ขอเชิญร่วมบุญบริจาคชนวนสร้างเหรียญทำน้ำมนต์ เชิญชมภาพแท่งชนวนครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เมืองสมุทร, 18 ธันวาคม 2009.

1. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    แผ่นจารยันต์ หลวงพ่อจ้อย วัดหนองน้ำเขียวจ.ชลบุรี,
    หลวงพ่อสาย วัดซำป่างาม จ.ฉะเชิงเทรา,พระอาจารย์สุนทร วัดท่าเจริญ จ.สุพรรณบุรี ที่มีผู้ร่วมบุญได้ไปขอความเมตตาจากพระคุณเจ้าให้เมตตาจารแผ่นยันต์ให้และส่งมาให้ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. กราวใน

หมดแล้วครับชนวนที่ได้รับมาทั้งหมดตอนนี้ถ้ามีมาอีกจะมาลงเพิ่มนะครับ
    ชนวนทุกชิ้นมาจากทั่วสารทิศตั้งแต่เหนือจรดใต้
    จากผู้ร่วมบุญที่หวังเอาบุญกุศลไว้เป็นทุนในเบื้องหน้า
    จากการริเริ่มของพ่องานทั้งสองท่าน จึงเกิดแรงศรัทธา
    ที่เป็นพลังบุญในการสร้างเหรียญพระไภษัชยคุรุให้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ
    ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมส่งชนวนเหรียญและโลหะมงคงมาร่วมบุญกันครับ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับพี่วิม ..

เหรียญงาม เจตนาโปร่งใส พุทธคุณเข้มขลัง รวมสามัคคี

สาธุ ...

4. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 7 จะทำการหล่อชนวนแล้วววว

5. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมส่งเหรียญไปร่วมหล่อชนวนแล้วนะครับ ว่าจะส่งไปตั้งแต่วันจันทน์พอดีติดงานด่วน..ขออนุโมทนากับคณะผู้สร้างอีกครั้งนะครับ..

6. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

อนุโมทนาครับ

7. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาครับ เดี๋ยวจะส่งชนวนมวลสารโลหะไปร่วมด้วยครับ

thaiput007@hotmail.com

8. piyaa

piyaa เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ส่งเหรีญญไปหล่อเป็นชนวนแล้วนะครับตั้งแต่วันจันทร์ครับ

9. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

ครับผม ขออนุโมทนาครับ

10. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้แวะเข้ามาชม ขอร่วมอนุโมทนากับคณะผู้จัดสร้างไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

11. กราวใน

ชนวนเหรียญและโลหะต่างๆที่มีผู้ร่วมบุญมาครับ อนุโมทนาสาธุครับ

1.ปรอทหลวงพ่อภัทร วัดโคกสูง จ.สงขลา เป็นสุดยอดปรอทที่หลวงพ่อได้ทำพิธีดักและเรียกขึ้นมาจากทะเลตามแบบฉบับของทางใต้ และมีข้อมูลการดักและเรียกปรอทชัดเชนถือว่าเป้นสุดยอดปรอทที่หายากยิ่งกว่าปรอทื้ดักในน้ำเน่าครับ
    2.แผ่นจารยันต์พระอาจารย์พระสิทธิ์ วัดสว่างอารมณ์ ครับ

12. กราวใน

ชนวนเหรียญและโลหะต่างๆที่มีผู้ร่วมบุญมาครับ อนุโมทนาสาธุครับ

- แผ่นจารยันต์หลวงปู่ผ่าน เม็ดเงินบริสุทธิ์ และผงตะใบชินราชอินโดจีน
    และชนวนเหรียญ วัตถุมงคลต่างๆ จากผู้ที่ร่วมบุญได้จัดส่งมาครับ

ขนาดไฟล์:
      160.8 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      200.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      164.1 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      204.1 KB
      เปิดดู:
      61
  13. กราวใน

