ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล ต.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ ครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อพระอินทร์, 30 กันยายน 2007.

1. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวขอจัดส่งให้หลังวันวิสาขบูชานะครับ

อนุโมทนาบุญครับ

2. Sunny

วันนี้ผมเพิ่งจะเดินทางกลับจากการไปทำบุญที่ วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง เดี๋ยวมีเวลาจะนำภาพการปฏิบัติธรรม และความคืบหน้าในการก่อสร้างพระธาตุมาให้ชมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      311.7 KB
      เปิดดู:
      631
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2009
  3. Pum.K

Pum.K เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    fly_pig เร็ว ๆ นะค่ะ จะรอชมค่ะ

4. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ครับ ถ้ายังไม่ส่งถ้าพี่SunnyมีCDท่านที่พี่เคยแจกผมขอด้วยได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ โมทนาบุญด้วยครับ

5. Sunny

วันนี้จัดส่ง EMS พระหลวงปู่หมุนพร้อมรูปท่าน และแจกพระหลวงพ่อสิริฯพร้อมรูปไปให้ด้วยแล้วครับ ลองเช็คดูนะครับ EG 9037 8068 1 TH

เดี๋ยว cd จัดส่งตามไปให้ครับ

6. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุครับ
    ขอบคุณมากครับพี่Sunnyครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  7. Sunny

นำรูปวันวิสาขบูชาที่่ผ่านมามาให้ชมกันนะครับ

ช่วงเช้าชาวบ้านมาร่วมทำบุญในวันสำคัญ โดยใช้บริเวณชั้นล่างของ "พระธาตุเกศแก้วจุฬามณีศรีมงคล" เป็นที่ประกอบศาสนพิธี

ร่วมถวายอาหารแด่พระภิกษุสงฆ์และสามเณร

ถึงเวลาพระเจริญชัยมงคลคาถาก็เริ่มใส่บาตรโดยให้ผู้ที่จะถืออุโบสถศีลเริ่มใส่ก่อน

หลังจากนั้นญาิติโยมจึงร่วมกันใส่บาตรทำบุญถวายทาน

ขนาดไฟล์:
      407 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      444.1 KB
      เปิดดู:
      207
      ขนาดไฟล์:
      408.5 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      415.5 KB
      เปิดดู:
      183
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009
  8. Sunny

ญาิติโยมที่มาถือศีลอุโบสถได้รับศีลอุโบสถเรียบร้อยแล้วเตรียมตัวสวดมนต์ทำวัตร

พระอาจารย์พรฤทธิ์ อภินันโท หรือ พระครูวิเชียรวรธรรม ขึ้นเทศน์ให้ญาติโยมฟังเกี่ยวกับความสำคัญของวันวิสาขบูชา

ญาติโยมได้นั่งฟังด้วยความมีสติเพื่อความศรัทธาอย่างแนบแน่นในพระพุทธศาสนา

ร่วมทำบุญกันจนตะวันสายโ่ด่งบริเวณหลวงปู่ธาุตุ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      449.8 KB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      442.1 KB
      เปิดดู:
      192
      ขนาดไฟล์:
      446 KB
      เปิดดู:
      195
      ขนาดไฟล์:
      347.5 KB
      เปิดดู:
      181
  9. Sunny

ผู้ที่ถือศีลนุ่งขาวห่มขาวร่วมสวดมนต์ทำวัตรช่วงเย็น

พระอาจารย์พรฤทธิ์ฯพาลูกศิษย์และญาติโยมกราบหลวงพ่อใหญ่ในโบสถ์ก่อนเริ่มเวียนเทียน

หลวงพ่อใหญ่ วัดศรีมงคล หรือ หลวงพ่อใหญ่ วัดหินกลิ้ง พระพุทธรูปโบราณที่เก่าแก่และศักดิ์สิทธิ์

หลังจากนั้นจึงได้ร่วมเวียนเทียนในวันเพ็ญเดือนหก

หลวงปู่ธาตุยามค่ำคืนเดือนเพ็ญ รอศรัทธาจากญาิติโยมผู้มีบุญสืบเนื่องและมีจิตศรัทธาทุกท่านมาร่วมบุญ

ขนาดไฟล์:
      375.6 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      420.1 KB
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      373.1 KB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      332.8 KB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      215.1 KB
      เปิดดู:
      164
  10. Sunny

หลวงปู่ธาตุปัจจุบันอยู่ในระหว่างการก่อสร้างแต่สามารถใช้พื้นที่่่่่ด้านล่างประกอบศาสนกิจได้แล้ว

