ขอเชิญบูชาพระแก้วแดงเพื่อต่อยอดบุญสร้างพระแก้วแดงองค์ใหญ่ วัดพุทธพรหมปัญโญ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย the_club, 28 มิถุนายน 2007.

1. paibula

paibula เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญจององค์ พระแก้วแดงด้วยครับ 1 องค์ ครับ

2. paibula

ขอจองด้วย 1 องค์ ครับ

3. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอแจ้งรายชื่อผู้จองพระแก้วแดงทั้งหมดนะครับ

1.คุณ ahingsaka 1
    2.คุณnoppawan 2
    3.คุณake 3
    4.คุณksuchet 2
    5.คุณdragonlord 1
    6.คุณอายุมั่น 2
    7.คุณteerachaik 1
    8.คุณanuchang 1
    9.คุณkwok 1
    10.คุณsanchaithip 1
    11.คุณน้องส้ม 1
    12.คุณarnon 1
    13.พี่บิ๊ก 1
    14.คุณpratwan 1
    15.คุณtim 1
    16.คุณteerins 1
    17.คุณratsung 1
    18.คุณboy9798 1
    19.คุณeng_wil 1
    20.นายเอก 1
    21.คุณsorboonsongsil 2
    22.จ๋องแจ๋ง 1
    23.คุณโอม 1
    25.คุณpaibula 1

อย่างที่แจ้งให้ทราบว่ารูปลักษณ์หลวงปู่ดู่ไม่มีแล้ว ท่านที่จองรูปลักษณ์หลวงปู่ดู่ไว้ จะได้รับเป็นรูปลักษณ์พระจักรพรรดิแทน นะครับ
    ขอยกตัวอย่าง กรณีของคุณอายุมั่น ได้สั่งจอง หลวงปู่ดู่ 1 องค์ และ พระแก้วแดง 1 องค์ คุณอายุมั่นจะได้รับเป็นพระแก้วแดง 2 องค์นะครับ แต่หากคุณอายุมั่นจะขอรับเป็นองค์เดียวก็ได้ครับ (เนื่องจากโอนเงินมาแล้ว 1 องค์)

4. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินแล้วค่ะ รายละเอียดทาง PM นะค่ะ

5. the_club

รับทราบและขออนุโมทนาบุญกับคุณ dragonlord และทุกท่านด้วยนะครับ

6. teerins

teerins เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2007
    วันนี้ผมโอนเงินเวลา 18.44 เข้าบัญชีของคุณจิม เป็นจำนวนเงินรวม 1,630 บาท ทำบุญพระแก้วแดง+ค่าส่ง 1,250 บาท และขอร่วมทำบุญปูพื้นกระเบื้อง
    2 กล่องอีก 380 บาท ที่อยู่สำหรับส่งพระเดี๋ยวผม PM ไปนะครับ

7. the_club

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่ได้มาร่วมกันสร้างพระแก้วแดงในครั้งนี้ครับ

8. the_club

เนื่องจากบุญในครั้งนี้เป็นบุญสร้างพระแก้วแดง ผมจึงขอนำเกร็ดความรู้
    เรื่องอานิสงค์ของการสร้างพระพุทธรูปมาให้ได้อ่านกันนะครับ

อานิสงส์ สร้างพระพุทธรูป

พระเทพสิงหบุราจารย์

พระพุทธรูป หมายความว่าอย่างไร? หมายความว่าพระรูปของพระพุทธเจ้า การสร้างพระพุทธรูปจะมีอานิสงส์อย่างไรบ้าง? การสร้างพระพุทธรูปมีอานิสงส์มากมายหลายประการ เหลือที่จะนับจะประมาณได้ จะขอยกมาแสดงไว้ในที่นี้แต่พอเป็นตัวอย่าง หรือพอเป็นแนวทางเท่านั้นคือ

๑. ผู้สร้างพระพุทธรูป ชื่อว่าได้บำเพ็ญบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ประการคือ

