ขอถามหน่อยคะ....ในที่นี้ใครเคยฝันว่าตัวเองบินได้บ้างคะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นู๋แจ้, 13 มีนาคม 2012.

1. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ถาม ทำไม? ไป ทด สอบ เอา เอง สิ ไม่ ได้ รู้ ใน ฝัน ด้วย

2. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    ฝันว่าเหาะได้บ่อยมาก เคยไปค้นดูเขาเรียกพวกเทวดาลงมาเกิด

3. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ผมก็เคยฝันว่าบินได้อยู่บ่อยๆ นะครับ

ในฝันรู้ได้ยังไงว่าตนเองสามารถบินได้ เลยบินดู มันก็บินได้จริงๆ
    บางครั้งบินๆ อยู่ก็ต่ำลงจนต้องออกแรงเหมือนกับคนว่ายน้ำยังไงยังงั้นเลยครับ

4. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ทำ ทาน ศีล ภาวนา เป็นประจำจะทำให้จิตใจร่มเย็นสงบเบา เมื่อนอนมักฝันว่าเหาะได้ ซึ่งเป็นสภาวะของพวกที่เคลื่อนย้ายไปไหนมาไหนโดยการเหาะในอากาศ ก็คือพวกเทวดา ถ้าตายไปขณะนั้นก็เป็นแบบนั้นเลย

5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันว่าบินได้ (หรือเหาะได้) บ่อยเหมือนกันค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะฝันว่าบิน (หรือเหาะ) ข้ามแม่น้ำหรือทะเลน่ะค่ะ

6. ธรรมิกราช

ธรรมิกราช Active Member

เห็นด้วยกับข้อความของคุร phudit999

7. Aloe SeRene

Aloe SeRene Active Member

ฝันว่าเหาะได้บ่อยเหมือนกันคะ
    1. ลอยตัวกระโดดข้ามต้นไม้บ้าง
    2. อยู่ในฝันอยากลอย ก็ลอยได้เลย
    3. บางครั้งเหาะหายไปที่โน่นที่นี่ แบบตัวเบามาก

แต่ในฝันรู้สึกแต่ว่าสนุกดีนะคะ ^^

8. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

เกือบลืมไปเหมือนกัน

-เคยฝันว่าเหาะได้ประมาณ 2-3 ครั้ง

แต่ในฝันผมต้องกำหนดจิตและภาวนาพุทโธ ด้วย

ผมจึงจะสามารถเหาะ (ลอย)ขึ้นในท่านั่งสมาธิได้

ขอบคุณครับ

9. ckj_tong

ขอบคุณครับ

10. ckj_tong

ทำให้ผมมีกำลังใจเพื่อเร่งปฏิบัติธรรมมากขึ้น

ขอบคุณครับ

11. แม่หนูน้อย

แม่หนูน้อย Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2012
    ในฝัน บ่อยเหมือนกันที่ฝันว่าเหาะได้ ไม่ใช่ท่าบินนะคะ บางทีก็เป็นท่ายืน ท่าเอียงๆตัวค่ะ บางครั้งจะเห็นผู็หญิงใส่ชุดแม่มดถือคฑาแต่ชุดสีทองไปหมดทั้งตัว เหาะด้วยค่ะ
    ส่วนการปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิจิตจะนิ่งไวและเหมือนมีครูบาอาจารย์มาสอนบ่อยๆค่ะ โมทนาสาธุ ค่ะ

12. l3igbite' XD

l3igbite' XD Active Member

10 ธันวาคม 2011
    เคยฝันว่าลอยได้ สนุกจัง
    แต่บางครั้งนอนไปอยู่ ๆ ตกลงไปไหนไม่รู้ มีแต่ไฟ

13. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งฝันไปเมื่อวานนี้เองค่ะ ว่าตัวเองเหาะได้ คือมีความรู้สึกว่าพอมีลมมาปะทะกายจะสามารถเหาะขึ้นไปได้เพียงแค่ใจคิดอยากเหาะ มันเหมือนจริงมากเลยค่ะ จนคิดว่ามันเป็นเรื่องจริง แต่ก้อเคยฝันทำนองนี้มาหลายครั้งเหมือนกัน แต่รู้สึกเหนื่อยเหมือนใช้จิตบังคับเอาไม่ได้ใช้แรง แปลกใจจริงๆเลยค่ะ คิดว่าเป็นเรื่องจริง

