ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    พระชุดที่พี่ชายได้รับแจกจากหลวงปู่มาพร้อมกัน

2. คนตลาดพลู

ความคืบหน้าของโมเดลล่าสุด อาจารย์มานะส่งภาพมาให้ผม โมเดลคนถ้าขนาดจริงจะสูง ๑๘๐ ซ.ม. ด้านล่างจะเป็นห้องโถงใหญ่ จะไว้เป็นพิพิธภัณฑ์โชว์อัฐบริขารของหลวงปู่ ได้อย่างกว้างขวางสบายเลยครับ จึงลงภาพให้ศิษย์ของหลวงปู่ได้ชมด้วยกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2014
  3. คนตลาดพลู

4. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะ และสวัสดีครับเฮียกิม เห็นโมเดลจำลองของหลวงปู่แล้ว อยากเห็นของจริงสำเร็จเร็วๆ จริงๆครับ คงต้องอาศัยความร่วมมือของเหล่าลูกศิษย์หลวงปู่ที่ช่วยกันคนละไม้คนละมือตามกำลังของแต่ละคนครับ

5. คนตลาดพลู

สวัสดีครับคุณ jackkky สบายดีนะครับ โมเดลพอเป็นรูปเป็นร่างแล้ว องค์หลวงปู่ใหญ่มาก คนเหลือนิดเดียวเองครับ 555

6. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นไหนไม่สำคัญ สำคัญรับจากมือหลวงปู่
    สุดยอดมงคล

7. คนตลาดพลู

รัดประคดของหลวงปู่โต๊ะ ที่ศิษย์รุ่นพี่ท่านหนึ่งที่ศรัทธาหลวงปู่มาก ครอบครองและสักการะบูชาอยู่ จึงขออนุญาตท่านถ่ายภาพไว้ครับ

8. คนตลาดพลู

วันนี้ผมพอมีเวลาว่างระหว่างรอลูกเรียนพิเศษ จึงเปิดอินเตอร์เน็ต เกี่ยวกับภาพเก่าๆ บังเอิญพบภาพสำคัญอยู่ภาพหนึ่ง ทำให้ระลึกถึงเรื่องราวเมื่อครั้งวัยเด็กขึ้นมาทันที นั่นคือภาพของหลวงปู่โต๊ะ สมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราช ในขณะนั้นพระองค์ยังไม่ได้เป็นสมเด็จพระสังฆราช และภาพพระวีระ พระวัดหมูที่คอยปรนนิบัติหลวงปู่อยู่เสมอ ที่ฉายไว้เป็นที่ระลึกร่วมกัน

เรื่องราวในอดีตที่ผมระลึกถึงเป็นแบบนี้ครับ ในสมัยก่อนเพื่อนๆของพี่ชายมักมาจับกลุ่มพูดคุยเรื่องสัพเพเหระ รวมถึงเรื่องพระเครื่อง ที่บ้านเก่าผมที่ตลาดพลูในตอนหัวค่ำ ซึ่งผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมากในตอนนั้น แต่พอจำคร่าวๆได้ว่า มีตอนหนึ่งเพื่อนพี่ผมคนหนึ่งได้นำภาพท่านี้มา และพูดคุยกันในกลุ่มเกี่ยวกับภาพนี้ มาเล่ากันในกลุ่มว่า ได้เคยเห็นภาพท่านี้อยู่ในย่ามของพระวีระ ซึ่งพระวีระท่านพกอยู่ในย่ามตลอด กลุ่มพี่ชายกับพระวีระสนิทกันดี ซึ่งจะมักพูดคุยพูดเล่นกับพระวีระกันอยู่เสมอ จึงได้คุยเล่นกับพระวีระประมาณว่า พระวีระไม่ธรรมดาได้ถ่ายภาพคู่กับหลวงปู่ และสมเด็จญาณด้วย จำบรรยากาศได้ว่า กลุ่มพี่ๆเล่าอย่างอารมณ์ดีกันในตอนนั้นว่า พระวีระท่านมีความปลื้มใจกับภาพใบนี้มาก ที่มีโอกาสถ่ายภาพแบบเดี่ยวๆแบบนี้คู่กับพระเถรที่พระวีระเคารพนับถือทั้ง ๒ รูป พระวีระจึงพกไว้ในย่ามตลอด แล้วบอกกับพี่ๆประมาณว่า พวกพี่ๆไม่รู้เรื่องอะไร หลวงปู่เคยบอกกับพระวีระตั้งหลายครั้งว่า พระองค์นี้แหละจะได้เป็นพระสังฆราชอายุยืน

