กำเนิด อริยะเมตรไตร

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนึ่งคน, 10 สิงหาคม 2011.

1. หนึ่งคน

หนึ่งคน สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2010
    มีหลักฐาน ในคำภี เล่นไหน มั้ยครับ
    ว่าองคุลีมาล ถึงแล้วซึ่ง นิพพาหามาให้อ่านด้วย !!

2. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

มีคำแนะนำ สำหรับ ผู้ปฏิบัติ ให้เข้าถึง ปัจจุบันขณะ ไหมครับ

3. หนึ่งคน

ผมก็ไม่มั่นใจนะครับว่าเป็นเรื่อง จริงๆ แค่ผมฝัน ถึงมันบ่อยมาก ซ้ำไปซ้ำมา
    จนเริ่มชัดเจน

4. หนึ่งคน

การจะ นิพพาน นั้นไม่ยากครับ ถ้าเรียนรู้จริงๆ
    เกี่ยวกับตารางธาตุทางวิทยาศาสตร์
    น้ำ ลม เป็น ธาตุสวรรค์
    ไฟ ดิน เป็น ธาตุนรก
    ดิน น้ำ ลม ไฟ และ แสง รวมกัน เป็น มนุษย์

ธาตุ แสง นั้น คือธาตุแตกต่างๆ พูดง่ายๆ คือ จิต ครับ
    แสงสามารถไปได้ทุกที่ ครับ

แต่การที่เราจะไป ในพื้นที่ที่มี สิ่งอื่นปกครองอยุ่
    ต้องมีใบผ่าน หรือมีความสามารถพอครับ
    อารมห์ คือสิ่งที่ทำให้ ธาตุ ต่างๆ มาเกาะกันอยู่ กับธาตุแสง

ต้อง เอา อารมห์ ออกไปจากธาตุ แสง
    แค่นั้นก็ไม่พอ เพราะ พระเจ้า หรือเทพเทวดา คือผู้ปกครองสวรรค์
    ปีศาจและ ยมพบาลผู้ ปกครองนรก
    มนุษย์ ต่างๆ ที่อยู่ในโลก
    เราต้อง ทำให้สิ่งต่างๆเหล่านี้ยอมรับเรา เราจึงสามารถ ไป ได้ทุกที่ครับ

ด้วยการทำความดี ช่วยเหลือ มนุษย์ และสิ่งมีชีวิต ต่างๆนานา ครับ
    ก็ง่ายๆแค่นี้ ไม่ต้องใช้ศัพย์ บาลี แปลให้มากความ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

5. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะแนะนำวิธีการ เอาอารมณ์ ออกจากธาตุแสง ไหมครับ

6. ฮาศาตร์

ฮาศาตร์ Active Member

๕๓๓] ครั้งนั้น เวลาเช้า ท่านพระองคุลิมาลนุ่งแล้ว ถือบาตรและจีวร เข้าไป
    บิณฑบาตในพระนครสาวัตถี. ก็เวลานั้นก้อนดิน ... ท่อนไม้ ... ก้อนกรวดที่บุคคลขว้างไปแม้
    โดยทางอื่นก็มาตกลงที่กายของท่านพระองคุลิมาล ท่านพระองคุลิมาลศีรษะแตก โลหิตไหล
    บาตรก็แตก ผ้าสังฆาฏิก็ฉีกขาด เข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาคถึงที่ประทับ. พระผู้มีพระภาคได้ทอด
    พระเนตรท่านพระองคุลิมาลเดินมาแต่ไกล ครั้นแล้วได้ตรัสกะท่านพระองคุลิมาลว่า เธอจงอด
    กลั้นไว้เถิดพราหมณ์ เธอจงอดกลั้นไว้เถิดพราหมณ์ เธอได้เสวยผลกรรมซึ่งเป็นเหตุ จะให้เธอ
    พึงหมกไหม้อยู่ในนรกตลอดปีเป็นอันมาก ตลอดร้อยปีเป็นอันมาก ตลอดพันปีเป็นอันมาก
    ในปัจจุบันนี้เท่านั้น

