ขอเชิญทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและศาลาแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรมที่นครศรีธรรม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ANUWART, 23 พฤศจิกายน 2008.

1. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๒๗ ม.ค.๕๓ คุณดวงพร จีนนุกูลพร้อมด้วยสามี ร่วมทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมพร้อมสร้างวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม ถวายสำนักสงฆ์ธรรมเจริญ ๓๐,๐๐๐.-บาท เป็นพุทธบูชา เป็นพระชำระหนี้สงฆ์และอุทิศบุญให้นายสรวิศ จีนนุกูล (สามี) ขอให้เป็นปัจัยสู่พระนิพพานทั้ง ๒ ท่านเทอญ เรามาร่วมโมทนาบุญกันครับ สาธุ ๆ อนุโมทามิ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

2. ชัยยันต์

ชัยยันต์ Active Member

ขอร่วมบุญและขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมทำบุญทุกคนนะครับ
    เงินเข้าบัญชีวันที่ 1 ก.พ 53 ธนาคาร ธกส บัญชีเลขที่9152856122 จำนวน 200 บาท
    อานิสงค์ใหญ่มากๆ ครับ

3. ชัยยันต์

ผมมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ในพิธีหล่อสมเด็จองค์ปฐมวัดชนะสงครามที่ หาดใหญ่ ซึ่งมี่พระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโน เป็นประธาน ผมเป็นผู้นำบุญคนหนึ่งโดยนำแผ่นทองไปให้ญาติโยมได้ร่วมทำบุญ หลังจากเสร็จพิธีหล่อพระมีคืนหนึ่ง ผมมีเทพนิมิตรว่ามีต้นไม้ในสมัยพุทธกาลมาปรากฏที่หน้าบ้านเป็นต้นไม้ใหญ่ ครื้ม หลังจากนั้นผมก็เรียกพี่สาวมาดู และได้สวดมนต์ที่ใต้ต้นไม้นี้ในขณะที่สวด ผมสังเกตเห็นต้นไม้แทงช่อดอกออกมาและมีหน้าตาชัดเจนคล้ายมัคนารีผล หลังจากนั้นก็กลายเป็นพระภิกษุ 3รูปมาประทับยืนอยู่ใต้ต้นไม้ต้นนี้
    องค์กลางมีผิวเข้มคล้ายคนอินเดีย(ตอนแรกผมนึกว่าเป็นพระพุทธเจ้า )หลังจากนั้นผมก็นิมนต์ท่านมาฉันภัตตาหารซึ่งมีคนนำปิ่นโตมาถวายกันเยอะหลังจากที่ท่านฉันภัตตาหารเสร็จแล้วท่านก็บอกว่าต้นไม้ต้นนี้จะออกดอกช่วงเข้าพรรษา(ตอนที่ฝันช่วงเข้าพรรษาพอดี)หลังจากนั้นก่อนที่ท่านจะกลับท่านได้แสดงปาฏิหารย์โดยเนรมิตรซุ้มประตูโค้งกว้างประมาณสัก 40ม.เห็นจะได้โดยทุกคนได้เห็นกับตาตั้งแต่ซุ้มประตูเริ่มก่อตัวจากฟากหนึ่งและมาลงอีกฟากหนึ่ง(คล้ายภาพกราฟฟิกคอมพิวเตอร์)จากนั้นคนก็แตกตื่นโมทนาสาธุกัน
    และหลังจากนั้นคนก็นำทองเป็นถุงๆมาร่วมทำบุญกับผมกันเยอะตื่นขึ้นมาประมาณตี 5 ก็รู้สึกปิติสบายใจมากไม่เคยเป็นมาก่อน ผมสงสัยมากว่าพระองค์กลางคือใคร ก็ได้เปิดหนังสือธัมวิโมกข์ใดยไม่ได้ตั้งใจ ก็เลยรู้ว่าเป็นหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ตอนท่านยังหนุ่ม)ของเราทุกคนนี่เอง สาธุ สาธุ