ความคืบหน้าอยู่ในระหว่างการก่อสร้างชั้นสอง

กำลังจะเทปูนก่อขึ้นองค์พระธาตุ อีกไม่นานคงเห็นองค์พระธาตุเป็นรูปเป็นร่างมากกว่านี้

พระธาตุองค์เดิมก็จะอยู่ภายในองค์พระธาตุองค์ใหม่ให้ได้กราบไหว้กัน

ขนาดไฟล์:
      412.8 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      418.3 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      359.4 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      220.6 KB
      เปิดดู:
      161
  11. Sunny

ปัจจุบันองค์พระธาตุก็ได้ดำเนินการสร้างอยู่อย่างต่อเนื่อง และต้องการปัจจัยจำนวนมากเพื่อใช้ในการก่อสร้าง ผมขอบอกบุญไปยังผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านมาร่วมกันทำบุญใหญ่กันนะครับ และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้สละปัจจัยมาร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      346.7 KB
      เปิดดู:
      162
  12. Sunny

ขอบคุณครับ มีโอกาสไปทำบุญร่วมกันนะครับ

13. Sunny

นำรูปหลวงปู่ธาตุที่เป็นรูปเก่าแก่มาให้ดูกันครับ รูปนี้น่าจะประมาณเมื่อ 30-40 ปีได้ครับ

14. Sunny

เปรียบเทียบกับรูปหลวงปู่ธาตุองค์ปัจจุบันในช่วงเริ่มก่อสร้าง์พระธาตุองค์ใหม่ครอบเมื่อเดือนมกราคม 2550

ขนาดไฟล์:
      346.6 KB
      เปิดดู:
      141
  15. Sunny

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญสร้าง "พระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล" ครับ

ขนาดสร้างเจดีย์ทรายยังได้รับอานิสงส์มากมาย หากร่วมสร้างเจดีย์ที่เป็นถาวรวัตถุจะได้บุญมากขนาดไหนลองพิจารณาดูครับ

จากกระทู้นี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/อานิสงค์การสร้างพระเจดีย์-ให้ผลเกินความคาดหมาย.150371/

อานิสงค์การสร้างพระเจดีย์..ให้ผลเกินความคาดหมาย<!-- google_ad_section_end -->

อานิสงค์ของการสร้างพระเจดีย์ทรายและบูชา

ในสมัยก่อนที่พระพุทธเจ้าจะลงมาอุบัติ มีดาบสท่านหนึ่งชื่อว่าเทวละเป็นดาบสที่มีฤทธิ์สามารถระลึกชาติได้ จึงรู้ว่าในอดีตชาตินั้นมีพระพุทธเจ้ามามากมายแล้ว และพระพุทธเจ้านั้นยิ่งใหญ่เหลือเกินและตอนนี้พระพุทธเจ้าไม่ได้อยู่ในโลก นี้แล้วเราจะทำอย่างไรดี ถึงจะได้บูชาพระพุทธเจ้า จึงได้ออกจากอาศรมไปครั้งนั้นศิษย์๘๔,๐๐๐คนอุปัฏฐากดาบสจึงไปที่ริมหาดทราย ได้ก่อพระเจดีย์ทรายแล้วตบแต่งอย่างสวยงามแล้วรวบรวมเอาดอกไม้นานาชนิดมา บูชาพระเจดีย์นั้นเรายังจิตให้เลื่อมใสในองค์พระสัมาสัมพุทธเจ้านั้น และได้เห็นว่าพระเจดีย์ทรายนั้นเป็นองค์แทนของพระพุทธเจ้าในกาลก่อน หลังจากนั้นพวกศิษย์ได้มาประชุมพร้อมกันทุกคนแล้วถามถึงข้อความนี้ว่าข้าแต่ ท่านผู้ประเสริฐสถูปที่ท่านนมัสการก่อด้วยทรายแม้ข้าพเจ้าทั้งหลายก็อยากจะ รู้ว่าท่านอาจารย์บูชากองทรายทำไม
    <o></o>
    ดาบสตอบว่าเราไม่ได้บูชากองทรายแต่เราบูชาพระพุทธเจ้าทั้งหลายผู้มีพระจักษุ มียศใหญ่ท่านทั้งหลายได้พบแล้วในบทเรียนของเรามิใช่หรือเรานมัสการพระ พุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุดมียศใหญ่เหล่านั้นศิษย์เหล่านั้นได้ถามอีกว่าพระ พุทธเจ้าผู้มีความเพียรใหญ่รู้ธรรมทั้งปวงทรงเป็นผู้นำโลกเหล่านั้นเป็นเช่น ไรมีคุณเป็นอย่างไรมีศีลเป็นอย่างไรพระพุทธเจ้าผู้มียศใหญ่เหล่านั้นมีศีล เป็นอย่างไรนั้นเราได้ตอบว่าพระพุทธเจ้าทั้งหลายมีพระมหาปุริสลักษณะ๓๒ ประการมีพระทนต์ครบ ๔๐ทัศมีดวงพระเนตรดังตาแห่งโคและเหมือนผลมะกล่ำ