เมื่อวันเวลาผ่านไป มาจนถึงปัจจุบันผมบังเอิญได้เห็นภาพนี้ ทำให้คิดถึงสิ่งที่เคยรับรู้อยู่ในเหตุการณ์ในวงสนทนาเมื่อในอดีต จึงเกิดความอัศจรรย์โดยส่วนตัวว่า หลวงปู่โต๊ะท่านมีวิถีญาณแก่กล้าล่วงรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ เพราะสมเด็จพระญาณสังวร ท่านได้เป็นสมเด็จพระสังฆราชอายุยืนจริงๆตามที่หลวงปู่เคยบอกไว้ จึงเป็นประสบการ์เรื่องเล่าเรื่องหนึ่งในครั้งหนึ่งของชีวิตผม

กราบหลวงปู่โต๊ะ กราบ กราบ กราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2014
  9. คนตลาดพลู

ข้อมูลตำรายาพระอาจารย์แตงกวยใกล้ความจริงแล้วนะครับ คาดว่าคงจะไม่มีปัญหา สมุดตำราเล่มนี้เป็นตำราเขียนด้วยมือ จำนวนเกือบสามร้อยหน้า ด้วยตำรานี้เป็นหนังสืออันมีค่าหายากของผู้ครอบครอง ประกอบกับตำราเล่มนี้พระอาจารย์แตงกวยท่านรวบรวมความรู้เขียนไว้เมื่อ พ.ศ. 2478 กระดาษในปัจจุบันจึงกรอบ ยากที่จะนำมาถ่ายเอกสาร เพราะจะทำให้ตำราเสียหายแน่นอน เมื่อต้องคำนึงถึงการที่จะต้องอนุรักษ์ต้นฉบับ จึงต้องทำการคัดลอกแล้วพิมพ์ขึ้นมาใหม่แทน จึงนับว่าโชคดีที่ในวันนี้ ได้บังเอิญพบตำราเก่าแก่ที่เกี่ยวข้องกับวัดประดู่ฉิมพลี ศิษย์รุ่นหลังๆจะได้ทราบว่า ในอดีตก็มีพระที่เป็นศิษย์ของหลวงปู่ที่มีความสามารถ จะเรียกว่าคู่บุญของหลวงปู่ก็ว่าได้ ผมยังไม่ทราบว่าข้างในมีเนื้อหาอย่างไร ที่เกี่ยวกับหลวงปู่ด้วยหรือไม่ ตอนคัดลอกคงจะทราบแล้วนำมาเล่าสู่กันฟัง เมื่อคัดลอกเสร็จผมจะรวบรวมเป็นเล่มอีกครั้งหนึ่ง แล้วจะนำไปถวายไว้ที่หอสมุดของวัดถ้ำสิงโตทอง ไว้ให้ก่อเกิดประโยชน์แก่คนรุ่นหลัง เมื่อนำถวายแล้วศิษย์ท่านใดจะไปค้นคว้า ก็เรียนเชิญนะครับ เผื่อจะเป็นทางออกอีกทางหนึ่งในยามที่หาที่พึ่งไม่ได้แล้ว ยาของท่านในอดีตมีชาวบ้านมาให้ท่านรักษามากมาย ขอให้พรุ่งนี้สำเร็จสมความตั้งใจ กราบหลวงปู่โต๊ะ กราบพระอาจารย์แตงกวย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2014
  10. jankew

