ขอเชิญบูชา! : พระผงเนื้อว่านหน้าเสือ หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร ร่วมสร้างโรงเรียนวัดท้องไทร

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 5 ธันวาคม 2007.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างโรงเรียนถือว่าได้กุศลมหาศาลครับ ขอให้คุณออยและครอบครัว จงพบกับความสุขความเจริญ ผู้ใดคิดร้าย ก็ขอให้จงวิบัติ ผู้ใดคิดดี ก็ขอให้มีความเจริญร่ำรวยดุจเดียวกับครอบครัวคุณออยครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    ขออร่มอนุโมทนาบุญในครั้งนี้กับทุกท่านด้วยครับ
    สบายใจได้ครับ
    ขอบคุณครับ

3. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ถึงพี่ออย ครับ ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับ ผ้ายันต์นางพิมพ์
    พี่ออยไม่เคยลืมน้อง ๆ เลยคับ ใจดีมาก
    ส่วนผมตอนนี้ ไม่ค่อยมีเวลา + ปัจจัย ตอนนี้ไม่ค่อยมี ครับ(จะหมดไปกับแฟนซะมาก)
    + ต้องทำโปรเจกต์จบด้วยครับ ไม่ว่างเลยจิง ๆ
    ขอโทษทีคับพี่ที่วันนั้น ไม่ได้คุยกับพี่เลย

4. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ยังร่วมบริจาคได้ ใช่หรือเปล่าคะ รบกวนแจ้งด้วยคะ

5. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *** รายชื่อผู้ที่ร่วมทำบุญสร้างโรงเรียนวัดท้องไทร ***

คุณ สัญชาติ เชียงการ จ.นครพนม ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 200 บาท
    คุณ สุวลักษณ์ รัตนวานิช จ.กรุงเทพ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 500 บาท

ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญ ในเจตจำนงค์แห่งการร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ และผมได้ทำการจัดส่งของที่ระลึก คือ "พระผงเนื้อว่านหน้าเสือ ขององค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร" แห่งวัดท้องไทร ไปให้ทุกๆท่านแล้วครับ ผมขออาราธนาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลก จงโปรดดลบัลดาลให้ทุกๆท่านมีความสุขความเจริญ สุขภาพพลานามัยแข็งแรงแจ่มใสทั้งกายและใจ คิดเงินให้ได้เงิน คิดทองให้ได้ทอง และจงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ สมดังประสงค์ทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ / thaiput007@hotmail.com
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2008
  6. จรัสกุล

ครับ
    ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างโรงเรียนวัดท้องไทรกับหลวงปู่อั๊บครับ
    ยังสามารถร่วมทำบุญผ่านทางพี่ออยได้ครับ
    อนุโมทนาทุกท่านครับ
    ขอบคุณครับ

7. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอร่วมทำบุญ

ผมขอร่วมอนุโมทนาและร่วมทำบุญในการสร้างโรงเรียนครั้งนี้ด้วยครับ 2,000 บาท ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ก็ตามที่ได้คุยกับน้องออยไว้ใน m น่ะครับ ช่วยดำเนินการให้ด้วย

ด้วยความนับถือ

หมู

8. thaiput

*** รายชื่อผู้ที่ร่วมทำบุญสร้างโรงเรียนวัดท้องไทร ***

คุณ สัญชาติ เชียงการ จ.นครพนม ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 200 บาท
    คุณ สุวลักษณ์ รัตนวานิช จ.กรุงเทพ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 500 บาท
    คุณ สมควร ศรีสันติสุข จ.สุราษฯ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 2,000 บาท
    คุณ ครึ่งชีวิต จ.กรุงเทพ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 300 บาท

ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญ ในเจตจำนงค์แห่งการร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ และผมได้ทำการจัดส่งของที่ระลึก คือ "พระผงเนื้อว่านหน้าเสือ ขององค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร" แห่งวัดท้องไทร ไปให้ทุกๆท่านแล้วครับ ผมขออาราธนาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลก จงโปรดดลบัลดาลให้ทุกๆท่านมีความสุขความเจริญ สุขภาพพลานามัยแข็งแรงแจ่มใสทั้งกายและใจ คิดเงินให้ได้เงิน คิดทองให้ได้ทอง และจงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ สมดังประสงค์ทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ / thaiput007@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2008
  9. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ

10. youngyee7777

youngyee7777 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่ออยด้วยค๊ะ จะช่วยเหลืออีกแรง แต่ก็ต้องเชิญชวน
    เพื่อนๆๆชาวเวปพลังจิต ช่วยกันร่วมใจช่วยเหลือน้องๆๆ ที่เรียนโรงเรียนวัดท้องไทรกันน๊ะค๊ะ ดิฉันคิดว่าอานิสงฆ์ที่ได้สูงมากเลยค๊ะ อย่างน้อยๆๆก็ทำให้เราเห็นว่าสิ่งที่เราช่วยกัน ได้พัฒนาสังคมให้ดีขึ้น ให้โอกาสทางการศึกษา คือการให้ปัญญา เป็นการให้ที่สูงสุดในทางพระพุทธศาสนาค๊ะ ต้องขอชื่นชมพี่ออย ค๊ะ ที่ช่วยบำรุงทั้งศาสนาและการศึกษาสังคมเราจะได้เจริญทางด้านจิตใจไปพร้อมๆๆกับทางด้านวัตถุ สุดท้ายนี้ขอให้ครอบครัวพี่ออยมีความสุขมากๆๆ ค๊ะ

11. thaiput

*** เยาวชนก็คืออนาคตของชาติ ถ้าท่านใดมีกำลังก็ขอเชิญบริจาคร่วมสร้างโรงเรียนกันคนละเล็กคนละน้อยนะครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ / thaiput007@hotmail.com

12. thaiput

คุณ สมควร ศรีสันติสุข จ.สุราษฯ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 2,000 บาท
    คุณ ครึ่งชีวิต จ.กรุงเทพ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 300 บาท
    คุณ สุทธิดา จ.กรุงเทพ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 200 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2008
  13. จรัสกุล

ครับ
    อนุโมทนาทุกท่านครับ
    ขอบคุณครับ

14. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    มุทิตาจิต หลวงพ่ออั้บ วัดท้องไทร