4. ชัยยันต์

ผมมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ในพิธีหล่อสมเด็จองค์ปฐมวัดชนะสงครามที่ หาดใหญ่ ซึ่งมี่พระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโน เป็นประธาน ผมเป็นผู้นำบุญคนหนึ่งโดยนำแผ่นทองไปให้ญาติโยมได้ร่วมทำบุญ หลังจากเสร็จพิธีหล่อพระมีคืนหนึ่ง ผมมีเทพนิมิตรว่ามีต้นไม้ในสมัยพุทธกาลมาปรากฏที่หน้าบ้านเป็นต้นไม้ใหญ่ ครื้ม หลังจากนั้นผมก็เรียกพี่สาวมาดู และได้สวดมนต์ที่ใต้ต้นไม้นี้ในขณะที่สวด ผมสังเกตเห็นต้นไม้แทงช่อดอกออกมาและมีหน้าตาชัดเจนคล้ายมัคนารีผล หลังจากนั้นก็กลายเป็นพระภิกษุ 3รูปมาประทับยืนอยู่ใต้ต้นไม้ต้นนี้
    องค์กลางมีผิวเข้มคล้ายคนอินเดีย(ตอนแรกผมนึกว่าเป็นพระพุทธเจ้า )หลังจากนั้นผมก็นิมนต์ท่านมาฉันภัตตาหารซึ่งมีคนนำปิ่นโตมาถวายกันเยอะหลังจากที่ท่านฉันภัตตาหารเสร็จแล้วท่านก็บอกว่าต้นไม้ต้นนี้จะออกดอกช่วงเข้าพรรษา(ตอนที่ฝันช่วงเข้าพรรษาพอดี)หลังจากนั้นก่อนที่ท่านจะกลับท่านได้แสดงปาฏิหารย์โดยเนรมิตรซุ้มประตูโค้งกว้างประมาณสัก 40ม.เห็นจะได้โดยทุกคนได้เห็นกับตาตั้งแต่ซุ้มประตูเริ่มก่อตัวจากฟากหนึ่งและมาลงอีกฟากหนึ่ง(คล้ายภาพกราฟฟิกคอมพิวเตอร์)จากนั้นคนก็แตกตื่นโมทนาสาธุกัน
    และหลังจากนั้นคนก็นำทองเป็นถุงๆมาร่วมทำบุญกับผมกันเยอะตื่นขึ้นมาประมาณตี 5 ก็รู้สึกปิติสบายใจมากไม่เคยเป็นมาก่อน ผมสงสัยมากว่าพระองค์กลางคือใคร ก็ได้เปิดหนังสือธัมวิโมกข์ใดยไม่ได้ตั้งใจ ก็เลยรู้ว่าเป็นหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ตอนท่านยังหนุ่ม)ของเราทุกคนนี่เอง สาธุ สาธุ

5. ANUWART

โมทนาสาธุกับคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ชัยยันต์<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2915528", true); </SCRIPT> ด้วยครับ สาธุ

เรียนเชิญเป็นเจ้าภาพสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมต้นพร้อมวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรมถวายเป็นพุทธบูชา

ร่วมทำบุญได้ที่บัญชี

บัญชี ชื่อ สมทบทุนสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม

ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธกส.) ออมทรัพย์
    สาขาร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช<O:p</O:p
    บัญชีเลขที่ ๙๑๕ – ๒ -๘๕๖๑๒ – ๒

หรือ

บัญชีเลขที่ ๔๔๘ – ๐ - ๒๙๔๐๘ – ๓
    บัญชีชื่อ พระมานะอินทปัญโญ (มานะ สมตัว)<O:p</O:p
    ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด ออมทรัพย์<O:p</O:p
    สาขาร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช

สำนักปฏิบัติธรรม โทร. ๐๘๓ – ๖๓๔๔๕๑๓ <O></O>
    ฝ่ายประสานงาน โทร. ๐๘๙ – ๗๔๘๙๔๔๖<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​
    <!-- google_ad_section_end --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2010
  6. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี
    ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้
    และจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า
    ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพยดาทั้งหลาย
    ที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพยดาทั้งหลายทั่วสากลพิภพ
    และพระยายมราช ขอเทพยดาทั้งหลาย และพระยายมราช
    จงโมทนาส่วนกุศลนี้และจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล
    ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขอแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลที่ได้บำเพ็ญมาแล้ว
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    ให้แก่ท่านทั้งหลายที่มีชีวิตอยู่ก็ดีที่ล่วงลับไปแล้วก็ดี
    ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี อาทิ บิดามารดา เป็นต้น
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้า
    จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

[COLOR=blue][COLOR=red]และขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว [/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ [/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]ทุก ๆ พระองค์[/COLOR][COLOR=red]ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน [/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]มีพระราชประสงค์สิ่งใดขอให้สำเร็จ[/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]ตามพระราชประสงค์ทุกประการเทอญ[/COLOR][/COLOR]

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว
    อผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันนี้เถิด หากไม่สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันนี้ได้ ขอให้คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่เป็น ไม่สำเร็จ
    จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้
    ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง

http://palungjit.org/threads/ขம.ml#post3146526ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพบริจาคท่อส่งน้ำถวาย วัดเขาชี จ.พิษณุโลก
    โครงการก่อสร้าง "ศูนย์ปฏิบัติธรรมแสงธรรมสุทธา"
    [​IMG] [​IMG] ขอเชิญทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและศาลาแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรมที่นครศรีธรรมฯ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2010
  7. ANUWART

