ขอความช่วยเหลือคุณแม่คุณ ภัทรอังคาร (คุณอุ้ม) ด่วนครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย chonatad, 28 มกราคม 2012.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณ คุณวุธ จันทบุรี และชาวคณะชมรมขุนแผนระฆังทอง และ ขุนแผนเจดีย์ทองเป็นอย่างสูง สำหรับความเมตตากรุณาที่ได้ช่วยเหลือคุณแม่ของอุ้มในครั้งนี้นะค่ะ รู้สึกซาบซึ้งใจ กับจิตใจของกัลญานิมิตรจากทางชมรมมากๆค่ะ

อุ้มได้ทำการเช็คบัญชีแล้วค่ะ มีเงินโอนเข้ามาที่บัญชีจริง เป็นจำนวนเงิน 25,000 บาทค่ะจากทางคุณศศิมา โชคชัยค่ะ

อุ้ม ขอให้บุญกุศล และความดีในครั้งนี้ ที่ทางชมรมได้เมตตาช่วยเหลือคุณแม่ของอุ้ม ขอผลบุญจงส่งผลให้สมาชิกชมรมขุนแผนระฆังทองทุกท่าน จงมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง อย่าได้รู้จัก คำว่ายากจน ขัดสน เงินทองไม่พอใช้ ขอให้ทุกๆท่านมีเงิน มีทรัพย์เพิ่มเติมเข้ามา 100 เท่า 1000 ทวี ด้วยอานิสงค์แห่งจิตที่เป็นบุญเป็นกุศลในครั้งนี้ ขอให้ทุกๆท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม ปรารถนาสิ่งใดอันเป็นไปในทางที่ชอบ ประกอบด้วยธรรม ไม่เกินกฎแห่งกรรม ขอให้ทุกท่านได้สมหวังในสิ่งนั้นๆ โดยฉัพพลันทันใจด้วยเทอญเจ้าค่ะ

2. ภัทรอังคาร

คุณหนุ่ยค่ะ ต้องขอขอบพระคุณมากๆนะที่โทรมาสอบถามอาการคุณแม่ และเข้ามาบอกข่าว คุณเป็นเพื่อนที่ดีของอุ้มมาโดยตลอด เราเป็นกัลญานิมิตรกันที่นานที่สุดตั้งแต่อุ้มเริ่มเข้าเว็บพลังจิตนะ คุยก็มีน้ำใจกับเพื่อนเสมอ ไม่ว่าจะสุข จะทุกข์ก็รับฟัง การที่จะหาเพื่อนที่จริงใจ และเสมอต้นเสมอปลายอย่างคุณก็ยากนะ

ในฐานะที่คุณมาตั้งกระทู้ช่วยเหลืออุ้ม คุณก็เสี่ยงต่อการเกิดครหาว่า คุณมีส่วนได้ ส่วนเสีย หรือมีผลประโยชน์จากการเข้ามาตั้งกระทู้ให้อุ้มหรือป่าว หรือเป็นอะไรมากกว่าเพื่อนหรือป่ว

อุ้มก็ขอยืนยัน ขอเรียนบอกทุกท่านตามตรงว่า คุณหนุ่ยมีจิตศรัทธา และเห็นอุ้มเป็นกัลญานิมิตร และสงสารเมตตา อุ้มและคุณแม่ จึงได้มาตั้งกระทู้ให้ คุณหนุ่ยไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย หรือผลประโยชน์ อะไรจากการตั้งกระทู้ในครั้งนี้นะค่ะ แล้วคุณหนุ่ยกับอุ้มเราก็เป็นแค่กัลญานิมิตรกันจริงๆ เป็นแค่ญาติธรรม คุณหนุ่ยเป็นเพื่อนที่ดีมากๆคนนึงเท่านั้น ไม่ได้มีอะไรเกินกว่าคำว่าเพื่อนค่ะ ดังนั้นหากใครคิดหรือจะว่าอะไร อุ้มขอรับผิดชอบต่อทุกสิ่งอย่างที่เกิดจากกระทู้นี้ ด้วยตัวของอุ้มแต่เพียงผู้เดียวค่ะ

