การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ปรับเปลี่ยนความคิดตัวเองซะ ยิ่งฝึก จิตก็ยิ่งจม แม้นฝึกจนตาเปิด

เดี๋ยวมันก็ปิดลงได้ โดยกรรมของตน วางใจซะให้นิ่ง แล้วแผ่เมตตา

แผ่ความปรารถนาดีน่ะ ทำเป็นป่าว!

2. adubis

adubis Active Member

16 มิถุนายน 2007
    แวะมาทักทาย ฮ่าฮ่าฮ๋าฮ๋าฮ่า

3. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เจ้าตัวเล็กก็เคยอยากเห็นค่ะ เลยบอกว่าหลังสวดมนต์ก็ขอเห็นไปเลย ปรากฏว่าได้เรื่อง
    ละเมอออกมา นาคตนนั้นก็ไล่ในฝันเสียเหนื่อย แถมบอกว่า อยากเห็นไม่ใช่เหรอ
    ฉะนั้นไม่ยากหรอกค่ะ ว่าแต่ว่า เขาจะอยากเจอเรารึป่าววววว

แถวหนองคาย มีลูกหลานสายพญาศรีสุทโธเสียเป็นส่วนใหญ่ แล้วเขาก็ระลึกได้ของเขาเองบ้าง
    หรือต้องสื่อกันบ้าง หลายคนที่ไม่รู้จักกัน มาจากคนละที่ ไปเจอกัน ก็รู้สึกเหมือนญาติ
    อบอุ่น เขามีน้ำใจ เป็นพื้นฐานการดำรงชีวิตที่นั่นอยู่แล้ว อีกอย่างเขาไม่ได้รังเกียจครุฑนะคะ สำหรับที่นี่การเห็นงูแปลกๆ สีทอง สีเผือก มาให้เห็นด้วยตาเปล่าก็บ่อย

ขอบคุณพี่มังกรบูรพาที่เข้ามาแนะนำนะคะ เดี๋ยวนี้พี่โพสทีมีน้ำหนัก จริงจังจริงใจดีค่ะ

4. light-dragon

light-dragon สมาชิก

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับทุกท่าน ผมเพิ่งมาสมัครสมาชิกครั้งแรก แล้วผมเป็นคนสนใจเรื่องพวกนี้มากๆเลยครับ ผมอ่านหน้า1-63 ตั้งหนึ่งอาทิตย์แน่ะครับ ผมได้คำตอบเยอะแยะเลย แต่ผมขอสอบถามอย่างนึงครับเวลาผมนั่งสมาธิ บาครั้งอาการมันจะวูบๆอะครับ เหมือนว่ามีแรงดันผลักเราไปข้างหลังแต่ตัวเรายังอยู่เหมือนเดิม แล้วตอนที่วูบผมจะไม่หายใจครับแล้วพอวูบกลับค่อยมาหายใจอีกครั้งนึง เป็นซัก2-3ครั้งได้แล้วมั้งครับพอเลิกทำสมาธิผมก็เกิดอาการเวียนหัว จะคลื่นไส้อะครับ แล้วเช็คคะแนนให้ผมทีนะครับ ผมอยู่ระดับไหน ขอขอบคุณมากๆครับ

5. Bkkianmar

Bkkianmar Active Member

27 กันยายน 2008
    เคยไปหาอาจารย์ ให้อาจารย์ตรวจให้ค่ะ
    สนุกดีค่ะ ได้รู้อะไรหลายๆอย่าง

สงสัยว่าอยากเปลี่ยนชื่ออาจารย์จะดูให้หรือเปล่าคะ
    หมายถึงแบบเอาชื่อไปให้ดูไรงี้ ว่าอันไหนดี ^^

