ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ถ้าว่างๆไปท่าพระจันทร์สักครั้งแล้วลองไปตู้เฮีย ซัดดำ ถ้ารายนี้เอ่ยปากถามราคาเป็นอันจบ ในสายหลวงปู่ผมให้แกเบอร์1ตอนนี้

2. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ไม่เคยไปเลยครับ ไกลจากบ้านผมน่ะ ถ้าจะไปก็คงต้องเรื่องใหญ่พอควร ถ้ามีโอกาสจะแวะไปนะครับ

ถ้ามีงานประกวดไม่ทราบเฮียที่คุณบอกจะมาตัดสินหรือเปล่าครับ ถ้ามาจะแวะไปให้ดูครับ เฮียที่ให้ผมมานี่ก็ให้ผมรอมีงานประกวด ถ้ามีก็ว่าจะส่งเหมือนกัน เอาให้ได้ใบเซอร์ก็ยังดี

3. jetsalit

เอาไว้รองานสมาคมครับ ที่ใหญ่ๆกว่างานหอการค้าค่อยมาส่งครับถ้ามีผมจะแจ้งให้ทราบ

4. windman

ขอบคุณครับ จะเอาอีกบางองค์ไปลงด้วย เพราะเพิ่งได้พระพิมพ์ยาก (อีกแร้ว ตรู) ของ ลป.บุญ วัดกลางบางแก้ว มาน่ะครับ เคยเห็นภาพที่เฮียเขาไปถ่ายมาจากหนังสือหนา ๆ (เสียดายอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปกะจะไปเปิดดู ปรากฎหนังสือขายไปแล้ว)

และเพื่อนผมจะส่งเขี้ยวเสือ ลพ.ปาน วัดบางเหี้ย และหนุมาน ลพ.สุ่น

เสียดายเพื่อนผมได้พระขุนแผน ลป.แก้ว (รู้สึกได้ยินว่า ลป.ทิม ช่วยปลุกเสกด้วยหรือไงเนี่ย) แต่ดันไปโดนคนเขาสวดมากจนเขว เอาไปคืน ผมท้วงแล้วว่าอย่าเพิ่งเลยเขาก็ไม่ยอม แบบใจร้อน ผมก็เลยบอกว่าเฮ้ย ... ก่อนคืนขอยืมข้าอธิษฐานหน่อย ผมก็หยิบมาวางบนหัวแล้วอธิษฐานขอแบบขอให้พ่อเพื่อน (ที่เก็บสะสมของแท้จากวัดหลายองค์) ให้พระหลวงพ่อกวย ของแท้สักองค์นึง ถ้าให้ดีออกจากวัดเลยยิ่งดี และขอให้เพื่อนผมด้วย

ผมคิดในใจและไม่บอกเพื่อนนะครับ กลัวโดนแซว หรือรีบไปอุดช่องโหว่กับพ่อผมก็อดกัน ผมลืมไปแล้วด้วย เกือบสองสัปดาห์เพื่อนบอกว่าพ่อมันจะให้ พระสมเด็จเอวเล็กหลังพระสีวลีที่ผมอยากได้มานานแล้ว (เคยเปรยไว้เป็นปีแล้ว) เพื่อนผมก็ได้สมเด็จแดง (จำชื่อเต็มไม่ได้) จริง ๆ ขนลุกเลยครับ (ผมก็โดนสวดเรื่องสมเด็จพระสีวลี ลพ.กวย เหมือนกันว่า ออกวัดราชนัดดา โดยมากก็บอกอย่างนั้น แต่พ่อเพื่อนบอกไม่รู้แต่ไปเช่าจากชาวบ้านแถว ๆ กำแพงวัดบ้านแคเลย และเมื่อลองไปดูสมเด็จฯ ที่ว่าออกวัดราชนัดดา ดูความเก่าแล้วสู้ของผมไม่ได้ บางทีนิทานเซียนดูจะรู้มากกว่าคนข้างวัดอีกนะครับ ... อย่างนะโมตาบอดเพื่อนผมคลุกรัก เซียนสวดว่าเก๊ เพราะรุ่นนี้เขาไม่ชุบรัก ก็พ่อเพื่อนไปเจากตู้ที่วัดบ้านแคเลย ถ้าเก๊ก็แสดงว่า ลพ.กวยทำพระของท่านเก๊ละสิเนี่ย)

ภายหลังรู้ว่าขุนแผนเป็นของแท้ เพื่อนละโคตรเสียดายเลย ยิ่งผมเล่าความจริงที่ผมอธิษฐาน (ขนาดผมไม่ใช่เจ้าของพระนะครับ) มันก็ยิ่งเสียดายจนบัดนี้