7. ฮาศาตร์

[๕๓๔] ครั้งนั้น ท่านพระองคุลิมาลไปในที่ลับเร้นอยู่ เสวยวิมุติสุข เปล่งอุทานนี้ใน
    เวลานั้นว่า

ก็ผู้ใด เมื่อก่อน ประมาท ภายหลัง ผู้นั้น ไม่ประมาท เขา
    ย่อมยังโลกนี้ให้สว่าง ดังพระจันทร์ซึ่งพ้นแล้วจากเมฆ ฉะนั้น
    ผู้ใด ทำกรรมอันเป็นบาปแล้ว ย่อมปิดเสียได้ด้วยกุศล ผู้นั้น
    ย่อมยังโลกนี้ให้สว่าง ดุจพระจันทร์ซึ่งพ้นแล้วจากเมฆ ฉะนั้น
    ภิกษุใดแล ยังเป็นหนุ่ม ย่อมขวนขวายในพระพุทธศาสนา
    ภิกษุนั้น ย่อมยังโลกนี้ให้สว่าง ดุจพระจันทร์ซึ่งพ้นแล้วจากเมฆ
    ฉะนั้น ขอศัตรูทั้งหลายของเรา จงฟังธรรมกถาเถิด ขอศัตรูทั้ง
    หลายของเรา จงขวนขวายในพระพุทธศาสนาเถิด ขอมนุษย์ทั้ง
    หลายที่เป็นศัตรูของเรา จงคบสัตบุรุษผู้ชวนให้ถือธรรมเถิด
    ขอจงคบความผ่องแผ้วคือขันติ ความสรรเสริญคือเมตตาเถิด
    ขอจงฟังธรรมตามกาล และจงกระทำตามธรรมนั้นเถิด ผู้ที่เป็น
    ศัตรูนั้น ไม่พึงเบียดเบียนเราหรือใครๆ อื่นนั้นเลย ผู้ถึงความ
    สงบอย่างยิ่งแล้ว พึงรักษาไว้ซึ่งสัตว์ที่สะดุ้งและที่มั่นคง คนทด
    น้ำ ย่อมชักน้ำไปได้ ช่างศร ย่อมดัดลูกศรได้ ช่างถาก ย่อมถาก
    ไม้ได้ ฉันใด บัณฑิตทั้งหลาย ย่อมทรมานตนได้ ฉันนั้น คน
    บางพวก ย่อมฝึกสัตว์ ด้วยท่อนไม้บ้าง ด้วยขอบ้าง ด้วยแส้
    บ้าง เราเป็นผู้ที่พระผู้มีพระภาคทรงฝึกแล้ว โดยไม่ต้องใช้อาญา
    ไม่ต้องใช้ศาตรา เมื่อก่อน เรามีชื่อว่าอหิงสกะ แต่ยังเบียดเบียน
    สัตว์อยู่ วันนี้ เรามีชื่อตรงความจริง เราไม่เบียดเบียนใครๆ เลย
    เมื่อก่อน เราเป็นโจร ปรากฏชื่อว่าองคุลิมาล ถูกกิเลสดุจ
    ห้วงน้ำใหญ่พัดไป มาถึงพระพุทธเจ้าเป็นสรณะแล้ว เมื่อก่อน
    เรามีมือเปื้อนเลือด ปรากฏชื่อว่า องคุลิมาล ถึงพระพุทธเจ้า
    เป็นสรณะ จึงถอนตัณหาอันจะนำไปสู่ภพเสียได้ เรากระทำ
    กรรมที่จะให้ถึงทุคติเช่นนั้นไว้มาก อันวิบากของกรรมถูกต้อง
    แล้ว เป็นผู้ไม่มีหนี้ บริโภคโภชนะ พวกชนที่เป็นพาลทราม
    ปัญญา ย่อมประกอบตามซึ่งความประมาท ส่วนนักปราชญ์
    ทั้งหลาย ย่อมรักษาความไม่ประมาทไว้ เหมือนทรัพย์อัน
    ประเสริฐ ฉะนั้น ท่านทั้งหลาย จงอย่าประกอบตามซึ่งความ
    ประมาท อย่าประกอบตามความชิดชมด้วยสามารถความยินดี
    ในกาม เพราะว่าผู้ไม่ประมาทแล้ว เพ่งอยู่ ย่อมถึงความสุข
    อันไพบูลย์ การที่เรามาสู่พระพุทธศาสนานี้นั้น เป็นการมาดีแล้ว
    ไม่ปราศจากประโยชน์ ไม่เป็นการคิดผิด บรรดาธรรมที่พระผู้
    มีพระภาคทรงจำแนกไว้ดีแล้ว เราก็ได้เข้าถึงธรรมอันประเสริฐ
    สุดแล้ว (นิพพาน) การที่เราได้เข้าถึงธรรมอันประเสริฐสุดนี้
    นั้น เป็นการถึงดีแล้ว ไม่ปราศจากประโยชน์ ไม่เป็นการคิด
    ผิด วิชชา ๓ เราบรรลุแล้ว คำสอนของพระพุทธเจ้าเรากระทำ
    แล้วดังนี้.