๑) ทานมัย บุญสำเร็จด้วยการให้ทาน หมายความว่า ผู้นั้นต้องเอาพระพุทธรูปไปถวายพระสงฆ์ไว้ในวัดใดวัดหนึ่ง เพื่อให้ภิกษุสามเณรหรืออุบาสกอุบาสิกาได้กราบไหว้สักการะบูชา และก่อนที่จะได้ถวายตัวเองก็ต้องบริจาคเงินสร้างหรือเช่ามาแล้วนี้เป็นทานมัยกุศลชั้นต้น ต่อมาก็มีการเฉลิมฉลองอีก ตัวเองก็บริจาคจตุปัจจัยไทยทานถวายพระทำบุญ นี้เป็นทานมัยกุศลชั้นที่ ๒ ถึงแม้ว่าจะสร้างไปไว้ที่บ้านเพื่อสักการะบูชา ก็ต้องปฏิบัติในทำนองเดียวกันนี้ ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูปจึงชื่อวาได้บำเพ็ญทานมัยกุศลไปด้วย

๒) ศีลมัย บุญสำเร็จด้วยการรักษาศีล หมายความว่า ก่อนแต่จะทำการถวายทานหรือถวายพระพุทธรูป เจ้าภาพก็ต้องสมาทานศีลเสียก่อน ศีลที่สมาทานคราวนี้เกิดขึ้นเพราะการสร้าพระพุทธรูปเป็นปัจจัย ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูป จึงชื่อว่าได้บำเพ็ญศีลมัยกุศลไปด้วย

๓) ภาวนามัย บุญสำเร็จด้วยการเจริญภาวนา คำว่าภาวนานั้นมีสองอย่างคือ สมถภาวนา ๑ วิปัสสนาภาวนา ๑ การได้เห็นพระพุทธรูปด้วยตาได้กราบได้ไหว้ด้วยกาย ได้เปล่งวาจาระลึกถึงพระพุทธคุณ ใจก็น้อมนึกไปตาม ว่าผู้นั้นได้เจริญพุทธานุสสติกรรมฐาน จัดเป็นสมถกรรมฐานเป็นมหากุศล ตายด้วยจิตดวงเดียว อย่างต่ำต้องมาเกิดเป็นมนุษย์ อย่างกลางสามารถไปเกิดในสวรรค์ อย่างสูงสามารถไปสู่พระนิพพานได้ ดังพระปิติมัลละเถระเป็นตัวอย่าง คือพระเถระนั้นได้กวาดลานวัดแต่เช้าตรู่ ได้เห็นพระพุทธรูปของพระพุทธเจ้า ซึ่งเทวดานฤมิตนั้นขึ้น พอท่านเห็นก็เกิดปีติแล้วยกปีติขึ้นพิจารณา เจริญวิปัสสนากรรมฐานได้บรรลุมรรคผลนิพพาน ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูปจึงชื่อว่าได้บำเพ็ญภาวนากุศลไปด้วย

๔) อปจายนมัย บุญสำเร็จด้วยการประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อท่านผู้เจริญโดยคุณ โดยวัย โดยชาติ การไหว้พระพุทธรูป ไหว้พระสงฆ์ หรือไหว้ผู้แก่กว่า ชื่อว่าได้ประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อท่านผู้เจริญ จัดเป็นบุญกิริยาวัตถุ ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูปจึงชื่อว่าได้บำเพ็ญอปจายนมัยกุศลไปด้วย

๕) ไวยาวัจจมัย บุญสำเร็จด้วยการช่วยขวนขวายในกิจที่ชอบ หมายความว่า ในการสร้างพระพุทธรูปนั้น จะต้องอาศัยคนเป็นจำนวนมาก การวิ่งเต้นช่วยกันในงานหล่อพระในงานฉลองพระ เป็นต้น ถือว่าเป็นมหากุศลมีผลไม่น้อย เช่น พระเจ้าจันทปัชโชติ พระไวยาวัจจกเถระ เป็นตัวอย่างดังนี้คือ

ก. พระเจ้าจันทปัชโชติ ได้ช่วยนายรับบาตรพระมาใส่อาหารและนำกลับไปถวายพระ ปรารถนาเป็นพระเจ้าแผ่นดิน และปรารถนาให้มียานพาหนะดี เดินทางได้วันละหลายๆ โยชน์ และปรารถนาให้ตนมีอำนาจวาสนามาก ครั้นตายแล้วก็ได้ไปเกิดเป็นพระเจ้าแผ่นดินมีนามว่า พระเจ้าจันทปัชโชติสมความปรารถนา