<TABLE id=post2921651 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->tinkie<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2921651", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_2921651 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->บริจาคทางอินเตอร์เน็ตครับ เงินคงจะเข้าจริงพรุ่งนี้
    รายละเอียด:

หมายเลขอ้างอิง 264999928991
    โอนจากบัญชีเลขที่ THB 0002867143
    โอนไปยังบัญชีเลขที่ THB 9152856122
    จำนวนเงิน THB 2,082.60
    ข้อความอ้างอิงการโอนเงิน Transfer for house of first buddha

ขอให้ทานนี้เป็นการชำระหนี้สงฆ์ของจิตข้าพเจ้า และขอให้จิตข้าพเจ้าสำเร็จพระนิพพานได้ด้วยเทอญ....สาธุ

ป.ล. ร่วมอนุโมทนากับทุกๆคนที่มีจิตศรัทธาด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โมทนากับอานิสงส์ผลบุญใหญ่ของกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

9. ANUWART

ท้าวความเดิมขณะนี้คานหลักบนเสร็จเรียบร้อยแล้ว

ทางช่างวินได้ปรึกษาเรื่องปัจจัยที่จะนำเงินมาสร้างปูพื้นคาน ครั้งแรกใช้แผ่นปูนสำเร็จรูปบังเอินช่างให้เหตุผลเพิ่มเติมในการสร้างพื้นคานส่วนบน ช่างบอกว่าถ้าใช้พื้นวางขัดเหล็กเทพื้นปูนเองจะแข็งแรงกว่า จึงเห็นควรให้ช่างดำเนินการได้ตามความประสงค์ของช่าง งานจะได้ต่อเนื่องและเสร็จทันหน้าฝนนี้ งบประมาณในการสร้างพื้นเพดาน ช่องละประมาณ ๑๐,๐๐๐.-บาท

จึงขอชวนญาติธรรมและพุทธบริษัททั้งหลายมาร่วมเป็นเจ้าภาพ

จองเป็นเจ้าภาพช่องพื้นเพดานวิหารแก้ว จำนวน ๘ ช่อง ชองละ ๑๐,๐๐๐.-บาท

ผู้ที่เป็นเจ้าภาพทางสำนักสงฆ์จะจารึกชื่อติดไว้ที่วิหารแก้วเช่นเดียวกับเจ้าภาพสร้างคานหลัก (หรือจองเป็นคณะก็ได้ชื่อจะจารึกให้ทุกท่าน)

หมายเหตุ ท่านที่เป็นเจ้าภาพช่วยกรุณาโพส ชื่อ - นามสกุล สถานที่ ลงในกระทู้ หรือส่งชื่อมาทาง PM ทางสำนักสงฆ์จะได้มอบใบอนุโมทนาบัตรและวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกส่งกลับให้กับเจ้าภาพต่อไป

จึงเรียนเชิญมาเป็นเจ้าภาพจองช่องปูพื้นเพดานวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม
    ช่องละ ๑๐,๐๐๐.-บาท

- ช่องที่ ๑ ส่วนที่เป็นฐานเจดีย์ = มีเจ้าภาพแล้ว

- ช่องที่ ๒ ด้านบนตรงสมเด็จองค์ปฐม = คุณ สิทธิโชค เจริญรูป (เจ้าภาพ)

- ช่องที่ ๓ ในสุดด้านซ้ายมือ = คุณชัยยันต์ พัฒนกิจและคณะ (เจ้าภาพ)

- ช่องที่ ๔ ในสุดด้านขวามือ = อาจารย์ วีรพงค์ เธียรสงค์ (เจ้าภาพ)

- ช่องที่ ๕ แถวกลางด้านซ้ายมือ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- ช่องที่ ๖ แถวกลางดานขวามือ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- ช่องที่ ๗ แถวหน้าด้านซ้ายมือสุด = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- ช่องที่ ๘ แถ้วหน้าช่องกลาง = อาจารย์ธฏษธรรม ลาโสภาและคณะ (เจ้าภาพ)

- ช่องที่ ๙ แถวหน้าด้านขาวมือสุด = ยังไม่มีเจ้าภาพ

บัญชี ชื่อ สมทบทุนสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม
    ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธกส.) ออมทรัพย์
    สาขาร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช<O:p</O:p
    บัญชีเลขที่ ๙๑๕ – ๒ -๘๕๖๑๒ – ๒

หรือ

บัญชีเลขที่ ๔๔๘ – ๐ - ๒๙๔๐๘ – ๓
    บัญชีชื่อ พระมานะอินทปัญโญ (มานะ สมตัว)<O:p</O:p
    ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด ออมทรัพย์<O:p</O:p
    สาขาร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช

สำนักปฏิบัติธรรม โทร. ๐๘๓ – ๖๓๔๔๕๑๓ <O></O>
    ฝ่ายประสานงาน โทร. ๐๘๙ – ๗๔๘๙๔๔๖

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  10. ANUWART

แจกวัตถุมงคลแด่ผู้ร่วมทำบุญเป็นที่ระลึก
    ช่วยโพส
    วันที่โอนเงิน ชื่อ สกุล
    และสถานที่ไว้ด้วยครับ
    จะดำเนินการจัดส่งไปให้ครับ
    พิธีพุทธาภิเษก เสาร์ ๕ เมื่อ ๒๐ มี.ค.๕๓

สมเด็จองค์ปฐมปางมหาจักรพรรดิ์ด้านหลังยันต์เกราะเพชร
    ชุดพิเศษ สร้าง ๓๐๐ องค์
    รุ่น เสาร์ ๕

:cool: หรือ

ฝ่ายประสานงาน โทร. ๐๘๙ – ๗๔๘๙๔๔๖
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2010
  11. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 14 มีนาคม 2553 ที่ผ่านมาข้าพเจ้า ได้ไปกราบพระอาจารย์มานะ ที่สำนักและได้ซื้อปูนซิเมนต์ตราช้างไปถวาย 1 ถุง พร้อมทั้งได้ทำพิธีขอขมากรรมต่อพระรัตนตรัยและได้ชำระหนี้สงฆ์ด้วย ผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ ขอมอบแต่เพื่อนกัลยาณมิตรทุกๆท่านเทอญ สาธุ สาธุ ขอโมทนา

12. ANUWART

ความก้าวหน้าการสร้างวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรมถวายเป็นพุทธบูชา ​

วันนี้ได้รับแจ้งจากสำนักสงฆ์ธรรมเจริญ

คณะอาจารย์ธฏคณะปฏิบัติธรรมยับยั้งภัยพิบัติเขามหาชัยนครศรีธรรมราช
    ทำบุญเป็นเจ้าภาพช่องพื้นเพดานช่องด้านหน้าวิหาร ๒๐,๐๐๐.-บาท

ภาพช่องด้านหน้า<!-- google_ad_section_end --> ​

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND> [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  13. ANUWART

เมื่อ ๑๗ เมษายน พ.ศ.๒๕๕๓ ได้เข้าไปเยี่ยมสำนักสงฆ์และไหว้พระสมเด็จองค์ปฐมหลวงพ่อ หลวงปู่ ที่สำนักสงฆ์ธรรมเจริญ นำรูปพระประธานในวิหารมาให้ชมครับ สวยงามมาก เพชรเป็นประกายระยิบระยับหลายสีสวยงามมาก มาร่วมโมทนาสาธุกันครับ ส่วนพื้นเพดานชั้นบนกำลังรอเจ้าภาพมาร่วมสร้าง ฯ ใครจะขอเป็นเจ้าภาพแจ้างทางกระทู้นี้ได้เลย จะได้เสร็จทันหน้าฝน สาธุ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

14. ANUWART

ขอเชิญญาติธรรมและพุทธบริษัทร่วมเป็นเจ้าภาพ
    จองเป็นเจ้าภาพช่องพื้นเพดานวิหารแก้ว คงเหลือ ๔ ช่อง ยังไม่มีเจ้าภาพ ชองละ ๑๐,๐๐๐.-บาท

ผู้ที่เป็นเจ้าภาพทางสำนักสงฆ์จะจารึกชื่อติดไว้ที่วิหารแก้วเช่นเดียวกับเจ้าภาพสร้างคานหลัก
    (หรือจองเป็นคณะก็ได้ชื่อจะจารึกให้ทุกท่าน)

หมายเหตุ ท่านที่เป็นเจ้าภาพช่วยกรุณาโพส ชื่อ - นามสกุล สถานที่ ลงในกระทู้ หรือส่งชื่อมาทาง PM ทางสำนักสงฆ์จะได้มอบใบอนุโมทนาบัตรและวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกส่งกลับให้กับเจ้าภาพต่อไป

จึงเรียนเชิญมาเป็นเจ้าภาพจองช่องปูพื้นเพดานวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม
    ช่องละ ๑๐,๐๐๐.-บาท

- ช่องที่ ๕ แถวกลางด้านซ้ายมือ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- ช่องที่ ๖ แถวกลางดานขวามือ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- ช่องที่ ๗ แถวหน้าด้านซ้ายมือสุด = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- ช่องที่ ๙ แถวหน้าด้านขาวมือสุด = ยังไม่มีเจ้าภาพ

