~ขวานไทยใจหนึ่งเดียว~ *เลือดไทยพลังจิตสามัคคี*

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย sherbet4, 17 มกราคม 2007.

1. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

Unseen พี่กบและน้องเม..ฉายควบ

พี่กบ kob
    ชื่อนี้ช่างศักดิ์สิทธิ์นักในความรู้สึกของผม ด้วยความเคารพเริ่มจากการต้อนรับที่ผมมาที่นี่ครั้งแรก
    ทุกครั้งในการทำเพลงหมู่ ท่อนของพี่กบจะแตกต่างกับคนอื่นๆ ด้วยความอาวุโส ความนับถือเหมือนพี่สาว
    การเลือกท่อนให้พี่กบร้อง ผมจะคำนึงถึง การเป็นศิลปินรับเชิญที่ทรงเกียรติประมาณนั้นเลย เคยอยากบอกให้พี่กบร้องไปตัดริบบิ้นไปด้วยซ้ำ อิอิ

เพลง"ปีใหม่" พี่กบจึงร้องท่อนแรก ด้วยประการฉะนี้ และอีกความเหมาะสมนึงคือ พี่กบเป็นสาวเหนือที่มีเอกลัษณ์ในตัวเองสูง
    พี่กบจึงเป็นตัวแทนสาวชาวเหนือในการร้องเพลงหมู่ที่ลงตัวอย่างที่สุด

มาพูดถึงการทำงานร่วมกัน...
    ในตอนนั้น..พี่กบจะมีปัญหาในการอัดเสียงร้องเป็นบุคคลอันตรายในลำดับต้นๆ ประมาณว่าขึ้นแบลคลิสต์เลย
    ไฟล์เสียงร้องของพี่กบที่ส่งมา จะอุดมไปด้วยบรรยากาศรอบข้างอย่างสมบูรณ์ ยกเว้นที่ผมอยากได้คือ"เสีบงพี่กบ" อย่างเดียว
    และที่เป็นปัญหาหนักคือ จะมีเสียง จี่ จี่ คือเป็นเสียงที่มาจากอุปกรณ์ในการต่อสายต่างๆ
    ปัญหานี้แหละที่ผมกับพี่กบต่อสู้กันมาแบบเคียงบ่าเคียงไหล่...
    หลังจากที่คุยกัน ตกลงกันแล้ว ว่าต้องทำและปรึกษากันผ่านmsn
    ผมจึงขอเดท(อิอิ)กับพี่กบตอนสามทุ่มซึ่งเป็นเวลาห้าทุ่มของผม
    สามทุ่มตรง...ผมออน พี่กบออน
    หลังจากถามอาการอุปกรณ์ต่างๆของเครื่องพี่กบจนเกือบจะรู้สเปคเครื่อง
    พี่กบก็ได้ลองทำตามคำแนะนำ..แล้วลองอัดส่งมาให้ผมฟัง

เรียบร้อย ไม่มีเสียงรบกวน(ผมนึกในใจ)....

sherbet4..โอเคครับ พี่กบอัดเลยนะครับ แล้วส่งมา ผมรอครับ
    kob..คะ(ในบางครั้งก็..เจ้าคะ)
    สักห้านาที...........................
    kob..น้องเบ้ดคะ..เดี๋ยวก่อนนะคะ เมื่อกี้เครื่องบิน บินผ่านคะ
    sherbet4..ครับพี่..ยังไงพี่กบระวังเรื่องสายต่างๆด้วยนะครับ เดี๋ยวเสียงแทรกมันจะกลับมาอีก
    kob..คะ พี่กบนั่งตัวตรง ไม่ขยับเขยื้อน เกร็งไปหมดแล้วคะ ไม่ได้ขยับอะไรเลยคะ
    sherbet4..5555555555555<<วันนั้นไม่ได้หัวเราะนะ
    ได้แต่บอกว่า"ดีครับพี่ ร้องแป๊บเดียวก็เสร็จแล้วนะพี่นะ"
    kob..พี่กบ ไปร้องก่อนนะคะ พี่กบบอกน้องๆแล้วคะ ว่าอย่า"เขย่า" (nudge ใน msn)เพราะพี่กบอัดเสียงอยู่
    sherbet4..นั่งยิ้ม แล้วก็นั่งรอ

ไม่นาน..พี่กบก็ส่งมา พอผมตอบกลับไปว่า..โอเคครับ เรียบร้อย ขอบคุณครับพี่กบ
    kob..เย้ เย้ เย้ ดีใจจัง..งั้นพี่กบขอตัวทำงานต่อนะคะ