พูดยากนะครับเราไม่ใช่เซียนก็ต้องเชื่อเซียนไปก่อน

5. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ที่บ้านเจอพระผงใบโพธิ์ หลวงปู่ รูปเหมือน 1 องค์ ดูแล้วแท้ครับ เพราะบ้านผมอยู่ฝั่งธน ได้มานานอยู่ห้องพระมานาน แต่รอหาจังหวะเลี่ยมขึ้นคอเท่านั้นเองครับ ศรัทธาหลวงปู่ครับ

6. sichl

sichl Active Member

10 กรกฎาคม 2010
    ........................................................................................
    พระสมเด็จเอวเล็กหลังพระสีวลีที่ผมอยากได้มานานแล้ว **ไม่ทราบว่ารุ่นนี้หรือเปล่าวครับตามรูปนี้ครับ
    รายละเอียดดังนี้พอสังเขป
    พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่หลังพระสีวลี ลพ.กวย วัดโฆษิตาราม ชัยนาท เนื้อผง รุ่นบรรจุกรุ พ.ศ.2515 พระสมเด็จฐานสามชั้น หลังพระสิวลี เป็นพระที่หลวงพ่อสร้างเอง ผสมเนื้อ และกดพิมพ์ สร้างเมื่อ ประมาณ ปีพ.ศ. 2514 – 2515 กดพิมพ์เองที่วัดบ้านแค เป็นการกดแบบทำเรื่อย ๆ ไม่รีบร้อน ได้จำนวนมากพอควร และหลวงพ่อเสกเองทั้งหมดพระทั้งหมด แตกกรุออกมาเมื่อปี พ.ศ. 2539

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.3 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      91.1 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      67.3 KB
      เปิดดู:
      75
  7. windman

ใช่ครับ องค์แบบนี้แหละ แต่องค์ที่ผมมีเละกว่ารุปที่คุณเอามาลงมาก เพราะเป็นพระใช้ พ่อเพื่อนเป็นทหารไปราชการแถวนั้นก็ไปแถววัด ลพ.กวย ไปเช่าจากคอชาวบ้านแถวนั้นเลย คือเขาไม่ได้เลี่ยมดีนักก็เลยมีคราบพอสมควร ผมได้ไปคุยกับเพื่อนและพ่อเพื่อนเรื่องที่ว่าออกวัดราชนัดดา พอพ่อเพื่อนเล่าว่าไปขอเช่าจากคอชาวบ้านผมก็แปลกใจในข้อมูล หรือ ลพ.ทำไว้เยอะออกจากวัดบ้าง ขนไปลงกรุวัดราชนัดดาบ้าง หรือว่าขนไปวัดราชนัดดานั่นแหละแต่ชาวบ้านขอปันออกมาก่อน ??

แต่ที่แน่ ๆ เมื่อเอามาจากคอของชาวบ้านข้างวัด ลพ. เลย ก็คงไม่มีเหตุจำเป็นที่เขาจะต้องถ่อนั่งรถไกลมาวัดราชนัดดา กทม. เพื่อจะเอาพระองค์เดียวของ ลพ. แล้วย้อนกลับไปอยู่ข้างวัด ลพ.เสียอีกรอบนึง

แต่ก็ไม่อยากไปเถียงหรือบอกแล้ว เซียนเขากำหนดแบบนั้นก็แบบนั้น ผมห้อยแล้วขอพรหลวงพ่อได้ก็โอเคจบ