<!-- google_ad_section_end -->

รายละเอียดตามรูปภาพ

<FIELDSET style="WIDTH: 262px; HEIGHT: 236px" class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND> [​IMG]

</FIELDSET>

15. ANUWART

"9 เม.ย. 2010 ถวาย 20,000 เทพื้นบน"<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->[​IMG]
    "อาจารย์ธฏษธรรมช์ ลาโสภา ถวายร่วมสร้าง จำนวน 20,000 บาท เจ้าค่ะ"
    "สาธุ"

โมทนาสาธุกับอาจารย์ธฏและคณะปฏิบัติธรรมเขามหาชัยครับ

16. ANUWART

ท้าวความเดิมขณะนี้ช่องเพดานบนวิหารได้เจ้าภาพครบทั้ง ๙ ช่องเรียบร้อยแล้ว จึงขอบอกบุญในส่วนของการสร้างพระเจดีย์ ๕ องค์ ต่อครับ เรียนเชิญเป็นเจ้าภาพสร้างพระเจดีย์จุฬามณีเป็นขั้นตอนสุดท้ายจึงสำเร็จในการสร้างวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรมหลังจากนี้ก็เก็บรายละเอียดต่าง ๆ ของวิหาร

ผู้ที่เป็นเจ้าภาพทางสำนักสงฆ์จะจารึกชื่อติดไว้ที่วิหารแก้วเช่นเดียวกับเจ้าภาพสร้างคานหลักและพื้นช่องเพดานด้านบนวิหาร (หรือจองเป็นคณะก็ได้ชื่อจะจารึกให้ทุกท่าน)

รายละเอียดของเจดีย์

๑.เจดีย์องกลางเป็นเจดีย์เอก ความกว้างของฐานเจดีย์ทรงระฆังคว่ำจากด้านซ้ายของเจดีย์ผ่านจุดกึ่งกลางไปทางด้านขวา ความกว้างประมาณ ๒ เมตร/ ครึ่ง - ความสูงถึงปลายยอดบัว ประมาณ ๕ เมตร องค์ละ ๑๕,๐๐๐๐.-บาท บรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม (วันบรรจุเรียนเชิญเจ้าภาพขึ้นบรรจุเองเพื่อเป็นเกียรติและเป็นศิริมงคลแด่ท่านเอง)

๒.เจดีย์รายทัั้ง ๔ องค์ ความกว้างของฐานเจดีย์ประมาณ ครึ่งเมตร - ความสูงประมาณ ๑ เมตร องค์ละ ๒๐,๐๐๐.-บาท บรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จกกุสันโธ และสมเด็จองค์ปัจจุบันวรรณรวม (วันบรรจุเรียนเชิญเจ้าภาพขึ้นบรรจุเองเพื่อเป็นเกียรติและเป็นศิริมงคลแด่ตัวท่านเอง)

ประกอบด้วย

- พระเจดีย์องค์ใหญ่ ตรงกลางวิหาร = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ท่ี่ ๑ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๒ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๓ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

- พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๔ = ยังไม่มีเจ้าภาพ

รวมรายชื่อเจ้าภาพทำบุญสร้างคานหลักพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม (ครบจารึกชื่อให้กับทุกท่านครับ)<!-- google_ad_section_start -->
    1. อาจารย์ธฏษธรรมช์ ลาโสภา พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    2. อาจารย์วีระชัย อุ่นสากล พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    3. อาจารย์อรภัทร สิทธิรักษ์ พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    4. นางสาวพิทย์พันธ์ สิทธิรักษ์ พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    5. นางสาวชื่นชนนี อุ้ยนอง พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    6. นางสุดกมล ลาโสภา พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    7. อาจารย์ศรีวรรณ ศรีใสและอาจารย์สันติ ขำตรีพร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    8. นางศุษมา อุ้ยนองพร้อมครอบครัว ร่วมทำบุญ 5,000 บาท
    9.คุณตฤณ ปาลีเรียมและอาจารย์กานต์พิชชา อินไชย 5,000.-บาท
    10.เด็กชายณภัทร ดวงพัตรา พร้อมบิดา,มารดา 5,000.-บาท
    11.นายจรุงธรรม ขันตี พร้อมครอบครัว 5,000.-บาท
    12.อาจารย์วีระชัย อุ่นสากล พร้อมครอบครัว 30,000 บาท (ร่วมสร้างทั้งหมดทั้งมวลครับ)
    13.คุณดวงพร จีนนุกูล พร้อมครอบครัว 30,000.-บาท

