาธุ สาธุ อนุโมทนา ครับ

13. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับให้ทำบุญบูชาที่ไหน ยังไงแจ้งให้ทราบด้วยครับ

14. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้สำเร็จด้วยเจตนาบริสุทธิ์ของทีมผู้สร้างครับ

15. ตุลวรรธนะ

ตุลวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ให้ทำบุญบูชาที่ไหน ยังไงแจ้งข้อมูลให้ทราบด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    .............................................

ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      75.1 KB
      เปิดดู:
      52
  17. coool

coool เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมรอรับเหรียญแจกอยู่นะเนี่ย อิอิ

18. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ผม จะส่ง ไปทันไหม?ครับ

19. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้สร้างเสร็จนานแล้วครับคุณวารินทร์

เหรียญนี้มีผู้รับแจกแล้วไปมีประสบการณ์หลากหลาย
    เฉพาะที่พี่ลายสะลองนำไปแจกก็มีเรื่องกลับมาเล่าแล้ว 2 ราย
    ท่านใดมีไว้ขอให้นำมาบูชา จะขึ้นคอหรือจะนำมาพกติดตัวทำน้ำมนต์ก็ได้
    อย่าเก็บไว้ในกล่องหรือบนหิ้งเฉย ๆ นะครับ น่าเสียดาย

20. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใส่โอ่งน้ำไว้เรียบร้อยแล้ว ^^
    ตอนนี้กำลังสืบอยู่ว่ามีอยู่ที่บ้านใครแล้วใส่กล่องวางหิ้งเก็บไว้
    ผมจะไปบุก.. :cool:

ปล.ตอนนี้รอลุ้นพระ..องค์เขียว ๆ (ข้างบน) น่ะล่ะ