6. ตัวกลมๆ

อาจารย์ให้ชื่อตัวกลมมา 2 ชื่อ สุรีพร และสุริยะฉัตร ชื่อเดิมก็เกี่ยวกับพระอาทิตย์
    อยู่แล้ว เลยบอกให้เพื่อนๆเรียก สุริยฉัตร ชื่อไพเราะมาก(อ.ให้เพราะว่าเสริมอายุ
    ได้มากกว่าเดิม แ่ต่ไม่ได้ อยากอยู่ให้นานกว่าเดิม) ไม่ได้เปลี่ยนเป็นทางการค่ะ
    เพราะเวลาทำธุรกิจร้อยล้าน(ล้อเล่น) ก็ต้องเอาใบเปลี่ยนชื่อไปด้วย ไม่สะดวก
    แถมผู้หญิงแต่งงานที่เปลี่ยนนามสกุล แล้วเปลี่ยนชื่ออีก ทีนี้หากันยากเลย เปลี่ยน
    หมดทั้งชื่อ นามสกุล พ่อแม่จะงอนมั้ยล่ะเนียะ อย่าลืมนะคะ สุริยฉัตร เบอร์ 5(บ้าเห่อ)

7. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    โอ้โฮ สุริยฉัตร ร้อนไหมครับ คุณตัวกลม

8. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    อาการที่เกิดขึ้นไม่ต้องไปสนใจอะไรมันครับ เป็นภาวะของจิตที่ร่างกายยังไม่ชิน
    เรือพูดง่ายๆคือรางกายยังปรับสภาพตามพลังงานของจิตที่มีมากขึ้นไม่ทัน
    ส่วนที่วูปวาบคือ การที่สมองกับจิตขัตแย่งกัน ปรกติคนเราถูกฝึกให้ใช้แต่สมอง
    แต่พอเราเริ่มพัฒนาจิตก็จะเป็นอาการดังนั้นครับ ในแต่ละคนจะมีอาการ
    ต่างกันครับ ตามพื้นฐานที่ไม่เท่ากัน แล้วแต่คนครับ

9. ตัวกลมๆ

อะพี่เห็ดหอม อาจารย์สามตาให้ชื่อมาทั้งร้อนวาบๆ แถมแสงเป็นวงๆอีก(ไม่ใช่ขี้กลากหนา)
    จะเย็นได้จั่งใดล่ะคะพี่ สรุปทีเดียวเลยว่า นามเพราะสมตัวนะคะอาจารย์ 555555

10. graham007

graham007 สมาชิก

สวัสดีครับผมก็เพิ่งสมัครสมาชิกเหมือนกัน รู้สึกชอบกระทู้ของคุณตาที่สามมาก
    และถ้าเป็นไปได้ก็อยากลองฝึกเปิดตาที่สามดูบ้างแต่คงต้องฝึกสมาธิอีกเยอะเลย ยังไงก็ขอฝากตัวก่อนเลยนะครับขอบคุณมากครับ

11. จัมโบ้

จัมโบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    เพิ่งเข้ามาครั้งแรกค่ะ จัมโบ้เพิ่งไปหาอาจารย์มาค่ะ ลืมถามเรื่องการนั่งสมาธิค่ะ คือไม่ก้าวหน้าเลยค่ะอยากได้คำแนะคำว่าควรจะปฎิบัติอย่างไงค่ะ และทำไมถึงเป็นคนกลัวผี และผีเสื้อมากมากเลยค่ะ ถ้ามีโอกาศจะไปหาอาจารย์อีกค่ะ ขอบคุณมากค่ะ(เข้ามาอ่านนานแล้วค่ะแต่เพิ่งโพสมาครั้งแรก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2009
  12. เห็ดหอม

ยินดีต้อนรับ คุณgraham 007 และคุณ จัมโบ้

สงสัยอะคุณ graham 007 ชื่อแปลว่าไรอะ

13. เห็ดหอม

นั่งสมาธิแบบไหนก็ได้ครับที่ถูกกับจริตของเรา

ให้จิตสงบเท่านั้นพอ

14. unclenon

unclenon เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ทั้งคุณ Light-Dragon,คุณ Bkkianmar,คุณ graham 007,คุณจัมโบ้ ยินดีต้อนรับสู่โลกที่เราๆท่านๆไม่เคยได้รู้ได้เห็นจากที่ใดมาก่อนครับ

