ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล ต.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ ครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อพระอินทร์, 30 กันยายน 2007.

1. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

รายการนี้ต้องขอรับที่เจ้าอาวาสนะครับ;aa13

2. เสนากลอฟ์

เสนากลอฟ์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ;aa13 หมายถึงอะไรอะ งงงงงงงงงง

3. เสนากลอฟ์

สงสัยจะอวยพร ให้เราเนื่องในวันวาเลนไทมั้ง ส่งหัวใจมาให้แทนดอกกุหลาบมั้ง
    ดีใจจัง 555555

4. Sunny

หมายถึงฉีกยิ้มไงครับ ไม่ต้องงงจ้า

5. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ น่าจะมี่กริ่งเจริญลาภให้ร่วมทำบุญนะครับหรือแบ่งก็ได้ผมหาที่ไหนม่ะได้แล้วมีแต่คนแบ่งไปหมดแล้ว

6. ลูกพ่อพระอินทร์

ลูกพ่อพระอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ทุกวันนี้ปัจจัยที่ทุกท่านทำบุญมาก็อยุในบัญชีวัด แล้วก็เอาไปสร้างพระบรมธาตุกันหมด และทุกวันนี้ก็ยังขาดปัจจัยอีกมากมากนับเป็นหลายล้านบาทเชียว ท่านได้มีข้อสงสัยอะไรโทรติดต่อทางวัดได้ครับ เบอร์หลวงพ่อ 087-3158736

7. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

8. Sunny

[​IMG][​IMG][​IMG]

ขอแนะนำพระดีครับ หลวงพ่อเงิน รุ่น "ธรรมคุณ" นี้ จัดสร้างมาตั้งแต่ วันที่ 18 ธันวาคม 2534 พิธีเป็นทางการ เกจิอาจารย์เสกเพียบ สถานที่ประกอบพิธี "วัดพระแก้ว" ถ้าว่ากันตามเนื้อหาแล้ว มวลสารดี พิธีดี ผู้เสกดี สถานที่ดี นับว่าสุดยอดรุ่นหนึ่ง แต่ไม่มีการโปรโมทจึงทำให้ราคาไม่สูง แล้วชื่อหลวงพ่อเงินท่านก็เป็นมงคลอยู่แล้ว เจตนาอย่างนี้มีหรือท่านจะไม่มาสงเคราะห์ อยากให้ท่านได้ครอบครองไว้เป็นมงคลครับ

ทางวัดได้เก็บพระหลวงพ่อเงินวัดบางคลานไว้ตั้งแต่ปี 2535

พิธีมหาพุทธาภิครั้งที่ 1 เสกใหญ่ที่วัดพระแก้ว กรุงเทพมหานคร วันที่ 18 ธันวาคม 2534 สมเด็จพระสังฆราชทรงเป็นประธานจุดเทียนชัย

ครั้งที่ 2 ที่วัดบางคลาน อ.โพธิ์ทะเล จ.พิจิตร ในวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2535 เกจิอาจารย์มากมายครับ หลายรูปท่านก็มรณะภาพไปแล้วก็มีครับ มวลสารสุดยอดครับ

ทำบุญ 300 บ. รับบุญหลวงพ่อเงิน 1 องค์ครับ

เลขบัญชีธนาคารของทางวัดศรีมงคลเพื่อการทำบุญบูรณะพระธาตุครับ

ธนาคารนครหลวงไทย จำกัด

สาขาย่อยหล่มเก่า

เลขบัญชี 453 203 1471

ชื่อบัญชี วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง (สร้างพระธาตุ)
    <!-- / message --> <!-- attachments -->

9. Sunny

ตำนานพระธาตุวัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง<!-- google_ad_section_end -->

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- google_ad_section_start -->[​IMG][​IMG][​IMG]

ตำนานแต่โบราณเล่ากันว่าเมื่อสิ้นสงครามที่กรุงสุโขทัย และได้สถาปนา "
    พ่อขุนบางกลางหาว" เป็นปฐมกษัตริย์แห่งกรุงสุโขทัยในนาม "พ่อขุนศรีอินทราทิตย์" เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ส่วน "พ่อขุนผาเมือง" พร้อมด้วย "เสด็จแม่ปทุมวดี" ได้มาสร้างเมืองที่เมืองลุ่ม หรือเมืองหล่มในปัจจุบันนี้(หล่มเก่า) "วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง" แห่งนี้เคยเป็นวังเก่าของเสด็จแม่ปุทมวดีพระชายาของเสด็จพ่อขุนผาเมือง ชื่อว่า "วังกลิ้ง" โดยการอธิษฐานเสี่ยงทายกลิ้งก้อนหินลงจาก "ภูนมนาง" (ลักษณะเหมือนเต้านมของผู้หญิง)ด้านทิศตะวันออกของวัดแล้วจึงสร้างวังและวัดขึ้น