แล้วทุกครั้ง ที่ออนเจอกัน พี่กบเป็นคนนึงที่คอยถามและให้กำลังใจอยู่เสมอ
    เช่น ส่งกันครบแล้วมั้ยคะ พี่กบจะตามให้นะคะ(บางครั้งที่ถาม ตัวพี่กบเองยังไม่ส่งก็มี อิอิ)
    พี่กบจะคอยประสานงานให้ เช่นติดต่อกับนักร้องซุปเปอร์สตาร์ที่คิวแน่นเอี๊ยดอย่าง"พี่ผ่อน"ก็ได้พี่กบเป็นคนช่วยดำเนินการในการตะล่อมพี่เค้าอีกแรง

ทั้งยังให้กำลังใจผมเสมอ..และทำให้ผมยิ้มได้ทุกครั้งที่คุย ด้วยความที่เป็นคนตรงไปตรงมาในการสื่อสาร

คำพูดพี่กบบางครั้ง ทำให้ผมอารมณ์ดีมากกว่าดูตลกทุกคณะเลย

จากเพลงปีใหม่ถึงขวานไทยใจหนึ่งเดียว..
    พี่กบคือพี่สาวที่คอยประคับประคอง คอยห่วงใย
    เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงคนนึง..ที่เริ่มต้นจากขวานที่ยังไม่เป็นรูปร่างจนกลายเป็นขวานไทยและรวมเป็นใจหนึ่งเดียวอย่างที่ทุกคนเห็น
    และนี่คือพี่กบ..พี่สาวของทุกคน
    -----------------------------------------------------------------------
    น้องเม..maysa79
    ในตอนนั้นถือว่าเป็นน้องใหม่ เพิ่งเข้ามาที่ห้องคาราโอเกะได้ไม่นาน
    จากที่ผมฟังเพลงที่น้องเค้าร้องในเพลงแรกๆ
    ก็ไปทาบทามที่กระทู้ขอให้น้องเค้ามาร่วมร้องด้วย
    แล้วน้องเค้าไม่คิดอะไรเลย..ตอบตกลงทันที(น่าจะเล่นตัวสักหน่อย)

น้องเมกับผมจะติดต่อกันทาง pm และมีคุยกันที่ shout boxบ้าง
    ไม่เคยคุยกันทาง msn ถึงจะติดต่อกันแบบไม่ได้รวดเร็ว แต่ก็ยังดีกว่าส่งนกพิราบหรือเขียนจดหมาย

ในการร่วมงานกับน้องเมทั้งเพลง"ปีใหม่"และ"ขวานไทยใจหนึ่งเดียว"
    น้องเมจะไม่มีปัญหาในการร้อง แต่ที่ต้องติดต่อกลับไปจะเป็นเรื่องที่ขอให้ร้องใหม่
    เพราะรู้ว่าน้องเมทำได้ดีกว่านี้ จากการที่ฟังน้องเมร้องเพลง วันไหนอารมณ์ได้ วันนั้นน้องเมจะร้องได้ดีมากๆ
    ก็เลยขอให้ร้องใหม่ เพราะอยากได้ดีกว่านี้ และก็ดีตามที่คิด

การจับลงท่อนให้น้องเม..สำหรับผมคือท่อนไหนก็ได้
    เป็นนักบอลก็เล่นได้ทุกตำแหน่ง ให้ร้องท่อนนี้ก็ดี ท่อนนั้นก็ได้ ถือว่าเป็นนักร้องสารพัดประโยชน์จริงๆ
    จากการแบ่งท่อนเพลง"ขวานไทยใจหนึ่งเดียว" จะมีอยู่ท่อนนึงที่น้องเมร้องเพิ่มขึ้นมา โดยที่เจ้าตัวไม่รู้และผมไม่ได้บอกมาก่อน น้องเมคงสงสัยว่าทำไมตัวเองมาร้องท่อนนี้ด้วย
    ท่อนนั้นคือ"มาสร้างฝันวันใหม่ ให้ขวานไทยใจหนึ่งเดียว" ที่ร้องกันสามสาว น้องเม+zebird+คุณลาล่า
    ท่อนนั้นจริงๆแล้วกำหนดให้เป็นเสียงของหนุ่มๆ แต่มากันไม่ครบ
    จึงใช้แรงงานของสามสาวเกินจากที่ได้ตกลงกันไว้ ..ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

น้องเม..คือสีสรรของเพลงหมู่ ด้วยน้ำเสียงและลีลาการร้องที่เป็นเอกลักษณ์
    และน้องเม..คือน้องสาวอีกคนที่ขาดไม่ได้ในเพลงของพวกเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2007
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kob, sherbet4 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เย้ คุณเบ็ท unseen พี่กบแล้ว
    เมื่อคืนเน็ตที่บ้านเข้าไม่ได้ นอนไม่หลับเลยคะ อยากอ่าน ตอนเช้าก็เข้าไม่ได้