อ้อลืมสวัสดีพี่จิรศักดิ์-คุณวิษณุ-คุณตัวกลม เอ๊ย เจ้าแม่ให้เรียก คุณสุริยฉัตร ครับ
    ผมเองมีหลายอาการเลยครับ แต่ส่วนใหญ่จะหนักไปทางง่วงนอนครับ ก้อกำลังพยายามอย่างต่อเนื่องครับ ไม่ละทิ้งทางนี้แน่นอนครับ เอ้า พวกเรา สู้ สู้ สู้

15. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะไปตั้งหลายครั้ง ยังไม่มีโอกาสไปเลยครับ

16. เห็ดหอม

บูธอาจารย์หาไม่ยากครับอยู่ตรงข้ามสวนจตุจักรฝั่งกำแพงเพชร

หรือมารถไฟใต้ดินก็สดวกมากครับสถานีกำแพงเพชรออกประตู 1

ออกมาแล้วซ้ายมือเจอร้านภูฟ้าเลี้ยวมาข้างๆภูฟ้าเลยครับสุดทาง

เลี้ยวขวาก็จะเจอร่มสีม่วงๆนั่นละครับบูธอาจารย์ละครับ

17. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ชื่อของคุณตัวกลมเพราะจังเลยครับ อาจารย์ตั้งเก่งจังเลย พอดีผมก็เปลี่ยนชื่อมาเมื่อปลายปีที่แล้ว ตั้งเองเลยครับ ชื่อเก่ามันมีแต่เรื่องทุกข์ใจ พอเปลี่ยนชื่อใหม่ได้ promotion เข้ามาในชีวิตมากมายครับ ตอนนี้จะไปเรียนต่อที่ไหนก็ลำบากครับ เพราะโปร์ไฟล์ทั้งหมดใช้ชื่อเดิม ก็เลยไม่เรียนต่อดีกว่า เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

18. Atsadong

ชื่อของคุณตัวกลมเพราะจังเลยครับ อาจารย์ตั้งเก่งจังเลย พอดีผมก็เปลี่ยนชื่อมาเมื่อปลายปีที่แล้ว ตั้งเองเลยครับ ชื่อเก่ามันมีแต่เรื่องทุกข์ใจ พอเปลี่ยนชื่อใหม่ได้ promotion เข้ามาในชีวิตมากมายครับ ตอนนี้จะไปเรียนต่อที่ไหนก็ลำบากครับ เพราะโปร์ไฟล์ทั้งหมดใช้ชื่อเดิม ก็เลยไม่เรียนต่อดีกว่า เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

19. Atsadong

ว้าย...มันขึ้น 2 อันเลยครับ ผมเอาเคล็ดลับฝึกกรรมฐานของท่านหลวงปู่ดุลย์ อตุโล มาฝากครับ

เริ่มต้นอิริยาบถที่สบาย ยืน เดิน นั่ง นอน ได้ตามสะดวก ทำความรู้ตัวเต็มที่ และรู้อยู่กับที่ โดยไม่ต้องรู้อะไร คือ รู้ตัวอย่างเดียว รักษาจิตเช่นนี้ไว้เรื่อยๆ ให้ รู้อยู่เฉยๆ ไม่ต้องไปจำแนกแยกแยะ อย่าบังคับ อย่าพยายาม อย่าปล่อยล่องลอยตามยถากรรม