[​IMG] ศิษยานุศิษย์ร่วมจัดงานมุทิตาจิตหลวงพ่ออั้บฉลองอายุ ๘๓ ปี พร้อมจัดสร้างรูปเหมือนหลวงพ่ออั้บนั่งหมูทองแดง รุ่นสร้างโรงเรียน รวมทั้งแจกพระผงว่านหน้าเสือ รุ่นแรก เป็นที่ระลึก ในวันที่ ๑๒ ส.ค.นี้
    พระอธิการเกษม หรือ หลวงพ่ออั้บ เขมจาโร เจ้าอาวาสวัดท้องไทร อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม กล่าวว่า งานวันคล้ายวันเกิดครั้งนี้ ทางวัดได้จัดสร้างรูปเหมือนนั่งหมูทองแดง มีทั้งเนื้อทองเหลือง รมดำ เนื้อเงิน พระปิดตาเศรษฐี และพระผงว่านหน้าเสือ รุ่นแรก เป็นรุ่นสร้างอาคารเรียน ๓ ชั้นให้กับโรงเรียนวัดท้องไทร ที่ทำการสอนตั้งแต่ระดับอนุบาลจนถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ ๖
    การสร้างอาคารเรียนในคราวนี้ได้ตั้งงบประมาณเอาไว้ประมาณ ๓ ล้านบาท เพื่อนำไปก่อสร้าง อาคารเรียนเพื่อรองรับเด็กนักเรียน ได้เข้าศึกษาตามเกณฑ์ที่ราชการ กำหนด เนื่องจากอาคารเก่าได้ชำรุดทรุดโทรมลงมาก จนเป็นสาเหตุทำให้สถานที่ โดยเฉพาะห้องเรียนที่จะรองรับจำนวนนักเรียนมีไม่เพียงพอตามจำนวนจริงได้ทั้งหมด
    "อาตมาเห็นว่า ชุมชนในละแวกนี้ มีเด็กนักเรียนจำนวนมาก ต้องเดินทางออกไปเรียนหนังสือไกลๆ เพราะโรงเรียนวัดท้องไทร รับเด็กนักเรียนได้จำนวนจำกัด ด้วยเหตุนี้อาตมาคิดว่า โรงเรียนวัดท้องไทรควรจะมีการพัฒนาด้วยการสร้างอาคารหลังใหม่ให้ จึงสร้างวัตถุมงคลรุ่นแรกขึ้นมาให้กับลูกศิษย์ได้นำไปบูชา" หลวงพ่ออั้บ กล่าว
    อย่างไรก็ตามแม้ว่าชื่อเสียงของพระอธิการเกษม หรือหลวงพ่ออั้บ เขมจาโร เจ้าอาวาสวัดท้องไทร อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จะยังมิโด่งดังเหมือนกับพระเกจิอาจารย์รูปอื่นๆ ใน จ.นครปฐม หากแต่วัตรปฏิบัติ และการช่วยเหลือญาติโยมที่เจ็บป่วยด้วยโรคร้ายต่างๆ รวมทั้งวัตถุมงคลที่ท่านปลุกเสกนั้น เป็นสิ่งที่ลูกศิษย์ลูกหาตระหนักดีถึงเกียรติคุณดังกล่าวของท่าน อาจเรียกได้ว่าหลวงพ่ออั้บท่านเป็นพระเกจิที่ดังแบบเงียบๆ ก็ว่าได้
    หลวงพ่ออั้บเป็นศิษย์ที่สืบทอดวิชาคาถาอาคมมาจากหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา อดีตพระเกจิอาจารย์ชื่อดัง ต้นตำรับเหรียญหล่อหน้าเสือที่มากพุทธคุณ วัตถุมงคลที่โด่งดังอย่างหนึ่งของหลวงพ่ออั้บ คือ ตะกรุดกันงู นอกจากนี้ หลวงพ่ออั้บยังสนใจศึกษาตำรายาสมุนไพรไทย และท่านก็ได้นำมาใช้รักษาโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ เช่น มะเร็ง อัมพฤกษ์ อัมพาต ฯลฯ จวบจนปัจจุบัน
    [​IMG]ส่วนชาติภูมิของหลวงพ่ออั้บ เขมจาโร (อายุ ๘๓ ปี พรรษา ๖๓) นั้น ชื่อเดิมนายเกษม นามสกุล ทิมมัจฉา ชื่อเล่นว่า อั้บ เกิดวันที่ ๑๒ ส.ค. ๒๔๖๔ ณ ต.แหลมบัว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม มีพี่น้องทั้งหมด ๘ คน หลวงพ่อเป็นคนโตของครอบครัว อาชีพทำไร่ทำนา
    เมื่ออายุ ๒๐ ปี ใน พ.ศ. ๒๔๘๔ ได้บวชเป็นพระภิกษุเพื่อแทนคุณบิดามารดา ณ วัดทุ่งน้อย จ.นครปฐม โดยมี หลวงพ่อมา วัดทุ่งน้อย เป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อบวชแล้วได้มาจำพรรษา อยู่วัดท้องไทรประมาณ ๙ ปี ก่อนจะออกธุดงค์ไปจำพรรษา อยู่ที่วัดใหม่ต้านทาน อ.บางซ้าย จ.พระนครศรีอยุธยา เป็นเวลา ๑๓ ปี จากนั้นได้ย้ายมาจำพรรษาอยู่ที่วัดวังชะโด ๒ ปี กระทั่งปี ๒๕๐๘ จึงได้กลับมาจำพรรษายังวัดท้องไทรจนถึงปัจจุบัน
    ในวันที่ ๑๒ ส.ค. ๒๕๔๖ นี้ ทางคณะศิษย์ได้ร่วมกันจัดงานทำบุญวันเกิดให้กับหลวงพ่ออั้บ โดยภายในงานจะมีการแจกพระผงว่านหน้าเสือรุ่นแรกให้กับศิษยานุศิษย์ ประชาชนทุกคนที่ไปร่วมงาน และสามารถสอบถามเส้นทางไปกราบนมัสการหลวงพ่ออั้บได้ที่วัดท้องไทร ต.แหลมบัว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม โทร.๐-๙๐๘๒-๔๗๕๐, ๐-๙๑๑๖-๗๘๘๙