มาเจอะคุณเบ็ทตอนนี้พอดี อ่านก่อนคะ อิอิ

(b-oneeye) (b-oneeye) ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2007
  3. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    kob..น้องเบ้ดคะ..เดี๋ยวก่อนนะคะ เมื่อกี้เครื่องบิน บินผ่านคะ
    -*---------------------*--------------------*---------------------

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ฮาอะ..พี่กบ อิอิอิ

อ่านไปนั่งยิ้มไป ปากจะฉีกถึงหูเเระ..น่ารักมากๆๆเรยย

พี่เบ็ดนี่มีศิลป์ในการเขียนไห้คนยิ้มเนอะ น่าอ่านมากเรยอะ..รู้จักใช้คำ เยี่ยมๆๆจิงๆๆพี่ชายเรา..ในโลกนี้มีอยู่อย่างเดียวอะที่พี่เราทามไม่ได้ รึบางทีอาจจะทามได้เเจ่ยากเอาการอยู่ คือ หาพี่ใภ้ ไห้กายย กร๊ากกกกกกกก อิอิ

4. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณค๊าพี่เบ็ท

ต่อไปนี้เป็นเรียงความ คิกๆๆๆๆๆ

ตอนร้องเพลงปีใหม่ ก็เข้ามาเป็นน้องใหม่ของห้อง อิอิ
    อุปกรณ์อะไรก็ยังไม่พร้อม อัดเสียงที่บ้านไม่ได้ค่ะ สมกะฉายา "นักร้องออฟฟิศ" เลย ต้องแอบมาอัดเสียงช่วงวันหยุดหรือช่วงที่เค้าไปประชุมกัน 555 พี่เบ็ทช่างเข้าใจตั้งนัก
    ตอนเพลงปีใหม่ก็ไม่ค่อยมีอะไร ไม่ยากมากนัก แต่เขินๆเสียงตัวเองเวลาไม่มีดนตรีค่ะ อิอิ

พอมาเพลงขวานไทยฯ ก็เริ่มไม่สบายรับปีใหม่ตั้งแต่วันที่ 1 เลย แล้วก็มีโปรเจคขวานฯมา แต่ลงชื่อไว้ก่อน หุหุหุ พอได้เพลงก็จับยัดใส่มือถือฟังไปร้องไปทุกวัน แต่ก็ยังเสียงเสียงอู้อี้เพราะหวัดเหมือนเดิม จนกระทั่งต้องส่งเพลง ร้องยังไงก็ร้องไม่ได้ ปรึกษาพี่ปอด้วย หุหุหุ มีท่อนที่ต้องร้องกะพี่ปอพี่เบ็ทด้วย จ๊ากกกกกก เกร็ง...ร้องยังไงก็ไม่ได้ ทำไมมันร้องยากยังงี้ แต่ก็ส่งไปจนได้ อิอิ

และแล้วก็มีข่าวดี(ที่เป็นข่าวร้าย)ส่งมาว่าขอใหม่ อะหุหุหุ ชักรำคาญตัวเองที่เป็นหวัดไม่หาย ร้องยังไงก็ไม่ได้ดังใจ จนในที่สุด...หมดแรง เหอๆๆๆ แต่ก็ต้องส่ง ดีที่พี่เบ็ททำใจรับได้ 5555555 เลยไม่ต้องซ่อมอีกรอบ

พี่เบ็ท...ใจนู๋อะอยากร้องให้ดีก่านั้น แต่นู๋ก็ยังเซ็งตัวเองเลยค่ะว่าทำไมต้องเป็นหวัดตอนนั้นด้วย เศร้าจิตจังเลย

พอเพลงออกมา กรี๊ดดดดดดดดด ตื่นเต้นๆๆๆๆ กระทู้ผู้คนล้นหลาม การจราจรติดขัด ทำยังไงก็ฟังไม่ได้ โหลดไม่ได้ เศร้าใจ อิอิ ดีที่มีพี่ๆใจดีช่วยกันส่งมาให้ ฟังตอนแรก เสียงพี่ปอขึ้นมา ขนลุกๆๆๆๆ พอท่อนเราเอง...เอ๊ะ เสียงเราหรอเนี่ย อิอิ จำมะได้ ฟังต่อไปๆๆๆ จ๊ากกกกกกกก มีท่อนที่เพิ่มมาด้วย หุหุหุ ดีจัง ฟังจบ...รู้สึกดีจัง ประทับใจ ซาบซึ้ง รับรู้ได้ถึงความตั้งใจและสามัคคีของทุกคนค่ะ