รวมรายชื่อเจ้าภาพทำบุญสร้างช่องเพด้านส่วนบนวิหารพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม (ครบจารึกชื่อให้ทุกท่านครับ)
    - ช่องที่ ๑ ส่วนที่เป็นฐานเจดีย์ = มีเจ้าภาพแล้ว
    - ช่องที่ ๒ ด้านบนตรงสมเด็จองค์ปฐม = คุณ สิทธิโชค เจริญรูป (เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๓ ในสุดด้านซ้ายมือ = คุณชัยยันต์ พัฒนกิจและคณะ (เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๔ ในสุด้านขวามือ = อาจารย์ วีรพงค์ เธียรสงค์ (เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๕ แถวกลางด้านซ้ายมือ =นายสมหมาย เลี้ยวสกุลและคณะ (เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๖ แถวกลางดานขวามือ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรืองและครอบครัวเพื่อชำระหนี้สงฆ์และเจ้ากรรมนายเวร(เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๗ แถวหน้าด้านซ้ายมือสุด = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง อุทิศบุญให้แก่ คุณแม่สมบูรณ์ นัคราเรือง (เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๘ แถ้วหน้าช่องกลาง = อาจารย์ธฏษธรรม ลาโสภาและคณะ (เจ้าภาพ)
    - ช่องที่ ๙ แถวหน้าด้านขาวมือสุด = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง อุทิศบุญให้แก่ คุณพ่อเผียน นัคราเรือง (จ้าภาพ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2010
  17. ANUWART

รายงานความก้าวหน้าของการสร้างวิหารพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม
    พื้นเพดานบนเสร็จเรียบร้อยแล้ว รอถอดไม้รองแบบเพดานประมาณ ๑๘ วัน ทั้ง ๒ ด้าน หลังจากนี้ ก็เป็นการเก็บรายละเอียดส่วนของชั้นล้างนิดหน่อยพอปฏิบัติธรรมได้ ขั้นตอนต่อไปคือ ขัดคานบนเพื่อรองรับพระเจดีย์อีกครั้งเพื่อเพิ่มความแข็งแรง หลังจากนี้เป็นขั้นตอนขึ้นส่วนพระเจดีย์องค์ประธาน องค์แรกก่อน

รูปความก้าวหน้า<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET style="WIDTH: 452px; HEIGHT: 218px" class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND> [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

18. ANUWART

19. ANUWART

<TABLE class=tborder id=post3419628 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->สุยโส<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3419628", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,005
    ได้รับอนุโมทนา 205 ครั้ง ใน 33 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3419628 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->๒.เจดีย์รายทั้ง ๔ องค์ ความกว้างของฐานเจดีย์ประมาณ ครึ่งเมตร - ความสูงประมาณ ๑ เมตร องค์ละ ๒๐,๐๐๐.-บาท บรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จกกุสันโธ และสมเด็จองค์ปัจจุบันวรรณรวม (วันบรรจุเรียนเชิญเจ้าภาพขึ้นบรรจุเองเพื่อเป็นเกียรติและเป็นศิริมงคลแด่ตัวท่านเอง)

๒. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๑ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง เจ้าภาพ อุทิศบุญให้แก่คุณพ่อเผียน นัคราเรือง

๓. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๒ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง เจ้าภาพ อุทิศบุญให้แก่คุณแม่สมบูรณ์ นัคราเรือง

๔. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๓ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง เจ้าภาพ อุทิศบุญให้แก่นางพจนา นัคราเรือง

๕. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๔ = นางวัลลภา นัคราเรือง,นายสุธน นัคราเรือง,
    นายยศกร นัคราเรือง เจ้าภาพร่วม เพื่อชำระหนี้สงฆ์และอุทิศบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวร
    .............................................................................................
    หากทางสำนักสงฆ์ฯพร้อมสร้าง กระผมก็พร้อมที่จะโอนเงินรวมทั้งสิ้นจำนวน 80,000.-บาท (เงินแปดหมื่นบาทถ้วน) ครับ

ขอแบ่งบุญนี้ให้แก่ทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมอนุโมทนาสาธุการ

และขอฝากบุญนี้ไว้กับพระยายมราชด้วยนะครับ หากกระผมยังมีชีวิตอยู่ในชาติปัจจุนี้ขอให้เป็นผู้ที่มี สมบัติจักรพรรดิ์ตักไม่พร่องตลอดจนสิ้นอายุขัย และหากสิ้นชีพในชาตินี้ ขออานิสงส์ผลบุญได้โปรดนำพากระผมไปสู่

" นิพพานัง ปรมัง สุขขัง " ด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>
    โมทนาสาธุกับคุณพี่ด้วยครับ ขอให้เป็นปัจจัยสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบัน ของคุณพี่ครับ สาธุ