ข. พระไวยาวัจจกเถระ ในศาสนาของพระพุทธเจ้าพระนามว่าพระวิปัสสี ท่านเป็นผู้ช่วยเหลือในกิจการของวัดและได้ช่วยเหลือในงานทำบุญต่างๆ ตายจากชาตินั้นได้ไปเกิดในสวรรค์ จุติมาเกิดเป็นพระราชาได้ออกบวชเจริญวิปัสสนากรรมฐานสำเร็จเป็นพระอรหันต์ แตกฉานในปฏิสัมภิพาทั้ง ๔ ได้วิโมกข์ ๘ และอภิญญา ๖ ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูปจึงชื่อว่าได้บำเพ็ญไวยาวัจจมัยกุศลไปด้วย

๖) ปัตติทานมัย บุญสำเร็จด้วยการให้ส่วนบุญ หมายความว่า ผู้ที่ได้สร้างพระพุทธรูปจำเป็นอยู่เองที่จะบอกญาติสนิทมิตรสหายให้ทราบ เพื่อร่วมอนุโมทนาในการฉลองพระ การถวาย เป็นต้น นอกจากนั้นยังจะต้องอุทิศส่วนกุศลส่วนบุญให้แก่บิดามารดาปู่ย่าตายาย ท่านผู้มีพระคุณ เทพบุตร เทพธิดา เป็นต้นอีก ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูปจึงชื่อว่าได้บำเพ็ญปัตติทานมัยกุศลไปด้วย

๗) ปัตตานุโมทนามัย บุญสำเร็จด้วยการอนุโมทนาส่วนบุญ หมายความว่า เมื่อผู้สร้างพระพุทธรูปได้บอกบุญแจ้งข่าวแก่ญาติมิตรแล้ว ญาติมิตรเหล่านั้นก็จะต้องพากันอนุโมทนาต้อนรับเป็นอย่างดี เมื่อผู้อื่นมาอนุโมทนาท่านเจ้าภาพก็พลอยปลื้มปีติอนุโมทนาสาธุการตอบอีก การปฏิบัติอย่างนี้ จัดเป็นมหากุศลด้วยกันทั้งสองฝ่าย ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูปจึงชื่อว่าได้บำเพ็ญปัตตานุโมทนามัยกุศลไปด้วย

๘) ธัมมัสวนมัย บุญสำเร็จด้วยการฟังธรรม หมายความว่า ในการสร้างพระพุทธรูปนั้น เจ้าภาพบางคนก็ได้นิมนต์พระไปสวดชะยันโต เจริญพระพุทธมนต์ แสดงธรรม และเจ้าภาพบางคนได้พิมพ์หนังสือธรรมแจกเป็นธรรมทานในงานฉลองพระ เป็นต้น การปฏิบัติเช่นนี้ ชื่อว่าได้ให้ธรรมเป็นทานด้วย ตัวเองและผู้ได้มาร่วมงานก็ได้ฟังธรรมไปด้วย ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูป จึงชื่อว่าได้บำเพ็ญธัมมัสวนมัยกุศลไปด้วย

๙) ธัมมเทสนามัย บุญสำเร็จด้วยการแสดงธรรม หมายความว่า การที่พระสงฆ์ได้มาสวดมนต์สวดชะยันโต หรือแสดงธรรมนั้น ก็เพราะเจ้าภาพเป็นผู้อาราธนามา นี้ชื่อว่าเจ้าภาพได้บุญอันสำเร็จจากการแสดงธรรมแล้ว ดังนั้นผู้สร้างพระพุทธรูป จึงชื่อว่าได้บำเพ็ญธัมมเทสนามัยกุศลไปด้วย

๑๐)ทิฏฐุชุกัมม์ การทำความเห็นให้ตรง หมายความว่า กุศลนั้นมีอยู่ ๔ ชั้นคือ

๑.กุศลชั้นกามาวจร ได้แก่ มหากุศลต่างๆ มีการสร้างพระพุทธรูป ถวายทาน สร้างศาลา ฟังธรรม แสดงธรรม เป็นต้น