อนึ่งพระพุทธเจ้าเหล่านั้นเมื่อเสด็จดำเนินไปก็ย่อมทอดพระเนตรดูเพียงชั่วอก พระชานุของพระองค์ไม่ลั่นใครๆไม่ได้ยินเสียงที่ต่ออนึ่งพระสุคตทั้งหลาย เมื่อเสด็จดำเนินไปย่อมไม่รีบร้อนดำเนินไปทรงก้าวพระบาทเบื้องขวาก่อนนี้ เป็นธรรมดาของพระพุทธเจ้าทั้งหลายและพระพุทธเจ้าเหล่านั้นเป็นผู้ไม่หวาด กลัวเปรียบเหมือนไกรสร มฤคราชฉะนั้นพระพุทธเจ้าเหล่านั้นไม่ทรงยกพระองค์และไม่ทรงข่มขี่สัตว์ทั้ง หลายทรงหลุดพ้นจากการตัวและดูหมิ่นทรงเป็นผู้มีพระองค์เสมอในสัตว์ทั้งปวง พระพุทธเจ้าทั้งหลายเป็นผู้ไม่ทรงยกพระองค์นี้เป็นธรรมดาของพระพุทธเจ้าทั้ง หลายและพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลาย

เมื่อเสด็จอุบัติขึ้นพระองค์ทรงแสดงแสงสว่างทรงประกาศวิการ๖ทั่วพื้นแผ่นดิน นี้ทั้งสั้นทั้งพระองค์ทรงเห็นนรกด้วยครั้งนั้นไฟนรกดับมหาเมฆยังฝนให้ตกนี้ เป็นธรรมดาของพระพุทธเจ้าทั้งหลายพระพุทธเจ้าผู้มหานาถะเหล่านั้นเป็นเช่น นี้พระพุทธเจ้าผู้มียศใหญ่เหล่านั้นไม่มีใครเทียบเท่าพระตถาคตทั้งหลายเป็น ผู้มีพระคุณหาประมาณมิได้ใครๆไม่เกินพระองค์โดยเกียรติคุณ.ศิษย์ทุกคนเป็น ผู้มีความเคารพชื่นชมถ้อยคำของเราต่างได้ปฏิบัติเช่นนั้นตามสติกำลังพวกเขา มีความเพลิดเพลินในกรรมของตนชื่อฟังถ้อยคำของเรามีฉันทะอัธยาศัยน้อมไปใน ความเป็นพระพุทธเจ้าพากันบูชาพระเจดีย์ทรายในกาลนั้นเทพบุตรผู้มียศใหญ่จุติ จากชั้นดุสิตบังเกิดในพระครรภ์ของพระมารดาหมื่นโลกธาตุหวั่นไหวเรายืนอยู่ใน ที่จงกรมไม่ไกลอาศรมศิษย์ทุกคนได้มาประชุมพร้อมกันในสำนักของเราถามว่าแผ่น ดินบันลือลั่นดุจโคอุสภะคำรนดุจมฤคราชร้องดุจจระเข้จักมีผลเป็นอย่างไร? เราตอบว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ใดที่เราประกาศณที่ใกล้พระสถูปคือกอง ทรายบัดนี้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้มีโชคเป็นศาสดาพระองค์นั้นเสด็จลงสู่พระ ครรภ์พระมารดาแล้ว<o></o>