เป็นอันว่าเจดีย์รายทั้ง ๔ องค์ ของจุฬามณี มีเจ้าภาพเรียบร้อยแล้ว
    เพราะฉะนั้นให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ จะได้บอกบุญเจ้าภาพองค์กลางต่อไป สาธุครับ
    ปลายเดือนนี้จะได้ขัดคานบนและเริ่มสร้างพระเจดีย์ต่อไป
    สาธุ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

20. ANUWART

มาร่วมโมทนากันครับ สาธุกับทุกดวงจิต

วันนี้ 17 มิถุนายน พ.ศ.2553 ได้รับข่าวดีจากหลวงพี่มานะ
    อาจารย์วิกรม ฉันทรางกูรและคณะ เป็นเจ้าภาพสร้างเจดีย์หลักองค์ใหญ่เรียบร้อยแล้วครับ
    เรื่องวัสุด ไม่วาอิฐ หิน ทราย เหล็กในการสร้างเจดีย์ ผมได้ประสานข้อมูลจากหลวงพี่และช่างเรียบร้อยแล้ว ช่างจะได้ดำเนินการถอดแบบและใช้ไม้ค้ำยันส่วนรอบของการสร้างพระเจดีย์ต่อไป
    ขอมหาโมทนากับทุกท่าน ทุกดวงจิต ที่เป็นต้นบุญ ที่เร่งรัดการสร้างบารมี แต่ละท่านบารมีเต็มกันทั้งนั้นกำลังใจเต็มร้อยที่จะช่วยพระศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองสืบไป ขอให้เป็นปัจจัยสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันทุกดวงจิตเทอญ
    ในครั้งนี้ผมขออาราธนาบารมีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน ช่วยโปรดสงเคราะห์ให้ทุกท่านเข้าพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้แบบฉัพพลันอัศจรรย์ใจด้วยเถิดพระเจ้าข้า สาธุครับ
    ดูแล้วทุกท่านบารมีเต็ม (กำลังใจเต็ม) กันทั้งนั้น แต่ละท่านรักษาปฏิปทาของหลวงพ่อไว้อย่างเคร่งครัด เป็นการเร่งรัดบารมีของทุกท่านตามที่หลวงพ่อท่านได้กล่าวไว้
    ผมขอโมทนาสาธุกับทุกดวงจิตครับ

[​IMG][​IMG]

ท้าวความเดิมขณะนี้ช่องเพดานบนวิหารได้เจ้าภาพครบทั้ง ๙ ช่องเรียบร้อยแล้ว จึงขอบอกบุญในส่วนของการสร้างพระเจดีย์ ๕ องค์ ต่อครับ เรียนเชิญเป็นเจ้าภาพสร้างพระเจดีย์จุฬามณีเป็นขั้นตอนสุดท้ายจึงสำเร็จในการสร้างวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรมหลังจากนี้ก็เก็บรายละเอียดต่าง ๆ ของวิหาร

ผู้ที่เป็นเจ้าภาพทางสำนักสงฆ์จะจารึกชื่อติดไว้ที่วิหารแก้วเช่นเดียวกับเจ้าภาพสร้างคานหลักและพื้นช่องเพดานด้านบนวิหาร (หรือจองเป็นคณะก็ได้ชื่อจะจารึกให้ทุกท่าน)

รายละเอียดของเจดีย์

๑.เจดีย์องกลางเป็นเจดีย์เอก ความกว้างของฐานเจดีย์ทรงระฆังคว่ำจากด้านซ้ายของเจดีย์ผ่านจุดกึ่งกลางไปทางด้านขวา ความกว้างประมาณ ๒ เมตร/ ครึ่ง - ความสูงถึงปลายยอดบัว ประมาณ ๕ เมตร องค์ละ ๑๕,๐๐๐๐.-บาท บรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม (วันบรรจุเรียนเชิญเจ้าภาพขึ้นบรรจุเองเพื่อเป็นเกียรติและเป็นศิริมงคลแด่ท่านเอง) มีเจ้าภาพแล้วครับ

๒.เจดีย์รายทัั้ง ๔ องค์ ความกว้างของฐานเจดีย์ประมาณ ครึ่งเมตร - ความสูงประมาณ ๑ เมตร องค์ละ ๒๐,๐๐๐.-บาท บรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จกกุสันโธ และสมเด็จองค์ปัจจุบันวรรณรวม (วันบรรจุเรียนเชิญเจ้าภาพขึ้นบรรจุเองเพื่อเป็นเกียรติและเป็นศิริมงคลแด่ตัวท่านเอง) มีเจ้าภาพแล้วครับ

รายชื่อลงในบัญชีสีทองครับ สาธุ

รวมรายชื่อเจ้าภาพทำบุญสร้างเจดีย์พระจุฬามณีปฏิบัติธรรม 5 องค์ (ครบจารึกชื่อให้กับทุกท่านครับ)