๒.กุศลชั้นรูปาวจร ได้แก่ การเจริญสมถกรรมฐาน เช่น พุทธานุสสติ เป็นต้น

๓.กุศลชั้นอรูปาวจร ได้แก่ การเจริญอรูปกรรมฐาน ๔ มีอากานัญจายตนะ เป็นต้น

๔.กุศลชั้นโลกุตตระ ได้แก่ การเจริญวิปัสสนากรรมฐาน

การที่ผู้สร้างพระพุทธรูปได้เกิดศรัทธา จนถึงสละเงินออกมาสร้างพระพุทธรูปได้ และออกมาทำทานในงานฉลองพระพุทธรูปได้ ชื่อว่าเป็นผู้มีความเห็นตรงเห็นถูกแท้ เพราะเป็นบุญของตนเอง ไม่ใช่บุญของใครเลย

๑.ผู้สร้างพระพุทธรูป ชื่อว่าเป็นผู้ไม่ประมาท

๒.ผู้สร้างพระพุทธรูป ชื่อว่าเป็นผู้ได้เตรียมตัวก่อนตาย

9. paibula

โอนให้แล้วครับ เวลา 16.14 วันที่ 12/7/07
    จำนวน 1,250 บาทครับ
    เดี๋ยวที่อยู่ส่งไปทาง PM นะครับ

10. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญบูชาพระแก้วแดง รูปลักษณ์หลวงปู่ดู่

ภายในวันที่ 18 เดือนนี้ จะโอนให้ครับ ขอโทษที่ช้าหน่อยครับ เพิ่งเข้ามาดู และเห็นรายชื่อครับ อนุโมทนา

11. the_club

ครับไม่เป็นไรครับ ถ้าโอนมาช่วยแจ้งด้วยนะครับ

12. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอจองด้วย 1 องค์ครับ
    โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ
    (สิ้นเดือนนี้)

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆบุญของทุกๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

13. the_club

ตอนนี้มีแต่รูปลักษณ์พระจักรพรรดินะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

14. the_club

ยังไม่ได้ส่งนะครับ เพราะว่าผมยังไม่ได้รับพระเลยคร้าบ รอหน่อยนะครับ
    คิดว่าคงได้เร็วๆนี้แหละครับ

15. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอจองเพิ่มอีก 3 องค์นะครับ
    โดยที่ :

2 องค์แรก ได้โอนเงินเข้าบัญชีให้แล้วครับ
    จำนวน 2500 บาท โอนวันนี้ เดี๋ยวหลักฐาน
    การโอนเงินจะโพสต์ให้ดูภายหลังครับ และ
    รบกวนให้ส่งมาที่..

คุณทิพวรรณ ไตรรัตนา
    613 หมู่ 1 ต.สำโรงเหนือ
    อ.เมือง จ.สมุทรปราการ
    10270

ส่วนอีก 2 องค์ที่เหลือ จะแจ้งการโอนเงิน
    และที่อยู่ให้ทราบราวๆปลายเดือนนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

16. the_club

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Chayutt ด้วยนะครับ
    วันนี้ขอนำเรื่องราวปาฏิหาริย์ของพระแก้วแดงที่มีผู้ได้รับ มาให้ได้อ่านกันครับ

17. the_club

เมื่อวันเสาร์แม่ชีปิ๊กได้แจ้งผมว่า พระแก้วแดงชุดนี้จะมีประมาณ 100 องค์ครับ
    คาดว่าคงเลี่ยมเสร็จแล้ว หากได้รับแล้วผมจะรีบส่งให้นะครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

18. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    วันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปร่วมงานที่บ้านคนวังหน้า หมู่บ้านบาหลีไฮ เห็นพระแก้วแดงที่มีคนใสมาแล้วรู้สึกว่าองค์พระสวยมากครับ

ขอจอง 1 องค์นะครับ เดี๋ยวจะโอนเงินให้

19. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระแก้วแดง 1 องค์นะครับ ขอโอนเงินให้ตอนต้นเดือนสิหาคม 2550 นะครับ รอเงินออกก่อน....ด้วยรักและศรัทธา

20. the_club

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เงินที่ได้จากการเช่าพระแก้วแดงนี้
    จะนำไปต่อยอดเป็นพระแก้วแดงองค์ใหญ่นะครับ ท่านที่ได้เช่าพระแก้วแดงไป
    เท่ากับว่าท่านได้ทำบุญสร้างพระแก้วแดงองค์ใหญ่ด้วยนะครับ
    และที่สำคัญพระแก้วแดงเป็นพระพุทธรูปคู่บารมีองค์พระศรีอาริยเมตตรัยครับ