เราแสดงธรรมแก่พวกศิษย์เหล่านั้นแล้วกล่าวสดุดีพระมหามุนีส่งศิษย์ของตนไป แล้วนั่งขัดสมาธิและกำลังของเราก็สิ้นไปด้วยความเจ็บไข้อย่างหนักเราระลึก ถึงพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุดพระองค์นั้นทำกาลกิริยาณที่นั้นเองครั้งนั้น ศิษย์ทุกคนพร้อมกันทำเชิงตะกอนแล้วยกซากศพของเราขึ้นเชิงตะกอนพวกเขาล้อม เชิงตะกอนประนมอัญชลีเหนือเศียรอันลูกศรคือความโศกครอบงําพากันมาคร่ำครวญ เมื่อศิษย์เหล่านั้นพิไรรำพันอยู่เราได้ไปใกล้เชิงตะกอนสั่งสอนพวกเขาว่าเรา คืออาจารย์ของท่าน<o></o>
    ดูก่อนท่านผู้มีปัญญาดีทั้งหลายท่านทั้งหลายอย่าได้เศร้าโศกเลยท่านทั้งหลาย ไม่ควรเป็นผู้เกียจคร้านควรพยายามในประโยชน์ของตนทั้งกลางคืนและ<o></o>

กลางวันท่านทั้งหลายอย่าได้ประมาทควรทำขณะเวลาให้ถึงเฉพาะเราพร่ำสอนศิษย์ ของตนแล้วกลับไปยังเทวโลกเราได้อยู่ในเทวโลกถึง๑๘กัปได้เป็นพระเจ้า จักรพรรดิ๕๐๐ครั้งและได้เสวยสมบัติในเทวโลกเกิน๕๐๐ครั้งในกัปที่เหลือเราได้ ท่องเที่ยวไปอย่างสับสนแต่ก็ไม่รู้จักทุคติเลยนี้เป็นผลแห่ง <o></o>

การก่อเจดีย์ทรายในเดือนที่ดอกโกมุทบานต้นไม้เป็นอันมากต่างก็ออกดอกบานฉัน ใด เราเป็นผู้อันพระศาสดาผู้แสวงหาคุณอันยิ่งใหญ่ให้บานแล้วในสมัย ฉันนั้นเหมือนกันความเพียรของเรานำธุระน้อยใหญ่ไป นำมาซึ่งธรรมอันเป็นแดนเกษมจากโยคะเราตัดกิเลสเครื่องผูก ดังช้างตัดเชือกแล้วเป็นผู้ไม่มีอาสวะ อยู่ในกัปที่แสน แต่ภัทรกัปนี้ เราได้สรรเสริญพระพุทธเจ้าใดด้วยการสรรเสริญนั้น เราไม่รู้จักทุคติเลยนี้เป็นผลแห่งการสรรเสริญ. เราเผากิเลสทั้งหลายแล้วฯลฯคำสอนของพระพุทธเจ้าเรากระทำสำเร็จแล้ว

16. chansit

chansit เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2006
    ได้ร่วมทำบุญไป 300 บาท วันนี้แล้วครับ

17. Sunny

รบกวนคุณ chansit แจ้งชื่อที่อยู่ทาง pm ให้ผมด้วยนะครับ ผมจะจัดส่งพระของขวัญไปให้นะครับ

18. ลูกพ่อพระอินทร์

ลูกพ่อพระอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    พักนี้เงียบจังเลย

19. Sunny

เงียบหายไปซะนานเอารูปมาฝาก 1 รูปครับ

ขนาดไฟล์:
      315.6 KB
      เปิดดู:
      336
  20. Sunny

แจกฟรีครับ !!!

รูปหลวงปู่หมุน ขนาดพกพา 3x4 นิ้ว ทันสมัยหลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่แน่นอน จำนวนจำกัด 50 ใบ เท่านั้น ใครมาลงชื่อก่อนได้ก่อนครับ

เงื่อนไขการขอรับ

1.ลงชื่อแจ้งความประสงค์ขอรับในกระทู้นี้เท่านั้น (แจ้งลำดับที่ขอรับด้วยครับ)
    2.ส่งซองเปล่าติดสแตมป์จ่าหน้าซองถึงตัวท่านเองพร้อมวงเล็บชื่อที่ใช้ในเว็บไว้ด้วยครับ

ส่งมาที่

อาทิตย์ แก้วทิพย์ (Sunny)
    450/4 พหลโยธิน 35 ซ.สังข์ทอง 7
    แขวงลาดยาว เขตจตุจักร
    กรุงเทพฯ 10900

ผมจะจัดส่งให้ตามรายชื่อที่แจ้งไว้ครับ

ขอย้ำว่าให้ท่านดำเนินตามขั้นตอนนะครับผมจะได้ตรวจสอบได้ครับ

ขอสงวนสิทธิไม่จัดส่งให้สำหรับผู้ที่ไม่ทำตามเงื่อนไขการขอรับด้านบนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2009