ก็ขอขอบคุณพี่เบ็ทอีกครั้ง แบบว่าคำพูดเดิมๆอะนะคะ อิอิ ถ้าพี่ไม่ชวนมาร้องก็คงไม่ได้มีส่วนร่วมในงานครั้งนี้ ยกให้กระทู้ขวานไทยฯ เป็นกระทู้อันดับ 1 แห่งปีเลยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ (f)

5. maysa79

ขวานไทยของพวกเราค่ะ(f)

6. skygecht

อ่านไปอ่านมาก็นั่งยิ้มมมมม อิอ อยู่นั่นเหละมะยอมไปไหนเรยนิ..น่าปลื้มเนอะ.....มีอุปสรรคกันหมดเรยทุกคนเนอะ..เตรียมตัวนะคับ โปรดิ้วเซ่อมือทอง กำลัง กลับมาอีกครั้งงง อิอิอิ ร้องกันเยอะๆๆเรยคราววนี้ จ๊ากกกกก เอาไห้ตายยคาไมล์กันไปข้างนึง

7. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]เพลงขวานไทยใจหนึ่งเดียวนี้เป็นเพลงที่พี่กบเข้ามาฟังแล้วไม่รู้สึกเบื่อ ฟังแล้วมีความสุขมาก รู้สึกภูมิใจนะคะที่ได้มีส่วนร่วมในการร้องเพลงนี้ (เป็นตัวแทนสาวเหนือด้วย) [​IMG]

[​IMG] ขอบคุณคุณเบ็ทมากคะที่สร้างสรรค์โปรเจคเพลงนี้ขึ้นมา ทำให้พี่ๆ น้องๆในห้องคาราโอเกะได้มีกิจกรรมร้องเพลงร่วมกัน[​IMG]

[​IMG] คุณเบ็ทเป็นคนที่เหนื่อยที่สุด เอาใจใส่ และรับผิดชอบ รวมทั้งทุ่มเท แรงกาย แรงใจและเวลาเพื่อให้เพลงนี้สำเร็จได้....ต้องฟังเพลงของเพื่อนๆทุกคนที่ส่งไป และคอยดูแลให้คำปรึกษาในการซ่อมอย่างใกล้ชิด เพลงนี้พี่กบซ่อมตั้งแต่สามทุ่มถึงเที่ยงคืน เหนื่อยก็เหนื่อยด้วยกัน....จำได้ว่าเมื่อพี่กบซ่อมเสร็จแล้วผ่าน รู้สึกโล่งใจเห็นคุณเบ็ทออนเอ็มขึ้นมาก็ไม่ต้องหวาดระแวง...อิอิ[​IMG]

เพลงขวานไทยใจหนึ่งเดียว จึงเป็นเพลงที่สมควรต้องติดแนะนำตลอดไปคะ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2007
  8. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    อ่านแล้ว..ยิ้ม
    เดี๋ยวมา.ขยาย unseen ระหว่างพี่กบกับโปรดิวฯ ดีกว่า..อิอิ

9. skygecht

รมเสียอีกเเระ..เม้นส์เเซวพี่กบไปเยอะ กายหมดเกลี้ยงง ไว้มา บรรยายไหม่นะคับ..

10. sherbet4

วันอังคารคิว unseen ซุปเปอร์สตาร์ป๋าดัน
    พี่ผ่อน...

ชื่อนี้...มีรายละเอียด..

ประชาชนที่อยู่ในหน้านี้ วันอังคารจะเข้ามาขอบคุณและต่อความด้วยนะครับ อิอิ

11. skygecht

รับเข้ามานะพี่ อิอิ พี่เบ้ดนัดสาวไว้อีกเมืองง อิอิอ

12. maysa79

เย้เย รอๆๆๆๆๆๆ unseen พี่ผ่อนจ๊า

พี่กบแต่งโพสซะน่ารักเลยก๊า อิอิ งามแต๊เจ้า

13. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

349
    ประคองมาวาง ณ.ที่แห่งนี้ ^_^ หน้าที่ ๔๐ ล๊าววววค่า
    ปกติกระทู้ไหน..เกิน ๒๐ หน้า ตาไม่ค่อยจะชอบเข้า..เพราะมันหนืดๆ
    แต่กระทู้นี้..ยังอยากเข้ามาทุกครั้ง..อบอุ่นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2007
  14. skygecht

ขวานไทยจงเจริญ..จาหาคำไหนดีน๊า มาบอกว่าเพลงนรี้นี่เรพาะ..มะเอาเเระมะพูดดด......อิอิอิอิ ไปเเระ..