- ชนวนของผมเองครับ คือลูกฆ้องวงใหญ่โบราณ ที่ทำด้วยทองเหลืองลงหิน และลูกระนาดเอกเหล็กและระนาดทุ้มเหล็ก ซึ่งเป็นของเก่า ทองเหลืองบริสุทธิ์ ฆ้องและระนาดเอกทองเหลืองนั้นมีความก้องกังวาลในวงดนตรีไทย และเป็นชนวนโลหะที่ผ่านพิธีกรรมผ่านพิธีไหว้ครูและพิธีมงคลต่างๆมามากมายนับไม่ถ้วนทั้งยังมีบารมีครูบาอาจารย์แต่เก่าก่อนอยู่ด้วยจึงเป็นชนวนที่เกี่ยวพันกับเรื่องมงคลและครูบาอาจารย์ตลอดมาครับ
    <O:p
    - ชุดต่อมาเป็นพระกริ่งเนื้อนวะ และเหรียญสมเด็จพระสังฆราชเนื้อเงิน หน้ากากพระพรหมเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เหรียญ ร.5 เนื้อเงิน จตุคาม รุ่นสิริสมบัติเนื้อเงิน เหรียญเทวบดี อ.อิฐ วัดจุฬามณี หลวงพ่อคูณ เนื้อเงิน และเกจิอาจารย์ต่างๆครับ
    <O:p
    - และสุดท้ายที่ผมร่วมบริจาคคือ ที่สุดของที่สุดที่ผมหวงอีกชิ้น คือ แผ่นจารยันต์ ที่จารมือโดยหลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว ซึ่งหลวงปู่เจือท่านได้จารให้เต็มแผ่น เพื่อเก็บติดตัดทำตะกรุดไว้บูชา ซึ่งบัดนี้แผ่นจารมือที่หลวงปู่เจือจะจารเต็มแผ่นแบบนี้คงจะหาไม่ได้อีกแล้วครับ และจะไปให้ท่านจารก็คงไม่ได้อีกแล้วด้วย ชมลายมือหลวงปู่เจือแบบเต็มๆเป็นบุญตาก่อนนำไปหลอมชนวนครับ <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2010
  14. กราวใน

กำหนดการเททองหล่อหลอมชนวน

<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=font12 vAlign=top width="82%" height=90>และขอแจ้งกำหนดการที่แน่นอน ในพิธีเททองหล่อหลอมชนวนเหรียญและโลหะมงคลทั้งหมดที่ผู้ร่วมบุญได้ร่วมจัดส่งกันมานะครับ โดยพิธีจะจัดในวันพฤหัสบดี ที่ 7 มกราคม พ.ศ.2553 นี้ครับ
    โดยฤกษ์ที่พระอาจารย์ผมได้ให้มาแล้วคือ

วันพฤหัสบดี ที่ 7 มกราคม พ.ศ.2553

ณ โรงหล่อพระ......(จะแจ้งอีกทีครับเพราะว่าไม่ได้จดโรงงานมา)

เวลา 13.39 น.ประกอบพิธีบูชาพระรัตนตรัย,พระพุทธเจ้าทุกพระองค์,
    พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า พระอริยเจ้า พระอริยสงฆ์
    บวงสรวงครูบาอาจารย์ เทพ-เทวดา ทั่วทั้งจักรวาล

เวลา 14.42 นประกอบพิธีเททองหล่อหลอมชนวนเหรียญและโลหะมงคลทั้งหมด
    นำลงสู่เตาหลอม หล่อเป็นแท่งชนวน หลังจากนั้นก็จะประพรมน้ำพระพุทธมนต์
    และโปรยข้าวตอกดอกไม้เป็นอันเสร็จพิธี
    >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