หลังจากนั้นในสมัยกรุงศรีอยุธยาเมื่อสิ้นพระศรีสุริโยทัยแล้ว "สมเด็จพระมหาจักรพรรดิ" จึงได้ออกผนวชหนีสงครามในนาม "หลวงตาจักร" ธุดงค์มาที่วัดแห่งนี้และได้มาสร้าง "พระธาตุวัดศรีมงคล(บ้านหินกลิ้ง) นี้ขึ้น

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

สมัยต่อมาได้มีชาวไทยน้อยหรือชาวลาวในปัจจุบันที่อาศัยอยู่ริมฝั่งแม่น้ำโขง ที่เรียกกันว่า "ศรีสัตนาคนหุต" หรือเมืองเวียงจันทร์และชาวหลวงพระบาง กลุ่มหนึ่งอพยพหนีสงครามมาอาศัยอยู่ แลเห็นว่ามีที่ทำเลดีเป็นที่ราบลุ่ม ล้อมด้วยเทือกเขามี "ลำน้ำพุง" ไหลผ่าน และยังมีสิ่งก่อสร้างที่เป็นวังเก่าอยู่ เหมาะแก่การที่จะตั้งหลักปักฐาน ชาวไทยน้อยหรือชาวลาวในปัจจุบันจึงได้จัดตั้งเมืองขึ้นมาใหม่ในพื้นที่ บ้านหินกลิ้ง และได้ยกผู้นำในการอพยพมาเป็นเจ้าเมืองตั้งแต่นั้นมา เรียกกันว่า "อุปฮาด" ตามแบบภาษาของชาวเมืองศรีสัตนาคนหุต หรือชาวเวียงจันทร์ หลวงพระบาง อุปฮาด คนแรกชื่อ "เจ้าปู่เฒ่า" ได้สร้างจวนอาศัยอยู่ริมฝั่งแม่น้ำพุงด้านหลัง วัดศรีมงคล (บ้านหินกลิ้ง) ในปัจจุบัน และได้สร้างวัดคู่เมืองขึ้นด้านทิศตะวันออกบนฝั่งแม่น้ำพุง ปัจจุบันคือ วัดศรีมงคล (บ้านหินกลิ้ง) เนื่องจากชาวไทยลาวกลุ่มนี้เป็นผู้มีจิตศรัทธามั่นคงต่อพระพุทธศาสนาจาก เมืองเดิมของตนอย่างเหนียวแน่น จึงพากันสร้างวัดเรียงรายริมฝั่งแม่น้ำพุงเพื่อเป็นพุทธบูชา เราจึงเห็นวัดมากมายติด ๆ กันจำนวนมาก

<o>:p</o>:p

ส่วน วัดศรีมงคล (บ้านหินกลิ้ง) นี้เป็นวัดหลักเป็นวัดเจ้าคณะปกครอง ที่มีความเจริญมากในสมัยนั้นและชาวบ้านเหล่านั้น ได้ทำการบูรณะสร้างพระธาตุขึ้นอีกครั้งตามแบบพระธาตุพนม ประดิษฐ์สถานพระบรมสารีริธาตุ เพื่อเป็นพุทธบูชากราบไหว้จวบจนทุกวันนี้ (ชาวไทน้อยหรือไทยลาวในปัจจุบันจะนับถือพระธาตุพนมอย่างมาก เพราะเป็นพระธาตุภูมิสูง) และเจ้าอาวาสผู้ปกครองคณะสงฆ์ในสมัยนั้นก็คือ "หลวงปู่หลักธรรม" (ซึ่งเป็นหนึ่งในสี่ของหลวงปู่ธาตุในปัจจุบัน)

ปัจจุบัน วัดศรีมงคล (บ้านหินกลิ้ง) ตั้งอยู่ ณ บ้านหินกลิ้ง เลขที่ ๑ หมู่ ๒ ตำบลหล่มเก่า อำเภอหล่มเก่า จังหวัดเพชรบูรณ์ มีที่ดินตั้งวัดเนื้อที่ ๖ ไร่ ๒ งาน ๔๖ ตารางวา ได้สร้างขึ้นเป็นวัดนับแต่ประมาณ พ.ศ.๒๔๑๐ ชาวบ้านเรียกว่าวัดหินกลิ้งมาแต่โบราณ ตามชื่อหมู่บ้าน เดิมเคยเป็นวัดร้างมาตั้งแต่สมัยสุโขทัย อุโบสถได้รับการบูรณะมาแล้ว ๓ ครั้ง เคยเป็นสถานที่ถือน้ำพิพัฒน์สัตยามาแต่โบราณ จึงเป็นสถานที่ ที่มีความศักดิ์สิทธิ์มาก ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา ราว พ.ศ. ๒๔๓๕ เขตวิสุงคาสสีมากว้าง ๑๒ เมตร ยาว ๔๓ เมตร เจ้าอาวาส องค์ปัจจุบันมีนามว่า พระอธิการพรฤทธิ์ อภินันโท ได้รับพระราฃทานสมณศักดิ์ พัดยศ(ชั้นโท) จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เป็นรูปแรกของวัดแห่งนี้ในราชทินนามว่า "พระครูวิเชียรวรธรรม"