ที่มา - คม ชัด ลึก

บังเอิญผมค้นหนังสือพิมพ์เก่าของคม ชัด ลึก เจอเลยนำมาลงช่วยคุณไทยพุทธ ซึ่งกับความตั้งใจจริงของคุณไทยพุทธ ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยแล้วผมจะจัดส่งเงินทีหลังต้องรอน้องส่งให้

15. จรัสกุล

ครับ
    อยากเชิญชวนร่วมทำบุญในครั้งนี้กันครับ ตามกำลังศรัทธาครับ
    อนุโมทนาครับ
    ขอบคุณครับ

16. thaiput

คุณ สุทธิดา จ.กรุงเทพ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 200 บาท
    คุณ ชูพล ศิวะสัตยานนท์ จ.สระบุรี ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 1,500 บาท
    ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญ ในเจตจำนงค์แห่งการร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ และผมได้ทำการจัดส่งของที่ระลึก คือ "พระผงเนื้อว่านหน้าเสือ ขององค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร" แห่งวัดท้องไทร ไปให้ทุกๆท่านแล้วครับ ผมขออาราธนาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลก จงโปรดดลบัลดาลให้ทุกๆท่านมีความสุขความเจริญ สุขภาพพลานามัยแข็งแรงแจ่มใสทั้งกายและใจ คิดเงินให้ได้เงิน คิดทองให้ได้ทอง และจงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ สมดังประสงค์ทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ / <A href="mailto:thaiput007@hotmail.com">thaiput007@hotmail.com

17. จรัสกุล

ครับ
    อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ
    ขอบคุณครับ

18. thaiput

คุณ ชูพล ศิวะสัตยานนท์ จ.สระบุรี ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 1,500 บาท
    คุณ อดุลย์ เมธีกุล จ.นครสวรรค์ ทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 200 บาท
    ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญ ในเจตจำนงค์แห่งการร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ และผมได้ทำการจัดส่งของที่ระลึก คือ "พระผงเนื้อว่านหน้าเสือ ขององค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร" แห่งวัดท้องไทร ไปให้ทุกๆท่านแล้วครับ ผมขออาราธนาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลก จงโปรดดลบัลดาลให้ทุกๆท่านมีความสุขความเจริญ สุขภาพพลานามัยแข็งแรงแจ่มใสทั้งกายและใจ คิดเงินให้ได้เงิน คิดทองให้ได้ทอง และจงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ สมดังประสงค์ทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ / <A href="mailto:thaiput007@hotmail.com">thaiput007@hotmail.com

19. med-kanun

med-kanun สมาชิก

11 สิงหาคม 2005
    วิจิตรา บ้ำสันเทียะ ขอร่วมทำบุญสร้างโรงเรียน จำนวน 200.- บาท

ขออนุโมทนา...

20. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมขอบคุณมากครับ สำหรับพระที่คุณออยแจกให้ผมได้รับพระแล้วครับ ให้พระเยอะจังจนผมรู้สึกเกรงใจ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ช่วยกันสร้างสรรคสังคมด้วยการให้ความรู้เด็กๆครับ