^
    ^
    บุญกุศลครั้งนี้คงส่งให้เฮียและครอบครัวสุขภาพดีแน่นอน ฟันธง

11. คนตลาดพลู

สาธุ ขอบคุณครับเฮีย นอนดึกเหมือนกันนะครับเฮีย ชีวิตหนึ่งก่อนตายได้ทำประโยชน์ทดแทนหลวงปู่ได้บ้าง ซึ่งยังไม่ได้เสี้ยวกับที่หลวงปู่เมตตามา ได้มีโอกาสระลึกบุญแบบนี้ เพื่อนๆเคยให้ผมเป็นประธานเป็นกรรมการผ้าป่ามาเยอะแยะ ผมจำไม่ได้เลยครับว่าวัดไหนบ้าง แต่ทำบุญกับหลวงปู่ที่วัดถ้ำสิงโตงานนี้ จำได้จนตายเลยครับเฮีย 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2014
  12. คนตลาดพลู

กราบหลวงปู่โต๊ะ กราบพระอาจารย์แตงกวย ที่ให้มีโอกาสพบตำราหายากเล่มนี้ ผมได้ภาพมาเรียบร้อย จะพยายามแกะตัวอักษรให้ถูกต้องที่สุด เพื่อประโยชน์โดยส่วนรวม และอาจจะเป็นทางออกอีกทางหนึ่ง ในยามที่ผู้ป่วยหาที่พึ่งไม่ได้แล้ว พระอาจารย์แตงกวยเขียนไว้ ๒๘๖ หน้า เมื่อวันที่ ๒๐ มีนาคม พุทธศักราช ๒๔๗๘ ในเนื้อหาไม่ได้กล่าวอะไรถึงวัดประดู่ฉิมพลี และหลวงปู่ ด้านในคงเป็นตำรายาล้วนๆ จากหลักฐานมีการเขียนไว้ด้วยดินสอบ้าง เขียนด้วยปากกาคอแร้งบ้าง เพราะได้สังเกตุว่ามีหมึกซึมทะลุกระดาษ และมีหมึกเข้มหนา ประมาณว่าช่วงจุ่มหมึกแรกๆจะเข้ม พอหมึกจะหมดก็จะจาง ผมขอลงให้ชมเป็นบางส่วนนะครับ เพราะหลายหน้าจริงๆ

13. คนตลาดพลู

ต่อครับ

14. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

15. More Than Words

More Than Words Active Member

24 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆที่ศรัทธาหลวงปู่โต๊ะ ทุกท่าน ผมมีเหรียญหลวงปู่โต๊ะ วัดพระธาตุสบฝางอยู่ 1 เหรียญครับ ขอรบกวนพี่ๆช่วยดูให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      237.5 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      229.4 KB
      เปิดดู:
      45
  16. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011

ฝากให้พี่ Mr.Chan และพี่ๆท่านอื่นช่วยดูด้วยจ้า

17. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

18. pattcmt

pattcmt เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวนะคับๆ ไม่ชอบเพราะ
    ขาดความคมชัดขององค์พระ โดยเฉพาะยันต์ด้านหลัง
    โดยมาพิมพนี้ขอบจะปลิ้นพับเข้าหาองค์พระหรือไม่ขอบก้อจะชัดคับ
    ตะกรุดคับ ตะกรุดจะถุกกระแทกปั้มในแม่พิมพ์จะแบนราบ
    ลองนึกภาพขยายเปนกระป๋องโค้กเราเอามาวางบนโต๊ะแล้วเราเอาครกหินมาวาง
    ทับกระแทกลงไปกระป๋องโค้กจะไม่อยุ่ในสภาพกลมต่อไปได้จะแบนทั้งหมดตะกรุดเหมือนกันคับ ส่วนกล่องอาจเดิมแท้นี่ต้องแยกกันนะครับ
    ยังไงก้อตามลองถามท่านอื่นๆดูผมอาจผิดก้อได้ เพราะมีคนเก่งมากหลายคนครับ

19. jankew

คหสต ผิดพิมพ์คับ

20. คนตลาดพลู

กราบหลวงปู่โต๊ะ