“พระธาตุ หรือ “หลวงปู่ธาตุ ใน ปัจจุบันได้ชำรุดทรุดโทรมลงตามกาลเวลา ทางวัดและผู้มีจิตศรัทธาได้มีความเห็นตรงกันที่จะรักษาโบราณสถานแห่งนี้ไว้ โดยจะสร้างพระธาตุองค์ใหม่ครอบองค์หลวงปู่ธาตุเดิมเพื่อเป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และเพื่อสืบทอดอายุพุทธศาสนาให้คงอยู่ตลอดไป ตลอดจนเป็นที่กราบไหว้ที่พึ่งพิงของพุทธศาสนชนทุกท่าน ป้องกันภัยพิบัติต่าง ๆ ซึ่งจะเกิดขึ้น ทั้งนี้ โดยอาศัยกำลังบุญกำลังศรัทธาของทุกท่านทุกคณะในการสร้างบุญใหญ่นี้ จึงขออนุโมทนากับทุกท่านที่ช่วยกันสร้างองค์พระธาตุองค์ใหม่นี้ทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญครับ

10. เสนากลอฟ์

มีข่าวดีมาบอก ทางวัดศีรมงคลจะจัดงานใหญ่อีกแล้วครับพี่น้อง หลวงพ่อได้แจ้งข่าวมาว่า ทางวัดศรีมงคลบ้านหินกลิ้งจะจัดงานประเทศ์มหาชาติประจำปี
    ปีนี่ยิ่งใหญ่กว่าทุกๆๆปี เพราะว่าจะมีการเทศน์มหาชาติแบบทรงเครื่อง ซึ่งทางหลวงพ่อได้ติดต่อไปทางหลานคุณขวัญจิตศีรประจัน แหละพระนักแหล่ชื่อดัง
    เทศน์มหาชาติจะมีทั้งหมด 13 กัณฑ์ 1000 พระคาถา ในวันที่ 25-26เมษายน 2552 เดี๋ยวรายละเอียดหลวงพ่อคงจะเอามาบอกลูกศิษย์ลูกหากันอีกที จึงขอแจ้งข่าวดีล่วงหน้าก่อนนะครับ ไปร่วมกันงานเถอะ ไปดูพิธีการเขากันดีกว่าหาดูยากนะจ๊ะ นานๆๆจะจัดพิธีอย่างนี้สักที เชิญชวนนะครับ

11. Sunny

เทศน์มหาชาติ หรือคาถาพันนี่โบราณถือว่าสำคัญมากนะครับ ผมลองค้นเรื่องราวของคาถาพันมาให้อ่านกันนะครับ

12. freedom007

freedom007 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    มารายงานตัวแล้วครับ คุณSunnyครับผมขอแสดงความเสียใจกับฝันร้ายที่ผ่านไปและขอให้เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ปกปักษ์อารักษ์ที่คุ้มครองคุณและครอบครัวจงอนุโมทนาบุญให้กับคุณและครอบครัวจงเจริญด้วยเทอญ

13. ลูกพ่อพระอินทร์

ลูกพ่อพระอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    บุญมหาชาติครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      269.9 KB
      เปิดดู:
      39
  14. Pum.K

Pum.K เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    fly_pigไชโยๆๆ..จะได้ไปทำบุญอีกแล้ว

15. Sunny

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าคาถา ๑,๐๐๐ นะครับ

กองละ ๙๙๙ บาท อานิสงฆ์มากมายเหลือเกินครับ

อนุโมทนาบุญครับ

16. freedom007

อย่าลืมนะครับลูกศิษย์ทุกคนวันที่ 26 ร่วมทำบุญกันที่วัดนะครับ;aa40

17. Sunny

วันที่ 26 เมษายน นี้ ไปแน่นอนครับ

18. freedom007

วันนี้เป็นวันจักรีที่6เมษาหลวงพ่อพาไหว้ครูบาอาจารย์ถวายผลไม้ครับ:z2

19. Pum.K

Pum.K เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    fly_pigสาธุ..อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

20. Sunny

วันสงกรานต์นี้จะไปที่วัดนะครับ