๑. พระเจดีย์องค์ใหญ่ ตรงกลางวิหาร = อาจารย์วิกรม ฉันทรางกูรและคณะ เพื่อชำระหนี้สงฆ์และอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรและสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้ง 31 ภูมิ 157,050 บาท (เจ้าภาพ)
    ๑.๑ นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง และครอบครัว 15,000.-บาท (เจ้าภาพร่วม)
    ๑.๒ จ.อ.อนุวัฒน์ ดวงพัตรา (เจ้าภาพร่วม)
    ๑.๓ อาจารย์ธรรมนูญ ง่านวิสุทธิพันธ์และครอบครัว 4,380 บาท (เจ้าภาพร่วม)

๒. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๑ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง เจ้าภาพ อุทิศบุญให้แก่คุณพ่อเผียน นัคราเรือง 20,000 บาท
    ๓. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๒ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง เจ้าภาพ อุทิศบุญให้แก่คุณแม่สมบูรณ์ นัคราเรือง 20,000 บาท
    ๔. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๓ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง เจ้าภาพ อุทิศบุญให้แก่นางพจนา นัคราเรือง 20,000 บาท
    ๕. พระเจดีย์รายองค์เล็ก องค์ที่ ๔ = นางวัลลภา นัคราเรือง,นายสุธน นัคราเรือง,
    นายยศกร นัคราเรือง เจ้าภาพร่วม เพื่อชำระหนี้สงฆ์และอุทิศบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวร 20,000 บาท
    ................................................................................................
    รวมรายชื่อเจ้าภาพทำบุญสร้างคานหลักพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม (ครบจารึกชื่อให้กับทุกท่านครับ)
    1. อาจารย์ธฏษธรรมช์ ลาโสภา พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    2. อาจารย์วีระชัย อุ่นสากล พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    3. อาจารย์อรภัทร สิทธิรักษ์ พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    4. นางสาวพิทย์พันธ์ สิทธิรักษ์ พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    5. นางสาวชื่นชนนี อุ้ยนอง พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    6. นางสุดกมล ลาโสภา พร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    7. อาจารย์ศรีวรรณ ศรีใสและอาจารย์สันติ ขำตรีพร้อมครอบครัว 5,000 บาท
    8. นางศุษมา อุ้ยนองพร้อมครอบครัว ร่วมทำบุญ 5,000 บาท
    9.คุณตฤณ ปาลีเรียมและอาจารย์กานต์พิชชา อินไชย 5,000.-บาท
    10.เด็กชายณภัทร ดวงพัตรา พร้อมบิดา,มารดา 5,000.-บาท
    11.นายจรุงธรรม ขันตี พร้อมครอบครัว 5,000.-บาท
    12.อาจารย์วีระชัย อุ่นสากล พร้อมครอบครัว 30,000 บาท (ร่วมสร้างทั้งหมดทั้งมวลครับ)
    13.คุณดวงพร จีนนุกูล พร้อมครอบครัว 30,000.-บาท
    ......................................................................................

รวมรายชื่อเจ้าภาพทำบุญสร้างช่องเพด้านส่วนบนวิหารพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม (ครบจารึกชื่อให้กับทุกท่านครับ)
    - ช่องที่ ๒ ด้านบนตรงสมเด็จองค์ปฐม = คุณ สิทธิโชค เจริญรูป 10,000 บาท
    - ช่องที่ ๓ ในสุดด้านซ้ายมือ = คุณชัยยันต์ พัฒนกิจและคณะ 18,410 บาท
    - ช่องที่ ๔ ในสุด้านขวามือ = อาจารย์ วีรพงค์ เธียรสงค์ 30,000 บาท
    - ช่องที่ ๕ แถวกลางด้านซ้ายมือ =นายสมหมาย เลี้ยวสกุลและคณะ 2,600 บาท
    - ช่องที่ ๖ แถวกลางดานขวามือ = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรืองและครอบครัวเพื่อชำระหนี้สงฆ์และเจ้ากรรมนายเวร 10,000 บาท
    - ช่องที่ ๗ แถวหน้าด้านซ้ายมือสุด = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง อุทิศบุญให้แก่ คุณแม่สมบูรณ์ นัคราเรือง 10,000 บาท
    - ช่องที่ ๘ แถ้วหน้าช่องกลาง = อาจารย์ธฏษธรรม ลาโสภาและคณะ 20,000 บาท
    - ช่องที่ ๙ แถวหน้าด้านขาวมือสุด = นายเกรียงศักดิ์ นัคราเรือง อุทิศบุญให้แก่ คุณพ่อเผียน นัคราเรือง 10,000 บาท
    ........................................................................................................................................................

หรือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010