ขอเชิญท่านแวะเข้ามากระทู้นี้ตั้งคำถามเองตอบเองครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Samarnl, 19 ธันวาคม 2010.

1. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

2. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขอให้ลุงหมานมีความสุขและสุขภาพแข็งแรงนะค่ะ

3. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
  4. Samarnl

[​IMG]....[​IMG]....[​IMG]....[​IMG]....[​IMG]

ถ้าภาพนี้ดูไม่ชัดเจน คลิ๊กที่ภาพดู ถ้ายังไมชัดเจนลองคลิ๊กอีกครั้งนะครับภาพจะขยายให้ดูชัดเจนขึ้น ​

5. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ลุงหมานครับพระพุทธองค์สมัยที่เป็นพระโพธิสัตว์สำเร็จเป็นพระโสดาบันชาติ
    ไหนครับ และชาติก่อนตรัสใช่พระเวสสันดรหรือเปล่าหรือว่าเป็นพระโชติปาละ
    ถ้าเป็นอนาคามีแล้วลงมาเกิดบนโลกมนุษย์ได้ไหม

6. Samarnl

- สมัยที่ท่านเป็นพระโพธิสัตว์นั้น ท่านไม่ได้เป็นพระอริยะเลย เพราะท่านปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าต้องตรัสรู้เองเท่านั้น ถ้าเป็นพระอริยะก็เท่ากับท่านรู้ตามก็จะไม่ได้เป็นพระพุทธเจ้า แต่ช่วงที่ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ท่านได้ ฌาน อภิญญา แต่ท่านก็เป็นปุถุชนธรรมดา แต่หากว่าถ้าจะสำเร็จเป็นพระอรหันต์นั้นท่านสามารถสำเร็จได้ตั้แต่พบพระพุทธเจ้าที่ชื่อ พระทีปังกร พระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว แต่เพราะท่านปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า

- เมื่อพระพุทธเจ้าชื่อ กัสสป ท่านเป็น มาณพชื่อ โชติปาละ เพราะกล่าวไว้ในช่วงที่พบพระพุทธเจ้าองค์ที่ 3 ในภัทรกัปนี้ พระพุทธเจ้าของเราองค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่ 4

- ตอนที่เป็นชาติพระเวสสันดรนั้น เป็นช่วงที่ว่างจากพระพุทธเจ้า และท่านก็เป็นชาติสุดท้ายที่บำเพ็ญบารมีครบทั้ง 10 ทัศ เมื่อจุติจากพระเวสสันดรก็ไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดุสิต ชื่อว่า เสตเกต เทพบุตร แล้วถูกอันเชิญจากพรหมมาเกิดในมนุษย์เป็นเจ้าชายสิทธัตถะ จนสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าครับ

มาณพหนุ่ม ชื่อ โชติปาละ ก็คือพระโพธิสัตว์
    พระเวสสันดร ก็คือพระโพธิสัตว์ เป็นการแสดงกันคนละชาติที่เกิดเท่านั้น

- บุคคลที่เป็นพระอนาคามีจะไม่ลงมาเกิดเป็นมนุษย์และเทวดาอีกเลย เพราะท่านละกามราคะแล้วมีแต่จะขึ้นไปในชั้นพรหมที่สูงขึ้นไป
    - เช่น เป็นมนุษย์ หรือเทวดาได้พระเป็นพระอนาคามี ก็จะไปเกิดในพรหมโลกเท่านั้น
    - และก็ถ้าหากเป็นพระอนาคามีในชั้นสวรรคที่เป็นเทวดา ก็จะไม่เกิดซ้ำในชั้นสวรรค์อีก หรือจะกลับมาเกิดในมนุษย์อีกเลย
    - หรือเป็นพระอนาคามีในชั้นพรหมก็จะไม่มาเกิดเป็นเทวดาและมนุษย์อีกเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2011
  7. bluebaby2

ขอบคุณมากครับที่สงสัยเพราะเคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่าชาติก่อนตรัสคือ
    พระโชติปาละ และผมก็พอรู้มาว่าพระโพธิสัตว์เมื่อบารมีเต็มแล้วก็ยังเกิดมาช่วย
    เหลือมนุษย์ได้แต่จากที่ลุงหมานบอกก็คงเป็นพระเวสสันดร

8. Samarnl

ชาติที่สร้างบารมีเต็ม 10 ทัศเป็นชาติที่เกิดเป็นพระเวสสันดร ที่บริจาค บุตร และภรรยาครับ

9. Samarnl

ในกามภูมิ 11 มีครบทั้ง 28 รูป​

10. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)คำถาม- คุณลุงหมานสบายดีใช่ไหมคะ ถามเองตอบเองม่ะได้ เพราะไม่ใช่ลุงค่ะ ตอบหน่อยนะคะ คิดถึงเลยแวะมาเยี่ยมเยียนค่ะ
    :z3:z2:z4:z11:z9

11. Samarnl

เฮ้อ! ถามหาของไม่เที่ยง เดี๋ยวก็สุข เดี๋ยวก็ทุกข์ ก็เป็นอย่างนี้แหละน๊า ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมเยือนจ้า

12. ธรรมทิพย์

ธรรมทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเรียนรู้เรื่องราวดี ๆ ที่มีประโยชน์ค่ะ

ถามว่า ทำไมพระนางกัณหาพระธิดาของพระเวสสันดรจึงไม่มาเกิดเป็นพระธิดาของ
    พระพุทธเจ้า ?