3. ภัทรอังคาร

เมื่อวานทางศูนย์วิจัยโรคมะเร็ง ที่บอกว่าสามารถทำการฉีดสีหัวใจได้ โทรศัพท์มาบอกว่าได้รับเอกสารประวัติของคุณแม่ทั้งหมดแล้ว แต่จดหมายจากทางโรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา ไม่ได้บอกให้ฉีดสี แต่ให้ทำการตรวจเช็คหัวใจ หรือการทำเอ็คโค่ (echo) นั่นเอง แต่ทางศูนย์วิจัยมะเร็งบอกว่าที่เขาทำตรวจเช็คหัวใจไม่ได้ แต่ที่โรงพยาบาลชลบุรีทำได้ แต่ค่าใช้จ่ายในกาททำเ็อ็คโค่ จะอยู่ที่สองหมื่นบาท และหากต้องทำบัลลูนก็จะอยู่ที่ สองแสนบาท ถ้ามีบัตรทอง บัตรสามสิบบาท ก็สามารถจะทำเรื่องเบิกคืนได้ค่ะ ปัญหาติดตรงที่ว่าโรงพยาบาลชลบุรีคิวยาวถึงเดือนพฤษภาคม ถึงจะทำการเอ็คโค่ให้ได้ ถ้าไปรักษาที่โรงพยาบาลศิริกิต์ก็ต้องรอผลการทำเอ็คโค่ไปยื่นให้ก่อน ถามว่าถ้าเข้าไปรักษาที่โรงพยาบาลที่กรุงเทพที่คุณแม่มีบัตรทองอยู่ ก็น่าจะได้ แต่ห่วงว่าคุณแม่จะเหนื่อยมาก เพราะต้องเดินทางและต้องใช้เวลาคอยกันเป็นวัน เวลาไปแต่ละครั้ง ก็อาจจะจองคิวที่โรงพยาบาลชลบุรี เดือนพฤษภา ถึงจะพาคุณแม่ไปทำเอ็คโค่ แล้วก็ดูผลจากตรงนั้น เพื่อที่จะดูว่าจะรักษายังไงต่อไป ถ้าเบิกคืนได้จริงก็น่าจะรองทำที่ชลบุรี เพื่อที่จะได้ไม่ต้องลำบากเข้ากรุงเทพค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2012
  4. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    ผมว่าน่าจะเข้าใจผิดเรื่องค่าใช้จ่ายนะครับ ค่าechoแพงไปครับ เอกชนยังคิดที่2000-3000บาทโดยประมาณครับ น่าจะเป็นค่าใช้จ่ายเวลาฉีดสีดูเส้นเลือดอย่างเดียวโดยไม่ได้ทำบอลลูนนะครับอาจจะไปechoที่เอกชนก่อนก็ได้ครับจะได้ประหยัดเวลา อย่าลืมขอcdผลechoไปพร้อมกับใบreportด้วยนะครับเผื่อแพทย์ที่รัฐบาลอยากดูกรณีผลไม่ชัดเจนครับ จะได้ไม่ต้องไปหลายรอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2012
  5. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณแทนคุณอุ้มด้วยเจ้าค่ะ และดีใจแทนคุณอุ้มด้วยเจ้าค่ะ
    สาธุ สาธุ:cool:

6. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ คราวหน้าไม่ลองแล้ว ฮะ

คือผมอยากลองว่ารถกะบะที่ผมขับกับรถหกล้อที่จอดอยู่ข้างทาง อะไรมันจะแข็งกว่ากัน ฮะ เลยแกล้งหลับในแล้วรถมันก็เลี้ยวไปข้างทางชนหกล้อที่จอดอยู่ข้างทาง ปรากฏว่า เละ ฮะ รถผมเละเลย ต้องเปลี่ยนหัวรถใหม่เลยหน้าพังทั้งแถบ ยังดีที่ไม่ตาย ฮะ 555 :VO:VO:VO

7. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณ คุณหมอ ที่สละเวลามาตอบนะค่ะ อุ้มก็ว่าน่าจะเป็นการเข้าใจผิดนะค่ะ ตอนนี้กำลังรอน้องเขายืนยันมาอีกทีว่า ที่บอกว่า 20000 บาทเนี่ยเป็นค่าอะไรกันแน่ แต่ค่าฉีดสีถ้าเป็นโรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา อยู่ที่ 30000 บาท ถ้าเป็นโรงพยาบาลชลบุรีซึ่งเป็นโรงพยาบาลรัฐบาลไม่น่าจะแพงเกือบเท่าโรงพยาบาลเอกชนเลยเมื่อกี้โทรไปแล้วน้องยังไม่รับสาย เดี๋ยวถ้าเขาโทรกลับมาอุ้มจะถามให้ละเอียดเลยค่ะ แต่ค่าใช้จ่ายหากต้องทำบอลลูนก็อยู่ที่ สองแสน ก็พอๆกับโรงพยาลเอกชนเหมือนกันนะค่ะ แต่เห็นเขาบอกวาถ้าใช้สิทธิบัตรทองก็คือเบิกได้หมด เดี๋ยวอุ้มถามละเอียดอีกทีแล้วจะมาอธิบายใหม่ค่ะ ค่ะ ก็คิดว่าน่าจะไปทำ echo ที่เอกชนก่อน แล้วก็เอา cd ผล echo ไปพร้อมกับใบ report ไปยื่นให้โรงพยาบาลรัฐบาลค่ะ อุ้มก็ไม่อยากจะรอนานค่ะ

ขอบพระคุณ คุณหมอสำหรับคำแนะนำที่ดีๆนะค่ะ เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ ช่วงสองสามวันนี้อุ้มเข้าเน็ตได้อยากมากจากที่บ้าน พึ่งจะมาเล่นร้านเน็ตวันนี้เองค่ะ

8. ภัทรอังคาร

เพื่อนๆในชมรมขุนแผนระฆังทอง และเจดีย์ทอง เป็นเพื่อนที่น่ารักทุกคนเจ้าค่ะ คุณอุ้ม อุ้มก็ซาบซึ้งใจมากๆเลยที่ได้รับความช่วยเหลือจากทุกท่านเจ้าค่ะ

เมื่อก่อนอุ้มเข้าไปที่กระทู้ขุนแผนระฆังทองบ่อยๆ เกือบทุกวัน แต่มาช่วงหลังๆเนื่องจากภาระหน้าที่การงาน บวกกับคุณแม่ป่วยด้วย เลยไม่ค่อยได้เข้าไปที่กระทู้ แต่เพื่อนๆก็ยังไม่ลืมอุ้มเลยเจ้าค่ะ

9. ภัทรอังคาร

เฮ้อ ที่หลังก็อย่าพิเรนเน้อ อาจจะไม่โชคดีแบบครั้งดีก็ได้นะจ๊ะ แล้วรถอยู่ดีๆเอาไปทำให้มันพังซะงั้น แต่ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปเถอะยังจ๊ะ รถพังดีกว่านะ ยังไงเรายังรอด เหมือนอุ้มตอนนั้นแหละ พลิกคว่ำ 5 ตลบ รถพังยับเยิน ใครเห็นสภาพว่าตายแน่นอน แต่ก็ไม่เป็นไร แค่สลบไป รอยขีดข่วนก็แถบจะไม่มีเลย เหตุการณ์นี้นานเป็นสิบๆปีแล้วนะ แต่ยังฝังใจไม่ลืม ที่รอดมาได้เพราะปาฎิหารย์หลวงปู่ทวดองค์เดียว ที่วางอยู่หน้ารถตอนนั้น

10. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจ และฟังข่าวคุณแม่ค่ะคุณอุ้ม ปลื้มใจ ดีใจแทนคุณอุ้มด้วย ชาวพลังจิตไม่ทิ้งกันจริงๆ

สร้างบันไดพญานาค ปิดยอดบุญใหญ่อีกไม่เกิน10000บาท

ร่วมบุญปูกระเบื้องฐานพระเหลือเพียง36กล่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2012
  11. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากนะค่ะ คุณเอ สำหรับกำลังใจ ตอนนี้ได้ประวัติกลับมาจากทางโรงพยาบาลชลบุรีแล้วคิดว่าน่าจะพาคุณแม่ไปทำ echo และ ฉีดสีที่ชลบุรีค่ะ แต่ต้องรอถึงเดือนพฤษภา เดี๋ยวจะให้น้องเขาจองคิวให้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้าอุ้มมีโชคลาภใดๆมานะ อุ้มจะโอนไปร่วมทำบุญอีกนะเจ้าค่ะ วันนั้นทำได้น้อย เพราะเงินส่วนตัวอุ้มมีไม่เยอะ เงินที่คนอื่นให้มา อุ้มก็ไว้ใช้ในการดูแลรักษาคุณแม่อย่างเดียวค่ะ ไม่ได้เอามาปนกันค่ะ