14. คิดได้แค่นี้

คิดได้แค่นี้ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ฝันบ่อยๆครับ แบบหยั่งเท้าแล้วทะยานไปไกล แล้วก็หยั่งเท้าอีกทีค่อยขึ้นไปใหม่

แบบวิ่งแล้วกระโดดพุ่งขึ้นไป เหาะเร็วปรี๊ดก็มีบ้างแต่ไม่บ่อย แบบนี้จะมีพลังเหมือนดราก้อนบอลเลย ปล่อยพลังจากมือได้อีก

แบบกระพือปีกก็บ่อยแต่จะเหนื่อยใจมาก ไม่กระพือมันจะร่วงตลอด..

15. คุณเมฆ

คุณเมฆ Active Member

เคยฝันเมื่อนานมาแล้ว

ในฝันคือ อยู่บนภูเขาที่มีแต่หินไม่มีต้นไม้เลยสักต้นตอนกลางคืน

ยืนกับผู้ชายคนหนึ่งซึ่งผมพยายามมองหน้าแต่หน้าผู้ชายคนนั้นเลือนลางมาก

เขาชี้ไปที่จุดดาวเล็ก ๆ แล้วบอกผมว่านั่นคือโลกของผม

อยากกลับไปไหม ?

ในใจตอนนั้นบอกตรง ๆ ว่าใจหายว๊าบ คิดในใจตูจะกลับยังไงเนี่ยย โลกตูมองไปเหลือติ๊ดเดียวเอง

บอกผู้ชายคนนั้นไป ว่าอยากกลับบ้านมากเลย น้ำตาคลอเลยนะ กลัวไม่ได้กลับบ้าน

เขาบอก ได้ แล้วจับมือผม และก็บินไปที่ดาวดวงนั้น ซึ่งบินอยู่ในจักรวาล เหอๆ

และที่สำคัญ ความรู้สึกว่า บินเร็วมากกกกกกกกกกกกก ผ่านดาวแต่ละดวงไปเรื่อย ๆ

พอถึงโลกปุ๊ปเค้ามาส่งที่บ้าน แล้วผมก็ตกใจตื่นเลยยยย

หมายเหตุ อาจจะแค่ตัวเราเองเพ้อเจ้อไปเองก็ได้ หรืออาจจะเป็นจิตเราที่หลุดไปไกลขนาดนั้นก็เป็นได้เนอะ ฮ่าๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2012
  16. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งความจำได้ในอดีตจะบอกให้ตั้งสมาธิเบาๆ ถึงจะพริ้ว แต่ถ้าใครยังกำหนดให้ลอยแต่ยังเครียดอยู่ แสดงว่ามันพอเคยได้อยู่แต่ต้องมาทำกันใหม่

17. jibakun

jibakun เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันว่าบินได้เหมือนกัน แต่ต้องรู้สึกตัวว่าเราฝันอยู่ไม่ใช่ความเป็นจริง ก็เลยพอคุมได้ แ่ต่ก็บินได้ไม่เ็ร็วมาก ประมาณลอยไปมา มากกว่า
    :boo:

18. HAARP

HAARP สมาชิก

ถ้าชาติก่อนเคยมีฤทธิ์แล้วจะฝันว่าเหาะได้ก็ไม่แปลก จริตเดิมมันติดมา

19. llคนธรรมดาll

llคนธรรมดาll สมาชิก

17 มิถุนายน 2011
    สรุปแล้วก็คือเคยฝันว่าเหาะได้กันทุกคนสินะ เลยกลายเป็นเรื่องปกติธรรมดาไม่มีอะไรพิเศษทุกคนสามารถฝันแบบนี้ได้หมด อิอิ

20. toseal

toseal เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ผมก็ฝันบินได้เหมือน ซุปเปอร์แมนเลยครับ รึว่าดูหนังมากไป