จบ อังคุลิมาลสูตร ที่ ๖.

8. ฮาศาตร์

สมองผ่อรึป่าวครับ

หากผู้ใดทำผิดหนึ่งในนี้ถือว่าเข้าข่ายอนันตริยกรรม มีนรกอเวจีรออยู่เบื้องหน้าทุกราย

9. หนึ่งคน

ผมผิดข้อ ไหนครับ กรุณา อธิบาย ผมขี้เกียจอ่าน ครับ
    คือมันไม่ค่อยค่อยจำเป็น สำหรับชีวิตผม ผมเลยไม่สนใจอ่าน
    กรุณาหาข้อที่ผม ผิดจิงๆ มาให้ดูด้วยนะครับ

10. หนึ่งคน

ใครเป็น คนตีพิมพ์ครับ และใครเป็นผู้แปล กรุณา บอกผมด้วยว่า ผู้ที่แปล นั้นไม่ได้ใส่ความคิดตัวเองหรือเอา อารมห์ ใส่ลงไปในข้อความที่แปล ด้วย ผู้แปล และผู้ตีพิม มีอะไร ที่พอจะ นับถือ ได้ว่าแปล แล้ว ตีพิม แล้วคือความจริง แน่ นอน กรุณา บอกด้วยนะว่าผู้แปล คือใครมาจากไหน ทำอะไร ให้ผมพอนับถือได้ !1

11. หนึ่งคน

ก้แค่มองให้ ออกว่า ทุกอย่างบนโลกใบนี้มันไม่แน่นอน
    และก็เกลียด มัน อ่ะครับ
    เช่น
    - เกลียด การเสียใจ
    -เกลียด การหิวข้าว
    -เกลียด การเหนื่อย
    -เกลียด การตัวเหม็น
    -เกลียด เกลียดการปวดท้องขี้
    ประมาณนี้

พอเราเกลียด ทุกอย่างแล้วเราก็จะ เบื่อ
    พอเบื่อ แล้วเรา ก็จะขี้เกียจ ที่จะมีชีวิต
    แล้วเราจะคิดว่า ตายไปก็กลับมาเกิดอีก ซ้ำไป ซ้ำมา
    เราจะหาทางที่จะ ไม่กลับมาเกิด อีก
    แค่เราคิดอย่างงี้ เรื่อยๆ ซ้ำไปซ้ำมา เราจะมีความพยายามในตัว ว่าอย่าขอให้กูมาเกิดอีกเลย!!

แล้วเราจะทำได้ครับ เป็นมาแล้ว!

จิงๆ นะลองเกลียด ทุกอย่างบนโลกดู !+

12. DanaiT

DanaiT Active Member

เห็นด้วย กับคุณ หนึ่งคน นะ เขาแค่มาแสดงความคิด ไม่ได้บังคับให้ ใคร ต้องเชื่อ หรือไม่เชื่อ ตามเขานะ ทำไม น้อ คนเราต้องเป็นเดือดเป็นร้อนกัน เพียง เพราะ เขา อีกคนแสดวงความคิดไม่เหมือนที่เรารู้ล่ะครับ ถ้าคุณมั่นใจว่าสิ่งที่คุณได้รู้ มา เป็นสิ่งถูก คุณก็ปล่อยวางไปซิ คุณ คนหนึ่งเขาจะได้ รับผลกรรมอะไร นั้น มันก็เป็นเรื่องของเขา ไม่เกี่ยวกับพวกคุณซะหน่อย เขาก็ถามดีๆ เนอะว่าเชื่อป่าว ไม่เชื่อ ก็บอกไม่เชื่อ เชื่อก็บอก เชื่อ แค่นั้น ยากตรงไหนกันว้าเนี่ยคนเรา ชอบทำเรื่องง่าย ให้เป็นเรื่องยากกันจริงๆ ไอ้เรื่องที่้อยากรู้ว่าจริง ไม่จริง ก็แค่ ปฏิบัติไป ได้ ก็ ถึงที่สุด จบชาติ ภพกันไป เรื่องอื่นจะจริง ไม่จริง ก็ไม่เห็นต้องสนใจอะไร ใช่มั้ย เหอๆๆๆๆ คนหนอ คน

13. พิศวัสต์

พิศวัสต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เชื่อเช่นนั้นครับ เหตุผล คือ พระอรหันต์ พระโพธิ์สัตว์ หรือเพื่อนพระอริยเมตไตร ท่านไม่เล่นอินเตอร์เนตครับ มีแต่เรานี่ไงครับที่ยังเป็นบัวใต้น้ำ รู้ว่ากิเลสเป็นยังไงก็ยังเกลือกกลั้วจมอยู่กับมัน ยังสงสัย ยังหาที่สุดแห่งทุกข์ไม่ได้ก็ยังต้องมานั่งเล่นอินเตอรเนตนี่ร่ะครับ

14. พิศวัสต์

แปลกตรงที่รู้ได้ยังไงว่าท่านไม่ไปนิพพาน ทั้งที่ขัดแย้งกับตรงที่ว่าเป็นพระอรหันต์
    ผมเข้าใจว่าพระอรหันต์คือสถานะอย่างหนึ่ง ส่วนนิพพานคือ อารมณ์ของจิตอย่างหนึ่งที่มีเฉพาะพระผู้สำเร็จเป็นอรหันต์เท่านั้น ข้อความไม่ได้ขัดแย้งกันเองเหมือนอย่างที่คุณหนึ่งคนกล่าวไว้ ผิดประการใดโปรดชี้แนะ

15. พิศวัสต์

ที่บอกว่าพระอรหันต์ท่านไม่ไปนิพพานเพราะบาปมากนั้น ขอหลักฐานอ้างอิงด้วยครับ หากกล่าวขึ้นมาลอยๆๆก็คงเป็นประเด็นขัดแย้งระห่างพุทธบริษัทเองทั้งๆที่ำสอนนั้นมาจากศาสดาองคืเดียวกันแต่ได้รับต่างกันเปรียบเหมือนบัวสี่เหล่าไงครับ

========พุทธัสสาหังนิยาเทมิ สรีรัญชีวิตัญจิทัง ขอมอบกายถวายชีวิตนี้แด่พระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า=============

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ชอบใจคำนี้น่ะครับ

มัวมาเล่น internet แต่มาเทศนาถึงพระนิพพานเชียว ไปเทศนาบัติที่ไหนคงไม่มีใครฟังน่ะครับ เลยมาเทศในนี้แทน