โดยพิธีทั้งหมดผมคณะผู้จัดสร้างได้กราบอาราธนานิมนต์
    พระเดชพระคุณพระครูปลัดมานิตย์ สุทฺธิญาโณ วัดรัชฎาธิษฐาน ตลิ่งชัน กทม. ผู้เป็นพระอาจารย์ของผม
    มาให้ท่านเมตตาประกอบพิธีทุกขั้นตอนให้ครับ และท่านให้ความรู้ต่างๆทั้งเรื่องพิธีกรรม การจัดสร้าง ชี้แนะ
    และเมตตาให้คำปรึกษาที่สงสัย แก้ให้กระจ่างแจ่มใสในทุกข้อปัญหาครับ

จึงขอเชิญทุกท่านที่ว่าง เข้าร่วมพิธีได้ครับ ขอบคุณครับ

</TD></TR><TR><TD class=font12 width="18%">

</TD><TD class=font12 width="82%"><HR class=hr_forum></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2010
  15. กราวใน

เรื่องสร้างเหรียญทำน้ำมนต์พระไภษัชยคุรุ ก็ไกล้จะถึงวันหล่อหลอมชนวนต่างๆให้เป็นหนึ่งเดียวแล้วในวัน พฤหัสบดีที่ 7 นี้แล้วครับ ก็ขอปิดรับชนวนต่างๆด้วยนะครับและกำลังเตรียมงานทั้งเรื่องติดต่อโรงงาน เรื่องพิธีและโลหะต่างๆ คัดแยกเหรียญชนวนเป็นหมวดหมู่เพื่อให้ง่ายต่อการเทลงเบ้าหลอม ชนวนทั้งหมดตอนนี้คำนวนคร่าวๆ น่าจะเกิน 50 กิโลแล้วครับ ซึ่งก็จะทำให้ประหยัดค่าโลหะไปได้มาก อีกทั้งเราก็จะได้ชนวนส่วนผสมที่เป็นเหรียญศักดิ์สิทธิ์อันเป็นมงคลอยู่ในเนื้อเหรียญมากกว่าโลหะของทางโรงงาน เป็นนิมิตหมายอันดีครับ ที่งานรวบรวมชนวนมวลสารโลหะจากทั่วสารทิศตั้งแต่เหนือสุดจนใต้สุดและทุกพื้นที่ของประเทศได้สำเร็จลุล่วงอย่างเกินความคาดหมายที่ตั้งเป้าไว้อย่างมาก ประสบผลสำเร็จ ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ขั้นหนึ่ง ซึ่งทึกท่านก็ได้ร่วมจัดส่งกันมาด้วยมิได้หวังสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น จึงเป็นโลหะและชนวนอันบริสุทธิ์ จากแรงศรัทธา แรงกาย แรงใจ ที่มีต่อพระพุทธศาสนา ถือเป็นการทำบุญที่ไม่มีวันหมดเพราะการสร้างพระเพื่อให้ผู้อื่นได้ไว้บูชา ไว้ปกป้องตัวนั้น อานิสงค์จะส่งผลตลอดเวลา ตราบใดที่พระหรือเหรียญนั้นๆยังดำรงอยู่ในพระพุทธศาสนา พวกเราที่ร่วมบุญกันมาก้ย่อมจะได้รับอานิสงค์แห่งกรรมดีนี้ มิให้ไปในทางที่ตกต่ำ ไม่อาภัพอับจน ไม่ขัดสนจนยาก ไม่มีอบายเป็นที่ไป เกิดชาติต่อๆไปก็ย่อมจะส่งผลให้นำพาไปเกิดในภพที่ดี ในสังคมที่ดีมีคนเคารพนบไหว้ ให้เกรียรติ เฉกเช่นดั่งที่เราได้ตั้งจิตอธิฐานสร้างสิ่งอันเป็นมงคลไว้เพื่อให้คนได้บูชากราบไหว้ ปกป้องคคุ้มครองตัวในครั้งนี้ครับ
    ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ได้ร่วมจัดส่งชนวนต่างๆมาและได้ช่วยประชาสัมพันธ์ ประสานงานต่างๆ จนสามารถรวบรวมชนวนต่างๆได้มากมายหลากหลายเช่นนี้ จนกลายเป็นงานบุญขนาดย่อมๆ แต่เปี่ยมด้วยใจและศรัทธาครับ ขออนุโมทนาสาธุการ ท่านเมืองสมุทรและคณะทั้งตัวผมจะรายงานความคืบหน้าต่อจากนี้ไปเรื่อยๆจนเสร็จสิ้นงานแจกแจกให้กับทุกท่านครับ