15. NoOTa

349
    ขยาย unseen จิ๊ดนึงแล้วกัน..อิอิ (มีคนเค้าอยากอ่าน)

<TABLE cellSpacing=0><TBODY><TR><TH>(5:16 PM) sherbet4:</TH><TD style="COLOR: #0000ff; FONT-FAMILY: 'Microsoft Sans Serif'">อ่านแล้ว..ยิ้ม
    เดี๋ยวมา.ขยาย unseen ระหว่างพี่กบกับโปรดิวฯ ดีกว่า..อิอิ

</TD></TR><TR><TH>(5:16 PM) sherbet4:</TH><TD style="COLOR: #0000ff; FONT-FAMILY: 'Microsoft Sans Serif'">อยากอ่านนี่ด้วย</TD></TR><TR><TH></TH><TD style="COLOR: #0000ff; FONT-FAMILY: 'Microsoft Sans Serif'"></TD></TR><TR><TH>(5:16 PM) Ta:</TH><TD style="COLOR: #93816c; FONT-FAMILY: 'MS Sans Serif'">อีกล๊ะ..</TD></TR><TR><TH>(5:17 PM) Ta:</TH><TD style="COLOR: #93816c; FONT-FAMILY: 'MS Sans Serif'">เหมือนตอน unseen โปรดิวฯ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ก็ยั่งที่รู้ๆว่า เรานั่งลุ้นกันว่าพี่ผ่อนจะร้องมั๊ย
    โดยให้อิชั๊นเป็นหน่วยหน้า..กล้าตาย..ไปลองเจรจา
    อิชั๊นก็ไม่ห้าวหาญเท่าใดนัก อิอิ ยังเกี่ยงๆ ให้พี่กบช่วย
    โปรดิวฯ เค้าก้อ..นั่นล่ะ..ดังที่ copy มาด้านล่างอ่ะ
    เล่นเอาตาเอ๋อ..ไม่อยากจะเชื่อ อิอิ

---------

นี่คือทางฝ่ายนั้น..
    ส่วนทางพี่กบก็วิตกกังวลทุกครั้ง
    สังเกตุว่า..ถ้าพี่เบทออนไลน์มาปุ๊บ..พี่กบเรียกตาล๊ะ
    ตอนแรก ตาก็ งง ๆ ทำไมต้องเรียกตาทุกครั้งเลยหว่า
    หลังๆพี่กบสารภาพมาว่า..พี่คุยไม่เก่ง กลัวคุณเบ็ดเบื่อ
    แอบคิด..ตาก็คุยเก่งตายล่ะ
    มาทีไร..ตาก็..สวัสดีค่ะ..สบายดีมั๊ย คิดถึงนะคะ ทุกคนก็คิดถึง
    หมดล๊ะ..แล้วก็นั่งมองจอเฉยๆ ไอ่จะให้ถามอะไร..ไม่มีทางล่ะ..หนูตา
    แต่เดี๋ยวนี้..ไม่แล้วค่ะ..จ้อตลอด
    พี่เบทเป็นคนที่ตาคุยได้ทุกเรื่อง..(ย้ำ..ทุกเรื่องจริงๆ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.7 KB
      เปิดดู:
      495
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2007
  16. skygecht

อ่านเเล้วรักพี่เบ้ด พี่ตาจัง.....เมื่อไหร่จะเเอ๊ดกายมั้งละคับ.....จะได้อิยู่ไกล้ๆๆกัน...บอกพี่เเป้งด้วยนะคัยยคิดถึงอย่างเเฮงงงงง

17. sherbet4

ตัดคะแนนในการรักน้อง70%
    และจะไม่ติดต่อหนุ่มญี่ปุ่นให้..สม

18. sherbet4

อ่านของพี่กบและของน้องเมแล้วนะครับ
    ยิ้ม ยิ้ม แล้วก็ยิ้มครับ
    เพลงหมู่ต่อไป...unseenจะเป็นไฟล์วีดีโอเลยคราวนี้ ยืนยันด้วยภาพและเสียงที่คมชัด

19. sherbet4

มีหลักฐานมายืนยัน เรายอมจำนนด้วยหลักฐานกันเนอะพี่กบเนอะ

แต่อ่านแล้วได้ความรู้สึก ปลื้ม ปิติ โสมนัส ยินดีและ....จัง

20. sherbet4

น้องเต็ปคะ มาเป็นน้องพี่มั้๊ยครับ
    พี่กำลังโละน้องออกจากกองมรดกคนนึง ตำแหน่งกำลังว่างเชียวเพคะ