พระนิพพานไปด้วยศีล ๒๒๗ ข้อครับ ต่ำกว่านั้นน่ะไปไม่ได้ครับ ถ้าเป็นพระอนาคามี ถือศีลต่ำกว่าได้ครับ แต่ยังไปไม่ได้ครับ ต้องมีศีลเต็ม เท่านั้น จะเป็นในขณะใกล้ตายก็ได้ ถ้าเป็นฆราวาส แต่ถ้าเป็นแล้ว ไม่เกิน ๗ วันถ้าไม่บวชก็ต้องล่ะสังขารครับ

เมื่อต้องมีศีล แล้วมามัวเล่น internet ถือเป็นดารบันเทิง มาเทศอวดอ้างถึงพระนิพพาน

ข้อแรกเลยก็ปาราชิกข้อ ๔ ล่ะครับ อวดอุตตตริฯ ขาดจากศีล ๒๒๗ ข้อทันที ปรับอาบัติทุกข้อครับ ขาดทันทีที่ทำ

ข้อต่อไปก็ ปาจิตตีย์ ข้อ ๑

ห้ามพูดปด เพราะเรื่องไม่จริงแน่นอน จิตท่านปรุงไปเอง เพราะสติอ่อน

ผิดข้อ ๔ กล่าวธรรมพร้อมกับผู้ไม่ได้บวชในขณะสอน ( พวกที่มาอ่านในเว็บนี่แหละครับ )

ผิดข้อ ๘ ห้ามบอกคุณวิเศษ( ที่มีจริง ถ้ามี ) แก่ผู้มิได้บวช

ดูๆ ถ้าคุณถึงนิพพานแล้ว ก็เป็นพระอรหันต์ มีศีลเต็ม ๒๗๗ ข้อทั้งหลับและตื่น

แต่มาเจาะดู ดันผิดศีลตั้งหลายข้อ ไปอ่านพระไตรปิฎกให้ละเอียดก่อนน่ะครับ ถ้าจะมาเทศถึงพระนิพพานน่ะ ไปยาก ยังอีกไกลมาก อย่าไปคิดจนหมกมุ่นแล้วมาอวดเขาเลย ยังอีกไกล ถ้ามานั่งเล่นเน็ตน่ะครับ...แหะๆ

ด้วยความเคารพ ขออกความเห็นแค่นี้ครับ

17. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ...........................

18. หนึ่งคน

ขอบคุณมากครับ ที่เข้าใจ ผมไม่ขอยืนยันว่ามันเป็นเรื่องจริง
    แค่ผมฝันถึงมันบ่อยมาก จนเริ่มชัดเจน !!

19. หนึ่งคน

ครับผม ก็ ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกใบนี้ย่อมมีเหตุผลในการเป็นไปของมัน
    ที่อินเตอร์เน็ตเกิด มาบนโลกใบนี้ ก็เช่นเดียวกัน จงใช้ประโยชน์ จากสิ่งต่างๆที่มี อย่าไปทำลายธรรมชาติ

-ระหว่างคน เข้าวัดฟังธรรมมะ กับเล่นอินเตอร์เน็ต คนจำพวกไหนมีมากกว่ากันครับ? นี่แหละเหตุผล คนที่เข้าวัดอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปสอนเพิ่มเติมครับ เพราะดีแล้ว ต้องมาสอนคนที่ไม่เคยเข้าวัดครับ !!

20. หนึ่งคน

หากอ่าน ไตรปิฏก แล้วว่างๆ ก็อ่าน ไบเบิลบ้างนะครับ

-เราต้องรู้โลกทั้งสามครับ

นรก สวรรค์ โลกมนุษย์

*อ่านคำนี้นะครับ เบิกบานด้วยธรรม อย่าไปซีเรียสกับมันครับ จงเบิกบาน ด้วยธรรม