8. Ballkub1111

Ballkub1111 Active Member

ในความคิดของผมนะครับ จะแขวนพระกี่องค์ กี่รุ่น ดีทั้งนั้น พระเครื่อง นั้นถือเป็นกุศโลบายอย่างหนึ่ง ให้คนเรายึดถือ ยึดมั่นในความดี ไม่ทำชั่ว คุณวิเศษต่างๆที่หลวงพี่ หลวงพ่อ หลวงปู่ ทุกๆคณาจารย์ได้อัดเข้าไปอฐิฐานจิต ลงไปในวัตถุมงคลนั้นๆ ก็เป็นเรื่องที่เราไม่สามารถที่จะบอกใครต่อใครได้จริงๆว่า ใส่รุ่นนี้ดี รุ่นนี้ขลัง ยิงไม่ออก ลาภยศ สรรเสริญ ดีแท้แน่นอน มันเป็นเรื่องที่พูดยากพอสมควร ต้องประสบพบเจอด้วยตัวเอง ถึงจะได้รู้ว่า คุณวิเศษ พุทธคุณที่พระรูปนั้นๆ ตั้งจิตอฐิฐานลงไปนั้นดีอย่างไร บางคนประสบแบบนั้น บางคนประสบแบบนี้ บางคนใช้พระที่หลายๆคนบอก ใช้แล้วได้ลาภลอย แต่พอเอาไปใช้กลับไม่มีลาภลอยแต่อย่างใด แต่ประสบอุบัติเหตุกลับไม่เป็นอะไร หรือ ไม่เคยประสบอุบัติเหตุร้ายแรงใดๆ นั่นไม่ถือเป็นลาภหรอกหรือ? "ความไม่มีทุกข์ นั้นเป็นลาภอันประเสริฐ" ส่วนตัวผมคิดว่า พระเครื่องดีทั้งนั้น ขอให้เป็นพระแท้ ท่านห้อยไว้เถิด "ทองคำ ยังไงก็คือทองคำ" ใครจะบอกพระเราไม่ดี ไม่ต้องสน ในเมื่อเราเชื่อมั่น ถือมั่น ยึดมั่น ในองค์พระที่เราศรัทธา พระย่อมมีพุทธคุณ ไม่เคยทำให้ใครเดือดร้อน เป็นที่แน่นอนที่สุด

9. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี..ครับ หลวงปู่โต๊ะฯ เป็นพระเกจิองค์แรกที่ผมเริ่มสะสมครับ ประสบการณ์ส่วนมากจะออกแนวเมตตา ประสบความสำเร็จที่หวัง มีพระย่อยๆอยู่บ้าง รบกวนคุณ jetsalit ดูปรกโพธิ์ปี 18 ให้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      152.7 KB
      เปิดดู:
      125
  10. jetsalit

ดูง่ายเลยครับพี่องค์นี้
    ขอบบนข้างหลังแบบที่ผมบอกแหละครับ เนื้อก็จะออกแนวนี้
    แท้กลางอากาศ

11. jetsalit

ขอตัดเรื่องโดนยิงได้มั้ยครับ ฮ่าๆ ๆ ต่อให้พระเหนียวผมก็ไม่เอา เจ็บ ลูก.45กระดูกหักแน่นอนกลัวช้ำตาย

12. sichl

จริงอย่างที่คุณ...Ballkub1111...ว่าครับเพราะบางที่ว่า..พระองค์นี้ดีทางโชคลาภอันนั้นอันนี้พอมาใส่บูชาติดตัวแล้วก็เห็นนิ่งๆ เข้าไม่ค่อยเข้าเหมือนเดิม แต่กลับอีกองค์ที่ว่า ดีทางกระพันคลาดแคล้ว กลับใส่แขวนแล้วรู้สึก งานเข้าดีมาก มีรายได้เข้ามาตามงานที่ทำไป จึงทำให้สับสนเหมือนกันนะครับว่ายังไงกันแน่น อาจจะขึ้นกับโฉลกของแต่ละคนด้วยมั่งครับ เพราะผมก็ลองมาเยอะเปลี่ยนมาเยอะ ส่วนใหญ่ส่วนมากผมจะไม่ได้ลองแบบนานเกินไปนะครับ เช่นลองแขวนบูชาสัก 3 เดือนอะไรนั้นจะนานไปเกิด 3เดือนก็แล้ว งานไม่เข้าเลยก็จะแย่ครับ (กินของเก่า) ของใหม่ไม่มีเข้ามาเลยก็แย่ครับถ้ารอนานไปแบบนั้น ส่วนมากโฉลกของผมจะสังเกตุประมาณส่วนมากไม่เกิน 7 วัน 3 วัน คือถ้าใส่แล้วรู้สึกได้ทันที่ (ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับคือว่าผมจะสัมผัสอะไรได้ไว้รู้สึกไดไวนิดหนึ่ง) แขวนใส่สักวันสองวันจะทราบเลยว่า OK ไหมอะไรทำนองนี้นะครับ บางองค์เปลี่ยนใส่่บูชาวันเดียวรู้เลยก็มีถ้าดีก็่จะรู้ว่าดีเลยแต่ถ้าไม่ดีก็จะรู้ว่าไม่ใช้แล้ว เช่นครั้งหนึ่ง (ขอสงวนนามพระเครื่องนั้นๆนะครับ) พอใส่ไปได้สองวันเกิดปาฎิหารเลยก็คือ รถยนต์คันอื่นมาชนเลย" อันนี้อาจจะเป็นจังหวะที่เราอาจจะโดนก็ได้ แต่บังเอิญเช่นกันเราพอดีใส่พระเครื่องนั้นๆ พอดี แต่จริงๆพระเครื่องท่านก็ดีก็ได้นะครับ เพียงแต่จังหวะเราใส่ท่านพอดีหรือเปล่าวก็อีกเรื่องหนึ่ง กลับกัน..ก็คืออีกองค์พอเราใส่แล้วรู้สึกไปไหนมาไหนคล่องมากสภาพแวดล้อมดูดีคนทักทายดีดูเป็นเมตตา แต่ทางด้านการงานรู้สึกนิ่งๆ ไม่เท่าไร แต่ก็จะไปดีทางให้มีช่องทางลู่ทางจะได้รายได้เป็นหลักแต่รายได้ประจำวันไม่ค่อยเท่าไรก็มีครับ.เป็นต้น..อย่างไรก็เป็นความเชื่อแต่ละบุคคลนะครับ..อาจจะตรงกับท่านอื่นๆหรือไม่ใช้ก็ได้นะครับ..แต่สำหรับทางข้าพเจ้าแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ.

13. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณคุณ jetsalit มากครับ

14. jetsalit

องค์แรกของผม ปลดหนี้ยันต์นะ เงียบกริ๊บ
    เปลี่ยนเป็นเงินล้านสองอาทิตย์เจอหลายเรื่อง
    ตอนนี้ปลดหนี้หลังยันต์ตรี วันแรกเห็นผล ใส่แล้วเย็นเริ่มปันใจมาให้องค์นี้แทนเงินล้าน

15. jetsalit

ใบโพธ์ก็ประสบการณ์ดีนะครับ

16. sichl

ตอนนี้ผมลองแขวนบูชาปิดตาจัมโบ้ 2 ใบลานแขวนเดี่ยวดู ทั่วไปไหนมาไหนคล่องตัว คลาดแคล้วปลอดภัยดีครับ สภาพแวดล้อมคล่องตัวดีจิตใจสงบดี แต่เรื่องงานประจำวันรายได้รายวันแต่ละวัน นิ่งๆแต่ก็มีบ้างแต่นานๆที่ไม่ทุกวันเหมือนเมื่อก่อน ครับ แต่จะไปดีทางด้านพลังท่านจะพยายามจะหารายได้หลักให้เรา..และมีพลังเหมือนกับถ้าอันนี้ดีจะเหมือนมีพลังบางอย่างให้เราต้องตัดสินใจทำสิ่งนั้นเลย แต่ถ้าไม่ดีกับเราแล้วพลังในองค์พระท่านจะให้เราคลาดแคล้วไปอะไรทำนองนี้ ไม่รู้ท่านอื่นๆจะเป็นไหมครับ แต่เท่าที่ทางผมสัมผัสพระเครื่องท่านได้เป็นแบบนี้ แต่ไม่ค่อยเท่าไรตรงที่ ผมมีอาชีพแบบรายวันซิครับ แขวนแล้วรู้สึกนิ่งๆ นานๆที่จะได้เข้ามาที่ครับ และมีข้อสังเกตุตรงที่ว่าเรานานหลายวันไปแล้วรู้สึกงานนิ่งรายได้ไม่ค่อยเข้ามาเลยก็จะอาศัยอธิษฐานตรงเลยครับ ก็แปลกครับ พออธิษฐานจะมีเข้ามาในวันนั้นเลยแต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ บางวันถ้าไม่มีงานเข้าจริงๆ อธิษฐานก็ยังนิ่งเหมือนเดิมก็มีครับ สรุปแล้วว่า ท่านเป็นพระทางด้านอธิษฐานถ้าไม่มีอะไรฉุกเฉินจริงๆ ก็จะนิ่งๆ อะไรแบบนี้นะครับ (หมายเหตุ)เป็นความเชื่อส่วนบุคคลและอาจจะตรงกับท่านอื่นก็ได้หรือไม่ใช้ก็ได้นะครับ)

17. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเจต แขวนเดี่ยวๆ เลยใช่หรือเปล่าครับ :cool:

18. jetsalit

ผมแขวนเดี่ยวครับ ซื้อเชือกร่ม50บาท ปลอดภัยดี

19. jetsalit

เหมือนผมเลย รายวันเหมือนกัน แต่จับทางได้ว่า พยายามไม่ขอเดี๋ยวให้มาเองดีกว่า แล้วพอได้ก็หาวันว่างไปทำบุญเพิ่มเอา

20. sichl

***ครับ..เป็นอย่างไรครับ..ถ้าพยายามไม่ขอ...และถ้าขอจะเป็นอะไรครับ..