ขอคำชี้แนะ ภาวนาแล้วเกิดอาการแปลกๆ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nes315, 29 กุมภาพันธ์ 2024.

1. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    รบกวนสอบถามพี่ๆ ช่วยชี้แนะครับ ปัจจุบันผมทำสมาธิกำพระสวดมนต์และภาวนา
    โดยตั้งจิตไว้กลางสมองเบาๆ และภาวนาไปเรื่อยๆ โดยนึกถึงหลวงปู่ที่ผมนับถือ
    พอจิตนิ่งจะเกิดอาการ ภายในเกิดการสั่นถี่ๆไม่หยุด เหมือนร่างการเราเป็นระฆังที่ถูกตีและ
    มีการสั่นพ้องถี่ๆ เกิดขึ้นเหมือนจิตมองเห็นกายครับ มีคลื่นอะไรสักอย่างอยู่ในกาย
    ถ้าไม่ออกจากคำภาวนาก็จะสั่นถี่ๆ ไปเรื่อยไม่หยุด แต่รับรู้ทุกอย่างที่เกิดขึ้นรอบตัว
    และรับรู้ถึงการหายใจของร่างกายตลอดเวลาบางครั้งระหว่างที่มีการสั่นจะเกิดคลื่น
    ความร้อนวูบๆ วนไปมาภายในร่างกาย บางครั้งระหว่างการสั่นก็เกิดอาการเหมือนว่า
    คลื่นการสั่นในร่างกายมันพยายามจะหาทางออก
    แบบนี้ใช่อาการปิติมั้ยครับ เพราะรู้สึกว่าเมื่อมีอาการแบบนี้เกิดขึ้นมันมีความเบาสบาย
    น่ะครับ หากไม่ใช่เรียกว่าอะไรครับหรือผมควรต้องปรับปรุงตรงไหน ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,018
    คลื่นพลังงานจากพระที่กำ คำที่สวดระลึก จิตที่กำหนดในองค์บริกรรมทั้งหมด ช่วยประคองจิตให้อยู่ในกาย
    จนจิตละเอียดพอ มีกำลังพอ
    กระบวนการชำระ ปรับธาตุสี่ของตนเองกำลังเริ่มทำงาน
    ผู้ประคองสติ-สัมปชัญญะ ไว้ได้ รู้เฉยในองค์บริกรรมทั้งหมดไว้ได้ อย่าอยาก อย่ากลัว
    กระบวนการปรับธาตุ ชำระธาตุ เมื่อเสร็จสิ้นแล้ว จะจางคลายไป

บ้านเมื่อกวาดฝุ่นและขยะออกก็จะโล่งโปร่งสบาย พร้อมรับสิ่งดีๆ

เมื่ออาการหยาบๆจางคลาย ความสุขกาย และใจ ที่ละเอียดขึ้นก็ตามมาเอง

อาการ และรายละเอียดของแต่ละท่านจะต่างกันไป

ถ้ามีโอกาสกราบเรียน สอบถามจากพระ ครูบาอาจารย์ที่มีปฏิปทาไว้ใจได้ จะพัฒนาได้ดีครับ

3. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณครับ ตอนแรกเกิดความลังเลสงสัยในอาการที่เกิดขึ้น แต่ตอนนี้ได้รับความกระจ่าง ทำให้มีกำลังใจในการปฎิบัติเยอะขึ้นมากเลยครับ

4. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,018

อนุโมทนา ในทาน ศีล ภาวนา ที่ทำไว้ดีแล้ว ขอให้ท่านพบครูบาอาจารยที่ดี ทำให้ท่านเจริญตรงต่อมรรคผลนิพพานพบพานแต่สิ่งดีที่ส่งเสริมให้มั่นคงในทางนี้เทอญ สาธุ