16. Ong

ได้ชนวนจากเพื่อนๆ สมาชิก อุดรฯ

ชนวน เบ้าหล่อ โบราณของหลองพ่อองค์ตื้อ(วัดน้ำโมง อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย) จากดินกลายเป็นหินไปแล้ว (อายุราวๆๆ400กว่าปีตามองค์พระประทานในวัด) และชนวนนี้ เคยเอามาหลอมสร้างเป็นกริ่ง(พระเครื่อง)มาหลายรุ้นแต่ทำถวายให้วัดหลวงพ่อ องค์ตื้อ เป็นชนวนที่เกจิอาจาร์ยจากทุกภาคได้ยินข่าวเลยนำไปเป็นชนวนสร้างพระเครื่อง ปัจจุบันแทบไม่เหลือแล้ว

17. Ong

แผ่นจารหลวงปู่ฝั้น ,ตะกรุดเก่ากว่า 100 ปี , แผ่นจาร จากครูบาอาจารย์

18. กราวใน

อนุโมทนาสาธุการครับคุณพี่อิน สุดยอดแห่งพลังและชนวนมากๆครับ เมื่อวานช่างที่จะติดต่อเรื่องเททองชนวนต่างๆ มาเห้นชนวนทั้งหมดถึงกับตกใจมากๆแบบว่าแทบไม่กล้าจะเทหลอมชนวนเพราะว่า เขาบอกยังไม่เคยเห็นที่ไหนมีชนวนมากมายและชนวนขลังๆแรงๆแบบนี้มาก่อน แต่มีพิธีบวงสรวงบอกพระรัตนตรัย ครุบาอาจารย์ เทพเทวดา ช่างเลยเบาใจไปน่ะครับ อิอิอิ

19. ปุญญผลัง

ปุญญผลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับคุณเมืองสมุทร และทุกท่านที่ได้ร่วมบุญ และร่วมอนุโมทนาบุญนี้ด้วย

อะระหัง พุทโธ ภะคะวา มหาสำเร็จ
    ขอความสำเร็จ มหาสำเร็จ
    ในสรรพสิ่งมงคล มหามงคลที่ท่านปรารถนาไว้ดีแล้ว
    ทั้งทางโลก ทางธรรม ทั้งทางบุญ ทางกุศล
    จงเป็นผลสำเร็จให้แด่ท่านและครอบครัวอย่างง่ายดาย ฉับพลันทันที
    ตราบถึงที่สุดแห่งทุกข์ ถึงซึ่งบรมสุข คือนิพพานในชาติปัจจุบัน
    ด้วยอานุภาพแห่งบุญนี้ ด้วยเทอญ ฯ

ขอเชิญร่วมโมทนาบุญทอดผ้าป่าสร้างฐานรากรองรับองค์พระ“พระพุทธะบุญญพลัง”หน้าตัก ๑๙ ศอก

20. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    ปีใหม่ผมกะว่าจะกลับไปดูทีบ้านเพื่อส่งร่วมบุญด้วย
    แต่พอกลับไปคุณย่าของแฟนเข้าโรงพยาบาลเลยลืมไปเลยครับ
    จะกลับไปดูอีกที แต่มาเจอกำหนดวันหล่อเลยไม่ทันแล้วครับ
    อดส่งไปร่วมเลยครับ