เมื่อรักษาได้สักครู่ จิตจะคิดแส่ไปในอารมณ์ต่างๆ โดยไม่มีทางรู้เท่าทันก่อน เป็นธรรมดาสำหรับผู้ฝึกใหม่ ต่อเมื่อจิตแล่นไปคิดไปในอารมณ์นั้นๆ จนอิ่มแล้ว ก็จะรู้สึกตัวขึ้นมาเอง เมื่อรู้สึกตัวแล้วให้พิจารณาเปรียบเทียบภาวะของตนเอง ระหว่างที่มีความรู้อยู่กับที่ และระหว่างที่จิตคิดไปในอารมณ์ ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร เพื่อเป็นอุบายสอนจิตให้จดจำ จากนั้นค่อยๆ รักษาจิตให้อยู่ในสภาวะรู้อยู่กับที่ต่อไป ครั้นพลั้งเผลอรักษาไม่ดีพอ จิตก็จะแล่นไปเสวยอารมณ์ข้างนอกอีก จนอิ่มแล้ว ก็จะกลับรู้ตัว รู้ตัวแล้วก็พิจารณา และรักษาจิตต่อไป
    <O:p
    ด้วยอุบายอย่างนี้ ไม่นานนัก ก็จะสามารถควบคุมจิตได้ และบรรลุสมาธิในที่สุด และจะเป็นผู้ฉลาดใน พฤติแห่งจิต โดยไม่ต้องไปปรึกษาหารือใคร
    ข้อห้ามในเวลาจิตฟุ้งเต็มที่ อย่าทำ(วิธีนี้) เพราะไม่มีประโยชน์ และยังบั่นทอนพลังความเพียร ไม่มีกำลังใจในการเจริญจิตครั้งต่อๆ ไป ในกรณีที่ไม่สามารถทำเช่นนี้ ให้ลองนึกคำว่า พุทโธ หรือคำอะไรก็ได้ ที่ไม่เป็นเหตุเย้ายวน หรือเป็นเหตุขัดเคืองใจ นึกไปเรื่อยๆ แล้วสังเกตดูว่า คำที่นึกนั้น ชัดที่สุดที่ตรงไหน ที่ตรงนั้นแหละคือฐานแห่งจิต
    ในการนึกพุทโธ การเพ่งเล็งสอดส่องถึงความชัดเจน และความไม่ขาดสายของพุทโธ จะต้องเป็นไปด้วยความไม่ลดละ เมื่อจิตค่อยๆ หยั่งลงสู่ความสงบทีละน้อยๆ อาการที่จิตแล่นไปสู่อารมณ์ภายนอก ก็ค่อยๆ ลดความรุนแรงลง ถึงไปก็ไปประเดี๋ยวประด๋าว ก็รู้สึกตัวได้เร็ว ถึงตอนนี้คำบริกรรม พุทโธ ก็จะขาดไปเอง เพราะคำบริกรรมนั้นเป็นอารมณ์หยาบ เมื่อจิตล่วงพ้นอารมณ์หยาบ และคำบริกรรมขาดไปแล้ว ไม่ต้องย้อนถอยมาบริกรรมอีก เพียงรักษาจิตไว้ในฐานที่กำหนดเดิมไปเรื่อยๆ และสังเกตดูความรู้สึกและ พฤติแห่งจิต ที่ฐานนั้นๆ บริกรรมเพื่อรวมจิตให้เป็นหนึ่ง สังเกตดูว่า ใครเป็นผู้บริกรรมพุทโธ
    เมื่ออารมณ์สงบแล้ว ให้สติจดจ่ออยู่ที่ฐานเช่นนั้น เมื่อมีอารมณ์อะไรเกิดขึ้น ก็ให้ละอารมณ์นั้นทิ้งไป มาดูที่จิตต่อไปอีก ไม่ต้องกังวลใจ พยายามประคับประคองรักษาให้จิตอยู่ในฐานที่ตั้งเสมอๆ สติคอยกำหนดควบคุมอยู่อย่างเงียบๆ (รู้อยู่) ไม่ต้องวิจารณ์กิริยาจิตใดๆ ที่เกิดขึ้น เพียงกำหนดรู้แล้วละไปเท่านั้น เป็นเช่นนี้เรื่อยๆ

*********จบคำสอนของท่านหลวงปู่ดุลย์ อตุโล*********<O:p></O:p>

20. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งจะเขียน หลักวิธี ตั้งชื่อ ที่ดี..ตั้งแล้วเจริญ
    ฝากให้ คุณ ตัวกลมๆๆไปพิมพ์เป็นคอลัมน์ ว่า จะตั้งชื่อ ยังไงดี
    คาดว่า วันเสาร์ นี้ ต้นฉบับ คงจะมาที่บู๊ธ
    ข้อความไม่ยาว...ไม่เกินกระดาษ เอสี่ 1 แผ่น
    จะเอามาทำ ก๊อปปี้ หลายๆๆ...
    แจกให้ คนที่ มีปัญหาเรื่อง ชื่อ และมาที่บู๊ธ วันเสาร์ ที่ 8 สค 52 นี้