ลองช่วยกันคิด ช่วยกันตอบนะคะ หกโมงเย็นแวะมาเฉลยค่ะ

13. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    เพราะโกรธเคืองพระเวสสันดรที่ยกตนให้กับชูชก และลั่นวาจาตัดสัมพันธ์ ไ่ม่ขอเกิดเป็นลูกของพระเวสสันดรอีก

14. ธรรมทิพย์

ธรรมทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณใจสัยค่ะ

ตอบได้ถูกต้องค่ะ เหตุเพราะนางตั้งจิตอธิษฐานเพราะความโกรธว่าจะไม่กลับมาเกิดเป็นพระธิดาของพระพุทธเจ้าอีก และกลับมาเกิดเป็นบุตรีเศรษฐีผู้มีความงามยิ่งนัก ต่อมาได้บวชเป็นพระภิกษุณีชื่อว่าพระอุบลวรรณาเถรีเอตทัคคะในฝ่ายผู้มีฤทธิ์

อ่านเพิ่มเติมได้ที่
    พระอุบลวรรณาเถรี อัครสาวิกาเบื้องซ้าย ในอดีตชาติเป็นพระขนิษฐาของพระราหุล

15. Samarnl

อ้าวตอบแล้วเฉลยซะแล้ว ข้อที่ตอบมานั้นต้องขอขอบคุณครับที่ได้ความรู้ใหม่
    งั้นขอตอบใหม่ด้วยคน จะเห็นถูกต้องด้วยหรือเปล่าไม่รู้ ตามปกติธรรมดา
    หรือเป็นธรรมเนียมของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ในอดีตนั้น
    จะมีพระราชบุตรเพียงพระองค์เดียวแล้วจึงออกบวช
    และก็จะไม่มีพระพุทธเจ้าองค์ไหนเลยที่ไม่บุตรและภรรยา (เท่าที่อ่านพบมา) ถูกต้องป่าว อิๆๆๆ

16. ชญามณี

ชญามณี Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีค่ะ คุณลุงหมาน คุณธรรมทิพย์

ไฟล์ที่แนบมา:

17. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k) ของอารายก็มี 2 ด้านเนอะ คุณลุงเนอะ ๆ สุขก็ไม่สุขไม่จริง สลับทุกข์ สลับสุขอยู่ไปตลอดลมหายใจเลยคุณลุงหมานขา ... ม่ะเที่ยง เจง ๆ เล้ยยยย ตอบได้ซะจาย วายรุ่นนนน จ้า ๆ ๆ

18. ชญามณี

ชญามณี Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ;aa40
    กราบขอบพระคุณท่านลุงมากนะคะ ที่ช่วย บันทึก ข้อมูลประวัติศาสตร์ นาทีชีวิตไว้
    เมื่อวาน หลานก็ได้ แต่มอง เพราะเป็นเวลาทำงาน น่ะค่ะ
    ชอบการ์ตูน นักรบ มันดูดุดี ฮาๆๆ

19. bluebaby2

ลุงหมานครับ ทำไมพระพุทธเจ้าถึงได้อยู่สาวัตถีนานสุดเลยล่ะครับน่าจะเกิน 20
    ปี เป็นเพราะเป็นถิ่นที่เหมาะสมหรือปฏิรูปเทสหรือเปล่าครับเปล่า และพระนาง
    ยโสธราใช่นางมัทรีกลับชาติมาเกิดหรือเปล่าครับ

20. Samarnl

เท่าที่ทราบอ่านพบในคัมภีร์ต่างๆนั้น เป็นบริเวณที่พระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆในภัทรกัปล์นี้ เคยบรรลุมาแล้วในถี่นนี้ทั้งนั้น
    อยู่สาวัตถีนานที่สุดน่าจะเกิน 20 ปีนั้นไม่ทราบจริงๆ

และพระนางยโสธราใช่นางมัทรีกลับชาติมาเกิดหรือเปล่า

ตอบใช่ครับ

เพราะท่านเป็นนางแก้วคู่บารมี จะเกิดร่วมกันมาหลายชาติเช่น

1. พระนางพิมพา
    2. สุมิตตาพรามณี
    3. พระนางประภาวดี
    4. นางสุชาดา
    5. วิสัยหเศรษฐีภริยา
    6. ภริยาช่างหม้อ
    7. สัมพิลลทาสีนีกุมารี
    8. จอมนางแห่งพาราณสี
    9. ราชธิดาพระเจ้าโกศล
    10. พระสมุททวิชยาเทวี
    11. นางสีดา
    12. โพธิปริพาชิกา
    13. พระนางอุทัยภัทรา
    14. จันทกินรี
    15. สุภัททาเทวี
    16. พระนางจันทราเทวี
    17. พระนางสุมนาเทวี
    18. พระนางสีวลี
    19. นางอมรา
    20. นางมัทรี
    21. นางยโสธรา หรือ พิมพา

ทั้งหมดที่นำมากล่าวนั้นเคยอ่านพบแล้วนำลงสมุดบันทึกไว้