12. ภัทรอังคาร

มาอัพเดท สำหรับเพื่อนๆกัลญานิมิตรทุกท่าน ที่ติดตามข่าวและผู้ให้การสนับสนุนความช่วยเหลือ อีกไม่กี่วันก็จะพาคุณแม่ไปพบแพทย์ตามนัดอีกค่ะ ก็คงต้องกลับไปที่โรงพยาบาลเดิมก่อน เพราะตอนนี้อยู่ในช่วงปรับยา คุณหมอยังคงติดตามอาการอยู่ค่ะ ส่วนค่าใช้จ่ายก็ไม่ได้เยอะเหมือนที่ไปแรกๆแล้ว แค่ไปตรวจวัดความดัน เจาะเลือด แล้วก็รับยา

ส่วนขั้นตอนต่อไป เมื่อวานญาติที่อยู่ศูนย์มะเร็งชลบุึรี เขาก็บอกว่าจะดำเนินการติดต่อที่โรงพยาบาลชลบุรีให้เพราะจะได้คิวเดือนพฤษภาคม ตอนนั้นเมื่อได้รับคิวแล้ว รู้ว่าวันไหนแน่นอนก็จะพาคุณไม่ไปตรวจหัวใจ โดยคุณหมอจำทำการ สวนหัวใจ (ฉีดสี) ซึ่งค่าใช้จ่ายตรงนี้ทางโรงพยาบาล ชลบุีรีคิดที่ สองหมื่นบาท ถ้าต้องทำ บายพลาส หรือบัลลูน วงเงินค่าใช้จ่ายจะอยู่ไม่เกิน สองแสนบาท แต่เขาบอกว่าใช้บัตรทองได้ แต่ต้องหาคนพื้นที่รับรอง ก็คงไม่น่าจะอยากที่จะให้เพื่อนไปรับรองให้ เช็คที่สมิติเวชแล้ว ค่าฉีดสี แพงกว่าทุกที่คือ ห้าหมื่นบาทค่ะ

ตอนนี้ก็คือพาคุณแม่ไปพบแพทย์ตามนัด แล้วเดือนพฤษภา ถึงจะพาไปฉีดสีที่โรงพยาบาลชลบุรี แ้ล้วก็ดูจากผลของการฉีดสีต่อไปว่าต้องรักษายังไงต่อค่ะ

ตอนนี้คุณแม่เสียตรงไม่ยอมเดิน ทั้งๆที่ยังเดินได้ ท่านบอกว่ากลัวจะล้ม หัวฟาดพื้น ขนาดพยุงเดินยังไม่ยอมเลยค่ะ ก็หนักใจ กลัวก้ามเนื้อขาแกจะไม่แข็งแรง แล้วจะเดินไม่ได้ในที่สุด นี่ก็แทบจะบังคับกันให้เดินวันละห้านาที

กราบขอบพระคุณ เพื่อนๆกัลญานิมิตรทุกท่านอีกครั้งสำหรับเมตตาจิต ที่ได้ให้ความช่วยเหลือที่ผ่านมา ตอนนี้ก็คิดว่าพอจะอยู่ได้โดยไม่ต้องเป็นภาระให้กับใคร กำลังดูงานอยู่ค่ะ จะรีบหางานให้เร็วที่สุดแต่นั่นก็หมายถึงต้องทิ้งคุณแม่ให้อยู่คนเดียว อยากได้งานที่ทำอยู่กับบ้านได้ดูแลคุณแม่อย่างใกล้ชิดด้วย

13. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณแม่แข็งแรงโดยเร็วนะคะ เป็นกำลังใจให้คุณอุ้มค่ะ

เหนื่อยนิด แต่ก็เป็นสุขใจ . . เพื่อคุณแม่นะ สู้ๆ ค่ะ :cool:

14. ภัทรอังคาร

ขอบคุณมากๆนะค่ะ คุณเจน สำหรับกำลังใจ เหนื่อยค่ะ วันนี้ก็พึ่งอาบน้ำ สระผมให้คุณแม่ เมื่อเช้าก็ทำกับข้าวให้ท่านทาน พรุ่งนี้ก็ต้องออกจากบ้านไปโรงพยาบาลแต่เช้าค่ะ วันนี้คุณหมอโทรมาเตือนให้ไปตามนัดค่ะ

อุ้มก็พยายามสู้อยู่ค่ะ พยายามไม่คิดอะไรมาก แล้วก็กำลังหางานทำอยู่ค่ะ อยากได้งานให้เร็วที่สุดจะไ้ด้ไม่เป็นภาระของใครค่ะ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนค่ะ

15. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คุณอุ้ม ข้อมือหายแล้วหรือคะ วันนี้ขึ้นไปสวดมนต์บนเขาหรือเปล่า พรุ่งนี้วันเพ็ญเดือนสาม (วันมาฆบูชา) อย่าลืมไปทำบุญนะคะ อุทิศบุญให้คุณแม่ ท่านจะได้หายป่วยไวๆ

คืนนี้หนูจะไปใส่บาตรพระอุปคุตค่ะ เป็นประเพณีของทางเหนือ ตักบาตรเที่ยงคืนเฉพาะคืนวันพุธที่ตรงกับวันพระค่ะ แต่ปีนี้พิเศษเพราะตรงกับวันมาฆบูชา ตั้งแต่มาอยู่ที่เชียงใหม่ยังไม่เคยทำเลย เตรียมของไว้แล้ว และพรุ่งนี้ก็คงไปวัดใกล้ๆ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

คุณอุ้มไม่สนใจขึ้นมาทำงานที่เชียงใหม่บ้างหรือคะ

16. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ คุณหนู ดีใจที่แวะมานะค่ะ ข้อมืออุ้มยังไม่หายเลยค่ะ มันก็ยังมีอาการเสียวแปล๊บๆหยิบจับอะไรไม่ได้สะดวก โดยเฉพาะเวลาพลิกข้อมือค่ะ รู้สึกหงุดหงิดเหมือนกัน อย่างเวลาจะตักขันน้ำอาบ มันบิดข้อมมือไม่ได้ค่ะ วันนี้อุ้มไม่ได้ขึ้นวัดนะค่ะ แต่สวดมนต์ทำวัตรเย็นแล้ว อุ้มขึ้นพรุ่งนี้ค่ะ หลังจากพาคุณแม่กลับมาจากโรงพยาบาล

อุ้มขอน้อมโมทหนากับคุณหนูด้วยนะค่ะ ที่ได้ไปตักบาตรพระอุปคุต อุ้มฝากทำบุญเผื่อด้วยนะค่ะ ตอนเช้าพรุ่งนี้อุ้มก็ว่าจะพยายามตื่นไปใส่บาตรที่ตลาด แล้วเก้าโมงก็ต้องพาคุณแม่ออกจากบ้าน กลับมาอีกทีก็ทันอาหารเที่ยงค่ะ พอเสร็จอาหารเที่ยงอุ้มก็เตรียมตัวขึ้นไปสวดมนต์ค่ะ ตั้งใจว่าจะอยู่สวดทั้งคืน แต่เดี๋ยวดูคุณแม่ก่อนว่าท่านไหวไหม อยู่คนเดียวหลังจากไปหาหมอ

สนใจค่ะ คุณหนู อยากไปทำงานที่เชียงใหม่มากค่ะ แต่คุณแม่อุ้มละค่ะ จะทำไง
    ดี ตอนนี้งานอะไรอุ้มก็อยากทำหมดค่ะ หรือจะหาคนมาดูแลคุณแม่ดี แล้วแต่ธรรมะจัดสรรละกันนะค่ะ ทุกอย่างเขาลิขิตมาให้เราหมดแล้ว แม้แต่อุ้มตกงานอุ้มก็รู้ว่าทำไมถึงตก เพราะตั้งแต่ตกงานอุ้มสวดมนต์ได้ทั้งเช้าทั้งเย็น ผิดกับเมื่อก่อนที่สวดได้แต่เฉพาะตอนเย็นแล้วก็สวดบ้างไม่สวดบ้าง คิดถึงนะค่ะ คุณหนู ไม่เห็นหลายวัน อุ้มใจฝ่อเลย

17. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ก็คิดถึงอยู่เหมือนกันค่ะ แต่ช่วงนี้งานยุ่งนิดหน่อย น้องที่ทำงานก็จะลาออกแต่ไม่รู้ว่าจะลาออกสำเร็จหรือเปล่า ถ้าเค้าออกงานจริงๆ ก็เหลือหนูทำงานคนเดียว งานอื่นๆ ทำได้หมดยกเว้นขับรถค่ะ หนูขับรถไม่เป็น รถที่บริษัทก็มีให้ใช้แต่ขับไม่เป็น เพราะต้องไปทำธุรกรรมกับแบงก์ทุกวัน ตอนนี้ก็ได้น้องคนนี้ไปให้อยู่ ถ้าเค้าออกจริงๆ และได้คุณอุ้มมาก็คงดี

หนูทำำบุญเืผื่อให้คุณอุ้มอยู่แล้วค่ะ ตอนนี้ก็นั่งรอเวลาเที่ยงคืนอย่างเดียว

ดีจังเลยได้สวดมนต์ทั้งวันทั้งคืน อ่านแล้วขนลุกค่ะ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

18. ภัทรอังคาร

มิน่าละค่ะ ถึงได้เงียบๆไป อุ้มก็ใจหายเนาะ คนเคยคุยกันตลอด อุ้มขับรถเป็นมีใบขับขี่ตลอดชีพด้วยนะ แต่ตอนนี้เขายกเลิกใช้ไปแล้วมั้งค่ะ ยังไม่ได้ไปทำใหม่ ส่วนมอเตอร์ไซด์ขับไม่เป็นเน้อ เมื่อวานแกล้งถามคุณแม่ว่าถ้ามีงานที่เชียงใหม่ให้ไปทำใหม่ แกก็แบ่งรับแบ่งสู้นะ แต่อุ้มเองมาคิดแหละว่าจะไปได้ไง นอกจากจะพาคุณแม่ไปอยู่ที่นั่นเลย ซึ่งก็ไม่รู้ว่าแกจะยอมไปหรือป่าว

ขอบคุณนะค่ะ ที่ทำบุญเผื่อ เมื่อเช้าอุ้ืมก็เดินไปใส่บาตรที่ตลาดมา เดี๋ยวเก้าโมงออกไปโรงพยาบาลแล้วค่ะ เที่ยงๆก็กลับเข้าบ้าน แล้วตอนเย็นก็ต้องขึ้นวัดไปสวดมนต์ วันนี้คุณแม่บอกสวดไปเลยจะกี่โมงก็ช่าง เพราะว่าเป็นวันพระสำคัญแม่ีรู้ด้วย แวะมาทักก่อนไปค่ะ เพราะเดี๋ยวจะติดพันยาวเลย

19. ภัทรอังคาร

คุณหนูค่ะเมื่อคืนบนวัดทรงเมตตาก็มีตักบาตรพระอุปคุตต์ ตอนเที่ยงคืนกว่าๆเหมือนกันค่ะ อุ้มสวดมนต์ยันสว่างเลยค่ะ อุ้มบุญอิ่มใจมากเลย คนแน่นเต็มทุกตารางนิ้วของศาลาเลย น่าปลื้มใจมากค่ะ

20. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมเจ้าค่ะ ดีใจด้วยนะเจ้าค่ะ เพราะรู้สึกว่าคุณแม่และคุณอุ้ม ดีขึ้นและมีความสุขมากขึ้น ตอนนี้อุ้มยุ่งมากๆๆ กับเรื่องส่วนตัว คนรอบๆๆข้าง เลยไม้ได้แวะเข้ามาเลยเจ้าค่ะ
    แต่เดี๋ยวจะกลับเมืองไทยแล้ว ประมาณต้นเมษา คิดๆๆอยู่ว่า อาจจะได้เจอคุณอุ้มที่วัดทรงเมตตา เพราะอุ้มคิดว่าจะไปสวดมนต์ที่วัดสักครั้ง
    น่าจะได้เจอกันนะเจ้าค่ะ:cool: